Chi tiền thưởng tết thì hạch toán vào đâu?

Ðề: Chi tiền thưởng tết thì hạch toán vào đâu?

mà cứ có cái quyết định THƯỞNG TẾT được đưa ra là không thể tính khoản đó vào chi phí được.
Cái này là ý kiến của anh tui biết rồi, hổng cần phải nhắc lại anh nên đưa lý lẽ ra để bảo vệ cho ý kiến của mình

Cái này cũng nói rồi nhé, ai đọc báo cáo mà sơ sài vậy, chỉ đọc đến dòng lợi nhuận gộp rồi dừng lại à, bạn nên biết là các DN lớn còn nhiều khoản chi phí rất lớn trong đó có chi phí tài chính nằm sau lợi nhuận gộp đấy.

Có ai nói là Chi phí tài chính nằn trước cái LN gộp không nè :hah:

Còn những phát biểu khác của anh, tôi không lưu tâm

:2gun:Mahmoud Ahmadinejad :2gun:

Em thấy là khoản chi này là khoản chi phí bất thường. Nó được trích từ quỹ khen thưởng (được trích từ TK 421)
Nếu nói đến 3 TK của bạn thì tôi nghĩ rằng nếu có thì chỉ có TK 642 nhưng chỉ được sử dụng trong cho việc quản lý doanh nghiệp.Trong trường hợp này thì như các bạn ở trên là hợp lý

Đoạn trên em không bình luận vì bác áp dụng triệt để các quy định của Luật thuế để giải thích. Việc áp dụng các Luật thuế để giải thích là khập khiểng và không đúng bản chất kế toán

Giỡn hoài. Chỗ nào của Luật thuế bác bỏ Luật kế toán?

Trong nghiệp vụ của hầu hết kế toán hiện nay đều sơ cứng, rập khuôn với những quy định của cơ quan thuế.
Em chả dám nhận xét thế.
Hầu hết? Ngài Tổng chắc đã đọc hầu hết báo cáo kế toán?
Ý kiến của bác đưa ra về khoản chi từ thiện là gây rối cho chủ đề, hơn nữa với đạo đức của nhà kinh doanh không ai lại đưa khoản từ thiện vào giá thành cả, vì khi đó không còn ý nghĩa của 2 chữ từ thiện
Sao lại rối? CHẳng phải rõ ràng khoản chi đó không được tính vào giá thành vì bản chất của nó nhưng có thể vẫn được trừ thuế?
Và khi trừ thuế thì Luật thuế có quy định tính nó vào giá thành đâu? Luật thuế vẫn thống nhất với Luật kế toán mà.
Mua đấu giá 1 món hàng vì mục đích từ thiện thì có làm suy giảm ý nghĩa của chữ từ thiện không?
Góp 1 món tiền và nhận về 1 món hàng thì có sao đâu.

Điểm nào của Luật kế toán "không bao giờ chấp nhận tính tiền thưởng vào giá thành." mong bác dẫn chứng

Chỗ nào giá thành được tính cả tiền thưởng (không mang tính chất lương) vào?

Bác biết vụ cty AIG bị phản đối vì các khoản thưởng nhân viên (benefit), các khoản thưởng của họ nhằm thu hút nhân tài, nhân sự cấp cao. Nếu những khoản benefit này lấy từ quỹ phúc lợi hay quỹ nào đó ... mà không tính vào chi phí kinh doanh (có thể hiểu là tính vào giá thành dịch vụ cung cấp) thì người ta phản đối làm gì
Đó là chuyện nước ngoài, còn "nước trong" thì các khoản thưởng của các ngân hàng, cty chứng khoán cũng là con số lớn, vậy họ có tính vào chi phí (giá thành cung cấp dịch vụ) không? Xin thưa là có. Đơn giản nếu không có những khoản thưởng này (chả mang tính tiền lương gì ráo) thì không có được nhân sự để cung cấp dịch vụ tốt được. Vậy khoản thưởng này nó tương ứng với doanh thu dịch vụ mà họ cung cấp, và nó là 1 thành tố của giá thành dịch vụ cung cấp. Nếu hạch toán vào chi phí khác, người đọc BCTC sẽ nhầm tưởng với LN gộp của DN cao quá nhưng thực chất để có đc Doanh thu như thế DN phải chi một khoản tiền thưởng cho nhân viên. Người đọc BCTC đâu có thời gian mà xem sổ sách của DN để biết chi tiết của cái Chi phí khác là gì? :okie:
Hạch toán như vậy không có gì là báo cáo láo cả :hah: Rất rõ ràng nữa là đằng khác:keomat:

Tôi không có bà con gì với AIG cả.
Theo mô tả như trên của Tổng thống thì:
- Nếu nó không mang tính chất lương thì ghi vào chi phí hoặc giá thành là sai.
- Nếu thực tế lãi gộp cao thì cứ báo cáo là cao chứ sao lại nhét tiền thưởng vào?
- Chỗ màu đỏ: chỉ là ngụy biện. Cái gì chứng minh rằng không có được nhân sự để cung cấp dịch vụ tốt được. ???
Nếu đó là tiền lương thì phải ghi là tiền tiền lương (khoán hay theo doanh thu, theo sản phẩm ...gì gì đó) chứ sao lòe người ta là thưởng?

Vấn đề ở đây không phải nằm ở chữ thưởng hay chữ lương. Mà vấn đề ở chỗ ứng xử với khoản thưởng đó như là một khoản phân phối thu nhập hay là một khoản chi phí. Bác học kế toán Mỹ bác thấy người ta hạch toán benefit + salary + wage vào chi phí là chuyện hết sức bình thường.

Vấn đề ở đây là .. đang ở VN chứ không phải ở 1 Răng.
Từ ngữ dùng chữ "lương" thì là lương, "thưởng" thì là thưởng.
Không khéo lúc kéo ra Tòa thì Tòa cũng chẳng biết xử làm sao.

Em chưa hiểu ý bác muốn nói gì:imlanglun: Bác cho ví dụ cụ thể đi

Vì có vẻ Tổng Thống nghĩ rằng TK811 là những khoản chi trên Trời rớt xuống mới ghi vào đó?
Đơn giản nó là "Chi phí khác" nghĩa là không phải chi phí hoạt động chính, không phải chi phí hoạt động tài chánh hay đầu tư. Thế thôi.
Giả sử DN dự định năm nay thanh lý 1 TSCĐ vậy chi phí đó DN hoàn toàn ước tính được chứ không phải là không có kiểm soát.
Khi thấy người khác ghi 811 mà Tổng bảo là họ nhét đại những cái không rõ vào đó là không đúng.

Ðề: Chi tiền thưởng tết

Ví dụ tui nêu ở trên chỉ phản biện lại quan điểm này của bác "hạch toán vào TK 811 (phần chi phí này không hợp lý khi quyết toán thuế)". Tại sao cứ phải hạch toán vào 811 những khoản chi phí không hợp lý? Bác mua NVL không hoá đơn dám cũng hạch toán vô 811 lắm à:tucao:

Còn ý kiến này

Thì tui cũng đã nêu rõ "(không bàn đến thưởng từ quỹ khen thưởng)". Vậy tui hỏi bác có cái quy định nào nói là thưởng tết phải lấy từ quỹ phúc lợi? Giờ chủ DN muốn cơ cấu khoản thưởng này vô giá thành luôn được không?
Nếu là 1 nhà quản trị khi lập kế hoạch kinh doanh đầu năm bác tính chi phí thưởng tết này vào chi phí dự trù không? hay nó là loại chi phí bất thường?

Haha, bác mà hạch toán 2 tháng lương này vào 1 cái bàn là ăn đòn liền. Kế toán có ai làm vậy không ta? :cuoiranuocmat:Có cách nào để không đưa 2 tháng lương này vào 1 cái bàn không [you] giúp đỡ cho bác biennhohtx05 nha

:hah: Tui nêu 3 tài khoản 622, 641, 642 cũng chỉ là 1 phương án thôi ạ! đó là hạch toán đúng khoản mục chi phí tương ứng. :cry7:

trường hợp như thế này mình chỉ hoạch toán vào 2 tài khoản 622.642 là được rùi. bắn nhau đùng đùng làm gì nhiều cho mệt vậy chứ.:dangyeu:

muontennguoi nói:
Ahmadinejad nói:
Đoạn trên em không bình luận vì bác áp dụng triệt để các quy định của Luật thuế để giải thích. Việc áp dụng các Luật thuế để giải thích là khập khiểng và không đúng bản chất kế toán
Giỡn hoài. Chỗ nào của Luật thuế bác bỏ Luật kế toán?
"Bác bỏ" là từ của bác, từ của em thì ở trên kia kìa:291:
Luật thuế: xác định nghĩa vụ thuế
Luật Kế tóan: quy định về nội dung công tác kế toán, tổ chức bộ máy kế toán, người làm kế toán và hoạt động nghề nghiệp kế toán. Mà nội dung ctác kế toán thì theo CMKT & chế độ kế toán hiện hành
Mỗi bộ luật điều chỉnh 1 đối tượng khác nhau. Điều này là cơ bản không cần phải bàn cãi thêm

Khái niệm "Chi phí hợp lý" khác với khái niệm "Chi phí kinh doanh"
Trong chuẩn mực kế tóan không ai dùng khái niệm "Chi phí hợp lý"
Ngay cả giữa các Luật Thuế cũng có sự khác biệt như doanh thu tính thuế GTGT # doanh thu tính thuế TNDN

muontennguoi nói:
Ahmadinejad nói:
Trong nghiệp vụ của hầu hết kế toán hiện nay đều sơ cứng, rập khuôn với những quy định của cơ quan thuế.
Em chả dám nhận xét thế.
Hầu hết? Ngài Tổng chắc đã đọc hầu hết báo cáo kế toán?

Cần gì phải đọc hết báo cáo kế tóan mới đưa ra nhận định trên.
Bác thử xem bao nhiêu DN kê khai chỉ tiêu B1 trên Tờ quyết tóan thuế TNDN. Bao nhiêu DN hạch tóan theo đúng CMKT, hay chỉ làm BCTC nhằm mục đích giải trình cho cái quyết tóan thuế. Chắc không cần nói nhiều về vấn đề này bác nhỉ? :okie: [you] thấy mình nói đúng không?
Bác đọc thêm
http://www.tapchiketoan.com/ke-toan...-viet-nam-nhung-van-de-can-tiep-tuc-hoan.html

muontennguoi nói:
Ahmadinejad nói:
Ý kiến của bác đưa ra về khoản chi từ thiện là gây rối cho chủ đề, hơn nữa với đạo đức của nhà kinh doanh không ai lại đưa khoản từ thiện vào giá thành cả, vì khi đó không còn ý nghĩa của 2 chữ từ thiện
Sao lại rối? CHẳng phải rõ ràng khoản chi đó không được tính vào giá thành vì bản chất của nó nhưng có thể vẫn được trừ thuế?
Và khi trừ thuế thì Luật thuế có quy định tính nó vào giá thành đâu? Luật thuế vẫn thống nhất với Luật kế toán mà.
Dĩ nhiên không Luật thuế nào quy định như vậy
Bác đang chứng minh Luật Thuế thống nhất với Luật Kế tóan? Vậy theo bác "thống nhất" 100% không? Bác đưa ra 1 vấn đề rồi kết luận nó thống nhất liệu có vội vàng lắm không?
Xin hỏi bác, "Thu nhập chịu thuế" có thống nhất với "Thu nhập trước thuế" của DN không? Khỏan từ thiện theo quy định của Luật thuế là 1 khỏan giảm LN (chịu thuế) , còn tại DN thông thuờng là 1 khỏan phân phối thu nhập. Bác thấy thống nhất không? :151:

muontennguoi nói:
Mua đấu giá 1 món hàng vì mục đích từ thiện thì có làm suy giảm ý nghĩa của chữ từ thiện không?
Góp 1 món tiền và nhận về 1 món hàng thì có sao đâu.
Không nên đưa thêm vấn đề từ thiện vào topic này. Bác mở topic khác em "thảo luận" với bác

muontennguoi nói:
Ahmadinejad nói:
Điểm nào của Luật kế toán "không bao giờ chấp nhận tính tiền thưởng vào giá thành." mong bác dẫn chứng
Chỗ nào giá thành được tính cả tiền thưởng (không mang tính chất lương) vào?
Ý kiến này bác đưa ra thì bác chứng minh trước đi. Bác chắc hay đi đá banh lắm phải không?:cuoiranuocmat:

Như đã nói "vấn đề ở chỗ ứng xử với khoản thưởng đó như là một khoản phân phối thu nhập hay là một khoản chi phí."

muontennguoi nói:
Ahmadinejad nói:
Bác biết vụ cty AIG bị phản đối vì các khoản thưởng nhân viên (benefit), các khoản thưởng của họ nhằm thu hút nhân tài, nhân sự cấp cao. Nếu những khoản benefit này lấy từ quỹ phúc lợi hay quỹ nào đó ... mà không tính vào chi phí kinh doanh (có thể hiểu là tính vào giá thành dịch vụ cung cấp) thì người ta phản đối làm gì
Đó là chuyện nước ngoài, còn "nước trong" thì các khoản thưởng của các ngân hàng, cty chứng khoán cũng là con số lớn, vậy họ có tính vào chi phí (giá thành cung cấp dịch vụ) không? Xin thưa là có. Đơn giản nếu không có những khoản thưởng này (chả mang tính tiền lương gì ráo) thì không có được nhân sự để cung cấp dịch vụ tốt được. Vậy khoản thưởng này nó tương ứng với doanh thu dịch vụ mà họ cung cấp, và nó là 1 thành tố của giá thành dịch vụ cung cấp. Nếu hạch toán vào chi phí khác, người đọc BCTC sẽ nhầm tưởng với LN gộp của DN cao quá nhưng thực chất để có đc Doanh thu như thế DN phải chi một khoản tiền thưởng cho nhân viên. Người đọc BCTC đâu có thời gian mà xem sổ sách của DN để biết chi tiết của cái Chi phí khác là gì?
Hạch toán như vậy không có gì là báo cáo láo cả Rất rõ ràng nữa là đằng khác
Tôi không có bà con gì với AIG cả.
Theo mô tả như trên của Tổng thống thì:
- Nếu nó không mang tính chất lương thì ghi vào chi phí hoặc giá thành là sai.
- Nếu thực tế lãi gộp cao thì cứ báo cáo là cao chứ sao lại nhét tiền thưởng vào?
- Chỗ màu đỏ: chỉ là ngụy biện. Cái gì chứng minh rằng không có được nhân sự để cung cấp dịch vụ tốt được. ???
Nếu đó là tiền lương thì phải ghi là tiền tiền lương (khoán hay theo doanh thu, theo sản phẩm ...gì gì đó) chứ sao lòe người ta là thưởng?

Bác mà nhận bà con với AIG em mới sợ :hah: Em có bắt bác nhận bà con đâu!
Cái dòng màu đỏ bác nói vậy thì em thua :cry7: Cái này chắc nhờ mấy bác Quản trị nhân sự giải thích với bác!
Khái niệm lương là lương, thưởng là thưởng; lương tính vào giá thành; thưởng không được tính vào giá thành, lương tháng 13 thì đc tính vào giá thành, thưởng tháng 13 thì không được tính vào giá thành.... bác thấy có quá máy móc theo quy định của Luật Thuế TNDN không?
Bác đọc thêm hộ em: http://danketoan.com/forum/showthread.php?t=73573

muontennguoi nói:
Ahmadinejad nói:
Vấn đề ở đây không phải nằm ở chữ thưởng hay chữ lương. Mà vấn đề ở chỗ ứng xử với khoản thưởng đó như là một khoản phân phối thu nhập hay là một khoản chi phí. Bác học kế toán Mỹ bác thấy người ta hạch toán benefit + salary + wage vào chi phí là chuyện hết sức bình thường.
Vấn đề ở đây là .. đang ở VN chứ không phải ở 1 Răng.
Từ ngữ dùng chữ "lương" thì là lương, "thưởng" thì là thưởng.
Không khéo lúc kéo ra Tòa thì Tòa cũng chẳng biết xử làm sao.

Keke, Iran người ta áp dụng chuẩn mực kế tóan quốc tế tốt hơn Việt Nam nhiều
Bác nghĩ tòa án sẽ lôi chuyện DN hạch tóan vào đâu để xử hả? :hah: Khi ra tòa thì em nghĩ họ sẽ xử theo thỏa thuận giữa 2 bên, có nghĩa là Thu nhập của NLD = Lương + Thưởng. Chứ đâu có ông tòa nào hỏi khỏan thưởng này DN có tính vào giá thành không.
Em chưa hầu tòa lần nào nên mạo mụôi nghĩ vậy, chắc bác có kinh nghiệm hầu tòa nhiều hơn em :chupanh:

Một tình huống đặt ra bác giải quyết hộ em: :matdeu:Trong Công ty cổ phần, nếu khỏan tiền thưởng (báo chí hay dùng thế, chắc họ dùng đúng từ đó chứ!) cho nhân viên [thì] không tính vào chi phí kinh doanh (1 lần nữa xin không bàn đến khái niệm chi phí hợp lý và khỏan thưởng từ quỹ khen thưởng) thì khi chi trả khỏan thưởng đó bắt buộc phải có ý kiến của Đại hội đồng cổ đông. Khi có kết quả biểu quyết đồng ý của cổ đông, kế tóan mới đủ cơ sở để chi trả khỏan thưởng này. Vậy xin hỏi bác muontennguoi và [you] các Công ty VN có làm như vậy không?

muontennguoi nói:
Vì có vẻ Tổng Thống nghĩ rằng TK811 là những khoản chi trên Trời rớt xuống mới ghi vào đó?
Đơn giản nó là "Chi phí khác" nghĩa là không phải chi phí hoạt động chính, không phải chi phí hoạt động tài chánh hay đầu tư. Thế thôi.
Giả sử DN dự định năm nay thanh lý 1 TSCĐ vậy chi phí đó DN hoàn toàn ước tính được chứ không phải là không có kiểm soát.
Khi thấy người khác ghi 811 mà Tổng bảo là họ nhét đại những cái không rõ vào đó là không đúng.

Bác bác bỏ phương án hạch tóan khỏan "tiền thưởng Tết" vào chi phí nên không cần thảo luận với bác về vấn đề này. Thừa nhận em nói chưa đầy đủ. Nhưng thử hỏi bác trong chi phí khác có khỏan khách hàng phạt vi phạm hợp đồng & các khỏan chi ngòai họat động sản xuất kinh doanh chính liệu DN có kiểm sóat đc ko? Bác xem lại chữ đầu tư dùm em có đúng ý bác không?

Quan điểm hạch tóan vào 811 là của biennhohtx05. Xin thưa anh biennhohtx05 thế này. Khi anh hạch tóan vào 811 thì khi lên Bảng KQKD anh thể hiện nó ở chỉ tiêu nào? Chi phí khác? Trong khi "tiền thưởng Tết" phục vụ cho họat động sản xuất kinh doanh chính sao lại đi thể hiện ở Họat động khác

Anh Biển ơi! Em nhớ anh! Anh ở nơi mô! :leu:

Sửa lần cuối:

Nếu công ty có trích quỹ khen thưởng phúc lợi thì phải trích từ quỹ này và định khoản tiền thưởng tết như sau:
Nợ 431
Có 111, 112
còn nếu không có quỹ khen thưởng phúc lợi thì sẽ không được hạch toán bên kế toán tài chính đâu mà chỉ hạch toán kế toán quản trị thôi
Nợ 811
Có 111

"Bác bỏ" là từ của bác, từ của em thì ở trên kia kìa:291:
Luật thuế: xác định nghĩa vụ thuế
Luật Kế tóan: quy định về nội dung công tác kế toán, tổ chức bộ máy kế toán, người làm kế toán và hoạt động nghề nghiệp kế toán. Mà nội dung ctác kế toán thì theo CMKT & chế độ kế toán hiện hành
Mỗi bộ luật điều chỉnh 1 đối tượng khác nhau. Điều này là cơ bản không cần phải bàn cãi thêm

Khái niệm "Chi phí hợp lý" khác với khái niệm "Chi phí kinh doanh"
Trong chuẩn mực kế tóan không ai dùng khái niệm "Chi phí hợp lý"
Ngay cả giữa các Luật Thuế cũng có sự khác biệt như doanh thu tính thuế GTGT # doanh thu tính thuế TNDN

Cần gì phải đọc hết báo cáo kế tóan mới đưa ra nhận định trên.
Bác thử xem bao nhiêu DN kê khai chỉ tiêu B1 trên Tờ quyết tóan thuế TNDN. Bao nhiêu DN hạch tóan theo đúng CMKT, hay chỉ làm BCTC nhằm mục đích giải trình cho cái quyết tóan thuế. Chắc không cần nói nhiều về vấn đề này bác nhỉ? :okie: [you] thấy mình nói đúng không?
Bác đọc thêm
http://www.tapchiketoan.com/ke-toan...-viet-nam-nhung-van-de-can-tiep-tuc-hoan.html

Dĩ nhiên không Luật thuế nào quy định như vậy
Bác đang chứng minh Luật Thuế thống nhất với Luật Kế tóan? Vậy theo bác "thống nhất" 100% không? Bác đưa ra 1 vấn đề rồi kết luận nó thống nhất liệu có vội vàng lắm không?
Xin hỏi bác, "Thu nhập chịu thuế" có thống nhất với "Thu nhập trước thuế" của DN không? Khỏan từ thiện theo quy định của Luật thuế là 1 khỏan giảm LN (chịu thuế) , còn tại DN thông thuờng là 1 khỏan phân phối thu nhập. Bác thấy thống nhất không? :151:

Không nên đưa thêm vấn đề từ thiện vào topic này. Bác mở topic khác em "thảo luận" với bác

Ý kiến này bác đưa ra thì bác chứng minh trước đi. Bác chắc hay đi đá banh lắm phải không?:cuoiranuocmat:

Như đã nói "vấn đề ở chỗ ứng xử với khoản thưởng đó như là một khoản phân phối thu nhập hay là một khoản chi phí."

Bác mà nhận bà con với AIG em mới sợ :hah: Em có bắt bác nhận bà con đâu!
Cái dòng màu đỏ bác nói vậy thì em thua :cry7: Cái này chắc nhờ mấy bác Quản trị nhân sự giải thích với bác!
Khái niệm lương là lương, thưởng là thưởng; lương tính vào giá thành; thưởng không được tính vào giá thành, lương tháng 13 thì đc tính vào giá thành, thưởng tháng 13 thì không được tính vào giá thành.... bác thấy có quá máy móc theo quy định của Luật Thuế TNDN không?

Bác nghĩ tòa án sẽ lôi chuyện DN hạch tóan vào đâu để xử hả? :hah: Khi ra tòa thì em nghĩ họ sẽ xử theo thỏa thuận giữa 2 bên, có nghĩa là Thu nhập của NLD = Lương + Thưởng. Chứ đâu có ông tòa nào hỏi khỏan thưởng này DN có tính vào giá thành không.
Em chưa hầu tòa lần nào nên mạo mụôi nghĩ vậy, chắc bác có kinh nghiệm hầu tòa nhiều hơn em :chupanh:

Một tình huống đặt ra bác giải quyết hộ em: :matdeu:Trong Công ty cổ phần, nếu khỏan tiền thưởng (báo chí hay dùng thế, chắc họ dùng đúng từ đó chứ!) cho nhân viên [thì] không tính vào chi phí kinh doanh (1 lần nữa xin không bàn đến khái niệm chi phí hợp lý và khỏan thưởng từ quỹ khen thưởng) thì khi chi trả khỏan thưởng đó bắt buộc phải có ý kiến của Đại hội đồng cổ đông. Khi có kết quả biểu quyết đồng ý của cổ đông, kế tóan mới đủ cơ sở để chi trả khỏan thưởng này. Vậy xin hỏi bác muontennguoi và [you] các Công ty VN có làm như vậy không?

Bác bác bỏ phương án hạch tóan khỏan "tiền thưởng Tết" vào chi phí nên không cần thảo luận với bác về vấn đề này. Thừa nhận em nói chưa đầy đủ. Nhưng thử hỏi bác trong chi phí khác có khỏan khách hàng phạt vi phạm hợp đồng & các khỏan chi ngòai họat động sản xuất kinh doanh chính liệu DN có kiểm sóat đc ko? Bác xem lại chữ đầu tư dùm em có đúng ý bác không?

Trong bài trên tôi chỉ trả lời ở 3 điểm sau:
- Luật thuế không mâu thuẫn Luật kế toán.
- Ở VN phải dùng từ ngữ VN, ở VN thì áp dụng CMKT của VN (1 răng 1 rắc áp dụng CM Q.tế là chuyện của Tổng thống)
- TK811 là TK "chi phí khác", hiểu theo nghĩa VN "khác" nghĩa là những cái còn lại ngoài danh sách trước đó.

Rõ ràng "Chi phí hợp lý" và "giá thành + chi phí quản lý" là 2 khái niệm khác nhau.
Và "Chi phí hợp lý" dược tính toán dựa trên "giá thành + chi phí quản lý" +/- các khoản theo quy định của Luật thuế.
"Lãi trước thuế" và "Thu nhập chịu thuế" là khác nhau, tương tự như ở trên.
Luật về kế toán cũng không bao giờ nói: Thuế TNDN = Lãi trước thuế x thuế suất.
V.v và v.v ...
Những khái niệm đó trong 2 bộ luật Thuế và Kế toán luôn được dùng có chủ ý để không ai nhầm lẫn đánh đồng chúng (trừ ngài Tổng Thống 1 Răng) :votay:

VÌ sự thống nhất từ ngữ sử dụng trong các bộ luật Lao động, dân sự, kế toán, thuế ... mà người ta luôn dùng thưởng là thưởng mà lương là lương.
Đối với kế toán và quản trị: cũng vẫn phải tách bạch thưởng là thưởng mà lương là lương.
Ngày xưa, thời bao cấp, người ta có khái niệm "thưởng trong quỹ lương". Nguyên nhân là vì: xé rào.
Một số lãnh đạo nhận thấy rằng cần trả lương cao thì hiệu quả kinh doanh sẽ cao, nhưng: chế độ lương phải tuân thủ.
Ngày nay, thời đổi mới, khái niệm "Quản trị doanh nghiệp", "Tài chánh doanh nghiệp" ... mới xuất hiện ở VN.
Cớ sao ngài Tổng còn dựa vào khái niệm mà người VN muốn chôn nó đi?

Về cái đoạn màu xanh của Ngài: Đa số Cty thì tổng mức trích lập quỹ khen thưởng là do Đại hội đồng cổ đông quyết định. Điều đó còn tùy thuộc Điều lệ Cty.
Nhưng khi xây dựng ĐIều lệ mà nhập nhằng quỹ khen thưởng với "thưởng trong lương" là không được đâu.

Như vậy nội bộ BGĐ cty muốn nói sao cũng được nhưng văn bản có giá trị pháp lý thì phải: thưởng là thưởng mà lương là lương.
Chỉ có "lương tháng 13" chứ không có "thưởng tháng 13".

Điệp khúc "thưởng là thưởng mà lương là lương" chính là câu trả lời cho đoạn màu đỏ của Tổng thống đó nhé.
Nếu là phân phối thu nhập thì nó là thưởng và nếu là thưởng thì nó là phân phối thu nhập.
Nếu chi phí thì nó là lương và nếu là lương thì nó là chi phí.

Về TK811:
Dựa theo cấu trúc hệ thống tài khoản thì nó gồm những chi phí không thuộc kinh doanh bình thường, không thuộc tài chánh và không thuộc đầu tư.
Cấu trúc Lưu chuyển tiền tệ cũng thế.
Ta thấy có sự phân khúc cho dễ nhớ trong hệ thống tài khoản và như thế việc lập BC LCTT từ bảng cân đối số phát sinh cũng thuận tiện.
Vậy suy ra người ta đổi TK821 "Chi phí bất thường" cũ thành TK811 "Chi phí khác" là có ý có tứ cả.

Sao cứ bắt người khác chứng minh nhỉ :quechua:, cậu đọc lại xem đầu tiên ai nói phải hạch toán vào giá thành mới đúng này đúng nọ, vậy bạn phải chứng minh trước đi chứ. (Tài liệu tham khảo kết cấu các tài khoản chi phí sản xuất, bạn tự tìm hiểu nhé)

bác Quản trị nhân sự giải thích với bác!
Bạn xem lại xem cái từ "thưởng tháng 13" là gì, có thể hiểu là đến tháng 13 của năm thì được thưởng không.:khoc:. Không ai nói là cứ có chữ thưởng là không được tính vào giá thành cả nếu nó mang tính chất tiền lương. Vấn đề bàn đến ở đây là tiền "thưởng tết", đừng nên lôi cái khác vào làm vấn đề phức tạp ra.
Bác nghĩ tòa án sẽ lôi chuyện DN hạch tóan vào đâu để xử hả? Khi ra tòa thì em nghĩ họ sẽ xử theo thỏa thuận giữa 2 bên, có nghĩa là Thu nhập của NLD = Lương + Thưởng. Chứ đâu có ông tòa nào hỏi khỏan thưởng này DN có tính vào giá thành không.
Thế bạn không thấy nhiều kế toán trưởng đi tù chung với giám đốc đấy sao, bạn hiểu thế nào về từ "Luật" không, làm không đúng luật thì tòa hỏi là chuyện dễ hiểu thôi cần gì phải có kinh nghiệm mới biết đến chuyện này nhỉ.
Tôi cũng nói bạn rồi, về Iran để bàn cái hay của kế toán quốc tế đi, ở mức độ đánh giá cái hay cái dở của chuẩn mực kế toán Việt Nam thì tôi chưa đủ sức, vì vậy tôi không so sánh với nước nào khác cả.

Tôi không quản lý ở tầm vĩ mô nên không thể kết luận các doanh nghiệp ở Việt Nam làm thế nào. Nhưng ở mức trường hợp Công ty tôi đang làm việc thì thưởng tết phải được hội đồng quản trị thông qua theo đề xuất của Giám đốc. Và khi có quyết định thưởng tết tôi không tính lại giá thành sản phẩm của 12 tháng đã qua, nói như vậy chắc bạn hiểu chứ.

Quan điểm hạch tóan vào 811 là của biennhohtx05. Xin thưa anh biennhohtx05 thế này. Khi anh hạch tóan vào 811 thì khi lên Bảng KQKD anh thể hiện nó ở chỉ tiêu nào? Chi phí khác? Trong khi "tiền thưởng Tết" phục vụ cho họat động sản xuất kinh doanh chính sao lại đi thể hiện ở Họat động khác
Ấy đừng đánh đồng chi phí khác sang hoạt động khác nhé.
Quan điểm của tôi rất rõ ràng, có lợi nhuận, có lập quỹ, dùng quỹ để thưởng. Không thể lấy lý do không có quỹ để tính vào giá thành.
Còn chuyện hạch toán vào chi phí khác chỉ là giải pháp tình thế cho trường hợp cụ thể này thôi, đã gọi là tình thế thì tôi không giám áp đặt và cũng không giám SD thường xuyên.
Theo quan niệm của tôi thì trong kế toán có khái niệm chi phí không hợp lý, đó là chi phí tôi vừa hạch toán vào 811 đó. Còn các chi phí không được luật thuế TNDN chấp nhận là chi phí hợp lý nhưng kế toán vẫn được hạch toán thì nó là chi không có chứng từ hợp lệ.
Anh Biển ơi! Em nhớ anh! Anh ở nơi mô! :leu:
Không giám đâu.:kinhhoang:

Sửa lần cuối:

bác nào đưa vào tài khoản đầu 6 thì theo các bác khoản tiên thưởng này sẽ được phân bổ thế nào cho hợp lý nhỉ? :odau:

1.Khái niệm "thưởng trong lương" là khái niệm của bác

2. Còn quan điểm của Mahmoud là Khỏan tiền thưởng (không mang tính chất lương) cho nhân viên hòan tòan có thể xem nó là 1 khỏan chi phí nếu nó phục vụ sxkd. Hòan tòan thỏa mãn các quy định về chi phí của CMKT Việt Nam. Bác xem thêm VAS01. CMKT Việt Nam được sọan (phát triển) trên các CMKT quốc tế

3. Việc xem xét khỏan thưởng này có được phép ghi nhận là chi phí hay không không thể dựa trên Luật Thuế, Luật Lao động, Luật dân sự... mà phải dựa trên CMKT hiện hành (bác nói Luật kế tóan thì nó chung chung quá :hah:) Đó là điều cơ bản nhất của 1 người làm kế tóan. Đơn giản mỗi luật điều chỉnh 1 đối tượng, lĩnh vực khác nhau. Không thể đem Luật này để giải thích vấn đề của Luật khác. Vậy người ta đẻ ra CMKT làm chi?
Vấn đề hạch tóan kế tóan mà bác đem Luật thuế ra giải thích thì em thua :imlanglun:Sao không dựa trên CMKT nhỉ?

4.
muontennguoi nói:
Nếu là phân phối thu nhập thì nó là thưởng và nếu là thưởng thì nó là phân phối thu nhập.

Bác lụm cái quy định này ở đâu vậy? Đừng nói là trong Luật Thuế TNDN nha! Cái đó thì em biết rồi
Đâu thể vì cái câu "Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương" trong Luật thuế TNDN thì kế tóan không được ghi nhận là chi phí? Luật thuế đâu có lớn vậy?

5.
muontennguoi nói:
Về cái đoạn màu xanh của Ngài: Đa số Cty thì tổng mức trích lập quỹ khen thưởng là do Đại hội đồng cổ đông quyết định. Điều đó còn tùy thuộc Điều lệ Cty.Nhưng khi xây dựng ĐIều lệ mà nhập nhằng quỹ khen thưởng với "thưởng trong lương" là không được đâu.
Như đã lưu ý anh, không đề cập đến quỹ khen thưởng. Xin hỏi anh, trong DN ngòai khỏan thưởng từ quỹ khen thưởng ra, DN còn có các khỏan thưởng khác cho nhân viên không? Nếu có thì những khỏan thưởng đó DN lấy từ đâu?

6.
muontennguoi nói:
Về TK811:
Dựa theo cấu trúc hệ thống tài khoản thì nó gồm những chi phí không thuộc kinh doanh bình thường, không thuộc tài chánh và không thuộc đầu tư.
Cấu trúc Lưu chuyển tiền tệ cũng thế.
Ta thấy có sự phân khúc cho dễ nhớ trong hệ thống tài khoản và như thế việc lập BC LCTT từ bảng cân đối số phát sinh cũng thuận tiện.
Vậy suy ra người ta đổi TK821 "Chi phí bất thường" cũ thành TK811 "Chi phí khác" là có ý có tứ cả.

Chi phí "đầu tư" bác cũng quăng vô 811 hả? Mà chi phí "đầu tư" là chi phí gì vậy bác? Đã đầu tư mà sao lại xem nó là chi phí?
Bác lôi cái Lưu chuyển tiền tệ vô nữa thì em bó tay. Em chỉ loanh quanh cái Báo cáo KQKD cũng đủ chết rồi

7.
biennhohtx05 nói:
Sao cứ bắt người khác chứng minh nhỉ , cậu đọc lại xem đầu tiên ai nói phải hạch toán vào giá thành mới đúng này đúng nọ, vậy bạn phải chứng minh trước đi chứ.
Thì em đã chứng minh đó anh, đọc lại dùm em.

8.
biennhohtx05 nói:
Bạn xem lại xem cái từ "thưởng tháng 13" là gì, có thể hiểu là đến tháng 13 của năm thì được thưởng không.Không ai nói là cứ có chữ thưởng là không được tính vào giá thành cả nếu nó mang tính chất tiền lương. Vấn đề bàn đến ở đây là tiền "thưởng tết", đừng nên lôi cái khác vào làm vấn đề phức tạp ra.
Câu này anh hỏi lại bác muontennguoi. Vậy lương tháng 13 thì đến tháng 13 lãnh hả? :hah:

9.
biennhohtx05 nói:
Thế bạn không thấy nhiều kế toán trưởng đi tù chung với giám đốc đấy sao, bạn hiểu thế nào về từ "Luật" không, làm không đúng luật thì tòa hỏi là chuyện dễ hiểu thôi cần gì phải có kinh nghiệm mới biết đến chuyện này nhỉ.
Em hổng biết, chắc anh biennhohtx05 với bác muontennguoi có kinh nghiệm hầu tòa nhiều:quechua:. Có ông kế tóan nào bị đi tù vì hạch toán tiền thưởng vào chi phí chưa. (Xin nhắc lại: không nói tiền thưởng từ quỹ khen thưởng và tiền thưởng phân phối từ LN)

10.
biennhohtx05 nói:
Tôi cũng nói bạn rồi, về Iran để bàn cái hay của kế toán quốc tế đi, ở mức độ đánh giá cái hay cái dở của chuẩn mực kế toán Việt Nam thì tôi chưa đủ sức, vì vậy tôi không so sánh với nước nào khác cả.
CMKT Việt Nam thì cũng xây dựng trên cơ sở CMKT quốc tế thôi anh. Anh nghĩ cái CMKT Việt Nam do các cụ Bộ Tài chánh tự sọan ra hả?

11.
biennhohtx05 nói:
Nhưng ở mức trường hợp Công ty tôi đang làm việc thì thưởng tết phải được hội đồng quản trị thông qua theo đề xuất của Giám đốc. Và khi có quyết định thưởng tết tôi không tính lại giá thành sản phẩm của 12 tháng đã qua, nói như vậy chắc bạn hiểu chứ.
Dạ hiểu. Ý của bác là tính vào chi phí khác? :okie:
Khi có quyết định thưởng tết mà bác tính lại giá thành 12 tháng thì bác thật là siêu phàm đó
Theo quan điểm bác muontennguoi là không được tính vào chi phí. Bác muon cho ý kiến nha!

12.
biennhohtx05 nói:
Ấy đừng đánh đồng chi phí khác sang hoạt động khác nhé.
Còn chuyện hạch toán vào chi phí khác chỉ là giải pháp tình thế cho trường hợp cụ thể này thôi, đã gọi là tình thế thì tôi không giám áp đặt và cũng không giám SD thường xuyên.
Bác trả lời câu hỏi của em đã nêu, vậy khi lên báo cáo lãi lỗ bác trình bày nó ở khỏan mục nào?
Báo cáo Lãi lỗ trình bày 3 họat động chính của DN vậy bác cho khỏan tiềnnày vào họat động nào?

biennhohtx05 nói:
Theo quan niệm của tôi thì trong kế toán có khái niệm chi phí không hợp lý, đó là chi phí tôi vừa hạch toán vào 811 đó.
Cái này em mới nghe. Không hợp lý với cái gì?
biennhohtx05 nói:
Còn các chi phí không được luật thuế TNDN chấp nhận là chi phí hợp lý nhưng kế toán vẫn được hạch toán thì nó là chi phí khác.
Bác xem có mâu thuẫn không? Vậy liệu bác có hạch tóan đúng đối tượng, đúng khỏan mục chi phí?
VAS01 nói:
Chi phí khác bao gồm các chi phí ngoài các chi phí sản xuất, kinh doanh phát sinh trong quá trình hoạt động kinh doanh thông thường của doanh nghiệp, như: chi phí về thanh lý, nhượng bán tài sản cố định, các khoản tiền bị khách hàng phạt do vi phạm hợp đồng,...
VD: Thù lao HĐQT bác hạch tóan vào 811 luôn hả? :votay:

13. Các bác tham khảo thêm
tapchiketoan.com nói:
3.1.Chi phí lao động trực tiếp và gián tiếp:
Lương và các khoản tiền liên quan đến nhân viên (chẳng hạn như các khoản tiền thưởng, phụ cấp, phúc lợi,…) có thể phân bổ toàn bộ cho một đơn vị sản phẩm cụ thể gọi là chi phí lao động trực tiếp.
Lương và các khoản tiền liên quan đến nhân viên mà không thể phân bổ cho một đơn vị sản phẩm cụ thể gọi là chi phí lao động gián tiếp (chẳng hạn như chi phí bảo dưỡng máy móc, chi phí điện, nước, điện thoại,…).
Chi phí lao động trực tiếp tăng hoặc giảm theo tỷ lệ của hoạt động sản xuất được gọi là chi phí biến đổi (hay biến phí).
Chi phí lao động gián tiếp phát sinh dù không phụ thuộc vào mức độ hoạt động gọi là chi phí cố định (hay định phí).

http://www.tapchiketoan.com/ke-toan...phi-nham-nang-cao-hieu-qua-hoat-dong-tro.html

:gun:Mahmoud Ahmadinejad :gun:

Sửa lần cuối:

Bác xem có mâu thuẫn không? Vậy liệu bác có hạch tóan đúng đối tượng, đúng khỏan mục chi phí?
Mình viết nhầm ý thôi, sửa lại là chi phí không có chứng từ hợp lệ nhưng vẫn hạch toán theo khoản mục, không phải chi phí khác (cái này bải đầu mình có nói rồi mà, phần nguyên liệu không có hóa đơn đó).
Các ý còn lại trả lời sau.

1.Khái niệm "thưởng trong lương" là khái niệm của bác

Nếu Tổng 1 Răng chưa từng nghe đến cái "thưởng trong lương" hay "tiền thưởng trong quỹ lương" thì không trách Ngài lôi lại khái niệm cũ xì từ thời bao cấp vào khái niệm chi phí, giá thành ngày nay.
Sorry. Nhưng thật sự tôi nghĩ Ngài không trãi qua giai đoạn từ thời bao cấp chuyển sang đổi mới.

2. Còn quan điểm của Mahmoud là Khỏan tiền thưởng (không mang tính chất lương) cho nhân viên hòan tòan có thể xem nó là 1 khỏan chi phí nếu nó phục vụ sxkd. Hòan tòan thỏa mãn các quy định về chi phí của CMKT Việt Nam. Bác xem thêm VAS01. CMKT Việt Nam được sọan (phát triển) trên các CMKT quốc tế

ĐƯợc thôi nếu Ngài lười đọc cái mà Ngài viện ra ở trên là VAS01 thì nó đây:
VAS01 từ đoạn 36 đến 38:
Chi phí

36. Chi phí bao goàm caùc chi phí saûn xuaát, kinh doanh phaùt sinh trong quaù trình hoaït ñoäng kinh doanh thoâng thöôøng cuûa doanh nghieäp vaø caùc chi phí khaùc.
37. Chi phí saûn xuaát kinh doanh phaùt sinh trong quaù trình hoaït ñoäng kinh doanh thoâng thöôøng cuûa doanh nghieäp, nhö: giaù voán haøng baùn, chi phí baùn haøng, chi phí quaûn lyù doanh nghieäp, chi phí laõi tieàn vay, vaø nhöõng chi phí lieân quan ñeán hoaït ñoäng cho caùc beân khaùc söû duïng taøi saûn sinh ra lôïi töùc, tieàn baûn quyeàn,… Nhöõng chi phí naøy phaùt sinh döôùi daïng tieàn vaø caùc khoaûn töông ñöông tieàn, haøng toàn kho, khaáu hao maùy moùc, thieát bò.
38. Chi phí khaùc bao goàm caùc chi phí ngoaøi caùc chi phí saûn xuaát, kinh doanh phaùt sinh trong quaù trình hoaït ñoäng kinh doanh thoâng thöôøng cuûa doanh nghieäp, nhö: chi phí veà thanh lyù, nhöôïng baùn taøi saûn coá ñònh, caùc khoaûn tieàn bò khaùch haøng phaït do vi phaïm hôïp ñoàng,…

3. Việc xem xét khỏan thưởng này có được phép ghi nhận là chi phí hay không không thể dựa trên Luật Thuế, Luật Lao động, Luật dân sự... mà phải dựa trên CMKT hiện hành (bác nói Luật kế tóan thì nó chung chung quá :hah:) Đó là điều cơ bản nhất của 1 người làm kế tóan. Đơn giản mỗi luật điều chỉnh 1 đối tượng, lĩnh vực khác nhau. Không thể đem Luật này để giải thích vấn đề của Luật khác. Vậy người ta đẻ ra CMKT làm chi?
Vấn đề hạch tóan kế tóan mà bác đem Luật thuế ra giải thích thì em thua :imlanglun:Sao không dựa trên CMKT nhỉ?

CMKT không phải là 1 phần của pháp luật về kế toán à?
Mà kế toán có phải là công dân VN không? Có sinh sống và làm việc trên lãnh thổ VN không? Vậy chỉ cần biết CMKT là đủ?

4.

Bác lụm cái quy định này ở đâu vậy? Đừng nói là trong Luật Thuế TNDN nha! Cái đó thì em biết rồi
Đâu thể vì cái câu "Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương" trong Luật thuế TNDN thì kế tóan không được ghi nhận là chi phí? Luật thuế đâu có lớn vậy?

Ở đâu à? Ở luật về kế toán và về quản trị chứ ở đâu.

4.
5.
Như đã lưu ý anh, không đề cập đến quỹ khen thưởng. Xin hỏi anh, trong DN ngòai khỏan thưởng từ quỹ khen thưởng ra, DN còn có các khỏan thưởng khác cho nhân viên không? Nếu có thì những khỏan thưởng đó DN lấy từ đâu?
Lấy từ đâu là chuyện của DN. Nhưng nếu là "thưởng" thì nó phải lấy từ đâu đó chứ không được tính vào giá thành.
"Thưởng" ở đây phải hiểu theo nghĩa đúng của nó chứ không phải ai đó trả lương mà miệng nói "Thưởng!" thì nó là thưởng đâu.

6.

Chi phí "đầu tư" bác cũng quăng vô 811 hả? Mà chi phí "đầu tư" là chi phí gì vậy bác? Đã đầu tư mà sao lại xem nó là chi phí?
Bác lôi cái Lưu chuyển tiền tệ vô nữa thì em bó tay. Em chỉ loanh quanh cái Báo cáo KQKD cũng đủ chết rồi

Chết cho chết luôn.:liengdep:
Làm kế toán mà đọc bài của người ta cũng làm rớt mất chữ thì tiền của Cty sẽ rớt mất bao nhiêu?
Đọc lại nè:
Về TK811:

8.
Câu này anh hỏi lại bác muontennguoi. Vậy lương tháng 13 thì đến tháng 13 lãnh hả? :hah:
CHính xác là thế. Cười cái giề????
Người sử dụng lao động có quyền trả lương tháng 13 sau ngày kết thúc tháng 12 dương lịch.

Tiền thưởng tết hay thưởng gì cũng vậy vẫn có thể tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Cứ ghi rõ trong Hợp đồng lao động hoặc thoả ước LĐ tập thể (b, điểm 2.5, mục 2, phần 4, Thông tư 130/2008). Cái này tự nghiên cứu vận dụng nha.

Nếu Tổng 1 Răng chưa từng nghe đến cái "thưởng trong lương" hay "tiền thưởng trong quỹ lương" thì không trách Ngài lôi lại khái niệm cũ xì từ thời bao cấp vào khái niệm chi phí, giá thành ngày nay.

Dạ kính thưa anh! Mấy cái khái chữ "thưởng trong lương", "tiền thưởng trong quỹ lương" là chữ của anh. Em có nói là "thưởng trong lương" hồi nào. Dạ em chỉ nói là THƯỞNG thôi ạ. Em đâu có nhập nhằng 2 khái niệm THƯỞNGLƯƠNG. Bác đeo kính vào và nhìn cái đọan trích phía dưới của em

Ahmadinejad nói:

Sorry. Nhưng thật sự tôi nghĩ Ngài không trãi qua giai đoạn từ thời bao cấp chuyển sang đổi mới.
Dạ vâng. Đúng thế ạ. Cái thời đó thì có gì là hay. Lọat bài "Đêm trước đổi mới" đã phản ánh đủ chưa bác? Hay bác có kinh nghiệm riêng gì không chia sẻ cho anh em nghe với!
Mà cái thời quá độ đó có liên quan gì với cái đang bàn không ta?

VAS01 từ đoạn 36 đến 38:
Chi phí
36. Chi phí bao gồm các chi phí sản xuất, kinh doanh phát sinh trong quá trình hoạt động kinh doanh thông thường của doanh nghiệp và các chi phí khác.
37. Chi phí sản xuất kinh doanh phát sinh trong quá trình hoạt động kinh doanh thông thường của doanh nghiệp, như: giá vốn hàng bán, chi phí bán hàng, chi phí quản lý doanh nghiệp, chi phí lãi tiền vay, và những chi phí liên quan đến hoạt động cho các bên khác sử dụng tài sản sinh ra lợi tức, tiền bản quyền,… Những chi phí này phát sinh dưới dạng tiền và các khoản tương đương tiền, hàng tồn kho, khấu hao máy móc, thiết bị.
38. Chi phí khác bao gồm các chi phí ngoài các chi phí sản xuất, kinh doanh phát sinh trong quá trình hoạt động kinh doanh thông thường của doanh nghiệp, như: chi phí về thanh lý, nhượng bán tài sản cố định, các khoản tiền bị khách hàng phạt do vi phạm hợp đồng,…
Bác vận dụng những gì bác đưa ra để giải thích đi.
Bác copy rồi paste ra nó có ý nghĩa gì? Bác giải thích để mọi người hiểu chứ c&p như vậy thì ai mà chả làm được. Em mới chuyển từ VNI qua Unicode hộ bác đó :nherang:

Ahmadinejad nói:
3. Việc xem xét khỏan thưởng này có được phép ghi nhận là chi phí hay không không thể dựa trên Luật Thuế, Luật Lao động, Luật dân sự... mà phải dựa trên CMKT hiện hành (bác nói Luật kế tóan thì nó chung chung quá ) Đó là điều cơ bản nhất của 1 người làm kế tóan. Đơn giản mỗi luật điều chỉnh 1 đối tượng, lĩnh vực khác nhau. Không thể đem Luật này để giải thích vấn đề của Luật khác. Vậy người ta đẻ ra CMKT làm chi?
Vấn đề hạch tóan kế tóan mà bác đem Luật thuế ra giải thích thì em thua Sao không dựa trên CMKT nhỉ?
CMKT không phải là 1 phần của pháp luật về kế toán à?
Mà kế toán có phải là công dân VN không? Có sinh sống và làm việc trên lãnh thổ VN không? Vậy chỉ cần biết CMKT là đủ?
Dạ thưa anh, chỉ cần anh đọc + hiểu và vận dụng đúng CMKT đã là hay lắm rồi! Anh còn muốn quơ mấy cái kia vô nữa thì em bái phục anh lun :hah:
Vậy khi anh cần xem xét 1 khỏan nào đó có phải là chi phí sản xuất kinh doanh không thì anh lại đi xem ở Luật Thuế?:ngay:
Việc tuân thủ các Luật khác là việc không cần nói tới, nhưng nó chỉ điều chỉnh trong phạm vi của từng Luật thôi.
Nói thật, chưa thấy ai đi giải thích 1 khái niệm kế tóan lại căn cứ theo Luật Thuế như anh!?!!?

Em cho cái ví dụ cho bác dễ suy nghĩ nghe :cuoiranuocmat:
- Theo Luật thuế TNCN, người lao động nếu phát sinh thuế TNCN thì phải nộp thuế
- Theo Luật Lao động, Luật BHXH.... thì người lao động đóng 7% BHXH, BHYT, BHTN
Trách nhiệm đóng những khỏan này là của nlđ. Nay Công ty đóng tất cả các khỏan đó cho nlđ, vậy kế tóan có được ghi nhận các khỏan đó vào chi phí không? (giả sử HĐLĐ quy định Công ty đóng cho luôn) Việc kế tóan chi nộp thay các khỏan này cho nlđ có trái với các luật liên quan không?

Ở đâu à? Ở luật về kế toán và về quản trị chứ ở đâu.
Bác dẫn chứng ở đâu thì bác nêu ra đi. Nói vậy thì ai chả nói đuợc:quechua:

Lấy từ đâu là chuyện của DN. Nhưng nếu là "thưởng" thì nó phải lấy từ đâu đó chứ không được tính vào giá thành.
"Thưởng" ở đây phải hiểu theo nghĩa đúng của nó chứ không phải ai đó trả lương mà miệng nói "Thưởng!" thì nó là thưởng đâu.

"Từ đâu đó" là từ đâu?
Theo bác thì chỉ có khái niệm lương mới tính vào giá thành? "Thưởng" thì không tính vào giá thành? Chắc bác cũng hổng hạch tóan vô chi phí luôn? Đúng hôn nè?
Vậy bác hạch tóan vô đâu?
Với quan điểm của bác thì trong chi phí lao động không có tiền "Thưởng" đúng hôn? Mà nếu có "Thưởng" thì chỉ tính vào chi phí sản xuất kinh doanh những khỏan "Thưởng" quy định trong luật thuế TNDN?
Vệ binh đâu bắt đứa nào trả lương mà miệng nói "Thưởng!". :241: Mahmoud chỉ nói tiền thưởng có thể hạch tóan vào chi phí thôi, hẻm có zụ nói trả lương mà miệng nói "Thưởng!"

Haha, chắc bác ít được thưởng lắm đây!

Đọc lại nè:
Về TK811:
Dựa theo cấu trúc hệ thống tài khoản thì nó gồm những chi phí không thuộc kinh doanh bình thường, không thuộc tài chánh và không thuộc đầu tư
Ý lộn! Em hỏi bác là chi phí "không thuộc đầu tư" là chi phí gì vậy bác? Vậy Chi phí thuộc đầu tư là chi phí gì vậy bác?
Cái khái niệm này bác copy ở đâu paste vô zậy? Bác mở mắt cho anh em chứ em mới đọc thấy ngộ quá à :hah:

Ý của bác là
Về TK811:
Dựa theo cấu trúc hệ thống tài khoản thì nó gồm những chi phí không thuộc kinh doanh bình thường, những chi phí không thuộc tài chánh và những chi phí không thuộc đầu tư
????!!!!!?????!!!!!!

Ahmadinejad nói:
Câu này anh hỏi lại bác muontennguoi. Vậy lương tháng 13 thì đến tháng 13 lãnh hả?
CHính xác là thế. Cười cái giề????
Người sử dụng lao động có quyền trả lương tháng 13 sau ngày kết thúc tháng 12 dương lịch.
Hí hí, anh nên nói với anh biennhohtx đó! Câu này là của ảnh hỏi. Chứ em thì hổng có théc méc gì. Có vẻ bác chưa đọc kỹ bài thì phải? :liengdep:
biennhohtx05 nói:
Bạn xem lại xem cái từ "thưởng tháng 13" là gì, có thể hiểu là đến tháng 13 của năm thì được thưởng không.Không ai nói là cứ có chữ thưởng là không được tính vào giá thành cả nếu nó mang tính chất tiền lương. Vấn đề bàn đến ở đây là tiền "thưởng tết", đừng nên lôi cái khác vào làm vấn đề phức tạp ra.

Gửi bác đọan này đọc chơi
Chi phí lao động bao gồm tiền lương, các khoản phải nộp theo quy định của chính phủ và các khỏan tiền thưởng (nếu có)
Labor Cost: Wages paid to workers during an accounting period on daily, weekly, monthly, or job basis, plus payroll and related taxes and benefits (if any).
http://www.businessdictionary.com/definition/labor-cost.html

----------------------------------------
Ahmadinejad nói:
Túm lại. Theo thiển ý của tui khỏan "tiền thưởng Tết" này có thể hạch tóan vào
- Quỹ khen thưởng
- Trích từ LN sau thuế
- Nếu đơn vị xem khỏan thưởng Tết này là 1 khỏan chi phí thì tính vào chi phí sản xuất kinh doanh (hạch tóan đúng bộ phận & khỏan mục chi phí ). Còn việc có phải là chi phí hợp lý theo Luật thuế không là chuyện khác.

Muốn biết hạch tóan vô đâu thì xem trên quyết định khen thưởng

Mấu chốt của vấn đề là ứng xử của DN đối với khỏan tiền thưởng này là 1 khỏan chi phí hay 1 khỏan phân phối thu nhập

Sửa lần cuối:

Từ trước giờ DN mình cũng ht vào 622,641,642

Ðề: Chi tiền thưởng tết

Theo tớ thì khoản này không phải là chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế nên hạch toán bình thường thôi mà. Không cho qua tài khoản 811 đâu mà hạch toán trực tiếp vào quỹ khen thưởng phúc lợi luôn. Tức là Ban đầu khi tạm trích quỹ khen thưởng phúc lợi hạch toán Nợ TK 421 (4212) Có TK 431. Khi chi tiền thưởng hạch toán: Nợ TK 431 Có TK 111,112... Chỉ vậy thôi, không qua TK 811 đâu.
-----------------------------------------------------------------------------------------
Không HT vào 811, hạch toán thẳng vào 431 lun di bạn nhé.

Sửa lần cuối:

To Tổng 1 Răng:
Các bài viết gần đây của bạn chẳng có gì mới. Bạn chỉ lòng vòng, cù nhầy cù nhựa cố làm cho topic này tòe loe ra mà thôi.
Lời lẽ của bạn rất khiếm nhã.
Bạn quá tự phụ về kiến thức của mình, về CMKT, về chuẩn mực quốc tế mà bạn cho rằng chỉ có mình bạn là biết còn mọi người là dốt.

- Trong topic này tôi không nói: xem Luật thuế là đủ rồi.
- Ở VN dùng từ VN, dùng CMKT của VN, áp dụng quy định về chế độ kế toán VN và các quy định khác của Pháp Luật VN và chúng là 1 thể thống nhất.
- Các kế toán viên nên dùng từ chuẩn xác, rõ ràng để tránh khó khăn cho mình. Hãy chú ý điều này khi lập chứng từ, báo cáo (nếu tranh cãi ở đây về ngữ nghĩa của chữ "lương", "thưởng" thì chẳng ích gì).

Tôi thấy rằng tôi không cần và không muốn thảo luận với bạn về vấn đề này nữa.

To Tổng 1 Răng:
Các bài viết gần đây của bạn chẳng có gì mới. Bạn chỉ lòng vòng, cù nhầy cù nhựa cố làm cho topic này tòe loe ra mà thôi.
Lời lẽ của bạn rất khiếm nhã.
Bạn quá tự phụ về kiến thức của mình, về CMKT, về chuẩn mực quốc tế mà bạn cho rằng chỉ có mình bạn là biết còn mọi người là dốt.

Những nhận xét mang tính chủ quan của anh về một người khác nó mang tính đả kích. Những nhận xét kiểu như thế không nên thể hiện ở đây :okie:
Tôi cũng có những nhận xét về cách dùng từ của anh, nhưng tôi không nói. Đơn giản nó là chuệyn cá nhân không nên bắt người khác đọc "chuyện của 2 người" :hah: Là Smod anh nên biết việc này chứ!
Anh biennhohtx cũng có cùng quan điểm hạch tóan tiền thưởng vào chi phí như tôi, anh không phản đối gì! Sao lại chỉ nhằm vào tôi?

- Trong topic này tôi không nói: xem Luật thuế là đủ rồi.
- Ở VN dùng từ VN, dùng CMKT của VN, áp dụng quy định về chế độ kế toán VN và các quy định khác của Pháp Luật VN và chúng là 1 thể thống nhất.
Việc anh khẳng định
đã không có cơ sở. Việc anh không đưa ra dẫn chứng để chứng minh khắng định trên của anh đã là bế tắc. Không có bất cứ quy định nào nói thưởng (bắt buộc) là 1 khỏan phân phối thu nhập. Các bạn thấy nhận định phía trên của muontennguoi như thế nào?
Còn quan điểm của tôi cũng rất rõ ràng
Ứng xử của DN đối với khỏan tiền thưởng này là 1 khỏan chi phí hay 1 khỏan phân phối thu nhập. DN hòan tòan CÓ THỂ hạch tóan 1 khỏan tiền thưởng cho nhân viên (KHÔNG PHẢI TIỀN LƯƠNG, KHÔNG "MANG TÍNH CHẤT TIỀN LƯƠNG") vào chi phí
Ở VN dùng từ VN là chính xác, vậy thì nó đây
tapchiketoan.com nói:
3.1.Chi phí lao động trực tiếp và gián tiếp:
Lương và các khoản tiền liên quan đến nhân viên (chẳng hạn như các khoản tiền thưởng, phụ cấp, phúc lợi,…) có thể phân bổ toàn bộ cho một đơn vị sản phẩm cụ thể gọi là chi phí lao động trực tiếp.
Lương và các khoản tiền liên quan đến nhân viên mà không thể phân bổ cho một đơn vị sản phẩm cụ thể gọi là chi phí lao động gián tiếp (chẳng hạn như chi phí bảo dưỡng máy móc, chi phí điện, nước, điện thoại,…).
Chi phí lao động trực tiếp tăng hoặc giảm theo tỷ lệ của hoạt động sản xuất được gọi là chi phí biến đổi (hay biến phí).
Chi phí lao động gián tiếp phát sinh dù không phụ thuộc vào mức độ hoạt động gọi là chi phí cố định (hay định phí).
http://www.tapchiketoan.com/ke-toan...phi-nham-nang-cao-hieu-qua-hoat-dong-tro.html

nhưng việc anh tham khảo những định nghĩa của quốc tế là việc bình thường.
Chi phí lao động bao gồm tiền lương, các khoản phải nộp theo quy định của chính phủ và các khỏan tiền thưởng (nếu có)
Labor Cost: Wages paid to workers during an accounting period on daily, weekly, monthly, or job basis, plus payroll and related taxes and benefits (if any).
http://www.businessdictionary.com/definition/labor-cost.html

Nên câu này của anh
Tôi thấy rằng tôi không cần và không muốn thảo luận với bạn về vấn đề này nữa.
là việc nên làm

- Các kế toán viên nên dùng từ chuẩn xác, rõ ràng để tránh khó khăn cho mình. Hãy chú ý điều này khi lập chứng từ, báo cáo (nếu tranh cãi ở đây về ngữ nghĩa của chữ "lương", "thưởng" thì chẳng ích gì).
Tôi công nhận dòng màu đỏ anh nói đúng. Chuyện đó không phải là mục đích chính của topic này
Người đưa chữ "lương", "thưởng"ra tranh cãi là anh mà! Anh đọc lại bài anh có phải là quá sa đà vào 2 chữ này không :k5197769:
Cái chính là khỏan thưởng này DN có thể hạch tóan vào chi phí hay không?

Sửa lần cuối:

Điểm 3.b Mục I Phần thứ hai Thông tư số 13/2001/TT-BTC (8/3/2001) của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện qui định về thuế “Các khoản chi phí hợp lý có liên quan đến việc hình thành thu nhập chịu thuế trong năm tính thuế của doanh nghiệp được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp phải có chứng từ hợp lệ, bất kỳ khoản chi nào không có chứng từ hoặc chứng từ không hợp lệ đều không được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.
(22/12/2003) của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp có hướng dẫn: các khoản chi không có hóa đơn, Điểm 4 Mục IV Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC chứng từ theo qui định hoặc chứng từ không hợp pháp không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp.

Căn cứ hướng dẫn trên, thì khoản chi phí thưởng cho người lao động của công ty được tính là chi phí hợp lý nếu có đầy đủ hoá đơn,chứng từ theo qui định và công ty phải chứng minh được tính hợp lý của các khoản chi phí này có liên quan đến việc hình thành thu nhập trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

vansi200780 nói:
Tiền thưởng tết không mang tính chất lương nên lấy từ quỹ khen thưởng phúc lợi ra mà chi , nếu không dùng lợi nhuận sau thuế để trang trải cho khỏan này.

vansi200780 nói:
Theo bái trên thì hạch tóan vào quỹ khen thưởng , phúc lợi , nếu không có thì đưa vào TK 811 -cái này không có gì sai.

Ý anh là: [nên] lấy từ quỹ khen thưởng phúc lợi [nếu không] dùng lợi nhuận sau thuế [nếu không] thì hạch tóan vào chi phí (TK 811)?? Vậy là anh đồng ý cả 3 khả năng? Điều kiện để ghi nhận của từng trường hợp anh ghi nêu là gì?

Mà hạch tóan vào 811 khi thể hiện lên KQKD anh thể hiện ở chỉ tiêu "Chi phí khác" >> "Kết quả họat động khác" vậy là chi phí này không liên quan đến họat động sản xuất kinh doanh chính?

vansi200780 nói:
Thế nào là thưởng mang tính chất lương :đó là tiền thưởng như thưởng sáng kiến, thưởng theo doanh số , đưa các cái này vào bảng lương để chi lương cho nhân viên.Các bạn xem công văn 1551 thì sẽ rõ ràng vấn đề hơn.
Công văn của tct?

vansi200780 nói:
Ngài tổng thống phản đối không ?
Em không dám!

Sửa lần cuối:

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247