Chi tiền thưởng tết thì hạch toán vào đâu?

Ðề: Chi tiền thưởng tết

"Tiền thưởng Tết" là tiền thưởng, không mang tính chất lương nếu trên HĐLĐ hoặc Thỏa ước LĐTT không ghi rõ là bao nhiêu đồng.
Tiền lương tháng 13,14 ... trong HĐLĐ hoặc Thỏa ước LĐTT có ghi thì mới được tính chi phí hợp lý.

Khác biệt với tiền thưởng Tết là:
- lương tháng 13 như tên gọi của nó là 1 khoản tiền lương.
- trị giá xác định được (dù HĐLĐ không ghi rõ là bao nhiêu) vì nó bằng lương trung bình 1 tháng của năm đó.
- được trả cho người lao động mà không phụ thuộc cảm tình của người sử dụng lao động (làm 6 tháng thì được 1 nửa ...).
Em ok với bác khái niệm "Tiền thưởng Tết" dưới quan điểm của Luật Thuế TNDN

Nếu là 1 khoản tiền lương hoặc mang tính chất tiền lương thì được tính vào chi phí hợp lý, được tính phân bổ vào giá thành.
Okie lun

Nếu là 1 khoản tiền thưởng thì trích từ quỹ khen thưởng, không được tính vào giá thành.
Khoản tiền thưởng có được trích từ quỹ khen thưởng hay không do chính sách của từng Công ty. Dĩ nhiên, tiền thưởng trích từ quỹ khen thưởng không tính vào giá thành.
Nhưng không phải tất cả các khoản tiền thưởng phải lấy từ Quỹ khen thưởng, nhà quản trị có thể cơ cấu 1 khoản thưởng vào giá thành không? Hoàn toàn có thể và thực tế hiện nay khi lập Kế hoạch tài chính đầu năm các Công ty đều đưa các chi phí này vào chi phí kinh doanh. Việc trích thưởng từ Quỹ khen thưởng hầu như không nhiều đơn giản là muốn thưởng nhiều thì phải trích quỹ nhiều -> LN nhiều -> Đóng thuế nhiều
Khoản tiền thưởng tết này hầu hết đều có tại các cty Việt Nam, nhà quản trị đều dự trù được và người ta cũng nhận thức rõ nó phục vụ cho sxkd (Ở đây ta không xét đến Luật Thuế TNDN)

Việc hạch toán khoản thưởng này cần phải xem xét trên phương diện của kế toán quản trị nữa
Các bác đọc BCTC của các công ty lớn (thường là thưởng cũng lớn lắm!) các bác thấy phần chi phí khác ntn? Cổ đông khi nhìn vào khoản mục Chi phí khác mà cao quá người ta sẽ đánh giá ntn về khả năng kiểm soát chi phí của đơn vị?

:2gun:Mahmoud Ahmadinejad :2gun:

Sửa lần cuối:
Ðề: Chi tiền thưởng tết thì hạch toán vào đâu?

nếu đã là công ty lớn thì người ta sẽ phải có chính sách, thoả thuận cụ thể về khoản tiền thưởng này chứ nó ko còn tính chất bất thường như tác giả đang đề cập mất rồi, bác ạ. còn có công ty lớn nào ma làm ăn như bác nói, hạch toán vào chi phí khác phần tiền thưởng này thì em nghĩ họ cùng giải trình rất rõ trong thuyết minh chứ ko dại j mà treo đơn độc trên đó cả. thanks all

hoạch toán vào TK 431

Oạch vô lộn toppic nhưng thấy hay quá dừng lại ngó chút! Bác tiger đừng đóng toppic vội chưa ngã ngũ mà.
Mình thấy ai cũng có ý đúng cả vậy nên chăng mình nên phân biệt thế này.
- Ý của mod Biennho là hướng dẫn chủ toppic làm theo kế toán thuế .. thực thế mọi người vẫn làm vậy. Những khoản chi phí không hợp lý thường kế toán thuế hay cho qua TK 811 để cuối năm dễ theo dõi và nhớ để loại ra sau thuế... mấy bác thuế cũng không bao giờ hoạnh họe vấn đề này... những công ty nhỏ làm như vậy cũng không sếp nào bắt bẻ cả. Và mình nghĩ chủ toppic này cũng làm cho một công ty như vậy.
- Còn nói như bác iran: Những khoản chi phí không hợp lý không nhất thiết phải cho vào 811.. mà nên hạch toán đúng bản chất của nó ( điều này cũng không sai) chỉ hơi phức tạp một chút.. nếu là một công ty nhỏ thì kế toán nên linh động làm thế nào cho dễ hiểu, dễ theo dõi .
Còn đối với công ty lớn. dĩ nhiên họ phải làm bài bản rồi .. chắc chắn sẽ có thỏa thuận với nguời lao động trong thỏa ước lao động tập thể ...lúc đó những khoản tiền thưởng mang tính chất tiền lương hay không đã được nêu rõ ràng.. và như bác Muôn nói nếu mang tc tiền lương thì hạch toán vào giá thành còn ngược lại lấy từ quỹ phúc lợi. Lúc đó bác Iran cũng không không phải đau đầu xem cho vào đâu nữa... Em nói vậy có đúng không bác Iran.

Nghe các bác tranh luận cuối cùng em cũng chẳng biết giải quyết như thế nào. Bên em công ty mới thành lập. Em cũng mới làm kế toán. Có khoản chi 2/9 em cũng đang không biết hạch toán vào đâu. Mong các bác chỉ dùm. Cảm ơn các bác nhiều

Nghe các bác tranh luận cuối cùng em cũng chẳng biết giải quyết như thế nào. Bên em công ty mới thành lập. Em cũng mới làm kế toán. Có khoản chi 2/9 em cũng đang không biết hạch toán vào đâu. Mong các bác chỉ dùm. Cảm ơn các bác nhiều
Trên diễn đàn là ý kiến của mọi người dưa ra thảo luận và đều dựa trên một căn cứ nhất định. Các ý kiến của các cá nhân trên diễn đàn chỉ mang tính tham khảo với bạn thôi, lựa chọn theo phương án nào vẫn do bạn quyết định nhằm mục đích cung cấp thông tin cho từng đối tương cụ thể.
Bạn cần phân biết giữa kế toán quản trị và kế toán tài chính là khác nhau và cách thể hiện khác nhau vì nó phục vụ cho các đối tượng khác nhau.
Về mặt kế toán tài chính tiền thưởng tết không mang tính chất tiền lương nên không thể "cơ cấu vào giá thành" được vì như vậy là sai.

Nói thêm về ông giám đốc người Iran bắt kế toán cơ cấu tiền thưởng tết vào chi phí sản xuất là do ông ấy không phân biệt được các khoản thưởng nào mang tính chất tiền lương, khoản nào là không phải tiền lương. Việc ông ta bắt kế toán hạch toán như vậy khiến người ta :quechua: . Đúng ra để phục vụ cho ông ấy thì cần có riêng biệt hệ thông kế toán quản trị, khi đó sẽ hạch toán theo ý tưởng của ông ta. Còn về cơ quan thuế, kiểm toán và các cơ quan quản lý nhà nước họ không nhìn đến cái hệ thống kế toán quản trị, mà chỉ kiểm tra hệ thống kế toán tài chính thôi.

Cái ý tưởng "mọi chi phí không hợp lý đều hạch toán vào 811" mà ông GĐ người Iran đang phê phán là lạc đề vì chưa ai nói như vậy cả.

Nói như vậy chắc bạn biết là theo ý kiến cá nhân mình thì tiền thưởng 2/9 vừa rồi của cơ quan bạn không mang tính chất tiền lương nên không thể hạch toán vào chi phí sản xuất (TK 622 hay 627) được (mình đang nói trên phương diện của kế toán tài chính nhé). Mình lấy VD thôi nhé. Trong tháng 9 DN bạn không sản xuất gì, không tiêu thụ gì thì nếu bạn hạch toán vào 622 và 627 rồi sau đó sẽ kết chuyển đi đâu.

Về mặt kế toán tài chính tiền thưởng tết không mang tính chất tiền lương nên không thể "cơ cấu vào giá thành" được vì như vậy là sai.
Bác lấy cái gì chứng minh nó là sai? Tiền thưởng có được cơ cấu vào giá thành không đó tuỳ thuộc vào quan điểm của nhà quản trị. 1tr ông GĐ thì tui nghĩ hết 999.999 ông xem khoản tiền thưởng là chi phí đã đc cơ cấu trong giá thành của mình. Trừ 1 ông GĐ của biennhohtx05

Bác nên đọc khái niệm Chi phí khác mà tui đã dẫn chứng. Đơn giản là Chi phí khác là những chi phí mà DN không control đc và nó không mang lại lợi ích kinh tế
Tiền thưởng tết tại sao bác nghĩ nó không mang tính tiền lương? Sao không nghĩ nó là khoản tiền thưởng (năng suất or doanh thu...) được TRẢ VÀO DỊP TẾT

Mình lấy VD thôi nhé. Trong tháng 9 DN bạn không sản xuất gì, không tiêu thụ gì thì nếu bạn hạch toán vào 622 và 627 rồi sau đó sẽ kết chuyển đi đâu.

Keke, một người làm kế toán mà đưa ra cái ví dụ như thế này thì thật là bó tay:quechua:

Còn về cơ quan thuế, kiểm toán và các cơ quan quản lý nhà nước họ không nhìn đến cái hệ thống kế toán quản trị, mà chỉ kiểm tra hệ thống kế toán tài chính thôi.
Bác tiếp được mấy ông rồi mà đem ra dọa ghê thế!:khocdudoi:

Cái ý tưởng "mọi chi phí không hợp lý đều hạch toán vào 811" mà ông GĐ người Iran đang phê phán là lạc đề vì chưa ai nói như vậy cả.
Tui hổng có phê phán nha, tui dùng câu gì để phê phán bác bác chỉ cho tui xem. Hổng có là :241: :danhchetne: :dapghe: :lienhoantat:
Okie, cái này có thể tui hiểu nhầm ý bác. Sorry nha! :xileuleu:

theo inthoi thì cho vào TK 642. TK 811 ai cũng nói là TK chi phí không hợp lý cả. TK 642 ok

Tôi đã nghiên cứu các bác tranh luận, quả thật các bác là những nhà lý luận tài ba, tôi thầm khâm phục. Nhưng tôi thấy các loại chi phí thưởng nhân viên nếu công ty chưa có qui khen thưởng thì đành phải bó tay, vì chưa có bất kì quy định nào quy định rằng các loại tiền thưởng này được cho vào TK 622,641,642 hoặc 811 cả. Chúng ta chỉ có thể đặt chúng vào tài khoản tạm ứng thôi, chờ khi lập được quỹ khen thưởng rồi thì hoàn ứng lúc đó mới được. Nếu cứ cố gắng cho vào chi phí thì tôi e 99% khi quyết toán thuế các bác nhà thuế sẽ bóc ra hết.
-----------------------------------------------------------------------------------------
Phải xem lại câu hỏi chứ, ở đây đâu có hỏi là Lương tháng 13, nếu là lương tháng 13 thì dễ rồi, đúng quy định mà làm. Nhưng đó là thưởng, vậy tất cả các loại thưởng thì phải được trích từ lợi nhuận sau thuế rồi

Sửa lần cuối:

Tôi đã nghiên cứu các bác tranh luận, quả thật các bác là những nhà lý luận tài ba, tôi thầm khâm phục. Nhưng tôi thấy các loại chi phí thưởng nhân viên nếu công ty chưa có qui khen thưởng thì đành phải bó tay, vì chưa có bất kì quy định nào quy định rằng các loại tiền thưởng này được cho vào TK 622,641,642 hoặc 811 cả. Chúng ta chỉ có thể đặt chúng vào tài khoản tạm ứng thôi, chờ khi lập được quỹ khen thưởng rồi thì hoàn ứng lúc đó mới được. Nếu cứ cố gắng cho vào chi phí thì tôi e 99% khi quyết toán thuế các bác nhà thuế sẽ bóc ra hết.
-----------------------------------------------------------------------------------------
Phải xem lại câu hỏi chứ, ở đây đâu có hỏi là Lương tháng 13, nếu là lương tháng 13 thì dễ rồi, đúng quy định mà làm. Nhưng đó là thưởng, vậy tất cả các loại thưởng thì phải được trích từ lợi nhuận sau thuế rồi
Bạn coi lại bài #4 đi! Kết cấu TK 421 đâu có chỗ cho loại tiền thưởng này chứ?:keomat::keomat:

hạch toán như một khoản chi lương bổ sung thôi mà.lên đúng là hạch toán vào 622.627,641,642

Khoản tiền thưởng có được trích từ quỹ khen thưởng hay không do chính sách của từng Công ty. Dĩ nhiên, tiền thưởng trích từ quỹ khen thưởng không tính vào giá thành.
Nhưng không phải tất cả các khoản tiền thưởng phải lấy từ Quỹ khen thưởng, nhà quản trị có thể cơ cấu 1 khoản thưởng vào giá thành không? Hoàn toàn có thể và thực tế hiện nay khi lập Kế hoạch tài chính đầu năm các Công ty đều đưa các chi phí này vào chi phí kinh doanh. Việc trích thưởng từ Quỹ khen thưởng hầu như không nhiều đơn giản là muốn thưởng nhiều thì phải trích quỹ nhiều -> LN nhiều -> Đóng thuế nhiều :longlanh:
Khoản tiền thưởng tết này hầu hết đều có tại các cty Việt Nam, nhà quản trị đều dự trù được và người ta cũng nhận thức rõ nó phục vụ cho sxkd (Ở đây ta không xét đến Luật Thuế TNDN)

Đồng ý có khi tiền thưởng không lấy từ quỹ khen thưởng, nó được lấy từ 1 nguồn tài trợ khác,
không bao giờ có lý khi tiền thưởng lại tính vào giá thành.
Luật kế toán cũng như Luật về thuế TNDN không bao giờ chấp nhận tính tiền thưởng vào giá thành.
Tương tự như khoản chi từ thiện đôi khi được tính trừ vào thu nhập chịu thuế nhưng cũng không bao giờ được tính vào giá thành cả.
Chuyện DN cố nhét tiền thưởng vào giá thành để rồi bị cán bộ thuế loại ra thì miễn bàn. Đương nhiên rồi.

Việc hạch toán khoản thưởng này cần phải xem xét trên phương diện của kế toán quản trị nữa
Các bác đọc BCTC của các công ty lớn (thường là thưởng cũng lớn lắm!) các bác thấy phần chi phí khác ntn? Cổ đông khi nhìn vào khoản mục Chi phí khác mà cao quá người ta sẽ đánh giá ntn về khả năng kiểm soát chi phí của đơn vị?

Tất nhiên ghi tiền thưởng như là 1 khoản chi phí là không đúng. Bản chất của chữ "thưởng" là nằm ngoài chi phí hợp lý.
(Mà chi phí hợp lý thuờng được xem xét ở góc độ các ràng buộc).
Ví dụ HĐLĐ ghi "được hưởng tiền thưởng Tết" thì không được tính vào giá thành vì không ghi rõ là bao nhiêu, có thể thưởng Tết = 1đ.
Nhưng nếu ghi "được hưởng lương tháng 13" thì được tính là chi phí hợp lý. Dù kết quả kinh doanh là lỗ thì vẫn phải chi.

VIệc cổ đông nhìn vào chi phí khác sẽ đánh giá khả năng của cty là đúng.
Nhưng không vì thế mà ta ghi sai khoản lương thưởng. Báo cáo láo là chuyện không đúng đắn.

Bác lấy cái gì chứng minh nó là sai? Tiền thưởng có được cơ cấu vào giá thành không đó tuỳ thuộc vào quan điểm của nhà quản trị. 1tr ông GĐ thì tui nghĩ hết 999.999 ông xem khoản tiền thưởng là chi phí đã đc cơ cấu trong giá thành của mình. Trừ 1 ông GĐ của biennhohtx05

Bác nên đọc khái niệm Chi phí khác mà tui đã dẫn chứng. Đơn giản là Chi phí khác là những chi phí mà DN không control đc và nó không mang lại lợi ích kinh tế
Tiền thưởng tết tại sao bác nghĩ nó không mang tính tiền lương? Sao không nghĩ nó là khoản tiền thưởng (năng suất or doanh thu...) được TRẢ VÀO DỊP TẾT

1 - Chữ to quá. Học cao hay do cận?:quechua: . Do Tổng thống muốn hét vào mặt người đọc? Kịch liệt phê bình ngài Tổng Thống nhé.
2 - Tại sao tiền thưởng có tính vào giá thành hay không lại phụ thuộc vào quan điểm của nhà quản trị?
Tại sao nó không phụ thuộc vào chính bản chất của nó?
Thưởng là thưởng mà lương là lương.
Chính vì nhà quản trị nhập nhằng không phân định rõ khoản chi đó là thưởng hay lương nên mới định khoản sai.
Nếu đã ghi rõ ràng là "Tiền thưởng Tết" thì tại sao nó không phải là tiền thưởng mà lại là tiền lương?

3 - Tại sao Chi Phí Khác thì DN không control được? Tồn tại 1 khoản chi mà BGĐ được miễn trách nhiệm sao?
Ngày xưa có TK "Chi phí bất thường" mà ngày nay người ta phải đổi tên lại thành "Chi phí khác".

Doanh nghiệp có lãi to thì trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi ra Từ 811 qua 911 xác định xong rồi ghi vào 421

nganhotraco nghĩ nếu công ty bạn có quỹ khen thưởng phúc lợi (431) thì cứ lấy đó mà chi, điều này đơn giản đúng k? Còn công ty không có quỹ thì đưa vào chi phí, chi cho bộ phận nào thì đưa chi phí vào bộ phận đó, không nên dùng tk811. Như vậy thì chi phí rõ ràng hơn, việc XĐ KQKD chính xác hơn.Mình có ý kiến như vậy

Ðề: Chi tiền thưởng tết

Tiền thưởng tết công ty mình tính vào giá thành sản xuất

Theo mình là thế này nhé. Nếu khoản thưởng này là khoản thưởng có tính chất lương, có tính chất thường xuyên nam trong dự định thì để khoản chi phí của chúng ta không bị ảnh hưởng làm tăng đột biến lúc đó sẽ phản ánh không đúng giá thành của sản phẩn theo mình nên ước khoản thưởng cuối năm mình sẽ phải thưởng là bao nhiêu để hàng tháng ta sẽ trích trước vào chi phí ( trich trước vào tài khoản 335)

Theo mình là thế này nhé. Nếu khoản thưởng này là khoản thưởng có tính chất lương, có tính chất thường xuyên nam trong dự định thì để khoản chi phí của chúng ta không bị ảnh hưởng làm tăng đột biến lúc đó sẽ phản ánh không đúng giá thành của sản phẩn theo mình nên ước khoản thưởng cuối năm mình sẽ phải thưởng là bao nhiêu để hàng tháng ta sẽ trích trước vào chi phí ( trich trước vào tài khoản 335)

ĐÚng là như thế.
Nhưng vấn đề ở đây là: phân định xem khoản thưởng này có tính chất lương hay không?
Ngoài ra để tính 1 khoản vào giá thành không phải là căn cứ vào nó có làm đột biến hay không đột biến giá thành.
Kế toán không nên báo cáo sai lệch với thực tế đã diễn ra. Việc báo cáo sai sẽ làm khó kiểm soát chi phí hơn.

Đồng ý có khi tiền thưởng không lấy từ quỹ khen thưởng, nó được lấy từ 1 nguồn tài trợ khác,
không bao giờ có lý khi tiền thưởng lại tính vào giá thành.
Luật kế toán cũng như Luật về thuế TNDN không bao giờ chấp nhận tính tiền thưởng vào giá thành.
Tương tự như khoản chi từ thiện đôi khi được tính trừ vào thu nhập chịu thuế nhưng cũng không bao giờ được tính vào giá thành cả.
Chuyện DN cố nhét tiền thưởng vào giá thành để rồi bị cán bộ thuế loại ra thì miễn bàn. Đương nhiên rồi.

Tất nhiên ghi tiền thưởng như là 1 khoản chi phí là không đúng. Bản chất của chữ "thưởng" là nằm ngoài chi phí hợp lý.
(Mà chi phí hợp lý thuờng được xem xét ở góc độ các ràng buộc).
Ví dụ HĐLĐ ghi "được hưởng tiền thưởng Tết" thì không được tính vào giá thành vì không ghi rõ là bao nhiêu, có thể thưởng Tết = 1đ.
Nhưng nếu ghi "được hưởng lương tháng 13" thì được tính là chi phí hợp lý. Dù kết quả kinh doanh là lỗ thì vẫn phải chi.

Đoạn trên em không bình luận vì bác áp dụng triệt để các quy định của Luật thuế để giải thích. Việc áp dụng các Luật thuế để giải thích là khập khiểng và không đúng bản chất kế toán
Trong nghiệp vụ của hầu hết kế toán hiện nay đều sơ cứng, rập khuôn với những quy định của cơ quan thuế.
Ý kiến của bác đưa ra về khoản chi từ thiện là gây rối cho chủ đề, hơn nữa với đạo đức của nhà kinh doanh không ai lại đưa khoản từ thiện vào giá thành cả, vì khi đó không còn ý nghĩa của 2 chữ từ thiện
Điểm nào của Luật kế toán "không bao giờ chấp nhận tính tiền thưởng vào giá thành." mong bác dẫn chứng

muontennguoi nói:
VIệc cổ đông nhìn vào chi phí khác sẽ đánh giá khả năng của cty là đúng.
Nhưng không vì thế mà ta ghi sai khoản lương thưởng. Báo cáo láo là chuyện không đúng đắn.
Bác biết vụ cty AIG bị phản đối vì các khoản thưởng nhân viên (benefit), các khoản thưởng của họ nhằm thu hút nhân tài, nhân sự cấp cao. Nếu những khoản benefit này lấy từ quỹ phúc lợi hay quỹ nào đó ... mà không tính vào chi phí kinh doanh (có thể hiểu là tính vào giá thành dịch vụ cung cấp) thì người ta phản đối làm gì
Đó là chuyện nước ngoài, còn "nước trong" thì các khoản thưởng của các ngân hàng, cty chứng khoán cũng là con số lớn, vậy họ có tính vào chi phí (giá thành cung cấp dịch vụ) không? Xin thưa là có. Đơn giản nếu không có những khoản thưởng này (chả mang tính tiền lương gì ráo) thì không có được nhân sự để cung cấp dịch vụ tốt được. Vậy khoản thưởng này nó tương ứng với doanh thu dịch vụ mà họ cung cấp, và nó là 1 thành tố của giá thành dịch vụ cung cấp. Nếu hạch toán vào chi phí khác, người đọc BCTC sẽ nhầm tưởng với LN gộp của DN cao quá nhưng thực chất để có đc Doanh thu như thế DN phải chi một khoản tiền thưởng cho nhân viên. Người đọc BCTC đâu có thời gian mà xem sổ sách của DN để biết chi tiết của cái Chi phí khác là gì? :okie:
Hạch toán như vậy không có gì là báo cáo láo cả :hah: Rất rõ ràng nữa là đằng khác:keomat:

1 - Chữ to quá. Học cao hay do cận?:quechua: . Do Tổng thống muốn hét vào mặt người đọc? Kịch liệt phê bình ngài Tổng Thống nhé.
Như đã nói, chuyện học hành tuổi tác không có ý nghĩa gì
Diễn đàn cung cấp chức năng ntn thì ngộ cố gắng xài hết chức năng :xileuleu: Nhưng em sẽ xin ghi nhận lời phê bình của bác

2 - Tại sao tiền thưởng có tính vào giá thành hay không lại phụ thuộc vào quan điểm của nhà quản trị?
Tại sao nó không phụ thuộc vào chính bản chất của nó?
Thưởng là thưởng mà lương là lương.
Chính vì nhà quản trị nhập nhằng không phân định rõ khoản chi đó là thưởng hay lương nên mới định khoản sai.
Nếu đã ghi rõ ràng là "Tiền thưởng Tết" thì tại sao nó không phải là tiền thưởng mà lại là tiền lương?
Vấn đề ở đây không phải nằm ở chữ thưởng hay chữ lương. Mà vấn đề ở chỗ ứng xử với khoản thưởng đó như là một khoản phân phối thu nhập hay là một khoản chi phí. Bác học kế toán Mỹ bác thấy người ta hạch toán benefit + salary + wage vào chi phí là chuyện hết sức bình thường.
3 - Tại sao Chi Phí Khác thì DN không control được? Tồn tại 1 khoản chi mà BGĐ được miễn trách nhiệm sao?
Em chưa hiểu ý bác muốn nói gì:imlanglun: Bác cho ví dụ cụ thể đi

:2gun:Mahmoud Ahmadinejad :2gun:

Sửa lần cuối:

vậy theo ý bạn là mình trích trước vào giá thành?

Cái này thì bạn phải học lại chứ, mua mấy cuốn sách tài chính kế toán mà tham khảo xem chi phí nhân công gồm những gì. Tôi cũng nói rồi, mấy ông GĐ muốn báo cáo thế nào thì để bộ phận kế toán quản trị phụ trách.
Thế đạo đức của người kinh doanh ở đâu mà lại đem tiền thưởng năng suất, thưởng doanh thu trả vào dịp tết rồi nói là THƯỞNG TẾT định lừa thiên hạ sao, mà cứ có cái quyết định THƯỞNG TẾT được đưa ra là không thể tính khoản đó vào chi phí được.
Keke, một người làm kế toán mà đưa ra cái ví dụ như thế này thì thật là bó tay:quechua:
Mới có vậy mà đã bó tay thì thật là bó tay :quechua:

Bác tiếp được mấy ông rồi mà đem ra dọa ghê thế!:khocdudoi:
Cứ làm việc vài năm đi là phải tiếp họ thôi, cái này ai chả gặp có gì mà gọi là hù dọa.
Đoạn trên em không bình luận vì bác áp dụng triệt để các quy định của Luật thuế để giải thích. Việc áp dụng các Luật thuế để giải thích là khập khiểng và không đúng bản chất kế toán

Ý kiến của bác đưa ra về khoản chi từ thiện là gây rối cho chủ đề, hơn nữa với đạo đức của nhà kinh doanh không ai lại đưa khoản từ thiện vào giá thành cả, vì khi đó không còn ý nghĩa của 2 chữ từ thiện
Điểm nào của Luật kế toán "không bao giờ chấp nhận tính tiền thưởng vào giá thành." mong bác dẫn chứng
Đoạn này trả lời rồi nhất là cái chữ "đạo đức".
Đó là chuyện nước ngoài, còn "nước trong" thì các khoản thưởng của các ngân hàng, cty chứng khoán cũng là con số lớn, vậy họ có tính vào chi phí (giá thành cung cấp dịch vụ) không? Xin thưa là có. Đơn giản nếu không có những khoản thưởng này (chả mang tính tiền lương gì ráo) thì không có được nhân sự để cung cấp dịch vụ tốt được. Vậy khoản thưởng này nó tương ứng với doanh thu dịch vụ mà họ cung cấp, và nó là 1 thành tố của giá thành dịch vụ cung cấp. Nếu hạch toán vào chi phí khác, người đọc BCTC sẽ nhầm tưởng với LN gộp của DN cao quá nhưng thực chất để có đc Doanh thu như thế DN phải chi một khoản tiền thưởng cho nhân viên. Người đọc BCTC đâu có thời gian mà xem sổ sách của DN để biết chi tiết của cái Chi phí khác là gì? :okie:
Hạch toán như vậy không có gì là báo cáo láo cả :hah: Rất rõ ràng nữa là đằng khác:keomat:
Cái này cũng nói rồi nhé, ai đọc báo cáo mà sơ sài vậy, chỉ đọc đến dòng lợi nhuận gộp rồi dừng lại à, bạn nên biết là các DN lớn còn nhiều khoản chi phí rất lớn trong đó có chi phí tài chính nằm sau lợi nhuận gộp đấy.
Không có thời gian xem sổ sách kế toán thì cũng phải đọc hết cái bản Thuyết Minh chứ, hay là nó đến hơn chục trang nên "ngại đọc".
Vấn đề ở đây không phải nằm ở chữ thưởng hay chữ lương. Mà vấn đề ở chỗ ứng xử với khoản thưởng đó như là một khoản phân phối thu nhập hay là một khoản chi phí. Bác học kế toán Mỹ bác thấy người ta hạch toán benefit + salary + wage vào chi phí là chuyện hết sức bình thường.
Sắp sửa lôi đến kế toán Iran vào đây để tranh luận rồi.:gatdau:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247