cách điều chỉnh sau quyết toán

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Ðề: cách điều chỉnh sau quyết toán

ở đây chi phí thuế TNDN nhỏ hơn chi phí thuế TNDN hiện hành 28% * 4tr như vậy đây là số tiền mà dn fải nộp vô NSNN of năm but chưa dc tính vào chi phí thuế TN trong năm. nó coi là tài sản thuế thu nhâp hoãn lại. vậy trong năm 06 bạn ghi nhận khoản thu nhập thuế thu nhập DN hoãn lại bằng cách ghi giảm chi phí thuế TNDN trên BCKQKD đồng thời ghi tăng TS thuế TNDN hoãn lại trên bảng cân đối, rứa có dc ko bà con?

Như câu hỏi của bạn Knd thì lên trực tiếp hỏi quản lý để người ta hướng dẫn làm biên bản sửa đổi.

Các bạn ơi giúp mình với
Tháng 6 vừa rồi cty mình quyết toán 5 năm từ 2003 đến 2007, kết luận của thanh tra như sau:
1.Năm 2003
*Thuế GTGT
-Doanh thu tính thuế GTGT có chênh lệch tăng giữa số kiểm tra và số báo cáo 2.163.631đ do kê khai thiếu
-Thuế GTGT bán ra có chênh lệch tăng giữa số kiểm tra và số báo cáo là 216.363đ do thuế GTGT 10% của doanh thu trên
-Thuế GTGT đầu vào có chênh lệch giảm giữa số kiểm tra và số báo cáo là
(7.183.500)đ do hoá đơn mua hàng sai MST và công tác phí ko đủ điều kiện
Dẫn đến thuế GTGT phải nộp tăng 7.399.863đ
*Thuế TNDN
Tổng chi phí sản xuất kinh doanh có chênh lệch giảm giữa số kiểm tra và số báo cáo là (324.498.285)đ bao gồm các chi phí sau:
-Giảm chi phí giá vốn 20.375.000đ chi phí tổ chức lớp học ko đúng quy định
-Giảm 45.576.469đ trích khấu hao TS sai quy định
-Giảm 117.986.316đ chi lương làm thêm giờ không đủ điều kiện
-Giảm chi phí khác 78.860.500đ chi phí không phục vụ trực tiếp HĐSXKD
-Giảm chi phí thuê nhà 61.700.000đ do không có chứng từ hợp lệ
Còn 4 năm nữa cũng có chênh lệch nhưng mình chỉ nêu ra một năm cụ thể.
Mình vừa lên hỏi cán bộ thuế, họ bảo mình là nếu năm nào có chênh lệch mà ảnh hưởng đến bảng cân đối kế toán thì điều chỉnh lại, nếu chênh lệch mà ảnh hưởng đến thuế TNDN thì cũng làm điều chỉnh lại tờ khai tự quyết toán TNDN, họ bảo nếu cả 5 năm mà đều có chênh lệch như vậy thì làm lại cho cả 5 năm.
Các bạn ơi vậy như năm 2003 như trên thì mình phải điều chỉnh bút toán như thế nào?Các bạn hạch toán điều chỉnh giúp mình với nhé. Và mình phải làm lại BCTC là bảng CĐKT,báo cáo KQKD,thuyết minh BCTC và tờ khai tự quyết toán TNDN cho cả 5 năm hả các bạn?
Mình lo lắng quá, cuối năm rồi mà ko biết có làm kịp để có số dư 2007 cho BCTC năm 2008 ko nữa!!!
Các bạn giúp mình vơi!!!!!!!!!!

Bạn muontennguoi ơi, thế còn phần chênh lệch thuế GTGT thì sao?Mình có phải điều chỉnh bút toán gì ko?thuế GTGT có ảnh hưởng đến bảng CĐKT mà?Bạn hạch toán điều chỉnh giúp mình với đc ko bạn?

Giả sử các năm 2004-2007 là không thay đổi, để cho dễ thảo luận ở đây. Khi có số cụ thể thì bạn áp dụng PP tương tự mà làm.

+ Thuế GTGT truy thu: 7.399.863đ
+ Thuế TNDN truy thu:
- Do tăng DT: 2.163.631đ
- Do giảm CP: 324.498.285đ
- Thuế GTGT truy thu: (2.163.631+324.498.285) x 28% = 91.465.336đ
Hạch tóan vào năm 2008 và nhớ loại ra khi tính thuế TNDN 2008:
Nợ 811/ Có 3339 (hoặc 3338) = 7.399.863 + 91.465.336 = 98.865.199đ
(Không cần thiết điều chỉnh vào 821 phần thuế TNDN truy thu, cũng không cần thiết ghi 3331, 3334).

+ Phần khấu hao TSCĐ thì hạch toán vào 31/12/2007:
Nợ 214/ Có 421: 45.576.469đ
Bạn mở sổ cái 214 và 421 năm 2007 ghi thêm 1 dòng ở cuối sổ, tính lại số dư cuối năm và trình KTT+GĐ ký khóa sổ lại 1 lần nữa.
Trên sổ 2008 thì gạch bỏ SD đầu năm cũ (số sai) ghi lại số đúng.

Lưu ý:
Do 2003 chưa có TK Thuế TNDN hoãn lại phải trả nên ta tính chung 2003-2007 theo cùng PP như trên cho dễ.
Ghi 1 lần gộp tổng cộng 5 năm vào chung 1 bút tóan.

Bạn muontennguoi ơi ban bảo ko nhất thiết phải in BCTC của cả 5 năm,nếu như vậy thì điều chỉnh như thế nào và điều chỉnh ở năm nào để cuối năm nay mình có số dư 2007 cho BCTC năm 2008?

In ra giấy và điều chỉnh là 2 việc khác nhau.
Chỉ cần in ra khi có ai đó yêu cầu bạn nộp lại BCTC đã điều chỉnh.
Điều chỉnh ở đây là lập 1 bút toán điều chỉnh như đã nói ở trên.

Và cho mình hỏi nữa là nếu in BCTC của cả 5 năm như vậy thì mình cũng phải làm lại sổ sách của cả 5 năm nữa hả bạn?
Nếu làm lại BCTC thì trong báo cáo KQKD mình phải giảm đi các chi phí mà thuế đã loại ra đúng ko bạn?
Sổ là ghi chép những nhận thức của mình ngay lúc sự việc xảy ra, ghi lại các chứng từ phát sinh. Còn Báo Cáo là 1 ý nghĩa hòan toàn khác.
Người ta không cho phép tẩy xóa sổ, phải hạch tóan bổ sung hoặc ghi số âm, còn báo cáo nếu không đúng thì phải làm lại.
Giả sử DN bạn có công bố BCTC trên thị trường CK và nhà đầu tư nhìn vào BCTC 2003-2008 họ có đánh giá đúng hoạt động của DN không?
Công bố lại BCTC đã điều chỉnh chỉ nhằm mục đích giúp người đọc đánh giá đúng tốc độ phát triển của DN mà thôi.
Nếu không có yêu cầu quản lý đó thì không cần tính lại và in lại BCTC là gì.
Nếu phải tính lại thì nó sẽ được thể hiện trong phần Thuyết minh BCTC 2008.
Và nếu buộc phải in lại BCTC thì phải tính toán lại cho đúng các chỉ tiêu, chứ số sai thì in lại làm chi.

Sửa lần cuối:

Bạn muontennguoi oi
Như bạn hướng dẫn mình điều chỉnh Khấu hao TSCĐ tại 31/12/2007, thì nếu thuế yêu cầu làm lại BCTC thì mình phải làm lại BCTC 2007 theo phần điều chỉnh khấu hao như bạn nói đúng ko?
Nhưng mình muốn hỏi là đặt vào trường hợp mình phải làm lại BCTC 2007, thì mình chỉ phải điều chỉnh phần khấu hao thôi hay điều chỉnh gì khác nữa?(Ko tính truy thu thuế điều chỉnh ở năm 2008)
Và mình phải làm lại bảng CĐKT trong đó điều chỉnh khấu hao ở trên, nhưng BCKQKD mình có phải giảm trừ gì ko hay vẫn giữ nguyên như trước,thuyết minh BCTC mình chỉ giải trình khấu hao thôi hay còn giải trình gì nữa ko?
Mình chẳng biết phải bắt đầu từ đâu cả, mong bạn hướng dẫn chi tiết cho mình với!!!!!!!!!!!!
-----------------------------------------------------------------------------------------
Bạn muontennguoi oi
Mình có thể cộng tất cả các khoản khấu hao bị loại từ 2003 đến 2007 rồi mình làm bút toán điều chỉnh luôn vào 2008 đc ko bạn?Như thế mình sẽ ko phải làm lại BCTC 5 năm nữa có được ko nhỉ?
Năm 2007 thuế đã loại ra lương trả nhân viên nữa cụ thể là: 46.900.000đ chi tiền lương ko đúng quy định
Vậy mình có phải điều chỉnh phần lương này ko? và nếu phải điều chỉnh thì bạn có thể hướng dẫn mình đc ko?, mình cũng sẽ làm bút toán điều chỉnh luôn vào 2008 được ko bạn?
Mong bạn giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!

Sửa lần cuối:

chào các bậc anh chị! xin giúp em giải quyết khó khăn nhé!
Năm 2006 DN em BCTC lỗ 86tr(do mới XDCB)
sau QT lúc T7/07 thì bị gạt 1 số CP như:
KH TSCĐ, CPTC, CP khác
vậy còn lỗ 46tr
phải điều chỉnh ntn trên NKSC?định khoản ra sao? mumly có chỉ em bút toán âm các TK đó, nhưng em chỉ muốn đ/chỉnh nhanh ngay TK 421 thôi(cho nhanh ấy mà)có được không? có sách viết TK 4211 là TK đ/chỉnh sai xót của năm trước, vậy đ/chỉnh đó liên quan đến TK nào? xin giúp em với! chân thành cảm ơn!!!

Theo mình thì trước tiên bạn sẽ phải tính toán lại chi phí mà bị gạt ra là như thế nào trên báo cáo với thuế. Thứ 2 bạn sẽ tính lại phần thu nhập chịu thuế và cuối cùng là tính lại phần chênh lệch thuế thu nhập doanh nghiệp. Còn về phần hạch toán cụ thể như thế nào thì bạn có thể xem lại Chuẩn mực kế toán số 17 & thông tư 20 hướng dẫn thực hiện chuẩn mực đó.
Thân chào!

Lỗ trên BCTC 86 tr, lỗ trên Qtoán Thuế là 46 tr, như vậy phải điều chỉnh ghi nhận thuế TNDN thêm (40 tr * 28%), do đó chi phí kế toán trên BCTC cũng tăng thêm số tiền thuế TNDN này.

Đồng thời năm sau phải rà soát lại những chi phí bị xuất toán xem do kế toán làm sai về con số hay do ko có đầy đủ HĐCTừ theo qui định, để hạch toán cho đúng.

Em hoàn toàn đồng ý với bác, theo em thì phải ghi nhận thêm thuế TNDN
Nợ TK821/Có TK3334: 40tr*28%
còn cái điều chỉnh Nợ TK421 thì em ko rõ lắm, anh RỒNG có thể giải thích rõ hơn cho em với được ko ạ? Em chưa có kinh nghiệm gì, mong cả nhà chỉ giáo.:chuyengivay:

Tớ thấy trong trường hợp này mấy cái trích choach kia cứ để nguyên như thế không có vấn đề gì hết, cái bị gạt kia ra chỉ đơn thuần là chi phí không hợp lý mà thôi, các chi phí phát sinh thì vẫn hạch toán như vậy, cái lỗ 46 triệu là do cơ quan thuế xác định và mình chuyển số lỗ này qua quý khác hoặc qua năm khác. điều chỉnh lại cái Nợ TK 421 là 46 triệu thôi! pác [you] có ý kiến gì không?

Lúc này bận wá không vào diễn đàn được. Theo trường hợp này mình có ý kiến giống như bác KID, không điều chỉnh gì cả, cứ để như vậy. Vì trong trường hợp này thuế loại ra những chi phí không hợp lý để tính lại thuế TNDN thôi. Các chi phí bị loại ra mình xem nó như là chi phí không hợp lý hợp lệ thôi. Vẫn kết chuyển lỗ 86 tr sang năm khác, không điều chỉnh gì cả. Thuế TNDN của năm nào tính trên kết quả kinh doanh của năm đó, nên nó không liên quan đến số dư đầu kỳ như tế nào. Các bác cho ý kiến thêm nhé.
-----------------------------------------------------------------------------------------
* Thử cái này nhé ku EVA!!!
trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác [you] điều chỉnh thế nào ?/? ( ko chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)

* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác [you] có thể hạch toán
N821/C3334 được ko ?

Mong các pác cho ý kiến :confuse1:

Theo Noproblem: Trong trường hợp ví dụ của bác KID, vì thuế đã xuống QT và loại VAT được khấu các hóa đơn này ra 60 triệu. 60 triệu này bắt buộc DN phải xuất toán đóng cho Nhà nước. Do đó, cần phải điều chỉnh tăng 3334 lên và hạch toán giảm lợi nhuận xuống thôi.
Bước 1: Nợ TK 421 60 tr
Có TK 3334 60 tr
Bước 2: Xuất quỹ nộp cho Nhà nước
Nợ TK 3334 60tr
Có TK 111, 112 60tr

Vì là thuế năm trước chuyển sang và thuế bắt xuất toán nên không đưa vào 821/3334 như bác KID mà giảm trực tiếp 421 luôn. Không biết hạch toán như mình đã ổn chưa, cả nhà cho ý kiến...

Sửa lần cuối:

Trường hợp của KID đưa ra theo tui thì N421/C1331 :60T còn các CP liên quan đến khoản thuế này thì phải xem xét có dính đến 211,242,142 nếu có thì cũng phải điều chỉnh còn ko thì thôi.:hysterical:

Còn KID nói có HT N821/C3334 hay ko thì tui nói là ko, cũng giốing như trường hợp điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào trong khi thuế GTGT còn được khấu trừ lớn hơn số thuế GTGT điều chỉnh giảm. :hysterical:

[you] có ý kiến gì khác ko?

Theo tui đối với phần Thuế TNDN loại ra này ko điều chinh gì cả. Cái này làm như Bác KID nói
Bác [you] thấy thế có đúng ko?

Mình sẽ kiểm tra lại cách hạch toán cụ thể vì mình chưa gặp trường hợp này, như mình đã từng có ý kiến là bạn phải điều chỉnh chứ không phải không điều chỉnh, mình nói như thế là mình có cơ sở. Trong thời gian sớm nhất sẽ cho các bạn câu trả lời, vì cơ quan mình tuần sau kiểm toán nên mình chưa có thời gian nghiên cứu.
Thanks các bạn đã góp ý.
Thân chào nhé!

các anh các chị làm em rối cả lên rùi!
Phần chi phí không hợp lý bị loại ra, do đó phần thuế TNDN DN phải nộp tăng lên dựa theo số chi phí ko hợp lý đó!em cũng đồng ý với ý kiến bác KID đó nghen!

Bạn muontennguoi oi
Như bạn hướng dẫn mình điều chỉnh Khấu hao TSCĐ tại 31/12/2007, thì nếu thuế yêu cầu làm lại BCTC thì mình phải làm lại BCTC 2007 theo phần điều chỉnh khấu hao như bạn nói đúng ko?
Nhưng mình muốn hỏi là đặt vào trường hợp mình phải làm lại BCTC 2007, thì mình chỉ phải điều chỉnh phần khấu hao thôi hay điều chỉnh gì khác nữa?(Ko tính truy thu thuế điều chỉnh ở năm 2008)
Và mình phải làm lại bảng CĐKT trong đó điều chỉnh khấu hao ở trên, nhưng BCKQKD mình có phải giảm trừ gì ko hay vẫn giữ nguyên như trước,thuyết minh BCTC mình chỉ giải trình khấu hao thôi hay còn giải trình gì nữa ko?
Mình chẳng biết phải bắt đầu từ đâu cả, mong bạn hướng dẫn chi tiết cho mình với!!!!!!!!!!!!
Bạn muontennguoi oi
Mình có thể cộng tất cả các khoản khấu hao bị loại từ 2003 đến 2007 rồi mình làm bút toán điều chỉnh luôn vào 2008 đc ko bạn?Như thế mình sẽ ko phải làm lại BCTC 5 năm nữa có được ko nhỉ?
Năm 2007 thuế đã loại ra lương trả nhân viên nữa cụ thể là: 46.900.000đ chi tiền lương ko đúng quy định
Vậy mình có phải điều chỉnh phần lương này ko? và nếu phải điều chỉnh thì bạn có thể hướng dẫn mình đc ko?, mình cũng sẽ làm bút toán điều chỉnh luôn vào 2008 được ko bạn?
Mong bạn giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!

Theo như bạn nói thì "CQ Thúê yêu cầu lập lại BCTC".

Nhưng thực ra thì việc điều chỉnh hồi tố hay phi hồi tố là theo CM kế toán chứ không phải do cán bộ thuế yêu cầu.

Hơn nữa việc lập BCTC là theo quy định về kế toán chứ không phải theo luật thuế.

Như vậy hãy xét theo CM kế toán trước.

- Thứ nhất: điều chỉnh hồi tố hay phi hồi tố thì cần xét mức độ trọng yếu trước hết. Chú ý là nếu vi phạm quy định của luật pháp thì dù số tiền nhỏ vẫn xem là trọng yếu. Trọng yếu thì điều chỉnh hồi tố (tính lại BCTC cũ, sửa lại số dư đầu năm nay).

- Thứ hai: Số khấu hao và tiền lương đã chi của bạn nếu đúng quy định về kế toán -> trọng yếu hay không là do số tiền lớn hay nhỏ.

(Hãy kiểm tra lại các khoản đó có được xem là chi phí theo kế toán hay không.
Bạn nói "46.900.000đ chi tiền lương ko đúng quy định" rất khó hiểu.
Tôi đoán là "ko đúng quy định theo luật thuế" chứ không phải "ko đúng quy định theo CM kế toán")

Thông thường người ta tính: nếu sai lệch >5% so với tổng số thì là trọng yếu.

---------

Nếu bạn điều chỉnh hồi tố:
- Tính lại BCTC từng năm (gồm cả KQKD).
- Điều chỉnh lại số dư đầu năm 2008.
Riêng TK333 phần thuế truy nộp: nên điều chỉnh phi hồi tố, ghi nó như là 1 phát sinh mới trong năm 2008.
Như thế khi đối chiếu nợ nần với CQ thuế sẽ thuận tiện hơn, bởi vì CQ thuế sẽ ghi bộ cho cty bạn như khỏan phải nộp năm nay (nếu chậm nộp khỏan truy thu này thì sẽ tính phạt chậm nộp từ năm nay chứ không phải là từ 2003).

---------

Nếu điều chỉnh phi hồi tố: Có 2 trường hợp:

- Nếu bạn đã khấu hao đúng chuẩn mực kế toán nhưng không đúng mức quy định theo luật thuế:
+ Và nếu bạn quyết định giữ nguyên mức khấu hao đó trên sổ kế toán: Khi đó khoản chênh lệch là chênh lệch tạm thời -> mở thêm TK243
+ Nếu bạn muốn tính lại khấu hao cho trùng với quy định về thuế (để thuận tiện khi quýêt toán thúê các năm sau) thì xem như các năm trước đã hạch toán sai CM kế toán -> ghi bút toán âm để giảm lại , hoặc gọn nhẹ là ghi N214/C421.
- Nếu bạn đã khấu hao sai so với CM kế toán thì điều chỉnh giảm như ở trên.

Điều chỉnh phi hồi tố thì gom 5 năm lại hạch toán điều chỉnh 1 lần.

Trường hợp của KID đưa ra theo tui thì N421/C1331 :60T còn các CP liên quan đến khoản thuế này thì phải xem xét có dính đến 211,242,142 nếu có thì cũng phải điều chỉnh còn ko thì thôi.:hysterical:

Còn KID nói có HT N821/C3334 hay ko thì tui nói là ko, cũng giốing như trường hợp điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào trong khi thuế GTGT còn được khấu trừ lớn hơn số thuế GTGT điều chỉnh giảm. :hysterical:

[you] có ý kiến gì khác ko?

Theo tui đối với phần Thuế TNDN loại ra này ko điều chinh gì cả. Cái này làm như Bác KID nói
Bác [you] thấy thế có đúng ko?
các bác à ! thuế đầu vào chuyển qua năm 2007 còn lại là 40tr vẫn biết khi quyết toán một số HĐ đầu vào bị loại ra nhưng khi làm quyết toán chúng ta cần hoạch toan ra các chi phi cho doanh nghiệp như(622,642,627,334...)chúng ta hoạch toan thu chi và quyết toan thi sẽ biết lỗ lãi @ các bac cho y kiến nhé:mua:

Nhưng thực ra thì việc điều chỉnh hồi tố hay phi hồi tố là theo CM kế toán chứ không phải do cán bộ thuế yêu cầu.

Hơn nữa việc lập BCTC là theo quy định về kế toán chứ không phải theo luật thuế.

- Thứ nhất: điều chỉnh hồi tố hay phi hồi tố thì cần xét mức độ trọng yếu trước hết. Chú ý là nếu vi phạm quy định của luật pháp thì dù số tiền nhỏ vẫn xem là trọng yếu. Trọng yếu thì điều chỉnh hồi tố (tính lại BCTC cũ, sửa lại số dư đầu năm nay).

- Thứ hai: Số khấu hao và tiền lương đã chi của bạn nếu đúng quy định về kế toán -> trọng yếu hay không là do số tiền lớn hay nhỏ.

Tôi đoán là "ko đúng quy định theo luật thuế" chứ không phải "ko đúng quy định theo CM kế toán")

---------

Riêng TK333 phần thuế truy nộp: nên điều chỉnh phi hồi tố, ghi nó như là 1 phát sinh mới trong năm 2008.
Như thế khi đối chiếu nợ nần với CQ thuế sẽ thuận tiện hơn, bởi vì CQ thuế sẽ ghi bộ cho cty bạn như khỏan phải nộp năm nay (nếu chậm nộp khỏan truy thu này thì sẽ tính phạt chậm nộp từ năm nay chứ không phải là từ 2003).

---------

- Nếu bạn đã khấu hao đúng chuẩn mực kế toán nhưng không đúng mức quy định theo luật thuế:
+ Và nếu bạn quyết định giữ nguyên mức khấu hao đó trên sổ kế toán: Khi đó khoản chênh lệch là chênh lệch tạm thời -> mở thêm TK243
+ Nếu bạn muốn tính lại khấu hao cho trùng với quy định về thuế (để thuận tiện khi quýêt toán thúê các năm sau) thì xem như các năm trước đã hạch toán sai CM kế toán -> ghi bút toán âm để giảm lại , hoặc gọn nhẹ là ghi N214/C421.

Bạn ơi, bạn bảo làm bút toán điều chỉnh khấu hao bị loại:
N214/C421
Như vậy giá trị còn lại của TS sẽ tăng lên, vậy mình sẽ phải trích khấu hao lại hả bạn?

---------

---------

Bạn ơi cho mình hỏi với, bạn điều chỉnh khấu hao bị loại là:
N214/C421, như vậy giá trị còn lại của TS sẽ tăng lên, vậy mình phải trích khấu hao lại cho phần tăng lên của của giá trị còn lại này đúng ko bạn?
Nhưng cty mình có rất nhiều TSCĐ, mà phần khấu hao bị loại mình ko xác định đc là của TS nào và của mỗi TS khấu hao bị loại là bao nhiêu để mình có thể tính lại giá trị còn lại của từng TS rồi tình khấu hao tiếp
Các bạn có cách nào giúp mình ko?
mình bí quá

Sửa lần cuối:

Bạn ơi cho mình hỏi với, bạn điều chỉnh khấu hao bị loại là:
N214/C421, như vậy giá trị còn lại của TS sẽ tăng lên, vậy mình phải trích khấu hao lại cho phần tăng lên của của giá trị còn lại này đúng ko bạn?
Nhưng cty mình có rất nhiều TSCĐ, mà phần khấu hao bị loại mình ko xác định đc là của TS nào và của mỗi TS khấu hao bị loại là bao nhiêu để mình có thể tính lại giá trị còn lại của từng TS rồi tình khấu hao tiếp
Các bạn có cách nào giúp mình ko?
mình bí quá

Bạn đùa hay sao ấy.
Nếu cán bộ thuế muốn loại bỏ chi phí của bạn thì phải chỉ rõ ra TSCĐ nào đã khấu hao sai, theo điều luật nào ...
Biên bản phải có ghi rõ chứ. Đâu phải tự nhiên cán bộ thuế đòi gạt xxx đồng chi phí khấu hao.

Và vì cán bộ thuế đã chứng minh bạn khấu hao sai so với luật thuế nên gạt chi phí => bạn có 2 chọn lựa:
- Từ nay về sau áp dụng khấu hao theo luật thuế.
- Sổ kế toán vẫn áp dụng khấu hao theo luật kế toán và ghi nhận khỏan tài sản thúê TNDN hõan lại.

Nếu áp dụng cách 1 thì bạn phải điều chỉnh lại sổ kế toán sao cho giá trị còn lại đúng bằng với mức khấu hao theo luật thuế.
Đồng thời từ nay về sau áp dụng mức khấu hao theo luật thúê.

Tôi đồng ý với ý kiến trên , chuẩn mực kế toán và thế không hẳn là giống nhau nó luôn có mối đối nghịch nhau mình thì muốn thuế ít chút còn nó thì muốn thu thuế được nhiều , mình chỉ làm đúng chuẩn mực của mình thôi , thuế nó ko chịu thì kệ số chi phí không được chấp nhận thì ta đưa cho năm sau . tôi nói như vậy có đúng không?

Bạn đùa hay sao ấy.
Nếu cán bộ thuế muốn loại bỏ chi phí của bạn thì phải chỉ rõ ra TSCĐ nào đã khấu hao sai, theo điều luật nào ...
Biên bản phải có ghi rõ chứ. Đâu phải tự nhiên cán bộ thuế đòi gạt xxx đồng chi phí khấu hao.

Và vì cán bộ thuế đã chứng minh bạn khấu hao sai so với luật thuế nên gạt chi phí => bạn có 2 chọn lựa:
- Từ nay về sau áp dụng khấu hao theo luật thuế.
- Sổ kế toán vẫn áp dụng khấu hao theo luật kế toán và ghi nhận khỏan tài sản thúê TNDN hõan lại.

Nếu áp dụng cách 1 thì bạn phải điều chỉnh lại sổ kế toán sao cho giá trị còn lại đúng bằng với mức khấu hao theo luật thuế.
Đồng thời từ nay về sau áp dụng mức khấu hao theo luật thúê.

Trong biên bản quyết toán ko nói rõ đâu bạn à, họ chỉ ghi là loại vì trích khấu hao sai quy định thôi, mà mình là người đến sau nên ko biết gì cả, chị kế toán trước nghỉ mất rồi
Nếu như cách 1 mình làm thế này bạn xem có được ko nhé: giả dụ mình biết được khấu hao bị loại là của TS nào và mình làm bút toán điều chỉnh:N214/C421,như vậy giá trị còn lại sẽ tăng lên, giả dụ những năm trước mình trích 5 năm thì từ năm 2009 mình sẽ tăng thời gian lên là 6 năm và trích lại từ đầu, đúng ko ban?
Còn cách 2 mình ko hiểu ghi nhận khoản tài sản thuế TNDN hoãn lại là như thế nào, bạn có thể giải thích và hướng dẫn cho mình cụ thể đc ko bạn?

Theo như tôi được biết. Khi có BBQToán thuế đã duyệt xong thì DN phải làm 1 bản báo cáo điều chỉnh theo BBQToán thuế.
Do một số chi phí bị loại nên phải làm BT ĐC giảm số chi phí đã bị loại và cho vào lỗ

Theo mình ta làm mẫu số 03/TNDN, sau đó làm tiếp mẫu 01/KHBS( điều chỉnh tờ khai quyết toán thuế TNDN(mẫu số 01/KHBS ( điều chỉnh tờ khai thuế GTGT) ngay tại thời điểm nhận tờ quyết định cuối cùng của cơ quan thuế để nộp cho đội nhận tờ khai

Sau đó hoạch toán vào sổ sách ngay tại tháng nhận kết qủa như sau
a, Làm giảm số thuế được khấu trừ như sau :
Nợ TK 811
Có TK 1331
b, Hoạch toán số tiền thuế TNDN
Nợ TK 4211
Có TK 3334
c, Khi nộp tiền thuế
Nợ TK 111
Có TK 3334
d, khi nộp phạt 0.05%( tiền nộp thuế chậm), và 10%( qui định của cơ quan thuế)
Nợ TK 811
Có TK 111

Theo ý mình thì phần giảm lổ k cần điều chỉnh vì sổ sách kế toán phải đúng thực tế, còn chi phí k hợp lệ thì thuế có thể loại.
Còn điều chỉnh giảm thuế khấu trừ do bị loại theo mình thì điều chỉnh trên bctc

Chào cả nhà! Mình cũng có nghiệp vụ y chang đang định làm một mình, nhưng chưa thấy tự tin lắm nên post lên đây cho mọi người góp ý nghe:
- Năm 2007 công ty mình quyết toán . BCTC lỗ 120Tr,sau khi KT bị nộp các khoản sau:
+ Thuế TNDN: 16,52 Tr do bị suất toán 02 loại CP: 635: 39Tr, 811: 20Tr
+ Thuế VAT phải nộp thêm: 1.3 tr ( bị đè cổ ra phạt thôi, mình đã đã cố giải trình nhưng sếp bảo ít thì thôi đi để các bác thuế các bác ấy oai một tý ... giờ thì đang khóc vì cái oai của các bác ấy đây!)
+ Nộp phạt hành chính 4tr ( HĐ thiếu chữ ký )
Mình hoạch toán thế này
* Khi nhận được biên bản ghi:
- Nợ 4211, có 3334: 16,52tr
- Nợ 33311, có 1331: 1,3tr
* Khi nộp tiền ghi:
- Nợ 3334: 16,52
- Nợ 33311: 1,3
- Nợ 4211: 4tr
- Có 111:20,82tr
Thực ra thuế GTGT không sai gì cả vậy giờ điều chỉnh thế nào cho vẹn cả đôi đường? cả nhà cứu với..

Tớ thấy trong trường hợp này mấy cái trích choach kia cứ để nguyên như thế không có vấn đề gì hết, cái bị gạt kia ra chỉ đơn thuần là chi phí không hợp lý mà thôi, các chi phí phát sinh thì vẫn hạch toán như vậy, cái lỗ 46 triệu là do cơ quan thuế xác định và mình chuyển số lỗ này qua quý khác hoặc qua năm khác. điều chỉnh lại cái Nợ TK 421 là 46 triệu thôi! pác [you] có ý kiến gì không?
Theo tôi thì bạn ĐK như sau:
Nợ TK 333: 40tr
Có TK111,112: 40tr
Và cuối năm:
Nợ TK 4211: 40tr
Có TK 333: 40tr
Vì đây là loại chi phí và sau khi nộp báo cáo tài chính rồi và bạn phải nộp thuế đầy đủ sau khi quyết toán nên không điều chỉnh chi phí
Còn KHTSCD bạn phải hỏi lý do họ quyết toán và điều chỉnh năm 2008
Theo tôi thì bạn ĐK như sau:
Nợ TK 333: 40tr
Có TK111,112: 40tr
Và cuối năm:
Nợ TK 4211: 40tr
Có TK 333: 40tr
Vì đây là loại chi phí và sau khi nộp báo cáo tài chính rồi và bạn phải nộp thuế đầy đủ sau khi quyết toán nên không điều chỉnh chi phí
Còn KHTSCD bạn phải hỏi lý do họ quyết toán và điều chỉnh năm 2008

Tôi nhầm xin đính chính lại: cty bạn từ lỗ 86 tr xuống còn 46 tr thôi tức là cty bạn vẫn không phải nộp thuê TNDN đúng không, còn các khoản thuê khác cty bạn vẫn phải nộp đúng không thì bạn hạch toán tương tự như trên. Vì bạn không nói rõ biên bản sau khi quyết toán là cty bạn phải nộp những loại thuế nào nên tôi hiểu như trên

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247