cách điều chỉnh sau quyết toán

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Ðề: cách điều chỉnh sau quyết toán

Nhưng mấy tháng này mình đang được khấu trừ thuế rất nhiều, nên ko biết khi nào mới nộp.
Vấn đề ở đây là con số 900 ngàn ko thể hiện dư trong sổ sách, mà đó là kết luận của thuế nên bây giờ mình muốn điều chỉnh thế nào để đưa 900 ngàn này vào khấu trừ thì sau này mới có thể nộp tiền ít được.
VD: Tháng 5 còn được khấu trừ chuyển sang tháng 6 là 5.000.000
Tháng 6 phải nộp là 6.000.000 nhưng trừ (5.000.000 +900.000)
Vậy bây giờ chỉ nộp 100.000.
Nếu ko đưa 900.000 này vào sổ thì có phải TK Có 3331 là 1.000.000
Nhưng thực tế thì mình chi tiền chỉ có 100.000 là TK 3331 ko còn số dư nữa.
Bạn thử suy nghĩ xem có cách nào ko?:confuse1:
Bạn phải lục lại xem chính xác 900.000 đó nó đang ở đâu thì mới có bút toán chính xác được. Như lời bạn nói lần trước thì mình nghĩ nó đang dư Nợ trên 3331 nên mình mới tư vấn như vậy, bây giờ bạn còn không biết nó ở đâu thì mình chịu.

Bạn phải lục lại xem chính xác 900.000 đó nó đang ở đâu thì mới có bút toán chính xác được. Như lời bạn nói lần trước thì mình nghĩ nó đang dư Nợ trên 3331 nên mình mới tư vấn như vậy, bây giờ bạn còn không biết nó ở đâu thì mình chịu.

Làm sao biết nó ở đâu mà lục lại được, đó là kết luận trong biên bản sau khi quyết toán (do những người trên cục thuế làm), mình chỉ muốn hỏi là giả sử tháng này mình phải đi nộp thuế là 1.000.000 (đầu ra tháng 6 - đầu vào tháng 6) thì mình phải bổ sung 900.000 này như thế nào để mình còn phải nộp là 100.000 thôi.

Thứ 1: định khoản thế nào để đưa 900.000 này vào sổ sách (N133/C......)?
Thứ 2: trên tờ khai thuế GTGT tháng 6, dòng cuối cùng mà số thuế phải nộp tháng này là 100.000 (vì nộp tiền theo tờ khai đã bc mà) chứ ko phải là 1.000.000 rồi chỉ nộp 100.000 thì trên thuế đâu có biết rồi họ phạt cho thì sao?
Bạn suy nghĩ giúp đi, mình ko thể nào nghĩ thêm được nữa. Cám ơn trước nha.

Làm sao biết nó ở đâu mà lục lại được, đó là kết luận trong biên bản sau khi quyết toán (do những người trên cục thuế làm), mình chỉ muốn hỏi là giả sử tháng này mình phải đi nộp thuế là 1.000.000 (đầu ra tháng 6 - đầu vào tháng 6) thì mình phải bổ sung 900.000 này như thế nào để mình còn phải nộp là 100.000 thôi.

Thứ 1: định khoản thế nào để đưa 900.000 này vào sổ sách (N133/C......)?
Thứ 2: trên tờ khai thuế GTGT tháng 6, dòng cuối cùng mà số thuế phải nộp tháng này là 100.000 (vì nộp tiền theo tờ khai đã bc mà) chứ ko phải là 1.000.000 rồi chỉ nộp 100.000 thì trên thuế đâu có biết rồi họ phạt cho thì sao?
Bạn suy nghĩ giúp đi, mình ko thể nào nghĩ thêm được nữa. Cám ơn trước nha.

Báo cáo bạn là sau khi đông tây y kết hợp với cúng, bệnh viện đã đồng ý trả về với hiện tượng của bạn. Kết luận trong y bạ là "Y học pó tay". Bạn làm quyết toán với người ta mà bạn chả tìm hiểu cái chi chi hết, người ta bảo ký là ký à. Thôi được Bạn có 3 sự lựa chọn :

Sự lựa chọn thứ nhất : Cầm biên bản lên hỏi cho rõ ràng rồi vác cái giải thích về đây anh thử cúng lần nữa xem có được không.

Sự lựa chọn thứ 2 : Makeno . Vẫn làm kế toán như bình thường.

Sự lựa chọn thứ : Gọi điện thoại cho người thân. Hỏi xem có nghề khác không, hehehehehehe.

1/Theo như mình biết thì, sau khi quyết toán, chi phí bị thuế trừ ra nhưng lợi nhuận sau thuế vẫn âm thì không làm gì hết. Để yên như vậy. Nếu có phát sinh thuế phải nộp (tức lãi)
Ghi N421/C333. khi nộp thuế ghi: N333/C111,112. Chứ không phải như KID đưa ra là: N821/C3334
2/Còn trường hợp số thuế đầu vào bị loại ra. Mình làm giống như quachtinh777
Ghi N421/C1331. Theo quy tắc điều chỉnh ngược ấy.
3/ Còn thuế TNDN????????? Làm gì có lãi đâu mà tính thuế chứ! và tất nhiên không điều chỉnh gì cả.

Đ/C lại thuế TNDN thêm (40tr*28%), nên nó cũng làm thay đổi 421 trên BCTC. Chứ ko phải điều chỉnh về chi phí bị xuất toán để làm thay đổi số dư 421 trên BCTC

Xin lưu ý:
- Số dư 421 trên BCTC ko nhất thiết phải = với số lải lỗ trên BCQToán thuế

Mình nghĩ là bạn chỉ cần điều chỉnh chi phí thuế thu nhập hiện hành là được vì thu nhập chịu thuế của któan > của thuế thì phải đóng thêm thuế TNDN.
TK 421 là lợi nhuận sau thuế mà, ko cần điều chỉnh 421, chỉ cần điều chỉnh 8211 là 421 tự động thay đổi.

Tớ thấy trong trường hợp này mấy cái trích choach kia cứ để nguyên như thế không có vấn đề gì hết, cái bị gạt kia ra chỉ đơn thuần là chi phí không hợp lý mà thôi, các chi phí phát sinh thì vẫn hạch toán như vậy, cái lỗ 46 triệu là do cơ quan thuế xác định và mình chuyển số lỗ này qua quý khác hoặc qua năm khác. điều chỉnh lại cái Nợ TK 421 là 46 triệu thôi! pác [you] có ý kiến gì không?

Theo như đơn vị mình vừa quyết toán thuế, có một số CP bị loại ra, nộp bổ sung thuế TNCN & giảm các khoản chi phí dự phòng bảo hành sản phẩm.... CQ thuế có quyết định nộp thuế bổ sung. Sau khi nộp thuế mình không điều chỉnh gì cả mà hạch toán nghiệp vụ nộp thuế bình thường,
Nợ TK3335 (thuế TNCN)
Nợ TK3334 (thuế TNDN)
Có TK111,112
sau đó kết chuyển từng loại thuế vào các TKCP

Mình cũng nghĩ như vậy, đây là sổ kế toán của Cty mà, chi phí của cty thì phải ghi nhận đúng với thực tế phát sinh chứ. Còn mấy pác thuế cho là không hợp lý mà loại ra thì chỉ dùng để tính thuế TNDN thôi, đâu có ảnh hưởng đến sổ của cty đâu. :iagree:

Chẳng điều chỉnh gì cả !!!
Đây là chênh lệch giữa kế toán và thuế do bị loại ra một số loại CP *************** phát sinh

:hurray:

mình thấy là việc số liệu kế toán trên bảng báo cáo tài chính không thể sửa theo như quyết toán thuế được do khi quyết toán theo quan điểm của doàn này đoàn kia, còn phần phí bị bóc ra nộp bổ sung tiền thuế TNDN thì lấy lợi nhuận sau thuế để nộp thế nhé

Trường hợp của KID đưa ra theo tui thì N421/C1331 :60T còn các CP liên quan đến khoản thuế này thì phải xem xét có dính đến 211,242,142 nếu có thì cũng phải điều chỉnh còn ko thì thôi.:hysterical:

Còn KID nói có HT N821/C3334 hay ko thì tui nói là ko, cũng giốing như trường hợp điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào trong khi thuế GTGT còn được khấu trừ lớn hơn số thuế GTGT điều chỉnh giảm. :hysterical:

[you] có ý kiến gì khác ko?

Theo tui đối với phần Thuế TNDN loại ra này ko điều chinh gì cả. Cái này làm như Bác KID nói
Bác [you] thấy thế có đúng ko?

Sổ kế toán và thuế là 2 cái khác nhau, nên việc ghi nhận trên sổ kê toán là thể hiện chi phí thực tế của 1 doanh nghiệp.
Chi phí hợp lý khi tính thuế chắc chắn khác với chi phí kế toán. Do đó việc thuế loại ra thì bị thêm chi phí thuế TNDN thôi, khi đó, hạch toán tăng thêm thuế phải nộp. Không cần điều chỉnh gì mình đã hạch toán.

* Thử cái này nhé ku EVA!!!
trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác [you] điều chỉnh thế nào ?/? ( ko chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)

* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác [you] có thể hạch toán
N821/C3334 được ko ?

Mong các pác cho ý kiến :confuse1:

Theo mình thì không thể đưa vào N821/C3334 đâu.
Nếu số VAT chỉ còn 40tr thì hạch toán
Nợ TK 811: 60tr
Có TK 1331: 60tr

chào các bậc anh chị! xin giúp em giải quyết khó khăn nhé!
Năm 2006 DN em BCTC lỗ 86tr(do mới XDCB)
sau QT lúc T7/07 thì bị gạt 1 số CP như:
KH TSCĐ, CPTC, CP khác
vậy còn lỗ 46tr
phải điều chỉnh ntn trên NKSC?định khoản ra sao? mumly có chỉ em bút toán âm các TK đó, nhưng em chỉ muốn đ/chỉnh nhanh ngay TK 421 thôi(cho nhanh ấy mà)có được không? có sách viết TK 4211 là TK đ/chỉnh sai xót của năm trước, vậy đ/chỉnh đó liên quan đến TK nào? xin giúp em với! chân thành cảm ơn!!!
Mình cũng gặp trường hợp như bạn. Khi mình hỏi cán bộ quản lý thuế thì được trả lời là ghi điều chỉnh trên TK 421. Mình đã điều chỉnh N142/C421. Không biết có đúng không? Ví mình nghĩ giảm lỗ nghĩa là khoản này đã bị chi ra nhưng không được cho là hợp lệ theo chi phí thuế ( vẫn đúng với chi phí kế toán). Sau có lãi thì đối trừ trên TK 142.
Xin cả nhà cho ý kiến với nhé!

Bác phamdao81 đây!
công ty của mình thuế cũng xuống quyết toán rùi, cũng loại bỏ chi phí và thuế TNDN như trên, nhưng mình không điều chỉnh gì cả', lấy toàn bộ mình đã làm năm cũ làm số dư năm nay.( như vậy thì cũng tạm ổn thôi)
Bạn ko thể giảm trực tiếp thuế TNDN như thế được vì từ các chi phí DN bạn mới lỗ như thế, bạn phải điều chỉnh bút toán âm các chi phí liên quan, mua dinh khoản thế nào, giờ âm laị.
Bạn hỏi giờ này để biết thôi đúng không chứ từ năm 2007 đến giờ thì báocáo cuối năm bạn đã có số liệu rồi còn gì.
Hết rùi.
Thân chào

Sửa lần cuối:

Bạn vẫn phải điều chình vào sổ sách. Bạn xem chi phí xuất toán là khoản chênh lệch tạm thời hay chênh lệch vĩnh viễn. VD: chi phí khấu hao do trích quá là khoản chênh lệch tạm thời, chi phí này sẽ được khấu trừ cho mục đích thuế trong tương lai. Thôi tốt nhất là bạn đọc chuẩn mực TNDN để làm nhé.

* Thử cái này nhé ku EVA!!!
trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác [you] điều chỉnh thế nào ?/? ( ko chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)

* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác [you] có thể hạch toán
N821/C3334 được ko ?

Mong các pác cho ý kiến :confuse1:

Cảm ơn mọi người.
Hôm nay Trongkttv mới đọc topic này, mình xin có mấy ý kiến như sau:

-Thứ nhất: Tuyệt đối không được phép điều chỉnh gì trên sổ sách kế toán và BCTC của năm 2006.Doanh nghiệp chỉ được phép điều chỉnh số liệu trên sổ sách kế toán và BCTC khi chưa phát hành BCTC(theo quy định tại chuẩn mực kế toán số 23 – Các sự kiện phát sinh sau ngày kết thúc kỳ kế toán năm).BCTC 2006 đã phát hành rồi và nộp cho các cơ quan chức năng rồi thì còn điều chỉnh gì nữa nhỉ?

- Thứ 2: Khoản tiền thuế bị xuất toán của năm 2006 sẽ được điều chỉnh ngay vào năm 2007 khi có quyết định của cơ quan thuế( theo nguyên tắc cơ sở dồn tích).Như vậy kế toán ghi:

+N 8211(chi phí thuế TNDN hiện hành)/ C 3334 = 40*28%
Điều này đồng nghĩa với việc số lỗ của năm 2006 được chuyển sang năm 2007 giảm là= 86-46= 40tr khi quyết toán thuế TNDN

+N811,138/C 3331,3335(đối với các khoản VAT không được khấu trừ,VAT đầu ra phải nộp thêm,truy thu thuế TNCN)

Sửa lần cuối:

Mình cũng có ý kiến giống pác quachtinh777. Vì pác kid đang nói thuế Vat thì tại sao điều chỉnh trên 3334.:banginvg1:

Tớ vừa mới quyết toán thuế xong nên theo mình, phần thuế TNDN bị loại ra nên đưa vào TK821, còn phần thuế GTGT được khấu trừ bị loại cho vào TK 811. Nhưng khi quyết toán năm tới nhớ là khoản chi phí này lại bị loại ra khỏi chi phí hợp lý đó. hichcihic. Làm kế toán thật khổ.

KH TSCĐ, CPTC, CP khác
vậy còn lỗ 46tr
phải điều chỉnh ntn trên NKSC?định khoản ra sao? mumly có chỉ em bút toán âm các TK đó, nhưng em chỉ muốn đ/chỉnh nhanh ngay TK 421 thôi(cho nhanh ấy mà)có được không? có sách viết TK 4211 là TK đ/chỉnh sai xót của năm trước, vậy đ/chỉnh đó liên quan đến TK nào? xin giúp em với! chân thành cảm ơn!!!

Trả lời: 1 - Nếu doanh nghiệp áp dụng Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC thì doanh nghiệp phải điều chỉnh hồi tố đối với số thuế TNDN phải nộp bổ sung của năm 2004 và 2005 ngay trên Báo cáo Tài chính của năm 2006, cụ thể:
- Không tiến hành điều chính sổ kế toán và báo cáo tài chính của các năm 2004 và 2005
- Đối với sổ kế toán của năm 2006:
+ Điều chỉnh tăng số dư Có đầu kỳ (2006) TK 3334 (nếu TK 3334 có số dư Có) hoặc điều chỉnh giảm số dư Nợ đầu kỳ (2006) TK 3334 (nếu TK 3334 có số dư Nợ): 8.209.000
Đồng thời:
+ Điều chỉnh giảm số dư Có đầu kỳ (2006) TK 4211 (nếu TK 4211 có số dư Có) hoặc điều chỉnh tăng số dư Nợ đầu kỳ (2006) TK 4211 (nếu TK 4211 có số dư Nợ): 8.209.000
- Trên Báo cáo tài chính:
+ Bảng Cân đối kế toán:
Cột số đầu năm phải trình bày lại số liệu đã điều chỉnh liên quan đến TK 3334 và 421
Cột số cuối năm: Số liệu được báo cáo đối với TK 3334 và 421 là số đã được điều chỉnh lại
+ Báo cáo kết quả hgoạt động kinh doanh
Không sửa chữa bất cứ khoản mục nào của Báo cáo kết quả kinh doanh
Không phản ánh số thuế TNDN nộp bổ sung của năm 2004 và 2005 trên BCKQKD (Chỉ tiêu chi phí thuế TNDN phải nộp chỉ phản ánh số thuế TNDN phải nộp năm 2006)
2 - Nếu doanh nghiệp áp dụng Quyết định 48: Phản ánh số thuế nộp thêm vào sổ kế toán năm 2006 bình thưòng như khi sửa chữa các sai sót khác./.

Khi Qt xong, vì cty đang lỗ nên khi thuế bóc phí ra có 2 trường hợp:
1. Các chi phí bóc ra do ko là chi phí CL tạm thời, sau này đưa vào chi phí kỳ sau.
2. Nếu loại bỏ hoàn toàn chi phí thì ta cũng chẳng hạch toán làm gì. Đơn giản ta hạch toán theo luật kế toán, thuế làm theo luật thuế. Lúc nào cũng có độ vênh. Sau này có chuyển lỗ thì chỉ được chuyển 46tr ( cho TH2). Còn trường hợp 1 thì tùy tình hình thực tế kinh doanh 2007 nha.

KH TSCĐ, CPTC, CP khác
vậy còn lỗ 46tr

Mời bạn thao khảo những câu hỏi nè nha:
Công ty tôi đã quyết toán tài chính năm 2003, 2004 và 2005. Sau đó Kiểm toán Nhà nước kiểm tra lại báo cáo quyết toán thì có một số tài khoản đã có sự điều chỉnh sau kiểm toán. Tôi muốn hỏi là các chỉ tiêu điều chỉnh đó có Thông tư nào của Bộ Tài chính hướng dẫn kế toán ghi sổ và phân bổ các chỉ tiêu đó trong các năm tài chính tiếp theo không? Phần lỗ sau kiểm toán do điều chỉnh, cắt giảm các khoản chi phí đó thì có được phân bổ sang các năm tài chính tiếp theo không và phân bổ như thế nào?

Trả lời của hội kiểm toan :
Trả lời:
Về nguyên tắc, các nghiệp vụ kinh tế phát sinh vào năm nào thì được ghi nhận và trình bày trong báo cáo tài chính năm đó dựa trên cơ sở các Chuẩn mực kế toán và Chế độ kế toán doanh nghiệp hiện hành của Việt Nam. Khi Kiểm toán Nhà nước vào kiểm tra báo cáo tài chính của các năm trước.

Nếu phát hiện doanh nghiệp thực hiện việc ghi nhận tài sản, nợ phải trả, vốn chủ sở hữu, doanh thu, chi phí không đúng với Chuẩn mực và Chế độ kế toán, yêu cầu doanh nghiệp phải điều chỉnh lại thì doanh nghiệp phải coi đó là các sai sót và thực hiện điều chỉnh sai sót theo qui định của Chuẩn mực kế toán số 29 – “Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót” và hướng dẫn kế toán Chuẩn mực số 29 tại Thông tư số 20/2006/TT-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ Tài chính.

Nếu Kiểm toán Nhà nước phát hiện các khoản chi phí thực tế phát sinh doanh nghiệp đã ghi nhận là là chi phí của các năm trước nhưng không được coi là chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN phải nộp của năm đó thì doanh nghiệp phải điều chỉnh lại số thuế TNDN phải nộp và các chỉ tiêu khác có liên quan trên báo cáo tài chính của năm tài chính có liên quan. Việc điều chỉnh tăng, giảm số thuế TNDN phải nộp và các chỉ tiêu có liên quan cũng theo nguyên tắc điều chỉnh sai sót qui định tại Chuẩm mực kế toán số 29 và hướng dẫn tại Thông tư số 20/2006/TT-BTC.

Chi phí ghi nhận theo Chuẩn mực và Chế độ kế toán là chi phí thực tế phát sinh, không thể phân bổ các chi phí đã phát sinh năm báo cáo cho các năm tài chính tiếp theo nếu như đó là chi phí tạo ra doanh thu của năm báo cáo.

Câu 2:Tôi mới được nhận vào làm kế toán cho công ty nhưng tôi lại đang gặp một vấn đề xin Hội giải đáp giúp. Trước đây có 1 anh kế toán đã làm và lập BCTC năm 2005 bị sai do định khoản và sử dụng tài khoản bị sai chế độ dẫn đến kết quả trên BCTC năm 2005 không đúng. Vậy nếu tôi lập lại BCTC cho năm 2005 được không? Nếu không được thì tôi phải làm như thế nào để lập được BCTC năm 2006 vì phải căn cứ vào số dư cuối kỳ năm 2005 (đã bị sai)?

Trong trường hợp nêu trong câu hỏi bạn không phải lập lại BCTC năm 2005. Các sai sót kế toán xảy ra của năm 2005 được phát hiện vào năm 2006 được xử lý theo qui định của Chuẩn mực kế toán số 29 – “Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót” và hướng dẫn thực hiện tại Thông tư số 20/2006/TT-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ Tài chính. Sau khi bạn điều chỉnh sai sót của năm 2005 thì bạn sẽ có số dư đầu kỳ đúng của năm 2006, do vậy có cơ sở để lập BCTC năm 2006 theo đúng chuẩn mực và chế độ kế toán doanh nghiệp. Đồng thời trong Bản thuyết minh BCTC năm 2006 phải có phần thuyết minh, giải trình về những sai sót và các điều chỉnh kèm theo cho BCTC năm 2005 (điểm 5 phần VIII – Những thông tin khác trong Bản thuyết minh báo cáo tài chính (Mẫu số B09-DN) ban hành kèm theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC).

Theo sổ sách kế toán, tình hình hoạt động SXKD của công ty A bị lỗ trong 2 năm liền, tuy nhiên khi quyết toán thuế, do sổ sách chứng từ của công ty không đầy đủ, đoàn kiểm tra quyết định ấn định doanh thu, lợi nhuận và thuế TNDN của công ty. Vậy sổ sách kế toán của công ty có được hạch toán tiếp khoản lỗ trên không? Nếu không phải điều chỉnh như thế nào?

Trường hợp bạn hỏi thì doanh nghiệp vẫn phải hạch toán khoản thuế TNDN phải nộp theo ấn định của cơ quan thuế là chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp của năm tài chính.
Việc hạch toán khoản chi phí thuế TNDN này sẽ làm tăng thêm số lỗ của doanh nghiệp. Nhưng nếu số thuế TNDN phải nộp do cơ quan thuế ấn định là của các năm trước thì việc hạch toán số thuế phải nộp đó sẽ không ghi nhận vào tài khoản chi phí thuế TNDN (TK 821) được mà coi là việc điều chỉnh sai sót của các năm trước. Bạn cần tham chiếu hướng dẫn cụ thể về kế toán ảnh hưởng do điều chỉnh sai sót tại Thông tư số 20/2006/TT-BTC ngày 20/03/2006 (điểm 3, mục V) để thưc hiện các bút toán điều chỉnh cụ thể.

Trường hợp của KID đưa ra theo tui thì N421/C1331 :60T còn các CP liên quan đến khoản thuế này thì phải xem xét có dính đến 211,242,142 nếu có thì cũng phải điều chỉnh còn ko thì thôi.:hysterical:

Còn KID nói có HT N821/C3334 hay ko thì tui nói là ko, cũng giốing như trường hợp điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào trong khi thuế GTGT còn được khấu trừ lớn hơn số thuế GTGT điều chỉnh giảm. :hysterical:
[you] có ý kiến gì khác ko?
Theo tui đối với phần Thuế TNDN loại ra này ko điều chinh gì cả. Cái này làm như Bác KID nói
Bác [you] thấy thế có đúng ko?

Ôi, hôm qua mình có gởi bài rồi mà sao kô thấy show lên diễn đàn nhỉ???
Trường hợp bác KID đưa ra, theo mình: Phần VAT kô được khấu trừ đó có thể hạch toán điều chỉnh giảm VAT đầu vào N811/C1331: 60tr.
Thường thì các bác thuế loại VAT khi quyết toán do hóa đơn ko hợp lệ (sai msthuế, sai địa chỉ giao dịch, sai tên công ty, hóa đơn bị tảy xóa, hóa đơn ghi ko đúng quy định ....) cho nên chi phí ở dòng tiền hàng cũng bị loại nốt, ko được trừ vào thu nhập chịu thuế. Vì vậy, tiền hàng của số tiền VAT bị loại đó cũng phải được điều chỉnh sang TK 811.
- Còn trường hợp: sau quyết toán, thuế TNDN bị thay đổi : Nếu trước quyết toán bạn đã tạm nộp số thuế này rồi thì phải điều chỉnh hạch toán. Còn nếu chưa nộp thì ko cần điều chỉnh (Vì chưa có chứng từ nộp nên cũng đâu cần hạch toán ---->>> ko điều chỉnh.
Thân

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247