Quà tặng của cuộc sống

Dễ & Khó !

Dễ là khi bạn có một chỗ trong sổ địa chỉ của một người, khó là khi bạn tìm được một chỗ trong trái tim của người đó.
Dễ là khi đánh giá lỗi lầm của người khác, khó là khi nhận ra sai lầm của chính mình.
Dễ là khi nói mà không suy nghĩ, khó là khi biết kiểm soát những lời nói của mình.
Dễ là khi làm tổn thương một người bạn yêu thương, khó là khi hàn gán vết thương đó.
Dễ là khi tha thứ cho người khác, khó là khi làm cho người khác tha thứ cho mình.
Dễ là khi đặt ra các nguyên tắc, khó là khi làm theo chúng.
Dễ là khi thể hiện chiến thắng, khó là khi nhìn nhận một thất bại.
Dễ là khi vấp phải một hòn đá và ngã, khó là khi đứng dậy và đi tiếp.
Dễ là khi hứa một điều với ai đó, khó là khi hoàn thành lời hứa đó.
Dễ là khi chúng ta nói rằng chúng ta yêu thương, khó là khi làm cho người khác cảm thấy điều đó hàng ngày.
Dễ là khi phê bình người khác, khó là khi cai thiện chính bản thân mình.
Dễ là khi để xảy ra sai lầm, khó là khi học từ những sai lầm đó.
Dễ là khi nghĩ về một việc, khó là khi ngừng suy nghĩ và bắt đầu hành động. Dễ là khi nghĩ xấu về người khác, nhưng khó là khi cho họ niềm tin.
Dễ là khi nhận, khó là khi cho.
Dễ là khi đọc những điều này, khó là khi bạn thực hiện nó.

Hoa hồng tặng mẹ

Đây là câu chuyện rất hay mà mình đọc trên mạng. Xin chia sẻ cùng các bạn :book:
----------------------------------------------------------
Hoa hồng tặng mẹ
Anh dừng lại tiệm bán hoa để gửi hoa tặng mẹ qua đường bưu điện. Mẹ anh sống cách chỗ anh khoảng 300km. Khi bước ra khỏi xe, anh thấy một bé gái đang đứng khóc bên vỉa hè. Anh đến và hỏi nó sao lại khóc.

- Cháu muốn mua một hoa hồng để tặng mẹ cháu - nó nức nở - nhưng cháu chỉ có 75 xu trong khi giá một hoa hồng đến 2 đôla.

Anh mỉm cười và nói với nó:

- Đến đây, chú sẽ mua cho cháu.

Anh liền mua hoa cho cô bé và đặt một bó hồng để gửi cho mẹ anh. Xong xuôi, anh hỏi cô bé có cần đi nhờ xe về nhà không. Nó vui mừng nhìn anh và trả lời:

- Dạ, chú cho cháu đi nhờ đến nhà mẹ cháu.

Rồi nó chỉ đường cho anh đến một nghĩa trang, nơi có một phần mộ vừa mới đắp. Nó chỉ ngôi mộ và nói:

- Đây là nhà của mẹ cháu.

Nói xong, nó ân cần đặt nhánh hoa hồng lên mộ.

Tức thì, anh quay lại tiệm bán hoa, hủy bỏ dịch vụ gửi hoa vừa rồi và mua một bó hồng thật đẹp. Suốt đêm đó, anh đã lái một mạch 300km về nhà mẹ anh để trao tận tay bà bó hoa.

Quà

* Lắng nghe: Bạn phải thực sự lắng nghe. Không ngắt lời, không nghĩ ngợi, không góp ý. Chỉ lắng nghe...

*Tình yêu: Hãy tỏ ra thân thiện với tất cả mọi người. Hãy để những hành động nhỏ như những cái ôm, bắt tay... biểu lộ tình yêu của bạn với người thân và bạn bè.
*Tiếng cười: Hãy chia sẻ những câu chuyện vui, thú vị; điều này có nghĩa là bạn đang muốn nói với họ: "Tôi thích lắm những lúc được cười đùa bên bạn".
*Viết ra những điều mình nghĩ: Có thể chỉ đơn giản là "Cảm ơn sự giúp đỡ của bạn" hay nhiều dòng hơn thế. Những dòng chữ ngăn ngắn này đôi khi lại làm cho người ta nhớ suốt đời, thậm chí có thể thay đổi cả một con người.
*Lời khen: Những câu nói chân thành như "Hôm nay sao bạn xinh thế!", "Bạn có một công việc thật tốt!" hay "Ôi, món này ngon quá!" có thể làm cho một ngày của ai đó thêm niềm vui.
*Giúp đỡ: Mỗi ngày, hãy làm ít nhất một việc gì đó có ích.
*Một mình: Có những lúc trong cuộc sống bạn muốn được ở một mình. Hãy thông cảm với người khác trong những tình huống tương tự, hãy để họ một mình.
*Vui vẻ: Cách dễ dàng nhất để cảm thấy vui vẻ là hãy nói những lời tốt đẹp với mọi người. Thật không quá khó khi nói "Xin chào!" hay "Cảm ơn nhé!". Hãy tặng những món quà này cho những người xung quanh bạn, hằng ngày

thời gian

một NGÂN HÀNG vào buổi sáng cung cấp vào tài khoản của bạn 86 400 USD.
Số dư trong tài khoản không được phép chuyển từ ngày này sang ngày khác.Mỗi buổi chiều NH sẽ hủy bo hết số dư còn lại mà bạn đã ko dùng hết trong ngày.Bạn sẽ phải làm gì? sử dụng hết số tiền đó.
Mỗi người chúng ta đều có một NH như vậy: tên NH ấy là THỜI GIAN
Mỗi buổi sáng NH này cung cấp cho bạn 86 400 giây
Vào mỗi buổi tối NH sẽ xóa bỏ,coi như bạn mất thời gian mà ban ko đầu tư được vào các mục đích tốt.NH ko cho phép bạn bội chi.
Mỗi ngày NH lại mở 1 tài khoản mới cho bạn,mỗi buổi tối nó lại hủy hết những gì còn lại trong ngày.Nếu bạn ko dùng được hết thời gian mà bạn có trong ngày,người bị mất chính là bạn.
Ko có chuyện quay lại ngày hôm qua.Ko có chuyện tiêu trước cho ngày mai.Bạn phải sống bằng những gì bạn có trong tài khoản ngày hôm nay.Hãy đầu tư vào đó,để bạn có thể nhận được nhiều sức khỏe,hạnh phúc và thành công nhất
Đồng hồ vẫn đang chạy
Hãy cố thực hiện thật nhiều trong ngày hôm nay.
Để biết được giá trị của một năm hãy hỏi 1 học sinh bị ở lại một lớp
Để biết được giá trị một tháng hãy hỏi 1 người mẹ sinh con thiếu tháng
Để biết được giá trị của một tuần hãy hỏi biên tập viên của một tuần báo
Để biết được giá trị 1h hãy hỏi những người yêu nhau đang mong chờ được gặp nhau.
Để biết giá trị của một phút hãy hỏi người bị lỡ chuyến tàu
Để biết được giá trị của một giây hãy hỏi 1 người vừa thoát khỏi 1 tai nạn.
Để biết được giá trị của 1/1ooo giây hãy hỏi người vừa được nhận huy chương bạc trong kì thi olympic.
Hãy quý trọng từng giây phút mà bạn có.Hãy nên quý thời gian hơn nữa bởi vì bạn đang chia sẻ thời gian đó với ai đấy thật đặc biệt,đủ đặc biệt để chia sẻ thời gian đó với bạn.
VÀ HÃY NHỚ RẰNG:
Thời gianchẳng chờ đợi ai cả ngày hôm qua đã là lịch sử,ngày mai là một bí ẩn,ngày hôm nay là quà tặng.: :cheers1:

Sửa lần cuối:
tận dụng thời gian...

Thời gian luôn quý báu, vì vậy hãy biết quý trọng thời gian mình đang có, bạn sẽ thấy cuộc đời ý nghĩa hơn khi mỗi phút mỗi giây bạn lại làm đc những điều ý nghĩa và mang lại cho ai đó nụ cười....:ibbanana:

Ðề: gửi các thành viên dân kế toán

PA nhớ không nhầm thì một số điều chuotbach post trên này, PA đọc được ở quyển "Quà tặng cuộc sống" đúng không? quyển sách đó PA rất thích đọc đó, đọc đi đọc lại nhiều lần...và thấy nhiều câu chuyện ý nghĩa thật...

Bí quyết để sống hạnh phúc

Mỗi sáng thức dậy, tôi thường nhắn nhủ mình: "Ta có sức mạnh để khiến cho mình hạnh phúc hay bất hạnh vào ngày hôm nay. Ta chỉ việc lựa chọn cái nào mà thôi. Hôm qua đã chết, ngày mai thì chưa tới. Ta chỉ có một ngày là ngày hôm nay. Vì vậy, ta sẽ chọn hạnh phúc trong ngày này".

Mai tôi chết

Mai tôi chết xin anh lần cuối
Thắp cho tôi ngọn nến trước quan tài
16 tuổi tay vẫn trắng tay
Mà tình yêu hững hờ trong chốc lát

Mai tôi chết xin anh lần cuối
Khắc tên tôi-người bạn gái năm xưa
Mai tôi chết xin anh về mai niệm
Cho tôi vui phút cuối cuộc đời
Chuyện tâm tình không mộng ước lứa đôi
Xin anh đó lời van xin hấp hối
Trong tình yêu đừng lừa dối nghe anh.

Với riêng tôi anh phụ bạc đã đành
Bởi vì tôi luôn luôn bất hạnh
Tôi ra đi vào mùa hoa phượng nở
Nghĩa trang buồn trong hơi thở âm thanh
Nước mắt rơi ấm lòng người phụ bạc
Mai tôi chết ai cầm hương cắm mộ
Bên cố quan tài ai khóc tiễn đưa tôi???

cuộc sống hạnh phúc

Làm thế nào để có một cuộc sống hạnh phúc

1. Phải có một mục tiêu trong cuộc sống để vươn tới

2. Luôn luôn mỉm cười

3. Biết chia sẻ hạnh phúc với người khác

4. Sẵn sàng giúp đỡ mọi người

5. Luôn vô tư

6. Biết cách hòa hợp với những kiểu người khác nhau

7. Luôn giữ tính hài hước

8. Bình tĩnh khi điều bất ngờ xảy ra

9. Biết cách tha thứ cho người khác

10. Phải có những người bạn tốt

11. Làm việc với tinh thần tập thể

12. Coi trọng những phút giây họp mặt gia đình

13. Hãy tự tin và tự hào về bản thân bạn

14. Tôn trọng những kẻ yếu

15. Cũng nên biết thư giản một chút

16. Hãy làm việc chăm chỉ

17. Biết chấp nhận thử thách

18. Đừng quá đam mê tiền

19. Dũng cảm khi đối mặt với kẻ thù

20. Dù cuộc sống có đặt ta giữa quá nhiều ngã rẽ
Hãy là chính mình!

Ðề: cuộc sống hạnh phúc

_ Thế mà mình chẳng thấy ai làm được những điều này cả , cho nên sẽ có 99.9% là không cảm thấy cuộc sống của mình hạnh phúc .

Ðề: cuộc sống hạnh phúc

Mình thấy dù có làm được những điều đó nhưng chưa chắc bạn đã có hạnh phúc, vì hp còn phụ thuộc vào điều kiện ngoại cảnh nữa. Nó có thể là điều kiện của tự nhiên, của con người...Nhưng mình nghĩ rằng hãy lạc quan trước bất kỳ khó khăn nào bạn nhé.

Ðề: Mai tôi chết

bài thơ này rất hay.đọc xong muốn rơi nước mắt

MẸ

MẸ
À ơi...lụt nguồn trôi trái bòn bon
Cha thác mẹ còn cũng chịu cảnh mồ côi
Mồ côi khổ lắm ai ơi !
Đói cơm không ai biết, lỡ lời không ai phân...
(ca dao Việt Nam)

Con cứ nhớ mãi như in lời ru của mẹ trong những ngày ấu thơ.
Ngày ấy, con còn quá nhỏ để hiểu được lòng mẹ qua lời ru ngọt ngào ấy, bây giờ ngẫm nghĩ lại thấy sao đôi mắt cứ đỏ hoe.
Ai cũng có cho tuổi thơ của mình những lời ru như thế, lời ru của bà, của mẹ.
Nhưng con không thể nào viết tiếp được bởi vì nỗi nhớ đã thực sự tràn về choáng đầy kí ức của con.
Lời ru rì rào như gợn sóng biển những ngày nắng đẹp,...à ơi...à ơi...đưa con vào giấc ngủ say.
Lời ru ấy giờ đã xa, đến bây giờ con mới hiểu thì đâu còn nữa.
Người ta bảo lời ru chia đôi cũng vì thế.
Một nửa cho tuổi thơ và một nửa cho ngày mai một nửa cho tâm hồn ngây thơ trong trắng và một nửa là nỗi đau dằn vặt...
Con không đợi ngày kia mẹ mất mới giật mình khóc lóc
Những dòng sông trôi đi có trở lại bao giờ
Con hốt hoảng trước thời gian khắc nghiệt
Chạy điên cuồng qua tuổi mẹ già nua
Con sẽ không đợi ngày kia có người cài lên áo con một nụ bạch hồng
Mới thảng thốt nhận ra mình mất mẹ
Mỗi ngày đi qua đang cài cho con những bông hồng
Hoa đẹp ấy, cớ sao lòng hoảng sợ
(Đỗ Trung Quân)

Thời gian trôi đi, cỗ xe cuộc đời lăn bánh. Đứa trẻ ngày nào lớn lên, đầy sức sống dưới bàn tay chăm sóc ân cần của mẹ.

Những bộn bề của cuộc sống kéo con đi thật xa vòng tay mẹ cuốn vào dòng đời.
Còn con - một kẻ bộ hành cố đi qua thật nhanh quãng đường đầy chông gai và sỏi đá của mình.
Để rồi bẵng quên người mẹ nhỏ bé, lặng thầm theo dõi từ góc khuất của tuổi thơ.
Mẹ bình dị mộc mạc đến chân thành như mảnh đất kia, bên con trên từng vòng quanh của cuộc đời, để mỗi khi lòng chếch choáng buồn, khi mọi cảm xúc tan biến ...
Con lại về với lòng mẹ và chợt thấy cảm giác bình yên như đang nằm trong lòng đất mẹ hiền hòa, được cỏ mát ôm ấp ...
Con không thể nào không nghĩ đến một ngày mai, một ngày mà trên ngực áo có đính một mảnh vải đen con con.
Khi ấy, mẹ có nghe được không khi con khản cổ cất tiếng gọi mẹ ơi.
Dẫu biết quá khứ bao giờ cũng đẹp cũng thơ nhưng không phải dựa mãi vào quá khứ để mà sống, phải chấp nhận cái hiện tại dầu cho nó có đau buồn đi chăng nữa.
À ơi đông chở gió về

Ru con giấc ngủ, vỗ về cơn mơ
Giấc mơ có mẹ ngày thơ
Giật mình thức giấc, bơ vơ giữa đời
(TjNa)

HÃY VIẾT TẶNG NHỮNG NGƯỜI PHỤ NỮ MÀ BẠN YÊU QUÝ

Sửa lần cuối:
Ðề: gửi các thành viên dân kế toán

mỗi khi làm một việc gì, hãy mình tin là làm được, hãy cố gắng hết mình để sau này không hối hận về thời gian qua mình đã làm một việc có ích, cho dù kết quả không tốt cũng hãy mỉm cười vì mình đã lựa chọn và tin vào chính mình.

Sửa lần cuối:
Liều thuốc cho trái tim

Khi cánh của hạnh phúc đang đóng lại , một cánh của khác mở ra , nhưng ta thường nhìn quá lâu vào cánh của đang đóng mà không thấy được một cái của khác đanh mở ra cho ta.

Ta không biết ta có gì đến khi ta đánh mất và ta cũng không biết ta thiếu gì cho đến khi nó đến.

Đừng bao giờ nói lời tạm biệt nếu bạn còn muốn cố gắng , đừng bao giờ bỏ cuộc nếu bạn vẫn cảm thấy có thể tiếp tục , đừng bao giờ nói không còn yêu nữa nếu nước mắt của người kia vẫn có thể giữ chân bạn .

Có những điều bạn không bao giờ được nghe từ người mà bạn muốn nghe , nhưng cũng đừng giả điếc khi một người khác nói điều đó với cả trái tim.

Chỉ mất một phút để quý ai đó , một giờ để thích ai đó , một ngày để yêu ai đó , nhưng sẽ là cả đời để bạn quyên đi một người mà bạn yêu.

Hãy luôn thử đặt mình vào đôi giày của người khác. Nếu bạn cảm thấy đau , nó cũng có thể làm đâu họ .
Hãy mơ những gì bạn muốn mơ , tới đâu bạn muốn tới , trở thành những gì bạn muốn , bởi bạn chỉ có một cuộc sống và một cơ hội để làm tất cả những gì bạn muốn .

Một điều đáng buồn trong cuộc đời là khi yêu một ai đó mà không được đáp lại , nhưng điều đáng buồn hơn là khi yêu một ai đó mà không bao giờ tìm thấy lòng can đảm để cho người khác thấy được cảm xúc của bạn.

Có những khoảnh khắc trong cuộc đời khiến bạn nhờ người ta thật nhiều , đến nỗi bạn chỉ muốn kéo người ta ra khỏi giấc mơ và ôm họ thật chặt . Hãy mơ về ai đó đặc biệt của bạn .

Dành cho một người tất cả tình yêu của bạn , không có nghĩa là họ sẽ yêu lại bạn . Đừng hi vọng tình yêu sẽ được đáp lại . Hãy cho nó thời gian để nó lớn lên trong trái tim họ . Nhưng nếu không , hãy hài lòng vì nó đã lớn lên trong bạn .

Tình yêu đến với người vẫn hi vọng mặc dù họ đã từng thất vọng , những người vẫn có niềm tin mặc dù họ đã bị lừa dối .

Một tương lai tươi sáng luôn dựa trên một quá khứ bị quên lạng .Bạn không thể đứng vững trong cuộc sống cho đến khi bỏ qua được những thất bại và nỗi đau .

Một điều đáng buồn trong cuộc sống là khi bạn gặp một người có nghĩa đối với bạn , để rồi cuối cùng nhận ra rằng họ sinh ra không phải để cho bạn và chỉ có thể để họ đi .....

Tôi mong bạn có đủ hạnh phúc để trở lên ngọt ngào , có đủ thử thách để trở lên vững mạnh , có đủ nỗi buồn để giữ bạn là con người , có đủ niềm tin để bạn vui vẻ và có đủ tình yêu để dâng hiến cho đời .[/B]

Em sẽ bỏ anh ngay cả khi anh rất yêu em

Hôm nay anh đã chạm phải lòng tự trọng của em... Vì thế em sẽ cho anh biết rằng: Khi em yêu, tình yêu không phải là đồ vật. Em chẳng là của ai vì thế đừng mong sở hữu em. Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh

Khi em yêu, tình yêu không phải là vật trang trí. Đừng mang em ra trưng bày với thiên hạ để vênh mặt "chú có con người yêu ngon như anh không?". Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Khi em yêu, tình yêu không là tiền. Đừng bảo em "anh có nhiều tiền lắm, em thích gì anh chiều". Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Khi em yêu, tình yêu không phải là sex. Đừng đặt điều kiện "em yêu anh thì em phải cho anh". Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Khi em yêu, tình yêu không phải là của chung. Em rất ích kỉ nên đừng bao giờ chơi trò bắt cá. Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Khi em yêu, tình yêu không phải là mệnh lệnh. Đừng hy vọng ra lệnh cho em "em phải thế nọ em phải thế kia". Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Khi em yêu, tình yêu không phụ thuộc vào nhà em mấy tầng, bố mẹ em làm ở đâu. Chỉ cần một câu chê bai gia đình em. Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Khi em yêu, tình yêu không phải để cho có. Hãy để em cảm nhận tình yêu của anh nếu không, em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Khi em yêu, tình yêu không phải là duy nhất. Em còn phải quan tâm đến rất nhiều người. Đừng bắt em lựa chọn. Em sẽ bỏ anh ngay cả khi em rất yêu anh.

Anh sẽ hỏi với em anh là gì?

Tim em có muôn nghìn mảnh. Nó phải được tiếp máu từ nhiều nguồn. Không có anh, em vẫn sống vui vẻ, vẫn sống có ích, vẫn cười nhăn răng. Không có anh em vẫn hùng hục kiếm tiền, vẫn chăm sóc gia đình, vẫn đi chơi với bạn bè, hứng lên vẫn đong đưa, vẫn "đú đởn" đêm hôm. Tóm lại không có anh em không chết. Em sẽ sống vì mọi người.

Vì em đã chết khi không có anh.
Vì tim em sẽ rất đau.
Vì em yêu anh.
Rất yêu...
Mãi mãi...

Em biết gọi anh như thế nào đây
Là bạn?
Là anh?
Hay là gì khác?
Và trong anh... Trời ơi, em không biết
Em là gì giữa bề bộn đời anh.

Gọi thế nào cho thỏa nỗi riêng chung
Để không ai khổ tâm, không ai thấy mình có lỗi
Tất cả tại cuộc đời, cuộc đời tự cho là mình rộng rãi
Nhưng rồi cuộc đời có chứa nổi mình đâu!

Không thể gọi đích danh ta là gì của nhau
Đau lòng em,
Đau lòng anh,
Đau lòng người
Tội lắm...

Nhưng em tin cuộc đời này sâu rộng
Sâu rộng đến vô cùng nên lạc mất hai ta...

Khám phá thế giới con người

Cũng là người. Sao có người đánh rơi cả cái mũ không thèm quay lại nhặt. Có người chẳng đánh rơi cái gì mà lại rất hay đi nhặt nhạnh. Bởi họ luôn nghĩ rằng: Năng nhặt chặt bị.

Cũng là người. Sao có người chân vòng kiềng lại còn cứ thích mặc váy. Có người chân dài đến nách, mặc quần vải đẩy xe bán hàng rong ngoài đường (hôm tớ nhìn thấy một chị cao khoảng 1m73, đẩy xe bán rong ngoài đường, gọi vào mua cái bấm móng tay tiện thể nhìn mặt - xinh phết, phí).

Cũng là người. Có người quen nhau rồi mà nhìn nhau mặt vẫn lạnh te như Washington. Có người chưa quen nhưng đã thấy thân thiện và gần gũi rồi.

Cũng là người. Sao có người chẳng cần đánh gì lên mặt trông vẫn xinh. Có người trát cả cân phấn lên mặt mà vẫn không đỡ được.

Cũng là người. Sao có người chỉ mơ ước có một việc làm ổn định để bình yên bên gia đình. Có người lại tham danh vọng, muốn làm giàu thật nhanh bởi luôn nghĩ rằng: làm giàu không khó.

Cũng là người. Có người chỉ mong ước được một lần đến Hồ Gươm chơi. Có người thì thường xuyên đua xe quanh Hồ.

Cũng là người. Sao có người chỉ thích học gần nhà, gần ba mẹ, gần ngưòi thân. Có ngưòi lại chỉ thích bay thật xa, đến những nơi lạnh lẽo thiếu thốn đủ thứ và những tình cảm thân thương.

Cũng là người. Sao có người đi SH LX nhìn đằng sau dáng đẹp, tóc đẹp, quần hiệu, áo body sát sàn sạt, giầy Nine West… lên đằng trước nhìn mặt chẳng liên quan. Có người đi xe đạp thôi cũng đã thấy yêu ơi là yêu ấy.

Cũng là người. Sao có người cả đời mình chẳng bao giờ quên được. Có nguời gặp rồi không muốn gặp nữa.

Cũng là người. Sao có người cứ nhận những thứ của người khác - là của mình. Có người lại toàn đem những gì mình có - chia cho người khác.

Cũng là người. Có người 5 năm yêu 1 người. Có người yêu một lúc 5 tên.

Cũng là người. Có người nấu cơm ngon ơi là ngon. Có người lại chỉ thích ăn cơm hàng.

Cũng là người. Có người cầm tờ giấy kẹo cả tiếng tìm thùng rác. Có người thì lúc nào cũng đứng cạnh thùng rác (vì chỗ nào cũng xả).

Cũng là người. Có người quý trọng cơ thể mình biết bao. Có người lại cứ thích đập đi, xây lại, lắp ráp, xẻo chỗ này đắp chỗ kia - trên chính cơ thể mình.

Cũng là người. Có người cố gắng sống sao cho thật - còn chưa ăn ai. Có (những) người - lại chỉ biết sống Ảo.

Cũng là người. Khi đã thành ngôi sao, hát có chán, cát-xê mấy chục ấu. Có người hát thật đắm say mê hồn, chưa nổi tiếng - cũng chỉ mấy trăm nghìn.

Cũng là người. Có người ở quê chỉ có 5 kênh VTV - học vẫn giỏi. Có người ở trên thành phố có cả wireless - kém vẫn hoàn kém.

Cũng là người. Có người học năm thứ ba đại học đi xe đạp vẫn oách. Có (đứa) học cấp 3 đi xe to xe đẹp - mà vẫn bị người ta khinh.

Cũng là người. Có người để tóc tém trông thật cá tính. Có người không nuôi được tóc, bỏ 5,6 triệu để nối một bộ tóc phù du không phải của mình.

Cũng là người. Sao nhà giàu, đã giàu còn cho vay lãi cao. Nhà nghèo, đã nghèo còn phải đi vay lãi cao nhà giàu.

Cũng là người. Sao có người săn sang đến với nhau giúp đỡ nhau trong cơn hoạn nạn. Có kẻ gây ra tai nạn mà hèn mạt bỏ chạy.

Cũng là người. Có người ước mơ cả đời có đứa con. Có người đã từng có giây phút làm mẹ - nhưng sẵn sàng tước bỏ nó - thậm chí nhiều lần.

Cũng là người. Sao có người là phụ huynh không muốn con mình đi chơi nhiều vì sợ hư. Có những bác phụ huynh còn lấy làm hãnh diện với hàng xóm - khi con gái mình được nhiều con trai đến đón.

Cũng là người. Có người với 10 triệu trang trải miếng cơm manh áo, 100 triệu xây được nhà, 1 tỷ làm việc thiện. Có người, 10 triệu cho một chai rượu, 100 cho một đêm bay, và 1 tỷ cho những cuộc ăn chơi triền miên.

Cũng là người ấy. Sao vừa yêu chó. Vừa thích ăn thịt chó.

Cũng là người. Sao có người coi vịêc nội trơ là một niềm vui trong cuộc sống. Có người lại coi: “Không bao giờ phải làm việc nhà” - là một niềm tự hào.

Cũng là người. Có người yêu quý ngôi nhà của mình biết bao. Có người cũng yêu quý nhà mình lắm nhưng sự lựa chọn của họ không phải là nhà mình - mà là nhà nghỉ.

Cũng là người. Sao có người nói “hãy làm việc đi” hiểu theo nghĩa này. Ngưòi hiểu theo nghĩa khác.

Cũng là chữ cái. Trẻ con đánh vần A, Bờ, Cờ. Người lớn nói abc - tức là nói không đơn giản là chữ cái.

Cũng là chữ X. Trẻ con sẽ là Xe đạp, Xích lô, Xúc xích. Người lớn sẽ là XXX.

Cũng là đôi mắt. Có đôi mắt nhìn thấu tâm can. Có đôi mắt chỉ soi vẻ bề ngoài.

Ừ thì cũng là anh. Ngày xưa của tôi anh vui vẻ hiền lành, chung thủy biết bao. Anh bây giờ ăn chơi sành điệu đê mê - tất nhiên không phải của tôi nữa!
-----------------------------------------------------------------------------------------
http://blog.360.yahoo.com/blog-QAmNkfAlc6dvELva713lWTUGytzZ?l=11&u=15&mx=76&lmt=5

Sửa lần cuối:
Tất cả là cuộc sống

Có những ước mơ sẽ vẫn chỉ là ước mơ dù cho ta có nỗ lực đến đâu nhưng nhờ có nó ta mạnh mẽ hơn, yêu cuộc sống hơn và biết cố gắng từng ngày.
- Có những lời hứa cũng vẫn chỉ là lời hứa dù ta có mãi chờ đợi bởi nguời hứa đã không còn nhớ, nhưng nhờ có nó ta biết hi vọng và mong chờ.

- Có những ước hẹn cũng sẽ chỉ là ước hẹn nếu một mai một người đã bỏ đi, nhưng nhờ có nó đã có những giây phút thật sự tuyệt vời.

- Có những nỗi đau vẫn mãi là nỗi đau một khi ta không thể thoát khỏi chúng, nhưng nhờ có nó ta đã trưởng thành hơn.

- Có những sai lầm sẽ mãi là sai lầm và ta đau khổ khi nhận ra mình sai lầm nhưng nhờ có nó bỗng giật mình: điều sai lầm duy nhất của ta là phủ nhận những gì trái tim ta thật sự cảm nhận.

- Có những lần tình cờ gặp nhau đơn giản chỉ biết mặt nhau hay thậm chí chẳng để ý tới, nhưng nhờ có nó ta chợt nhận ra :vô tình gặp nhau ba lần đó là nhân duyên.

- Có những người bạn đơn giản chỉ là người quen, nhưng nhờ có họ ta nhận rằng tên bạn thân của ta tuyệt vời lắm.

- Có một nguời sẽ luôn chỉ là một của thế giới nhưng mãi mãi là cả thế giới của một người và nhờ có người ấy ta đã có một tình yêu.

- Có những cuộc tìm kiếm đơn giản chỉ là tìm kiếm nhưng nhờ có nó ta hiểu rằng tình yêu là giữa một biển người vẫn tìm thấy nhau.

- Và sẽ có những người làm nên tất cả vì họ có ước mơ; họ tin vào lời hứa; họ có những lời ước hẹn; họ đã trưởng thành từ nỗi đau; họ nhận ra sai lầm; họ có một người bạn thật sự và vì bên họ còn có một tình yêu.
(theo blog'Mr khoai)

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247