VAS18 “Các khoản dự phòng, tài sản và nợ tiềm tàng”

Thảo luận trong 'VAS' bắt đầu bởi Kuki, 29/1/08.

1. Thien Thanh_

Thien Thanh_ Trần Lạc Nhi Thành viên BQT Hội viên mới

Ðề: VAS18 “Các khoản dự phòng, tài sản và nợ tiềm tàng”

Theo như bác nói cái ông Thông tư gì đó thì đây là khoản dự phòng phải trả - 352
    Vậy có cái định nghĩa nào đại loại là: "một khoản dự phòng ( phải thu ): là khoản tài sản phải thu không chắc chắn về giá trị hoặc thời gian." không ạ?!

E muốn nói ở đây là nguyên tắc thận trọng.
    Nếu đúng ra, bên B trăn trở với khoản dự phòng phải trả / nợ tiềm tàng. Thì bên A sẽ trăn trở với dự phòng phải thu / tài sản tiềm tàng chứ ạ?!

E lấy ví dụ như thế này, e đang định đầu tư vào cty bác. Ý định này 50/50. Nếu bác có phần thuyết minh về tài sản tiềm tàng, e sẽ cân nhắc thêm ---> có thể ý định này bây giờ sẽ thay đổi là 51/49.
    Nhưng nếu bác ko thuyết minh về khoản tài sản tiềm tàng này, e ko đầu tư nữa. Đến lúc cái tài sản tiềm tàng này thành sự thật --> em ăn năn hối tiếc! Vì cái ông lập BCTC ko thuyết minh về khoản TSTT như bác mà e bị thiệt.
    Ảnh hưởng này là trọng yếu vì nó làm thay đổi quyết định của ng đọc BCTC. (Đọc đến đoạn này bác đừng chửi e là dân KiT nhé :thumbup: )

Ơ hơ, :dapghe:! tài sản tiềm tàng và nợ tiềm tàng chỉ thuyết minh chứ ko ghi nhận!

Những gì bên A trăn trở như thắng bao nhiu fần, thuyết minh, ghi nhận dự phòng tài sản (ghi nhận thu nhập tương ứng) thì bên B cũng phải trăn trở. Bác nói đối với trường hợp bên A lập dự phòng phải trả, bên B chắc gì đâu mà ghi tài sản & thu nhập, thía seo bên A ng ta ghi nợ phải trả & chi phí?!
    -------------------------------------------------------------------------------

E nghĩ là bác Kuki hiểu nhầm ý của Cayman.
    1 & 2 = or
    3 = and

Ko or thì and, kỉu gì cũng phải có một cái là dự phòng chứ ạ!
    E nghĩ là "or", nếu nó chắc chắn cả giá trị và time --> nó là một khoản nợ phải trả bình thường rồi.

Hổng bít e nghĩ vậy có đúng ko nữa. ..

Ghi phải trả bình thường với khoản đã chấp nhận $ 200.000
    Ghi dự phòng phải trả với khoản $ 300.000

Lập thêm dự phòng 60% còn lại của số dư.

E nói vậy đúng ko bác Kuki, bác Cayman?!

Chỉnh sửa cuối: 8/2/08
  2. Kuki

Kuki New Member Hội viên mới

Em nghĩ thận trọng là ghi ngay khoản thiệt hai khi nó lờ mờ, không ghi thu nhập khi nó chưa rõ .
    Ghi thiếu phần tài sản tiềm tàng như bác nói chính là tuân thủ tiềm tàng rồi .
    ý em là ghi nhận ở phần thuyết minh ạ .
    he he ThienThanh đúng rồi
    1 trong 2 cái không chắc thì dự phòng
    cả 2 mà không chắc thì sẽ thành nợ tiềm tàng .

3. Kuki

Chào bác Sói con,
    Em xác định nghĩa vụ nợ trên cơ sở là :
    Cty tốn từ 1 đến 4 tr cho việc bảo hành sửa chữa ( 75% xe kia là loại khỏi vòng chiến đấu rồi ).

4. Kuki

Theo ý em thì :
    1. Tình huống 4 : theo phe Thien Thanh
    2. Tình huống 5 : Ủa , cái nì là dự phòng phải thu khó đòi mà ?

5. Kuki

Kuki em đọc tiếp Đoạn 23 & 26 thì thấy rằng không được ghi nhận nó vào bảng cân đối kế toán . Mà chỉ theo dõi nó cho đến khi có đủ dấu hiệu xác định nó là khoản dự phòng phải trả .
    Không biết nghĩ như vậy có đúng không các bác ?

6. Sói con

Sói con Đẹp trai nhất DKT Hội viên mới

Chào bác Kuki,
    Em xác định nghĩa vụ nợ trên cơ sở là :

Kinh nghiệm bán hàng trong quá khứ đã chỉ ra rằng, xác suất để sản phẩm bán ra là không hư hỏng là 75% , xác suất hư hỏng nhẹ là 20% và hư hỏng nặng là 5%.

2/6 quãng đường là loại khỏi vòng chiến đấu rồi.
    (Tất nhiên là xác suất để cùng một thời gian xe hỏng ở 4/6 phần đường còn lại cao hơn 2/6 phần đường đầu - nhg tạm xem như rải đều...)

Thầy xác suất thống kê bảo em thế! :hurray:

7. Kuki

Chào Sói con,
    Thầy xác suất thống kê có bảo rằng : phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng không ? :ibbanana:
    Bác xem lại ví dụ trong đoạn 35 của chuẩn mực nhé . Đoạn in đậm em không tìm thấy ở tình huống của cayman :confuse1:

8. Thien Thanh_

Câu trả lời của bác... e thấy chưa thỏa đáng!

Dạ, ý e là lập dự phòng bổ sung đối với số dư phải thu này đó bác!

Hổng hỉu lắm ý bác lắm. Nhưng có lẽ bác mún xác nhận là nợ tiềm tàng thì chỉ thuyết minh chứ ko ghi nhận, và luôn luôn phải update nó, và ghi nhận nó là khoản dự phòng nếu nó đủ điều kiện.

9. Kuki

ý lộn, ý em nói là tuân thủ nguyên tắc thận trọng .

10. Thien Thanh_

Thì e đang mún chửi cái ng tắc thận trọng đấy ạ. Thận trọng gì nó có thể gây hại cho ng đọc BCTC muh.
    Cái tài sản tiềm tàng này lờ mờ thì mình thuyết mình là nó lờ mờ
    Khi cái TSTT này đủ điều kiện trở thành nợ phải thu (như nợ tiềm tàng đủ điều kiện trở thành khoản nợ phải trả) thì mình mới ghi nhận doanh thu mà. Nếu mình ghi nhận & thuyết minh như vậy, đọc BCTC ng đọc sẽ vẫn hiểu được khoản doanh thu & khoản phải thu này là ko chắc chắn muh bác.
    Bác viết tiếp dùm e cái LCTT đi, e đang rất cần tới nó!

Chỉnh sửa cuối: 9/2/08
  11. Kuki

Oái , ai cấm đâu thuyết minh đâu, xem nhá
    @ OK, em sẽ tiếp phần BCLCTT

12. Thien Thanh_

Dạ, nhưng e "cảm giác" là nó ko bắt buộc (2 khoản NTT và DPP Trả thì e thấy là buộc phải thuyết minh). E đọc được chữ : "không khuyến khích nói về khoản này"

Hơn nữa, rõ ràng là Tài sản tiềm tàng + một số điều kiện ---> ko bao giờ có cái gọi là "dự phòng phải thu". :ibbanana:

Thôi e ko hỏi bác cái này nữa, để bác tập trung với LCTT.

13. Kuki

Tóm lại là

Ta chuyển qua phần xác định giá trị đầy tranh cãi nha

Nó phải dựa vào đánh giá của Ban giám đốc, kinh nghiệm thực tiễn , báo cáo tham khảo của bên thứ 3, xác suất xảy ra các sự kiện .... và chính DN chịu trách nhiệm cho sự " hợp lý " này .
    Điều quan trọng hơn là nó ảnh hưởng đến thuế TNDN hoãn lại tại VAS17 vì nó không phải là chi phí theo quan điểm CQ thuế .

Các bác có ý kiến gì về điểm này nhỉ ???

14. Kuki

Em thấy nội dung này ảnh hưởng đến lợi nhuận bằng một chi phí tưởng tượng ( theo quan điểm thuế ) nên chắc chắn ảnh hưởng đến thuế TNDN hoãn lại rồi .
    CM nhắc hơi thừa các bác nhỉ ?

Đoạn này chắc chỉ để nhắc chúng ta thận trọng hơn khi tính toán các ước tính các bác nhỉ , tránh tình trạng lạm dụng quá CM này .

15. Kuki

He he, vậy nếu món này còn lâu chúng ta mới trả , chênh lệch giữa tiền hiện tại và tương lai là đáng kể thì ta phải tính NPV ( nhưng mà mức trọng yếu thì tùy người lập nhận định )

Đoạn 43 thì em nghĩ cứ lấy mức chiết khấu nào đó hợp lý là OK, nhưng vụ " tỷ lệ trước thuế " thì em chưa rõ và cái câu cuối thì em cũng lơ mơ luôn .

Bác nào rõ đoạn này thì cho em vài dòng giải thích nhé !!!

16. Thien Thanh_

VAS18 “Các khoản dự phòng, tài sản và nợ tiềm tàng”

Chỉnh sửa cuối: 2/3/08
  17. Kuki

Em nghĩ là chuẩn mực VAS01 nó quy định là giá gốc rồi, vậy nếu các CM khác không đề cập gì thì cứ giá gốc mà làm . Chả dính dáng lãi vay gì ở đây cả .
    Giá gốc
    05. Tài sản phải được ghi nhận theo giá gốc. Giá gốc của tài sản được tính theo số tiền hoặc khoản tương đương tiền đã trả, phải trả hoặc tính theo giá trị hợp lý của tài sản đó vào thời điểm tài sản được ghi nhận. Giá gốc của tài sản không được thay đổi trừ khi có quy định khác trong chuẩn mực kế toán cụ thể.

18. Kuki

Em không hiểu ý bác lắm .
    nếu ta có khoản dự phòng phải trả, sau đó ta cũng phải tính thuế TNDN hoãn lại theo VAS17, nên không được hành động gì trước ( nếu không sẽ bị trùng )
    Việc thuế suất x chiết khấu bác làm : em nghĩ là không có ý nghĩa .
    Tỷ lệ chiết khấu không được phản ánh rủi ro đã tính đến của giá trị ước tính luồng tiền trong tương lai .

Câu này em hiểu vầy không biết có ổn không : ví dụ có khoản dự phòng phải trả là 100, sau khi tổng hợp các rủi ro XYZ nào đó , mặc dù XYZ cũng ảnh hưởng đến tỷ lệ chiết khấu, nhưng ta vẫn phải chiết khấu theo mức hợp lý hiện tại . còn việc sau này nhận thấy mức chiết khấu tăng giảm thì ta hoàn nhập hoặc trích dự phòng thêm vào cuối mỗi năm tài chính .

Các bác cho ý kiến nhé !!!

Chỉnh sửa cuối: 2/3/08
  19. muontennguoi

muontennguoi Member Thành viên BQT Super Moderators

Theo tôi đoạn 43 này nó lặp lại đoạn 32 và 33:
    Như vậy 3 đoạn này nói rằng sẽ ghi nhận dự phòng với 1 giá trị như là ta sẽ bán lại nợ ngay sau ngày kết thúc kỳ kế toán năm.
    Và như vậy những rủi ro thì ta đã tính đến và nó đã nằm trong phần ước tính về số tiền phải trả trong tương lai rồi, như trong ví dụ đoạn 35: (75%x0 + 20%x1 + 5%x4) , cho nên trong tỷ lệ chiết khấu ta không tính nữa (và vì xem như sẽ bán nợ ngay nên không có rủi ro).

20. Kuki

Cám ơn bác muontennguoi nha, bây giờ ta đi tiếp nội dung này nhé
    Theo em thì đoạn này lại dính dáng đến thận trọng. Dự phòng phải trả đã là ước tính , việc tính thêm thu nhập để giảm trừ dự phòng chỉ làm thêm phức tạp . CM quy định như vầy cho dễ kiểm soát, tính toán; các khoản thu nhập khi nào phát sinh thì ghi nhận .

ý của các bác thì sao ạ ?