Những vướng mắc thường gặp trong công việc kế toán?

Thảo luận trong 'Góc học tập của sinh viên' bắt đầu bởi linhhai8936, 2/11/15.

1. KetoanHongTrangEDUBELIFE

KetoanHongTrangEDUBELIFE New Member Hội viên mới

Gửi em @Hảo Trương ,
    + Tôi xin có chia sẻ với em 2 ý: (1) làm thế nào để chi phí thuê nhà của cty em là chi phí được trừ & (2) trường hợp chưa hoàn thiện thủ tục về thuê nhà, có bị phạt nhiều không:

A/ Làm thế nào để chi phí thuê nhà của cty em là chi phí được trừ :
    Em cần hoàn thiện các chứng từ sau cho DN:
    a) Các khoản thuế phải nộp (doanh nghiệp có thể nộp thuế thay cho cá nhân )
    – Thuế môn bài
    + Nếu hợp đồng bắt đầu từ đầu năm ( từ ngày 31/6 trở về trước): 1.000.000
    + Nếu hợp đồng bắt đầu từ ngày 01/07 trở về cuối năm: 500.000
    – Thuế GTGT phải nộp = 5% * doanh thu tính thuế GTGT
    + Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động cho thuê tài sản là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê và các khoản thu khác không bao gồm khoản tiền phạt, bồi thường mà bên cho thuê nhận được theo thỏa thuận tại hợp đồng thuê.
    – Thuế TNCN phải nộp = 5%* doanh thu tính thuế TNCN
    + Doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động cho thuê tài sản là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê và các khoản thu khác bao gồm khoản tiền phạt, bồi thường mà bên cho thuê nhận được theo thỏa thuận tại hợp đồng thuê.

b) Bộ chứng từ khai thuế đối với người cho thuê tài sản:
    – Tờ khai theo mẫu 01/TTS ban hành kèm theo thông tư 92/2015/TT-BTC
    – Phụ lục 01-1/BK-TTS ban hành kèm theo thông tư 92/2015/TT-BTC
    – Hợp đồng thuê tài sản, ( phụ lục hợp đồng nếu có )

c) Bộ chứng từ của doanh nghiệp:
    – Hợp đồng thuê nhà (không bắt buộc phải công chứng – căn cứ khoản 2, điều 122, Luật nhà ở năm 2014),
    – Biên bản bàn giao nhà,
    – Chứng từ thanh toán tiền thuê nhà (không nhất thiết phải là chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt- căn cứ điểm 2.4, khoản 2, điều 4, thông tư 96)
    – Chứng từ nộp thuế thay chủ nhà ( nếu trong hợp đồng có quy định doanh nghiệp nộp thuế thay chủ nhà)

* Note:
    Nếu tại hợp đồng thuê tài sản của cá nhân có quy định doanh nghiệp nộp thuế thay cá nhân thì Doanh nghiệp được tính vào chi phí tổng số tiền thuê tài sản bao gồm cả phần thuế nộp thay.

B/ Trường hợp chưa hoàn thiện thủ tục về thuê nhà, có bị phạt nhiều không?
    Nếu hoàn thiện sớm hồ sơ, DN của em có thể chỉ bị phạt chậm nộp thuế (phần thuế nộp thay chủ nhà) với lãi suất phạt 0,03%/ngày và phạt vi phạm hành chính.
    Nhưng nếu KHÔNG hoàn thiện hồ sơ như quy định pháp luật, toàn bộ chi phi thuê văn phòng của DN sẽ KHÔNG được trừ, điều đố có nghĩa là DN bị truy thu thuế TNDN và phạt chậm nộp thuế TNDN đấy em.
    Trên website "ketoanhongtrang.vn" có bài viết "Đưa chi phí thuê nhà, thuê tài sản vào chi phí hợp lý". Em có thể tìm hiểu thêm để có cách giải quyết phù hợp em nhé.

Chúc em hoàn thành tốt công việc :)

2. Hảo Trương

Hảo Trương New Member Hội viên mới

Dạ cho e hỏi trường hợp của e mức phạt hành chính là khoảng 3.000.000 đến 5.000.000 phải không ạ

3. hoangnamkute

hoangnamkute Member Hội viên mới

Mình cũng giống bạn, đang rà soát lại các khoản mục đây, hôm trước mình có đi sinh hoạt CLB Kế toán cùng mấy anh chị , cũng học hỏi được nhiều thứ. Cuối tháng 12 này mình được biết trung tâm kế toán của cô Hồng Trang có tổ chức hội thảo miễn phí về BCTC đấy, cả về thuế nữa, bạn đăng ký tham dự xem, chắc sẽ bổ ích đấy.

Duong Thu Giang thích bài này.
  4. Hảo Trương

Đăng kí ở đâu vậy bạn

5. SONGXUAN

SONGXUAN New Member Hội viên mới

6. Hường - Thuế Địa Nam

Hường - Thuế Địa Nam Member Hội viên mới

Bên mình cũng đang chuẩn bị làm báo cáo tài chính, cứ cuối năm là bận tối mặt mũi

7. Duong Thu Giang

Duong Thu Giang New Member Hội viên mới

Cảm ơn hoangnamkute, mình mới đăng ký qua Fakebook: Ke toan Hồng Trang là ok đúng không bạn??? Hẹn gặp Hoangnamkute tại buổi hội thảo nhé

8. trangdaothi

trangdaothi Member Hội viên mới

Mình cũng vừa đăng ký qua fb, đăng ký qua đấy là được thì phải.
    Hoặc hôm ấy cứ lên lớp tham gia chắc cũng ko sao đâu, hihi. Vào 18h 28/12 này

9. trangdaothi

trangdaothi Member Hội viên mới

hẹn gặp các bạn, hi vọng hội thảo có nhiều cái hay, học hỏi được nhiều.

10. Thuylinh1992

Thuylinh1992 Member Hội viên mới

Trong khoảng đó e ạ :)

11. hoangnamkute

Dân nhà kế cuối năm là vậy, hic hic. Bạn mình làm ở Công ty đại chúng, ngày 10/1 đã chốt BCTC của năm rồi mới kinh khủng....Bạn ấy bảo 10 ngày làm BCTC này không được phép ốm....(((((

12. hoangnamkute

Ah bạn vào FB : Ke Toan Hồng Trang mà đăng ký, hoặc gọi điện thoại đăng ký với giáo vụ của trung tâm 0982841111 là ok đấy mà, tốt nhất bạn vào FB đó mà tìm hiểu xem có đứng nhu cầu của minh hay không, trên đó có tất cả các thông tin đấy, mình không nhớ cụ thể nhưng buổi hội thảo đó có 2 vấn đề nổi cộm mình quan tâm, đó là : những rủi ro về thuế trên BCTC và cách phòng tránh những rủi ro này.

trangdaothi thích bài này.
  13. minh-dzung

minh-dzung Member Hội viên mới

Giống m :'(:mad::3. Cả phòng kt có 6 ng, tính cả KTT, khối lượng cvc thì lớn, ăn u vật vờ, sang tuần sau bên m mới chính thức vào guồng.

14. Hường - Thuế Địa Nam

Thời điểm vất vả của họ Kế chúng mình.

15. Hường - Thuế Địa Nam

Chuẩn lun đó bạn. Dân nhà Kế cuối năm thì bận rồi, mà sao công ty kia mùng 10/1 đã chốt BCTC rồi. Kinh khủng thật đấy.

16. Hảo Trương

Mọi người ơi cho mình hỏi vấn đề này chút ạ: Công ty mình là công ty cổ phần, giám đốc vay tiền công ty thì mình cần làm những thủ tục gi ạ?

17. Duong Thu Giang

Công ty đại chúng thì 1 tháng làm BCTC 1 lần, nên BCTC năm cũng gọn lắm, tháng nào họ đã gọn gàng tháng đấy rồi

18. Mybeloved

Mybeloved Member Hội viên mới

Mình biết nhiều công ty có chính sách cho CBCNV vay tiền, khi đó 2 bên cần lập Hợp đồng xác nhận, ghi rõ mức cho vay, lãi suất, phương thức hoàn trả nợ vay.... Còn bên bạn là giám đốc vay tiền, mình không dám sure có được coi là CBCNV vay không, bạn thử nghiên cứu thêm xem sao nhé!

19. Duong Thu Giang

Hôm trước mình đăng ký qua fb tham hội thảo của Ke toan Hồng Trang về BCTC và thuế, sau đó mình gọi điện thì giáo vụ của trung tâm trả lời là số lượng đăng ký khá đông, vì vậy mình nghĩ để chắc chắn thì các bạn nên đăng ký qua Fb hoặc gọi điện đến trung tâm đăng ký, SDT 0982.84.1111, không có đến lúc mất công đi mà lại không có chỗ.

20. VHung kt

VHung kt New Member Hội viên mới

HĐ cho vay bt là đc rồi