KẾ TOÁN MÔI GIỚI BẤT ĐỘNG SẢN

Thảo luận trong 'Kế toán ngành đặc thù' bắt đầu bởi Ttnh, 25/10/15.

1. Ttnh

Ttnh New Member Hội viên mới

Chào mọi người, em đang làm kế toán Công ty môi giới BĐS mới thành lập được 6 tháng đã có phát sinh doanh thu nhưng chưa xuất hóa đơn tờ nào cũng chưa đưa chi phí lương vào. Em chưa bao giờ làm lĩnh vực này muốn thỉnh giáo ít kinh nghiệm từ các bậc tiền bối ạ.

2. happy2012

happy2012 Member Hội viên mới

Hi bạn, công ty bạn làm bên lĩnh vực môi giới bất động sản, và đã có doanh thu nhưng bên bạn lại chưa xuất hóa đơn, chưa đưa chi phí lương..., Vậy bạn cần tìm hiểu rõ : doanh thu đó là chạy trong thuế hay ngoài thuế. Và căn cứ bạn vào đâu để biết đó là doanh thu? vào tiền khách hàng đưa hay dựa vào sếp nói v.v.v và khách hàng đó thanh to bằng gì? Việc tiếp theo khi xác định được rồi bạn xem có nằm trong trường hợp xuất hóa đơn ko, thì xuất hóa đơn. yếu tố cấu thành nên chi phí giá thành ở loại hình doanh nghiệp này là chi phí nhân công và chi phí sản xuất chung. Chi phí nhân công nếu theo dõi chi tiết từng hợp đồng thì tốt. Nếu cần tài liệu thì để lại mail mình nghĩ tài liệu này có thể giúp bạn,

Ttnh thích bài này.
  3. NhokCon22

NhokCon22 New Member Hội viên mới

Chị ơi em làm bên công ty môi giới bất động sản. mới ra trường nên còn non tay. lại làm vào lĩnh vực đặc thù nữa. mà không có ai để hỏi. chị có thể gửi ít tài liệu cho em tham khảo đk không ạ. em cảm ơn. mail của em nguyenphuong181993@gmail.com

4. lucbinhtim141

lucbinhtim141 New Member Hội viên mới

em cũng mới làm cho cty môi giới bđs. mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm gì cả. chị có thể gửi e xin ít tài liệu tham khảo đc k ạ. mail. của e lucbinhtimtb93@mail.com. e cảm ơn ạ.

5. Yến Đinh

Yến Đinh New Member Hội viên mới

cho em xin tài liệu này với ạ, tình trạng của em kung giống bạn, quý này e chỉ nộp tờ khia hk phát sinh gi thôi. mail của e : dinhthiphuongyen@gmail.com

6. thaonguyen23892

thaonguyen23892 New Member Hội viên mới

Nhờ anh/chị giúp đỡ em vấn đề này với ạ ( nếu đc cho e xin tài liệu qua email nguyenthao.act@gmail.com )

Công ty TNHH ( 1 thành viên ) về ngành môi giới bất động sản, vì cty chỉ có 1 người làm duy nhất- là giám đốc kiêm chủ sở hữu, vậy khi tính giá vốn như thế nào ạ? vì chi phí lương của giám đốc k đc coi là chi phí hợp lý

Dưới đây là cái em đọc được của anh Chu Đình Xinh hướng dẫn về ngành môi giới BĐS:
    Giá thành: yếu tố cấu thành giá thành sản phẩm là nhân công và chi phí sản xuất chung
    Do đó ta quy ước việc tính giá thành theo phương pháp ước lựơng các yếu tố cấu thành giá thành sản phẩm:
    -Lương = 70%
    -Sản xuất chung=20%
    -Lợi nhuận định mức thiết kế=15%

Ví dụ: doanh thu = 100.000.000
    Lợi nhận mục tiêu=100.000.000x15%=15.000.000
    Chi phí cần phân bổ tính giá thành=100.000.000-100.000.000x15%=85.000.000
    - Lợi nhận mục tiêu=100.000.000x15%=15.000.000 sẽ được cân đối bằng các yếu tố chi phí quản lý doanh nghiệp: khấu hao công cụ, lương nhân viên văn phòng, khấu hao, dịch vụ mua ngoài: điện, internet….
    +Tập hợp chi phí để tính giá thành 154 là : 622,627 , Phương pháp trực tiếp (PP giản đơn): Giá thành SP HoànThành = CPSXKDDD đầu kỳ +Tổng CPSXSP – CPSXDD CKỳ
    +Nhân công: lương cho nhân viên tư vấn hàng ngày bạn theo dõi chấm công nếu chi tiết được cho từng hợp đồng dịch vụ thì càng tốt => Chi phí nhân công chiếm 70% yếu tố giá thành sản phẩm dịch vụ công ty bạn cung cấp.
    + Chi chi phí sản xuất chung: để phục vụ công tác tư vấn công ty bạn phải trang bị cho nhân viên vật dụng và đồ dùng phục vụ việc tư vấn : phần mềm chuyên dụng nếu có, máy vi tính, bút, thước kẻ, bàn ghế, giấy và các vật dụng khác phục vụ công việc….. những thứ này phân bổ trên tài khoản 142,242 vào các hợp đồng dịch vụ bên công ty bạn cung cấp khách hàng

7. Phạm Thanh Tuyền

Phạm Thanh Tuyền New Member Hội viên mới

em cũng là kế mới ra trường và cũng mới bắt đầu làm về lĩnh vực bất động sản. Mọi người chia sẻ cho em kinh nghiệm trong lĩnh vực này với ạ. em cảm ơn. mail của em: thanhtuyen1304hvtc@gmail.com

8. saobang320

saobang320 New Member Hội viên mới

bạn gửi mail cho mình tham khảo với, mình cũng mới làm bên lĩnh vực này,thanks bạn, mail mình là:levandhkt@gmail.com

9. Trangnth1105

Trangnth1105 New Member Hội viên mới

Bạn gửi mail cho mình tham khảo với ạ, mình cũng đang rất cần tìm hiểu về loại hình này, mail mình nguyenhuongtrang1105@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều