Ghi giảm Tài sản cố định

Thảo luận trong 'Tài sản cố định' bắt đầu bởi banglc, 13/3/08.

1. phuongthu

phuongthu là TSCĐ...^_^ Hội viên mới

Ðề: Ghi giảm Tài sản cố định

theo mình thì bạn phải làm lại báo cáo tài chính rùi. vì ghi giảm tài sản cố định còn liên quan đến hồ sơ của tài sản này nữa, có nguyên giá, giá trị hao mòn nữa mà...
    do vậy, bạn phải làm bút toán điều chỉnh lại, xóa bút toán sai, và ghi các bút toán đúng vào... thì tự nó sẽ cân ngay thui. vả lại còn phải phản ánh cả thu nhập do thanh lý tài sản, cái này cũng phải chịu thuế nên bắt buộc phải điều chỉnh thui.

2. khanhpham

khanhpham New Member Hội viên mới

Tài sản cố định đã khấu hết vẫn đang sử dụng, nhưng màn hình bị hư nên mua màn hình mới thay thế . Vậy mình nên ghi giảm tài sản cố định như thế nào?
    xin chân thành cám ơn!

3. phuongthu

phuongthu là TSCĐ...^_^ Hội viên mới

không cần ghi giảm tscd. ts bị hư cứ để đó, không trích khấu hao thôi. khi nào bán thanh lý thì mới ghi giảm nhé.

4. stylehv78

stylehv78 NGỰA HOANG Hội viên mới

TS cũ đã hết KH và bổ xung thêm một chi tiết nữa vậy bạn làm BB sửa chữa nâng cấp và đánh giá lại nguyên giá, mức KH thời gian SD mới chứ không được phép ghi giảm hay thanh lý
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Nhưng TS này thay cái màn hình thì làm sao lại không trích KH hả PT

Chỉnh sửa cuối: 16/7/09
  5. huylt

huylt New Member Hội viên mới

Bác nào kết luận cho em một câu đi.
    Thêm một chút nữa: Trong trường hợp cá nhân A góp vốn bằng tài sản muốn chuyển nhượng cổ phần cho cá nhân B, khi rút vốn bằng Tài sản và bán cho một DN ở khác địa phương để đăng ký lại thì làm như thế nào?

6. muontennguoi

muontennguoi Member Thành viên BQT Super Moderators

Theo luật thuế GTGT hiện nay thì công ty khi cho thành viên rút vốn bằng tài sản thì phải lập hóa đơn như là bán lại.
    Việc cty không được khấu trừ đầu vào khi thành viên góp vốn mà nay phải nộp thuế đầu ra có vẻ làm cho Nhà nước bội thu thuế. Nhưng phải chấp nhận điều đó vì Nhà nước cũng chưa có biện pháp nào tốt hơn (để giảm bớt thuế).

Nếu B rút vốn bằng tài sản từ DN M sau đó bán lại (hoặc góp vốn) cho DN N thì:
    - DN M lập hóa đơn cho B vì M là một DN.
    - Sau đó B bán cho DN N không hóa đơn vì B không thuộc diện bắt buộc đăng ký kinh doanh.

7. huylt

huylt New Member Hội viên mới

Như vậy khi A mua tài sản là ô tô đã phải nộp 1 lần thuế GTGT, góp vốn vào DN M thì cũng không được khấu trừ (Xe ô tô cũ đã qua sử dụng)
    DN M xuất hóa đơn cho B khi B rút vốn bằng TS, phát sinh thêm thuế GTGT, B lại nộp 1 lần thuế GTGT nữa. Chẳng phải cái chỗ
    làm cho người nộp thuế bị thiệt rất nhiều sao?

8. LuuLap

LuuLap New Member Hội viên mới

Ðề: Tài sản cố định

Bác Tuanav nói đúng đấy. Lúc góp vốn, mọi TS đều được quy hết ra tiền rồi, làm gì mà lại đòi xe ra nữa. :game:

9. thocon_t2h

thocon_t2h Member Hội viên mới

khi xe là của bạn rùi bạn có quyền chuyển nhượng nó cho ai thì cho, bạn làm thu tục chuyển nhượng thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

10. duduong_86

duduong_86 New Member Hội viên mới

trong thực tế bạn làm biên bản, rồi quyết định rút vốn của thành viên...
    sau khi thủ tục hoàn thành bạn sẽ phải điều chỉnh bút toán :
    Nợ TK 411 :
    Có TK 211

11. trai89amy

trai89amy New Member Hội viên mới

lúc đầu khi chuyển sang tên cty thì ghi tăg tài sản tăng nguồn,lúc thành viên rút vốn khỏi công ty thì ghi
    N: tk 411 nguồn vốn kinh doanh (4111,4112)
    C: tk 211 (111, 112 .....)

12. hien87

hien87 New Member Hội viên mới

bạn ơi cho mình hỏi thế sinh ra các cách sửa sổ để làm gì?

13. beyeuphuong

beyeuphuong Member Hội viên mới

mình đồng ý với ý kiến gã sẹo nhưng nếu định giá lại cao hơn giá cũ và sau khi trừ hết chi phí liên quan đến định rút vốn nếu người góp vốn lãi thì phải trích nộp thuế thu nhập cá nhân nữa

14. vnqwe123

vnqwe123 New Member Hội viên mới

Trong kế toan khi nào giảm tài sản cố định cũng có 214 đi kèm nha

15. thuonghau

thuonghau New Member Hội viên mới

bạn không cần phải viết hoá đơn mà chỉ cần ghi giảm bút toán nguồn vốn và nhớ làm biên bản hội nghị thành viên và biên bản đánh giá lại tài sản của công ty nha còn nếu bạn bảo là công ty bạn đứng tên chủ sở hữu tài sản sau khi góp vốn thì chắc chắn bên công ty bạn phải viết hoá đơn rồi

16. bengoc89

bengoc89 New Member Hội viên mới

TSCĐ của các thành viên góp vốn vào công ty TNHH mà chuyển đổi tên tài sản đó sang tên công ty, Lúc Thành viên rút vốn khỏi công ty thì làm hạch toán như thế nào? Và có phải xuất hóa đơn cho thành viên rút vốn không? Chẳng hạn nếu phải viết hóa đơn bán ra cho thành viên rút vốn khỏi công ty, để bán cho một đối tượng khác thì tiền thuế đầu ra đó ai phải chịu, Chắc chắn là công ty không chịu rồi vì thuế đầu vào cty không được khấu trừ.
    trả lời :bạn có bút toán ghi giảm tài sản bình thường, và ko cần xuất hóa đơn, vì đây là hình thức rút vốn góp chứ ko phải thanh lý tscđ . nếu viết hóa đơn bán ra cho thành viên rút vốn khỏi công ty, để bán cho một đối tượng khác thì tiền thuế đầu ra đó bên rút vốn sẽ phải chịu.

17. aoxanhchoai

aoxanhchoai New Member Hội viên mới

Bạn ghi nhận như thế nào mà bảo lãi rất nhiều
    nghe bạn nói như vậy là mình biết mới vào nghề kế toán à. Còn việc đưa vào TK 711 là hợp lý nhất khi thanh lý TSCĐ ko có cách nào hơn đâu thế nhé: Cần góp ý về nghiệp vụ và cách xử lý các bạn có thể gọi cho mình theo số: 090 414 88..:lasao:

18. thuha89

thuha89 New Member Hội viên mới

Anh ( chị ) ơi. A(C ) ví dụ hẳn ra tiền , VD khấu hao bao nhiu, góp vốn tài sản oto lúc đầu bao nhiu, nếu định giá lại tài sản thấp hơn thì công ty phải chi trả ra là bao nhiu, và khi định giá lại tài sản cao hơn thi tk 711 là bao nhiu cho em hiểu với. em xem mà cứ loạn hết cả lên. ko hiểu gì cả. mong anh ( chị ) giúp đỡ em với

19. banmai2011

banmai2011 New Member Hội viên mới

cac bac cho em hoi chut: cong ty em ban mot xe ôt tu nam 2010 cho mot ca nhan (ko co giay to hay hop dong mua ban gi)voi hinh thuc tra cham chua xuat hoa don.den thang 2 nay ho thanh toan het tien ben em moi xuat hoa don cho ho (voi hinh thuc la thanh ly voi gia tri ts la 60.000.000). vay em phai hach toan the nao a?

20. se7enkha

se7enkha New Member Hội viên mới

may bac oi giup em.em dang lam ve khau hao tscd.khi tscd ko ton tai nua thi dung but toan nao(em dung phan mem fast)thanks