QUÀ TẶNG CUỘC SỐNG

Đừng bao giờ ngừng ước mơ

Mỗi người một ước mơ, tôi đã từng gặp rất nhiều ước mơ.

Có người, tuổi thanh xuân đã đặt ra cho mình nhiều ước mơ, lần lượt thực hiện những ước mơ đó… thế nhưng ngày lại càng nhiều ước mơ như thế phải thực hiện, bởi nhu cầu con người ta thì chẳng bao giờ đủ. Thế nên cứ mải miết đeo đuổi những ước mơ để đến lúc chợt nhận ra rằng những gì đang đeo đuổi chính là: mục tiêu! Đấy, ước mơ đôi khi cũng bị nhầm lẫn…

Có người, khi về già điều duy nhất mà họ mong mỏi khi nhắm mắt xuôi tay lại như chiếc lá…lá rụng về cội. Sau bao thăng trầm, bao gai chông và tranh đấu họ trở nên già nua và mệt mỏi lại chỉ ngày ngày ao ước được về lại quê hương, về nơi chôn rau cắt rốn của mình để yên nghỉ…tôi không biết đó có phải là ước mơ? Vì nó làm cho người ta khao khát và làm cho người ta thấy bình yên và thanh thản khi thực hiện được nó…

Có người, luôn khao khát một mái ấm gia đình, khao khát một người đàn ông – đàn bà, những đứa con giống họ, khao khát đến cháy lòng về một thực thể yêu thương. Ước ao ấy ám ảnh đến cả giấc ngủ mộng mị, đôi khi phải rơi nước mắt khi nghĩ đến khát khao…liệu đó có phải là một ước mơ? Khi nó làm con người ta rơi lệ vì khắc khoải…

Có người, đã phấn đấu hết sức mình để đạt được một địa vị trong xã hội, để người khác nhìn lên ngưỡng mộ và khao khát, để mình nhìn xuống và thấy hả hê, tự hào với cái mình đạt được. Nhưng sau chặng đường tranh đấu và ganh đua họ nhìn lại…chẳng thấy ai bên mình, đôi khi họ cảm nhận được sự trống trải và cô độc khi giành lấy chiến thắng nhưng cảm giác đó mau chóng bị trôi đi vì ánh hào quang rực rỡ. Đó có phải là giấc mơ? Khi đã trở thành hiện thực nó không hẳn đã mang lại cảm giác trọn vẹn…

Có người, luôn mang những tâm huyết, những chia sẻ đến với những thân phận kém may mắn hơn mình. Họ cùng sẻ chia, cùng tạo dựng và kết nối những tấm lòng. Suốt đời và cả sức lực họ dành cho những công việc đó… khi tôi hỏi: ước mơ của Chị là gì? Chị mỉm cười và bảo: “Giúp những người như mình, kém may mắn hơn mình giữ lửa ước mơ!”… Đó có phải là giấc mơ? Khi nó không mang lại của cải vật chất, không địa vị tiền tài, không nổi danh tên tuổi…chỉ mang lại những nụ cười và ngọn lửa ước mơ!

Có người, đã khăng khăng rằng giấc mơ của họ là “tình yêu”, là muốn có tình yêu của người mình yêu dành cho mình, là một tình yêu đẹp đẽ, trọn vẹn và hạnh phúc! Họ đấu tranh cho tình yêu, cho hạnh phúc, họ giành giật lấy từng giây phút để bày tỏ tình yêu của mình, để giữ lấy tình yêu... đến khi có được tình yêu, người mình yêu họ sẽ mỉm cười và mãn nguyện khi ước mơ thành hiện thực bởi sự tranh đấu. Đó có phải là giấc mơ? Khi nó là sự mãn nguyện về hạnh phúc, tình yêu khi đạt được nó bằng chính mình…

Có người, lại bảo rằng giấc mơ là những cái viển vông, vì không bao giờ thành hiện thực nên mới gọi là giấc mơ. Và họ sống lýi trí, mạnh bạo và tỉnh táo. Họ nhìn vào những người “viển vông” bằng con mắt lạt lẽo, tầm thường và ích kỷ. Còn những người “viển vông” coi những người đó là những cỗ máy di dộng, những con người lạnh lùng! Biết đâu, họ cũng có một điều gì đó để phấn đấu, để đạt được; biết đâu họ mạnh bạo và lý trí đến thế để gia đình, để những người thương yêu của mình được đầy đủ, no ấm, để con cái, cha mẹ và vợ chồng họ được hạnh phúc. Đấy liệu có phải là “ước mơ” mà họ gọi nhầm thành “mục đích”!

Có người, họ không nhận mình là người có ước mơ, cũng chẳng phải là người không biết ước mơ là gì! Họ thấy mình như đứng giữa hai kiểu ấy. Với họ, chỉ cần khi đang làm việc và nghĩ về mái nhà có ánh đèn sáng và những người yêu thương đang chờ đợi họ, thế là họ an lòng; khi đi về đến cửa nhà, con cái họ ùa ra đón, vợ chồng họ đứng nơi cánh cửa ngắm nhìn với nụ cười rạng rỡ, thế là họ bằng lòng… Đấy có phải là ước mơ? Những ước mơ bình dị mà họ coi nó trở thành máu thịt và cần thiết…

Có rất nhiều ước mơ, rất nhiều ước mơ mà mỗi người tự đặt ra cho mình như thế. Tôi cũng có hơn một ước mơ, mỗi lần đi qua một con đường, đi qua một khó khăn và thử thách ấy là tôi đã gắng hết sức vì ước mơ của mình…nhưng ước mơ lớn nhất mà tôi đeo đuổi cả đời, thực hiện cả cuộc đời mà chưa bao giờ tôi thấy mãn nguyện và bằng lòng, đó là: nụ cười của những người thương yêu!

Còn bạn, khi ai đó hỏi: ước mơ của bạn là gì?! Tôi tin chắc rằng đó không bao giờ là ước mơ nhỏ nhoi hay tầm thường, bởi chúng có thể nhỏ bé, giản dị nhưng không bao giờ tầm thường! Hãy giữ cho mình những ước mơ, giữ cho mình ngọn lửa và nhiệt huyết đam mê đeo đuổi… bởi con người ta chỉ sống có một lần, hãy sống như mình cần, mình muốn dù ước mơ đó có thành hiện thực hay không thì sẽ không bao giờ hối tiếc rằng mình đã không hết lòng, không cố gắng vì nó, ước mơ là của chính mình, sống để thực hiện nó, sống vì nó chính là sống vì chính mình!

Các bạn thân mến, hy vọng mỗi chúng ta đừng bao giờ để mơ ước của mình, của những người bên mình phải chờ đợi… bởi ước mơ là hoa ở trong tim, là cuộc hành trình, bởi… “Hạnh phúc không nằm ở đích mà nằm trên con đường chúng ta đi đến đích…” Bởi… muốn giấc mơ thành hiện thực, điều đầu tiên chúng ta phải làm là Tỉnh giấc!
vậy ước mơ của bạn là gì ?

Sau Một Bài Ca

Sau một bài ca...
“mors janua vitae”
(cái chết, cánh cửa của sự sống)​
Đưa tiễn anh...
Cái Chết đã nằm xuống cho Đêm thêm thẫm lại
Các Chị em của Giấc ngủ hát ru anh
Núi rừng nghiêng tiếng thở dài đón lại đứa con Black Or White (*)
Buổi sáng nay tôi gọi mặt trời qua màu xanh cây lá
Mưa phương Đông trong nắng mắt em cười
Tôi gọi anh tôi gọi em tôi gọi tôi thức dậy
Gương mặt em lẫn vào các dòng tin
lẫn vào giá cả thị trường vào Vn-Index vào Hanoi nhiều mây độ ẩm 63% tai nạn thuyền nhân ảnh đẹp trong tuần...
... lẫn vào cái chết của ông Vua nhạc Pop
Lẫn vào thời gian thẳm xa lẫn vào thời gian hiện tại lẫn vào nhịp thở
- cái thoáng chốc lẫn vào vĩnh cửu. Các phương trời... Còn những nỗi niềm đau
*
(Mọi đứa con trai đều bị mẹ gọi về nhà khi chiều buông
Mọi người đàn ông đều phải trở về trong lòng Mẹ
Sau những chuyến dài tha hương nức nở công danh...
Chết là ngủ quên ít khi tự nguyện
Là Con gái của Đêm tối là Chị em của Giấc ngủ
Cái chết giải thoát ta khỏi những buồn lo thân xác và dẫn ta vào Vương quốc tinh thần
Mẹ đã cho ta ra với Mặt trời rồi lại kéo ta vào giấc ngủ với Thời gian)
You Are Not Alone (*) - Anh Không Cô Đơn
Michael Jackson - nguồn cảm hứng của bài thơ.
Bài ca trái đất (*) bão giông mê hoặc
huyên náo áo sơmi không cài cúc bay phấp phới nụ cười mỏng chao đảo hàng triệu trái tim khóc cười kích hoạt nhanh hơn Trái đất của chúng ta
Nhịp hành ngôn bí ẩn trong vũ điệu ngợi ca Bản năng Sống... vượt ra ngoài lời ca vượt ra khỏi thời gian
Những bước nhảy huyền thoại của báo đen lục địa Phi châu
Ngày đã tắt...
nắng trải long lanh những dòng suối những rừng già những đàn trâu khua sừng vào đêm
cô đơn những con nai hiền đợi trăng lên rất khẽ...
đôi mắt lành như lá sau mưa
Nắng đã tắt...
ngủ yên ngủ yên đi hỡi trái tim của người mơ mộng xa hoa và nghèo kiết
đôi mắt to đen ngơ ngác dại khờ đã ngủ quên trong rừng cây khua lá
quên đi những xót xa đau đớn những thị phi phiền muộn những hoang tàng khốn khổ những sưu tập ôtô, những trang trại, những album, những đứa con
và những nợ nần tai tiếng...
làm biến dạng khuôn mặt người cười - số phận tàn nhẫn của các ông hoàng
*
Đã hóa thạch kỷ niệm về anh trong ta kỳ tích những bài ca...
đã hóa thạch trong anh kỷ niệm về em buổi chiều nay bóng hình em gương mặt em trong giấc mộng anh trong tóc anh lẫn ánh sao trời cũng có thể là nước mắt của thời gian cũng có thể là hơi thở nhẹ tiếng em cười huyền thoại Thriller (*) - kinh dị những hồn ma cũng nhảy múa theo để cuối con đường là tình yêu cười làm sáng lên đêm đen kỳ ảo trong nghĩa trang huyền bí...
(Hãy yêu thương trái đất này hãy yêu em hãy yêu anh
Mọi con người trần gian đều khốn khổ âu lo ta sống có nhau trên đời này qua năm tháng)
Các dòng tin, các tít báo ngỡ ngàng sửng sốt chạy thoát khỏi đêm
... như tiếp sức cho trái tim đột quỵ

Anh đã hát...
lửa cháy lời ca hàng triệu con người trên hành tinh thổn thức
xếch quần lắc đầu gạt lọn tóc đen nhảy cuồng điên kính đen hát lên từ thẳm sâu vũ bão tăm tối nỗi buồn tiềm tàng cội rễ hàng triệu năm về trước như núi lửa ngủ quên...
Anh đã hát...
trong niềm hoan lạc say sưa về sự Sống, về Tình yêu, về cái Chết, về Chiến tranh, về Nghèo đói, Tối tăm
Anh đã hát...
cho nham thạch nhân ái phun trào long lanh dưới ánh mặt trời
Anh đã hát...
đánh thức Trái đất ngủ quên
*
Em huyền thoại và em thực tại: gương mặt em bài hát thanh tân
khi hoàng hôn xuống ta cùng hát bên nhau dưới cây xanh mùa hạ
Đưa tiễn anh...
Cái Chết đã nằm xuống cho Đêm thêm thẫm lại
Các Chị em của Giấc ngủ hát ru anh
Núi rừng nghiêng tiếng thở dài đón lại đứa con Black Or White (*)
Đưa tiễn anh...
Thế giới Văn minh
Đưa tiễn anh Earth Song (*)
Trái đất thẫn thờ nhẩm lại lời ca
... về Sự Sống.

(*) Tên bài hát
(st)

Anh đi ... !!!

Chia tay nhau giữa chiều hè giấu nắng
Hơn một vòng nơi ấy là màu đêm
Đôi mắt ai nhìn xa xăm ô cửa
Đôi môi cười gò má vẫn còn run

Giữa hiện thực ta hẹn ngày gặp lại
Trong giấc mơ ai lại nói ra đi
Bao tâm tư chưa một lần kể hết
Nắm bàn tay chưa trọn một câu chào

Còn kiếp nào ta lại được gặp nhau?
Những đam mê và tài hoa còn đó
Anh ra đi nằm trên bờ xanh cỏ
Rồi một ngày cỏ cũng phủ tên anh

Chào anh nhé trái tim còn nóng bỏng
Ở nơi xa thắp một nén hương lòng
Em sẽ hát "Tôi ơi đừng tuyệt vọng"
Tiễn anh đi trong đôi mắt anh cười.

....Bài thơ của ca sĩ Mỹ Tâm viết tặng đạo diễn Huỳnh Phúc Điền.... Xin chia xẻ cùng danketoan...... :hichic:
...Thương tiếc đưa tiễn anh về cõi vĩnh hằng..... :hichic:

Ðề: Anh đi ... !!!

Đã lâu rồi mới trở lại quê hương,
Thăm biển vẫn rì rào tiếng sóng.
Biển như già đi sau những ngày xa vắng,
vẫn xô bờ trong khúc hát mênh mang.

Chiều một mình trên biển em lang thang,
Chợt xuyến xao khi nghe bài hát:"thuyền và biển"
Trong nỗi nhớ cồn cào và em biết,
Dù nơi nào em cũng nhớ về anh.

Chuyện muôn đời thuyền và biển gần nhau,
Khi cách xa biển thét gào giận giữ.
Biển xô bờ như trách cứ...
Bắt đền bờ đã để thuyền đi.

Biển chiều nay em dừng lại mỗi khi,
Con sóng cồn cào,thở dài chờ đợi,
Đứng trước biển ngay lúc này em biết,
Biển nhớ thuyền,còn em nhớ anh!

Ðề: Đừng bao giờ ngừng ước mơ

đừng bao giờ ngừng ước mơ vì k có ai đánh thuế nếu bạn ước mơ cả:demtien::demtien:

Lá thư chia tay

Đây là lá thư tình của một chàng trai. Bố của cô gái không tán thành mối quan hệ của hai người và ra lệnh phong tỏa nghiêm ngặt. Buồn...tuyệt vọng....Chàng trai quyết định gửi cho cô bạn gái lá thư chia tay này:

1. Tình yêu tuyệt vời anh dành cho em

2. Đã không còn nữa. Và anh thấy sự chán ngấy với em

3. Ngày một nhiều thêm. Khi chúng ta gặp nhau

4. Anh thậm chí chẳng quan tâm tới khuôn mặt em đâu

5. Điều duy nhất anh muốn là

6. Ngắm nhìn những cô gái khác. Anh chưa bao giờ nghĩ sẽ

7. Kết hôn với em. Buổi trò chuyện cuối cùng của chúng ta

8. Thật tẻ nhạt và nó chẳng hề

9. Làm anh chờ đợi gặp em nhiều hơn nữa

10. Em chỉ biết nghĩ cho mình em thôi

11. Nếu chúng ta kết hôn, anh cảm nhận được

12. Cuộc sống sẽ trở nên đầy bất ổn. Và anh sẽ không tìm thấy

13. Niềm đam mê khi ta chung sống. Anh có một trái tim

14. Nhưng chắc chắn không phải

15. Để dâng hiến cho em. Chỉ mình em trên thế gian này mới

16. Thật ích kỷ và ngốc nghếch, vậy nên em chẳng

17. Có khả năng ôm trọn trái tim anh

18. Anh thật sự muốn em hiểu rằng

19. Những điều anh nói là sự thật. Em sẽ giúp anh rất nhiều nếu em

20. Hiểu được tình yêu của chúng ta đã kết thúc. Đừng cố gắng

21. Trả lời anh. Lá thư này toàn những điều

22. Anh không hề mong muốn. Em đừng nghĩ viễn vông

23. Về tình yêu thật sự với anh. Thôi chào em. Hãy tin lời anh nói

24. Anh không thể quan tâm tới em nhiều hơn đâu. Và xin em đừng nghĩ rằng:

25. Anh vẫn sẽ mãi là người yêu em.

Thật là một bức thư quá tồi phải không? Tuy vậy, cuối thư chàng trai chỉ yêu cầu cô gái đọc những dòng thư lẻ. Bạn thử đọc lại một lần nữa xem, sẽ rất thú vị đấy!

(sưu tầm)

Sửa lần cuối:
Ý nghĩa của những giấc mơ

Ý nghĩa của những giấc mơ

Các nhà tâm lý học chuyên về khoa học của giấc ngủ đã đưa ra những giải thích chung cho những giấc mơ cụ thể. Hãy xem giấc mơ của bạn có ý nghĩa gì nhé.

Ban công

Bạn mơ thấy mình đang đứng trên ban công.

Ý nghĩa: Nói lên mong muốn của bạn được nhìn ngắm thế giới và được mọi người chú ý bạn là ai. Nó cũng có nghĩa là bổng lộc hay lợi ích trong tương lai của bạn.

Bị rượt đuổi

Trong giấc mơ, bạn bị các nhân vật ghê tởm rượt đuổi. Bạn trốn chạy và cố đánh lừa kẻ muốn làm tổn thương bạn.

Ý nghĩa: Điều này thường xảy ra khi bạn đang có cảm giác lo lắng trong cuộc sống. Bạn bị stress và sợ hãi, bạn trốn chạy tình trạng này thay vì đương đầu với nó.

Đánh bạc

Ở Las Vegas, Thành phố Atlantic hay ở trong một sòng bạc nào đó, bạn đang vui thú đánh bạc suốt đêm.

Ý nghĩa: có lẽ bạn đang tham gia một vài hoạt động có độ rủi ro cao và có thể bạn không chịu trách nhiệm với hành động của mình. Nếu bản chất của bạn không phải là một tay cờ bạc thì giấc mơ này báo hiệu bạn cần nắm bắt lấy một cơ hội.
Cái chết (của người nào đó)

Bạn mơ thấy người đã chết từ rất lâu rồi hoặc bạn thấy người thân của mình đang hấp hối.

Ý nghĩa: nói chung mơ thấy người chết là tín hiệu cho thấy bạn đang giao du và bị ảnh hưởng bởi những người xấu. Mơ về người đã chết lâu rồi có nghĩa là bạn cần chấm dứt mối quan hệ hiện tại. Nếu bạn mơ về cái chết của ngươi thân có nghĩa là bạn thiếu phẩm chất mà người đó có.

Cái chết (của chính bạn)

Dĩ nhiên một trong những giấc mơ buồn nhất là đây, bạn thấy hoặc cảm thấy mình đang chết mà không có cách nào thoát ra được.

Ý nghĩa: Hiển nhiên, giấc mơ này làm bạn lo lắng nhưng chính giấc mơ lại có ý nghĩa tích cực vì nó cho biết rằng cuộc đời bạn sắp sửa thay đổi theo chiều hướng tốt hơn. Hiện tại, nó cũng có nghĩa bạn đang có một lối sống tiêu cực hoặc có mối quan hệ không lành mạnh.

Chết đuối

Bạn đang bơi và đột nhiên bị dìm xuống nước. Bạn không thể thở được và bạn chết đuối.

Ý nghĩa: Về nghĩa đen bạn đang chìm trong cảm xúc. Tình cảm bị kìm nén đang quay lại ám ảnh bạn. Nếu bạn chết đuối, đó sẽ là sự “tái sinh” tình cảm. Nếu bạn sống sót, thì bạn sẽ trải qua được vấn đề này.

Bị ngã

Giấc mơ khá phổ biến là bạn bị ngã từ trên cao xuống.

Ý nghĩa: Nếu bạn không sợ ngã, bạn sẽ vượt qua khó khăn. Nếu bạn sợ có nghĩa là bạn cảm thấy không kiểm soát được mình và sợ thất bại.

Đang bay

Giấc mơ phổ biến khác nữa là thấy mình đang bay, lững lờ qua những đám mây hoặc bay vút trong không trung như một con chim.

Ý nghĩa: Bạn đang cảm thấy tự do vì bạn đang hoàn toàn kiểm soát được mình. Đầy sinh lực, bạn sẽ thành công trong công việc.
Người yêu cũ

Dù bạn đã có người mới nhưng bạn vẫn mơ về người yêu cũ.

Có nghĩa là: Điều này nhắc nhở bạn rằng cô ấy là người phụ nữ lý tưởng hoặc là bạn đang gặp lại hình mẫu cũ trong mối quan hệ hiện tại.

Hôn

Trong cử chỉ lãng mạn này, bạn thấy mình đang hôn một người phụ nữ đẹp. Thậm chí hôn một người bạn ghét.

Ý nghĩa: Nói chung, nụ hôn liên quan đến tình yêu, bình yên và hoà hợp. Nếu bạn hôn người bạn thân, có nghĩa là bạn rất quan tâm đến họ. Hôn một kẻ thù có thể ám chỉ sự phản bội và thù địch. Hôn người lạ nghĩa là bạn cần hiểu bản thân mình hơn nữa.

Tiền bạc

Cuộc sống của chúng ta xoay quanh đồng tiền, dứt khoát bạn sẽ mơ về nó nhất là khi bạn đang trong tình trạng khó khăn về tài chính hoặc chi tiêu không có kế hoạch.

Ý nghĩa: Nếu bạn mơ được tiền, nghĩa là bạn phát đạt và có quyền lực trong tay. Nó cũng cho thấy sự tự tin và sức mạnh của bạn. Tuy nhiên, nếu bạn mơ làm mất tiền, nó tượng trưng cho sự xúc phạm hoặc tổn thương,và bạn sẽ trải qua một khoảng thời gian ngắn không vui vẻ chút nào.

Khỏa thân

Bạn mơ thấy mình đến công sở hay đến trường mà không một mảnh vải che thân và cảm thấy xấu hổ.

Ý nghĩa: Khỏa thân nơi công cộng nghĩa là bạn sợ bị phát hiện những yếu kém của mình. Bạn dễ bị tổn thương và mất đi tham vọng.

Bị liệt

Một giấc mơ đáng sợ khi bạn thấy mình đang cố gắng cử động nhưng không được, bạn bị liệt.

Ý nghĩa: Giấc mơ phản ánh trực tiếp sự thụ động của bạn. Nó cũng chỉ ra rằng bạn bị lãnh cảm. Bạn không thể giải quyết được các vấn đề bạn phải đối mặt.

Răng

Đôi khi có giấc mơ kỳ cục như bạn mơ thấy mình bị sâu răng hoặc bị rụng răng.

Ý nghĩa: Nếu bạn mơ thây răng mình bị sâu, nó ám chỉ công ty của bạn gặp rắc rối về tài chính. Khi bạn mơ bị rụng răng, có lẽ bạn nên quyết đoán hơn vì giấc mơ này là biểu hiện cho giảm sút quyền lực.

La hét

Trong giấc mơ bạn thấy mình đang la hét.

Ý nghĩa:Nếu bạn hay ai đó đang la hét, nó thể hiện sự tức giận bị đè nén. Có lẽ bạn cảm thấy cần thể hiện mình một cách mạnh mẽ và giải phóng xúc cảm của mình. Nếu bạn cố la lên nhưng không ra tiếng, có nghĩa là một vài tình huống cần sự chú ý ngay lập tức của bạn.

Dù khoa học có đi xa đến đâu cũng chẳng thể có câu trả lời rõ ràng cho những giấc mơ.
Các nhà khoa học có thể diễn giải rõ ràng dựa trên suy nghĩ cá nhân của người nằm mơ và quá trình cảm xúc của họ.
Do đó, hãy ghi lại những giấc mơ của bạn và đánh giá chúng trong thời gian dài để thấy rằng những lý giải nêu trên đúng với trường hợp cụ thể của bạn thế nào.

(st)​

8 điều may mắn

Đây là 8 điều trong cuộc sống . AE dow về đọc nhé . Phần lớn đe doạ là nhiều :bumbum::bumbum::bumbum:

Sửa lần cuối:
Ý nghĩa 12 con giáp

Tại Việt Nam, lịch được lập theo các chu kỳ thay đổi đều đặn của mặt trăng. Vì sử dụng theo lịch âm nên các ngày chính xác của một năm mới luôn thay đổi theo từng năm. Mỗi năm đều được "hộ trì" bởi một trong số mười hai con vật.

Theo cung Hoàng đạo của người Việt, con đầu tiên là chuột (Tí), sau đó là trâu (Sửu) và tiếp đến theo thứ tự là hổ (Dần), mèo (Mão), rồng (Thìn), rắn (Tỵ), ngựa (Ngọ), dê (Mùi), khỉ (Thân), gà (Dậu), chó (Tuất) và cuối cùng là lợn (Hợi). Trong số các con giáp này thì Thìn (con rồng) là con vật thần thoại và Tí, Dần, Tỵ, và Thân là những con vật sống hoang dã và thường tránh gặp con người. Bảy con còn lại là những vật nuôi trong nhà. Cứ mỗi chu kỳ 12 năm thì lại mang tên con vật cũ.

Ngoài ra, người Việt còn tính theo chu kỳ 60 năm. Chu kỳ này được lập theo sự kết hợp của mười hai con vật là các biểu tượng cụ thể theo cung hoàng đạo của người Việt và 10 dấu hiệu của bầu trời. Lịch của người châu Á được lập theo chu kỳ 60 năm tương đương với chu kỳ một thế kỷ 100 năm của người châu Âu. Mỗi năm ảnh hưởng đối với con người tùy theo những biểu tượng của họ là hội tụ hay phân kỳ. Sau đây là 12 con vật đại diện 2 giờ đồng hồ trong một ngày 24 tiếng.

Năm Tí được cho là năm có nhiều hỗn loạn. Người mang tuổi này rất duyên dáng và hấp dẫn người khác phái. Tuy nhiên, họ rất sợ ánh sáng và tiếng động. Người mang tuổi này rất tích cực và năng động nhưng họ cũng thường gặp lắm chuyện vặt vãnh. Người mang tuổi Tí cũng có mặt mạnh vì nếu chuột xuất hiện có nghĩa là phải có lúa trong bồ. Vì chuột là con vật sống về đêm nên giờ Tí bắt đầu từ 11 giờ đêm đến 1 giờ sáng

Trâu tượng trưng cho sự siêng năng và lòng kiên nhẫn. Năm này có tiến triển vững vàng nhưng chậm và một sức mạnh bền bỉ; Người mang tuổi Sửu thường có tính cách thích hợp để trở thành một nhà khoa học. Trâu biểu tượng cho mùa xuân và nông nghiệp vì gắn liền với cái cày và thích đầm mình trong bùn. Người mang tuổi này thường điềm tĩnh và rất kiên định nhưng rất bướng bỉnh. Giờ Sửu bắt đầu từ 1 giờ đến 3 giờ sáng.

Những người mang tuổi cọp thường rất dễ nổi giận, thiếu lập trường nhưng họ có thể rất mềm mỏng và xoay chuyển cá tính cho thích nghi với hoàn cảnh. Cọp là chúa tể rừng xanh, thường sống về đêm và gợi lên những hình ảnh về bóng đen và giông tố. Giờ Dần bắt đầu từ 3 giờ đến 5 giờ sáng khi cọp trở về hang sau khi đi rình mò trong đêm.

Mèo tượng trưng cho những người ăn nói nhẹ nhàng, nhiều tài năng, nhiều tham vọng và sẽ thành công trên con đường học vấn. Họ rất xung khắc với người tuổi Tí. Người tuổi Mão có tinh thần mềm dẻo, tính kiên nhẫn và biết chờ thời cơ trước khi hành động. Giờ Mão bắt đầu từ 5 giờ đến 7 giờ sáng khi mèo bắt đầu đi kiếm ăn.

Con rồng trong huyền thoại của người phương Đông là tính Dương của vũ trụ, biểu tượng uy quyền hoàng gia. Theo đó, rồng hiện diện ở khắp mọi nơi, dưới nước, trên mặt đất và không trung. Rồng là biểu tượng của nước và là dấu hiệu thuận lợi cho nông nghiệp. Người tuổi Rồng rất trung thực, năng nổ nhưng rất nóng tính và bướng bỉnh. Họ là biểu tượng của quyền lực, sự giàu có, thịnh vượng và của hoàng tộc. Có một câu tục ngữ nói rằng "vào năm Thìn, mọi người phải dự trữ lương thực cho mình". Vì vào những năm Thìn nạn đói kém thường xảy ra. Giờ Thìn bắt đầu từ 7 giờ đến 9 giờ sáng.

Người tuổi rắn nói ít nhưng rất thông thái. Họ thích hợp với vùng đất ẩm ướt. Rắn tượng trưng cho sự tiến hóa vĩnh cửu của tuổi tác và sự kế vị, sự phân hủy và sự nối tiếp các thế hệ của nhân loại. Người tuổi rắn rất điềm tĩnh, hiền lành, sâu sắc và cảm thông nhưng thỉnh thoảng cũng hay nổi giận điên cuồng. Họ rất kiên quyết và cố chấp. Giờ Tỵ bắt đầu từ 9 giờ đến 11 giờ sáng.

Người tuổi Ngọ thường ăn nói dịu dàng, thoải mái và rộng lượng. Do đó, họ dễ được nhiều người mến chuộng nhưng họ ít khi nghe lời khuyên can. Người tuổi này thường có tính khí rất nóng nảy. Tốc độ chạy của ngựa làm người ta liên tưởng đến mặt trời rọi đến trái đất hàng ngày. Trong thần thoại, mặt trời được cho là liên quan đến những con ngựa đang nổi cơn cuồng nộ. Tuổi này thường được cho là có tính thanh sạch, cao quý và thông thái. Người tuổi này thường được quý trọng do thông minh, mạnh mẽ và đầy thân ái tình người. Giờ Ngọ bắt đầu lúc giữa trưa khi mặt trời lên cao nhất (từ 11 giờ trưa đến 1 giờ chiều).

Người mang tuổi Mùi
thường rất điềm tĩnh nhưng nhút nhát, rất khiêm tốn nhưng không có lập trường. Họ ăn nói rất vụng về, vì thế họ không thể là người bán hàng giỏi nhưng họ rất cảm thương người hoạn nạn và thường hay giúp đỡ mọi người. Họ thường có lợi thế vì tính tốt bụng và nhút nhát tự nhiên của họ. Giờ Mùi là từ 1 giờ đến 3 giờ chiều.

Người tuổi Thân thường là một nhân tài có tính cách thất thường. Họ rất tài ba và khéo léo trong các vụ giao dịch tiền bạc. Người tuổi này thường rất vui vẻ, khéo tay, tò mò và nhiều sáng kiến, nhưng họ lại nói quá nhiều nên dễ bị người khác xem thường và khinh ghét. Khuyết điểm của họ nằm trong tính khí thất thường và không nhất quán. Giờ Thân bắt đầu từ 3 giờ đến 5 giờ chiều.

Năm Dậu tượng trưng cho một giai đoạn hoạt động lao động cần cù siêng năng vì gà phải bận rộn từ sáng đến tối. Cái mào của nó là một dấu hiệu của sự cực kỳ thông minh và một trí tuệ bác học. Người sinh vào năm Dậu được xem là người có tư duy sâu sắc. Đồng thời, Gà được coi là sự bảo vệ chống lại lửa. Người sinh vào năm Dậu thường kiếm sống nhờ kinh doanh nhỏ, làm ăn cần cù như "một chú gà bươi đất tìm sâu". Giờ Dậu bắt đầu từ 5 giờ đến 7 giờ tối.

Năm Tuất cho biết một tương lai thịnh vượng. Trên khắp thế giới, chó được dùng để giữ nhà chống lại những kẻ xâm nhập. Những cặp chó đá thường được đặt hai bên cổng làng để bảo vệ. Năm Tuất được tin là năm rất an toàn. Giờ Tuất bắt đầu từ 7 giờ đến 9 giờ đêm, lúc này những người dân ở vùng nông thôn Việt Nam thường đi ngủ và giao nhà cửa lại cho những chú chó trông coi.

Lợn tượng trưng cho sự giàu có vì loài lợn rừng thường làm hang trong những khu rừng. Người tuổi Hợi rất hào hiệp, ga-lăng, tốt bụng và dũng cảm nhưng thường rất bướng bỉnh, nóng tính nhưng siêng năng và chịu lắng nghe. Giờ Hợi bắt đầu từ 9h đến 11h đêm.

(ST)

Người Mỹ dạy học sinh về "cô bé Lọ Lem"

Giờ học văn bắt đầu. Hôm nay thầy giảng bài Chuyện Cô bé Lọ Lem.

Trước tiên thầy gọi một học sinh lên kể chuyện Cô bé Lọ lem. Em học sinh kể xong, thầy cảm ơn rồi bắt đầu hỏi.

Thầy: Các em thích và không thích nhân vật nào trong câu chuyện vừa rồi?

Học sinh (HS): Em thích Cô bé Lọ Lem Cinderella ạ, và cả Hoàng tử nữa nhưng không thích bà mẹ kế và chị con riêng bà ấy. Cinderella tốt bụng, đáng yêu, lại xinh đẹp. Bà mẹ kế và cô chị kia đối xử tồi với Cinderella.

Thầy: Nếu vào đúng 12 giờ đêm mà Cinderella chưa kịp nhảy lên cỗ xe quả bí thì sẽ xảy ra chuyện gì?

HS: Thì Cinderella sẽ trở lại có hình dạng lọ lem bẩn thỉu như ban đầu, lại mặc bộ quần áo cũ rách rưới tồi tàn. Eo ôi, trông kinh lắm.

Thầy: Bởi vậy, các em nhất thiết phải là những người đúng giờ, nếu không thì sẽ tự gây rắc rối cho mình. Ngoài ra, các em tự nhìn lại mình mà xem, em nào cũng mặc quần áo đẹp cả. Hãy nhớ rằng chớ bao giờ ăn mặc luộm thuộm mà xuất hiện trước mặt người khác. Các em gái nghe đây: các em lại càng phải chú ý chuyện này hơn. Sau này khi lớn lên, mỗi lần hẹn gặp bạn trai mà em lại mặc luộm thuộm thì người ta có thể ngất lịm đấy (Thầy làm bộ ngất lịm, cả lớp cười ồ). Bây giờ thầy hỏi một câu khác. Nếu em là bà mẹ kế kia thì em có tìm cách ngăn cản Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử hay không? Các em phải trả lời hoàn toàn thật lòng đấy.

HS: (im lặng, lát sau có em giơ tay xin nói) Nếu là bà mẹ kế ấy, em cũng sẽ ngăn cản Cinderella đi dự vũ hội.

Thầy: Vì sao thế?

HS: Vì... vì em yêu con gái mình hơn, em muốn con mình trở thành hoàng hậu.

Thầy: Đúng. Vì thế chúng ta thường cho rằng các bà mẹ kế dường như đều chẳng phải là người tốt. Thật ra họ chỉ không tốt với người khác thôi, chứ lại rất tốt với con mình. Các em hiểu chưa? Họ không phải là người xấu đâu, chỉ có điều họ chưa thể yêu con người khác như con mình mà thôi.

Bây giờ thầy hỏi một câu khác
: Bà mẹ kế không cho Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử, thậm chí khóa cửa nhốt cô bé trong nhà. Thế tại sao Cinderella vẫn có thể đi được và lại trở thành cô gái xinh đẹp nhất trong vũ hội?

HS: Vì có cô tiên giúp ạ. Cô cho Cinderella mặc quần áo đẹp, lại còn biến quả bí thành cỗ xe ngựa, biến chó và chuột thành người hầu của Cinderella.

Thầy: Đúng, các em nói rất đúng. Các em thử nghĩ xem, nếu không có cô tiên đến giúp thì Cinderella không thể đi dự vũ hội được, phải không?

HS: Đúng ạ.

Thầy: Nếu chó và chuột không giúp thì cuối cùng Cinderella có thể về nhà được không?

HS: Không ạ.

Thầy: Chỉ có cô tiên giúp thôi thì chưa đủ. Cho nên các em cần chú ý: Dù ở bất cứ hoàn cảnh nào, chúng ta đều cần có sự giúp đỡ của bạn bè. Bạn của ta không nhất định là tiên là bụt, nhưng ta vẫn cần đến họ. Thầy mong các em có càng nhiều bạn càng tốt. Bây giờ, đề nghị các em thử nghĩ xem, nếu vì mẹ kế không muốn cho mình đi dự vũ hội mà Cinderella bỏ qua cơ hội ấy thì cô bé có thể trở thành vợ của hoàng tử được không?

HS: Không ạ! Nếu bỏ qua cơ hội ấy thì Cinderella sẽ không gặp hoàng tử, không được hoàng tử biết và yêu.

Thầy: Đúng quá rồi! Nếu Cinderella không muốn đi dự vũ hội thì cho dù bà mẹ kế không ngăn cản đi nữa, thậm chí bà ấy còn ủng hộ Cinderella đi nữa, rốt cuộc cô bé cũng chẳng được lợi gì cả. Thế ai đã quyết định Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử?

HS: Chính là Cinderella ạ.

Thầy: Cho nên các em ạ, dù Cinderella không còn mẹ đẻ để được yêu thương, dù bà mẹ kế không yêu cô bé, những điều ấy cũng chẳng thể làm cho Cinderella biết tự thương yêu chính mình. Chính vì biết tự yêu lấy mình nên cô bé mới có thể tự đi tìm cái mình muốn giành được. Giả thử có em nào cảm thấy mình chẳng được ai yêu thương cả, hoặc lại có bà mẹ kế không yêu con chồng như trường hợp của Cinderella, thì các em sẽ làm thế nào?

HS: Phải biết yêu chính mình ạ.

Thầy: Đúng lắm! Chẳng ai có thể ngăn cản các em yêu chính bản thân mình. Nếu cảm thấy người khác không yêu mình thì em càng phải tự yêu mình gấp bội. Nếu người khác không tạo cơ hội cho em thì em cần tự tạo ra thật nhiều cơ hội. Nếu biết thực sự yêu bản thân thì các em sẽ tự tìm được cho mình mọi thứ em muốn có. Ngoài Cinderella ra, chẳng ai có thể ngăn trở cô bé đi dự vũ hội của hoàng tử, chẳng ai có thể ngăn cản cô bé trở thành hoàng hậu, đúng không?

HS: Đúng ạ, đúng ạ!

Thầy: Bây giờ đến vấn đề cuối cùng. Câu chuyện này có chỗ nào chưa hợp lý không?

HS: (im lặng một lát) Sau 12 giờ đêm, mọi thứ đều trở lại nguyên dạng như cũ, thế nhưng đôi giày thủy tinh của Cinderella lại không trở về chỗ cũ.

Thầy: Trời ơi! Các em thật giỏi quá! Các em thấy chưa, ngay cả nhà văn vĩ đại (nhà văn Pháp Charles Perrault, tác giả truyện Cô Bé Lọ Lem - chú thích của người dịch) mà cũng có lúc sai sót đấy chứ. Cho nên sai chẳng có gì đáng sợ cả. Thầy có thể cam đoan là nếu sau này có ai trong số các em muốn trở thành nhà văn thì nhất định em đó sẽ có tác phẩm hay hơn tác giả của câu chuyện Cô bé Lọ lem! Các em có tin như thế không?

Tất cả học sinh hồ hởi vỗ tay reo hò.

Thời Hàn Băng (nhà báo Trung Quốc)

Ðề: Người Mỹ dạy học sinh về "cô bé Lọ Lem"

1 câu chuyện nhỏ có thể giúp chúng ta nhiều thứ hơn ta tưởng! Cuộc sống luôn chúa đựng nhiều bất ngờ mà!

Ðề: Người Mỹ dạy học sinh về "cô bé Lọ Lem"

Bên ấy toàn giáo sư đi dạy học sinh cấp 1 nên chẳng thế .......

Hạnh Phúc !

Ngày xưa, có 1 tập đoàn yêu tinh họp với nhau để lên kế hoạch làm hại con người. Một yêu tinh nói :" chúng ta nên giấu một thứ gì đó quý giá của con người đi?". Con yêu tinh khác hỏi :" nhưng biết giấu cái gì đây?"

Sau khi suy nghĩ, một con yêu tinh đã nói :"Hạnh phúc, hãy lấy đi hạnh phúc của họ để ngày đêm họ sẽ đau khổ sầu uất". Các yêu tinh đồng loạt tán thành ý kiến đó, tuy nhiên bọn yêu tinh không biết nên giấu ở đâu để mà nơi đó con người không tìm tới được.

Một yêu tinh cho ý kiến :"thử quẳng nó lên đỉnh núi cao nhất của thế giới xem". Nhưng ý kiến bị phản đối ngày :"không được, con người rất khỏe mạnh và cứng cỏi, chuyện leo núi không cản trở họ". Một ý kiến khác cho rằng:"giấu Hạnh phúc ở vực biển sâu nhất", nhưng ý kiến này cũng bị bác bỏ vì :"con người rất tò mò và thông minh, họ có thể tạo ra những chiếc thuyền hiện đại xuống tận đáy biển. Rồi họ cũng tìm thấy thứ họ mất". Tất cả ý kiến gần như bị bác bỏ khi không thể tìm được nơi giấu cái quý giá của con người.

Khi tất cả im lặng để tìm được nơi giấu Hạnh Phúc thì bỗng nhiên 1 con yêu tỉnh nhỏ đã nói :"hãy giấu Hạnh phúc ngay trong con người. Họ sẽ đi tìm và lùng sục hạnh phúc ở khắp nơi trong khi bản thân họ không bao giờ biết mình đang giữ hạnh phúc. Con ngưòi mãi không tìm thấy được hạnh phúc"

Tất cả yêu tinh đều nhất trí với ý kiến này và rồi kể từ đó con người mải mê đi tìm Hạnh Phúc mà không biết Hạnh Phúc được giấu ngay chính trong tâm hồn mình.

Tks ! :03:

Ðề: Sinh con theo ý muốn

Sinh con theo ý muốn, có ai mà không thích???

Các bạn luôn mong muốn có 1 cậu quý tử kháo khỉnh hay 1 nàng công chúa thật dễ thương. Cuốn sách này sẽ hữu ích cho các bạn :k4929481::k4929481:

http://www.mediafire.com/download.php?dmizxmzymmz
Trời ơi bạn giỏi quá, thế là kế nhà mình sau này muốn có hậu thế để tiếp nối thì đơn giản rùi à.:momong: không lo nữa rùi.

Giả vờ thôi anh nhé

Giả vờ đụng khẽ tay anh. Nhưng anh phải giữ tay em lại, thật lòng đấy nhé.

Em sẽ làm như vô tình ngồi sát bên anh. Nhưng anh cứ ôm em-giả vờ sợ mất em, anh nhé.

Em sẽ cố tình im lặng. Để anh cuống hỏi “Em đâu…”, thật lòng được không?

Em sẽ giả vờ đau chân để tụt lại phía sau. Nhưng anh phải đợi, đợi em nghiêm túc ấy. Và rụt rè đề nghị: "Thôi, hay là anh cõng…".

Lên xe, em làm như buồn ngủ. Biết em giả vờ rồi nhưng đừng nhích bờ vai khỏi mái đầu em.

Giả vờ mình yêu nhau anh nhé. Để em được ghen tuông, ghen tuông “hợp pháp” mấy phút thôi. Em sẽ hỏi về một người con gái nào nào đó, rằng ai nhắn tin cho anh như thế, giả vờ đi anh, và cái nhói đau trong em rất thật…

Anh cứ giả vờ đặt môi lên gò má em thôi nhé, cho hơi thở ấy khiến em bối rối biết bao nhiêu.

Giả vờ anh giơ cao lên một món quà bắt em cố với! Để em thấy mình còn một cái gì cần hướng đến bằng tất cả niềm háo hức của đứa trẻ con.

Anh hãy giả vờ nói yêu em. Vì có ai đánh thuế một câu nói đâu anh? Và em cũng chỉ định giả vờ là mình đang được yêu nhiều lắm…

Giả vờ níu kéo em khi em nói: Có lẽ đã tới lúc em đi! Nhưng anh phải hứa cái siết tay giả vờ của anh đủ mạnh. Đủ mạnh...

Tất cả chỉ giả vờ thôi. Em tuyên thệ em sẽ không tin là thật.

Nước mắt em rơi cũng đâu là thật. Tại con gì bay vào mắt em thôi…

Và cuối cùng em đã giả vờ anh là em không yêu anh.

Sự thật là em yêu anh biết bao, anh biết không?

st

HÒN ĐÁ CUỘI

Trong một buổi nói chuyện với một nhóm các doanh nhân, một chuyên
gia trình bày về cách sử dụng thời gian có hiệu quả. Đứng trước
những người khá thành đạt trong cuộc sống, ông mỉm cười: “Sau đây
là một câu hỏi trắc nghiệm”.
Ông ta lấy từ gầm bàn một cái lọ rộng miệng cỡ 4 lít và một cái
túi chứa những hòn đá cuội to bằng nắm tay. Ông lần lượt đặt
từng hòn đá vào lọ cho đến khi không bỏ vào được nữa. “Cái lọ đã
đầy chưa?” – ông hỏi.
“Đầy rồi” - mọi người đáp. “Thật không?” – ông lấy từ gầm bàn ra
một túi sỏi nhỏ đổ từ từ vào lọ và lắc cho các hòn sỏi chen vào
tất cả các khoảng trống giữa các hòn đá cuội. Ông nhoẻn miệng
cười và hỏi: “Cái lọ đầy chưa?”
Lần này thì mọi người dường như bắt kịp ông. Ai đó trả lời:
“Chắc là chưa”.
“Tốt!” – ông nói và lấy ra một túi cát đổ vào lọ và cát chen đầy vào
các khoảng trống giữa những hòn đá cuội và hòn sỏi. Một lần nữa,
ông hỏi: “Cái lọ đầy chưa?”
“Chưa” - mọi người nhao nhao. “Tốt” – ông lập lại và vớ lấy bình
nước đổ vào lọ cho đến khi nước ngập đến miệng lọ. Ông ngước
nhìn mọi người và hỏi: “Minh họa này nói lên điều gì?”.
Một nhà kinh doanh nhanh nhẩu đáp: “Vấn đề là cho dù kế hoạch làm
việc của bạn có sít sao thế nào đi nữa, nếu cố gắng bạn luôn có
thể làm thêm nhiều việc nữa!”
“Không phải” – ông đáp – “Đó không phải là vấn đề. Điều mà minh họa
vừa rồi nói lên là nếu bạn không đặt những hòn đá cuội vào lọ
trước, bạn sẽ không bao giờ còn có thể nhét chúng vào được nữa”.
Cái gì là những “hòn đá cuội” trong cuộc sống của bạn? Có thể là
một dự án, một hoài bão mà bạn muốn thực hiện, thời gian với
những người mà bạn thương yêu, học vấn của bạn, sức khỏe của
bạn.. Nhưng nhớ đặt những “hòn đá cuội” đó vào lọ trước hoặc
bạn sẽ không bao giờ nhét chúng vào được. Chúng ta luôn cố gắng làm
thật nhiều việc trong khoảng thời gian giới hạn của mình.
Nhưng điều quan trọng là những việc mà bạn đang làm có thật sự có
ý nghĩa?
Thế thì tối nay hay sáng mai khi bạn suy ngẫm về câu chuyện này, hãy
tự hỏi chính bản thân mình rằng điều gì là những “hòn đá cuội”
trong cuộc sống của chính bạn và hãy đặt chúng vào trong lọ trước.

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247