Vài ý kiến của mình để tìm hướng giải quyết đợt quyét Hóa đơn của công ty ngừng hoạt động

Ðề: Vài ý kiến của mình để tìm hướng giải quyết đợt quyét Hóa đơn của công ty ngừng hoạt động

Cách giải quyết vẫn là khuyên bỏ hóa đơn đó ra. ( Mình sợ điều này vì doanh nghiệp nơi mình đang công tác rất đang khó khăn về tài chính)
Giờ mình đang ko biết cùng Ban giám đốc giải quyết việc này ra sao khi trong túi ko có tiền.

Ðề: Vài ý kiến của mình để tìm hướng giải quyết đợt quyét Hóa đơn của công ty ngừng hoạt động

Hành Chính và Hành Là Chính!
Cảnh báo về DN bỏ trốn cho các doanh nghiệp không cảnh báo! tới khi xong xuôi rồi đè doanh nghiệp ra phạt! Mềnh không bị dính nhưng cũng thấy vô lý đùng đùng!
DN biết được đâu là công ty ma đâu là công ty làm ăn chân chính đâu! Thuận mua vừa bán!
Chả có nhẽ hỏi công ty anh bao giờ giải thể! công ty anh có đóng thuế không,công ty anh bao giờ thì bỏ trốn thì tôi mới mua hàng ak!

---------- Post added at 12:49 ---------- Previous post was at 12:46 ----------

Giờ nhiều DN tiền còn không có! với số tiền tính tới tiền tỷ sao mà tính được! còn như bên Xây dựng thì đi t ới đâu mua vật tư tới đó! hờ hờ! thì khó có thể biết được DN nào có đăng ký thuế DN nào trốn thuế!

Haiz...Vấn đề này đau đầu ạ...:kinhhoang: .Nói đi nói lại thì bây giờ hầu như tới 99%(NẾU KO MUỐN NÓI LÀ 100%) DN có mua bán HĐ...Chuyện như thế này sẽ rất dễ xảy ra...Túm lại là phải thận trọng trong mua bán(tất nhiên là sẽ ko thể nói chắc chắn tránh được rủi ro này) nhưng hy vọng hạn chế đc tí nào hay tí đó cả nhà ạ...:motsach: .Mọi người ai nói cũng có lý hết...theo mình thì nếu mình đúng nhất định phải chiến đấu tới hơi thở cuối cùng(Chết cũng phải chết trong tư thế ngẩng cao đầu) :daica1: còn nếu ko thì tùy cơ ứng biến vậy :santa:

Công ty mình cũng dính 1 hóa đơn mua hàng mà chưa biết xử lý ra sao. Sáng nay a.Đội phó gọi điện cho mình giục làm điều chỉnh nhanh và báo cáo cho a ấy. Mình thì đang muốn xác minh lại cty đã xuất hóa đơn cho mình vì mình mua bán thật. Mình nghĩ thông báo này có điều gì đó nên thuế cứ giục mình như vậy chứ. Mà chi phí mua hàng và đã xuất bán giờ xử lý sao đây mọi người ơi.

Hôm nay a cán bộ thuế gọi cho bên mình, a nói là các Dn đó bên cục thuế người ta đã xác minh là không kê khai thuế. Anh nói hướng giải quyết hiện tại là tự làm điều chỉnh, còn nếu ko làm thì ngoài 31/08 sẽ còn phát sinh thêm khoản phạt nữa. Mình cũng trình bày là bên em mua bán hàng hóa có đầy đủ giấy tờ chứng minh, bây giờ mà loại ra rồi đi nộp một đống tiền thì Dn chỉ có nước đóng cửa. Thế là a bảo mình gửi mail hỏi trên cục thuế về trường hợp: mua hàng trước thời điểm DN ngừng hoạt động, và có đầy đủ chứng từ giao dịch để xem trên cục thuế người ta trả lời như thế nào. Mình cũng đã gửi mail hỏi, nhưng ko biết là có ai trả lời ko nữa. haizzzzzzzzzz, nản quá rồi.

Chia buồn với các bạn dân kế ngoài bắc, Nhưng đúng là họa vô đơn chí. Nếu đúng mình nghĩ các bạn nên kiên quyết đến cùng. Qua vụ này từ thuế đên DN sẽ có thêm nhìu kinh nghiệm bỏ túi cho mai sau đây.

Theo chủ tobic biết đã sai rồi còn cứng đầu, không tự cứu mình nữa. Thật ra cơ quan thuế biết hết doanh nghiệp nào mua bán hóa đơn khống và công an cũng có danh sách chứ không phải là không biết. Họ biết là làm mạnh thài hàng loạt doanh nghiệp chết nên trong thời điểm khó khăn này thuế và công an mới không almf mạnh đó. Nhưng tình hình kê khai thuế GTGT theo quý kiểu này, nguồn thu thuế giảm xuống cực thấp, nên bắt bnuộc pohải xử lý mạnh để có nguồn thu. Tôi chân thành khuyên các doanh nghiệp đã trót mua hóa đơn khống thì nên thấy giải quyết hậu quả được thì giải quyết trước đi. Làm điều chỉnh bổ sung để loại ra. Vì nếu để doanh nghiệp bị đưa vào dạng bỏ trốn, cơ quan thuế kêu các doanh nghiệp mua hóa đơn của doanh nghiệp bỏ trốn lên làm việc sẽ bị xử :
Truy thu 10% thuế GTGT trên hóa đơn mua vào
Truy thu 25% thuế TNDN trên hóa đơn mua vào
Có thể bị phạt 1 lần thuế
Phạt vi phạm hành chính về mua bán hóa đơn khống
Còn nếu tự điều chỉnh chỉ nộp thuế GTGT mà thôi. Nếu còn được khấu trừ thì không phải nộp, doanh nghiệp bị lỗ thì không phải nộp thuế TNDN.
Bây giờ doanh nghiệp mua bán hóa đơn khống đang gặp rất nhiều rủi ro nên thật lòng khuyên các doanh nghiệp đừng nên mua bán hóa đơn mà chuốc họa và thân!

cảm ơn bạn rất nhiều. còn về xử lý hình sự thì đã đến mức đó chưa, đọc luật ko hiểu bằng thực tế, mong a/c giúp

Chào bạn!
Có lẽ hiện giờ tâm trạng của bạn là vừa lo vừa bức xúc cơ quan thuế. Vì họ nói bạn phải xuất toán các hóa đơn của cty bỏ trốn. Mình xin được chia sẻ vài ý kiến mong là có thể giúp bạn vượt qua được khó khăn này.
Đứng ở góc độ của cơ quan thuế: Thực tế có rất nhiều DN mua hóa đơn khống để tăng chi phí đầu vào và VAT nhằm mục đích trốn thuế. Cơ quan thuế không thể biết trước được cty nào là cty ma, sẽ bỏ trốn lúc nào, vì họ cũng đăng ký kinh doanh, cũng phát hành hóa đơn, cũng nộp báo cáo thuế. Sau khi xuất được một vài cuốn hóa đơn cty đó bỏ trốn; 1 tháng, 2 tháng sau không nộp báo cáo thuế thì cơ quan thuế mới phát hiện là cty đó bỏ trốn. Chính vì thế, cơ quan quản lý mới đưa trách nhiệm đó về cho DN. DN phải tự xác định đối tác của mình có phải là cty ma không. DN phải thận trọng khi giao dịch với bất kỳ ai và việc xác định sai đó thì Dn phải trả giá là bị loại tất cả các hóa đơn của cty bỏ trốn. Chính phủ đứng ở góc độ quản lý nhìn vào số đông nên mới đưa ra những quy định phạt nặng để răng đe những tiêu cực đó và việc quy định loại bỏ những hóa đơn khống là hoàn toàn có lý. DN của bạn là một trong số ít những DN đã lỡ giao dịch với Cty bỏ trốn, nhưng có rất nhiều DN cố tình mua hóa đơn khống làm tăng chi phí ( vì thế mới tạo cơ hội cho cty ma cung cấp xong rồi bỏ trốn).
Trường hợp của bạn bị oan, cơ quan thuế dù có biết nhưng cũng chẳng thể giúp bạn được bởi vì họ phải làm theo quy định để răn đe. Giả sử nếu cơ quan thuế cho phép DN bạn sử dụng hóa đơn đó thì những người mua hóa đơn khống họ cũng có thể mạnh miệng nói 1 câu là thật sự họ không mua hóa đơn khống nhưng thực tế họ có mua hóa đơn khống, và những DN trước giờ bị phạt về vấn đề này cũng sẽ khiếu nại lên cơ quan thuế. Ranh giới giữa trắng và đen thật khó phân biệt. Nên cũng khó cho cơ quan thuế.
Để tránh trường hợp đối tác của mình là cty ma trước và trong khi giao dịch bạn hãy:

+ Yêu cầu họ fax giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (DN đăng ký các nhiều lĩnh vực, cái gì cũng đăng ký, trong khi vốn điều lệ thì ít => có nguy cơ càng cao cty này là cty ma đăng ký nhiều vì muốn xuất hóa đơn cho nhiều lĩnh vực)
+ Điều tra thông tin đối tác thông qua bạn bè người thân để biết họ làm ăn thế nào
+ Tra cứu thông tin DN đã bỏ trốn trên web: Tổng Cục Thuế - Bộ Tài Chính - Trang ch?
+ Tra cứu hóa đơn nhận được đã nộp thông báo hóa đơn cho cơ quan thuế chưa trên web: He thong tra cuu thong tin hoa don

Nếu bây giờ bạn khai bổ sung xuất toán tất cả các hóa đơn của cty bỏ trốn thì bạn chỉ nộp thêm thuế TNDN, VAT, lãi nộp chậm. Đó là do bạn tự phát hiện đối tác mình bỏ trốn và xuất toán ra, nhưng nếu để cơ quan thuế xuống quyết toán thì bạn bị phạt ở mức trung bình là 2 lần (ví dụ số tiền truy thu là 600 triệu thì bạn sẽ phải nộp 1.2 tỷ, nếu có 2 tình tiết giảm nhẹ thì phạt 1 lần 600 triệu, nếu có 2 tình tiết tăng nặng thì phạt 3 lần 1.8 tỷ). Ngoài khoản phạt đó ra thì bạn còn bị phạt 60 triệu vì tội cố tình sử dụng hóa đơn cty bỏ trốn.
Mình góp ý bạn các phương án để bạn tham khảo:
Phương án thư 1 rất khó thực hiện đó là bạn phải chi ra một khoản chi (bàn tay vô hình) để khoản sai phạm này không ai nhắc đến ( khoản chi này có thể thấp hơn số tiền phải nộp một ít) lúc này bạn không cần phải làm gì hết.
Phương án 1 không được thì xét đến phương án 2: nếu cty duy trì thì phải lập tức xuất toán tất cả các hóa đơn, ước tính thiệt hại khoản gần 600 triệu (1.6 tỷ x 25% + 160 triệu VAT + lãi nộp chậm). Nếu cty nộp ngay thì vốn hoạt động sẽ giảm mạnh, nên cty có thể nộp dần thì chịu phần lãi phạt nộp chậm (tính lãi kép).  Lúc này, DN có chết hay còn sống nếu gánh chịu khoản này??? Nếu sau khi xuất toán ra mà DN vẫn còn lỗ thì không phải nộp thêm số tiền thuế TNDN.
Phương án thứ 3 là Khi phải nộp khoản này mà DN không thể tồn tại thì tốt nhất bạn cho phá sản nếu bạn là cty TNHH chịu trách nhiệm trong phạm vi số vốn góp.
Nếu phương án 1 không thực hiện được thì tốt nhất bạn cũng nên khai bổ sung để giảm thiệt hại đến mức thấp nhất dù bạn xử lý theo cách nào.
Chúc bạn nhanh chóng vượt qua khó khăn!
PHP:
Nhận đào tào kế toán tổng hợp tâm huyết và yêu nghề kế toán tại HCM LH: Loan 0917262701

Noi như vay b co the tra lơi tai sao co wa nh cty ma như the va hoạt đông 1 cách đường hoang như the, ai tiếp tay, ai dung đang sau, thu nua co che hoa đơn m thay thật buôn cười cai j cung phai la hoa đơn, cai tiên lót tay cung phai co hoa đơn, lây ơ dau ra vay, xin lôi m noi thắng. Cty m chết the bon cty kia co đi tu k hay rồi chung no lại tiếp túc hd duoi hinh thực khác. Noi trắng ra cty nao chẳng phai kiếm hóa đơn. No hd hay dung khôi ng biết chăng wa tra vơ k biết rồi do lên dau dân đen.

Dạo này sao nhiều công ty bị dính vào hóa đơn cty ngừng hoạt động thế nhỉ? Hic.
Cty mình cũng toàn pải đi lấy hóa đơn đầu vào, vì mua hàng ở chợ thì làm j có hóa đơn, hic hic. Thế này thì chết mất thôi. DN đã khó khăn nay lại càng thêm khó. Trăm thứ đều đổ lên đầu DN, và .....gián tiếp đổ lên đầu dân kế toán nhà ta. huhu. :khoc:
Thấy vô lý đùng đùng với các bác thuế, thật là bức xúc, bức xúc quá mất thôi. :giandu:

Re: Ðề: Vài ý kiến của mình để tìm hướng giải quyết đợt quyét Hóa đơn của công ty ngừng hoạt động

Chào bạn!
Có lẽ hiện giờ tâm trạng của bạn là vừa lo vừa bức xúc cơ quan thuế. Vì họ nói bạn phải xuất toán các hóa đơn của cty bỏ trốn. Mình xin được chia sẻ vài ý kiến mong là có thể giúp bạn vượt qua được khó khăn này.
Đứng ở góc độ của cơ quan thuế: Thực tế có rất nhiều DN mua hóa đơn khống để tăng chi phí đầu vào và VAT nhằm mục đích trốn thuế. Cơ quan thuế không thể biết trước được cty nào là cty ma, sẽ bỏ trốn lúc nào, vì họ cũng đăng ký kinh doanh, cũng phát hành hóa đơn, cũng nộp báo cáo thuế. Sau khi xuất được một vài cuốn hóa đơn cty đó bỏ trốn; 1 tháng, 2 tháng sau không nộp báo cáo thuế thì cơ quan thuế mới phát hiện là cty đó bỏ trốn. Chính vì thế, cơ quan quản lý mới đưa trách nhiệm đó về cho DN. DN phải tự xác định đối tác của mình có phải là cty ma không. DN phải thận trọng khi giao dịch với bất kỳ ai và việc xác định sai đó thì Dn phải trả giá là bị loại tất cả các hóa đơn của cty bỏ trốn. Chính phủ đứng ở góc độ quản lý nhìn vào số đông nên mới đưa ra những quy định phạt nặng để răng đe những tiêu cực đó và việc quy định loại bỏ những hóa đơn khống là hoàn toàn có lý. DN của bạn là một trong số ít những DN đã lỡ giao dịch với Cty bỏ trốn, nhưng có rất nhiều DN cố tình mua hóa đơn khống làm tăng chi phí ( vì thế mới tạo cơ hội cho cty ma cung cấp xong rồi bỏ trốn).
Trường hợp của bạn bị oan, cơ quan thuế dù có biết nhưng cũng chẳng thể giúp bạn được bởi vì họ phải làm theo quy định để răn đe. Giả sử nếu cơ quan thuế cho phép DN bạn sử dụng hóa đơn đó thì những người mua hóa đơn khống họ cũng có thể mạnh miệng nói 1 câu là thật sự họ không mua hóa đơn khống nhưng thực tế họ có mua hóa đơn khống, và những DN trước giờ bị phạt về vấn đề này cũng sẽ khiếu nại lên cơ quan thuế. Ranh giới giữa trắng và đen thật khó phân biệt. Nên cũng khó cho cơ quan thuế.
Để tránh trường hợp đối tác của mình là cty ma trước và trong khi giao dịch bạn hãy:

+ Yêu cầu họ fax giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (DN đăng ký các nhiều lĩnh vực, cái gì cũng đăng ký, trong khi vốn điều lệ thì ít => có nguy cơ càng cao cty này là cty ma đăng ký nhiều vì muốn xuất hóa đơn cho nhiều lĩnh vực)
+ Điều tra thông tin đối tác thông qua bạn bè người thân để biết họ làm ăn thế nào
+ Tra cứu thông tin DN đã bỏ trốn trên web: Tổng Cục Thuế - Bộ Tài Chính - Trang ch?
+ Tra cứu hóa đơn nhận được đã nộp thông báo hóa đơn cho cơ quan thuế chưa trên web: He thong tra cuu thong tin hoa don

Nếu bây giờ bạn khai bổ sung xuất toán tất cả các hóa đơn của cty bỏ trốn thì bạn chỉ nộp thêm thuế TNDN, VAT, lãi nộp chậm. Đó là do bạn tự phát hiện đối tác mình bỏ trốn và xuất toán ra, nhưng nếu để cơ quan thuế xuống quyết toán thì bạn bị phạt ở mức trung bình là 2 lần (ví dụ số tiền truy thu là 600 triệu thì bạn sẽ phải nộp 1.2 tỷ, nếu có 2 tình tiết giảm nhẹ thì phạt 1 lần 600 triệu, nếu có 2 tình tiết tăng nặng thì phạt 3 lần 1.8 tỷ). Ngoài khoản phạt đó ra thì bạn còn bị phạt 60 triệu vì tội cố tình sử dụng hóa đơn cty bỏ trốn.
Mình góp ý bạn các phương án để bạn tham khảo:
Phương án thư 1 rất khó thực hiện đó là bạn phải chi ra một khoản chi (bàn tay vô hình) để khoản sai phạm này không ai nhắc đến ( khoản chi này có thể thấp hơn số tiền phải nộp một ít) lúc này bạn không cần phải làm gì hết.
Phương án 1 không được thì xét đến phương án 2: nếu cty duy trì thì phải lập tức xuất toán tất cả các hóa đơn, ước tính thiệt hại khoản gần 600 triệu (1.6 tỷ x 25% + 160 triệu VAT + lãi nộp chậm). Nếu cty nộp ngay thì vốn hoạt động sẽ giảm mạnh, nên cty có thể nộp dần thì chịu phần lãi phạt nộp chậm (tính lãi kép).  Lúc này, DN có chết hay còn sống nếu gánh chịu khoản này??? Nếu sau khi xuất toán ra mà DN vẫn còn lỗ thì không phải nộp thêm số tiền thuế TNDN.
Phương án thứ 3 là Khi phải nộp khoản này mà DN không thể tồn tại thì tốt nhất bạn cho phá sản nếu bạn là cty TNHH chịu trách nhiệm trong phạm vi số vốn góp.
Nếu phương án 1 không thực hiện được thì tốt nhất bạn cũng nên khai bổ sung để giảm thiệt hại đến mức thấp nhất dù bạn xử lý theo cách nào.
Chúc bạn nhanh chóng vượt qua khó khăn!
PHP:
Nhận đào tào kế toán tổng hợp tâm huyết và yêu nghề kế toán tại HCM LH: Loan 0917262701
Mình không thấy đồng tình với ý kiến bạn này. Theo như bạn nói thì bạn đang vạch hướng giải quyết cho những DN dính đến mua hóa đơn khống thì mới cần đi điều tra DN trước khi họ mún mua hđơn thui. Nhưng còn những DN họ làm ăn đàng hoàng mua bán thực tế thì sao? Tại sao họ lại phải chịu chung số phận với những DN kia được., KHi họ mua bán hàng hóa thì thuận mua vừa bán, bên cty bỏ trốn đó có hàng bán thật thuận mua vừa bán thì giao dịch mua bán thui., Bây giờ vì lý do gì đó mình ko bít nó trốn mất vậy là mình nhận tội hết à.
Bạn còn đưa ra đề nghị đi nộp phạt hoác nộp nhìu quá thì tuyên bố phá sản. Bạn nói vậy còn gì nói nữa.... kéo theo bít bao hệ lụy chứ đâu dễ dàng vậy được.

Sửa lần cuối:

Tôi luôn là người trung gian giữa cơ quan thuế và người nộp thuế. Cơ quan thuế cũng hà hiếp dân đso là điều không ai bàn cải. Nhưng doanh nghiệp cuãng không vừa. Trốn thuế liên tục và quá nhiều. Tôi cam đoan với các anh chị rằng nếu các anh chị có thực mua, bán, có hợp đồng và có thanh toán qua ngân hàng với một doanh nghiệp. Thì dù cho doanh nghiệp kia làm ăn thua lỗ, bỏ luôn doanh nghiệp, không giải thể và bị doanh nghiệp đưa vào dạng bỏ trốn thì bạn vẫn được khấu trừ với tờ hóa đơn trên. Có thực thì nói chuyện giải trình hùng hồn lắm. Nhưng đây là mua hóa đơn của doanh nghiệp chuyên xuất bán hóa đơn, trrón thuế nhà nước. Doanh nghiệp vận tải thì lấy xăng dầu số lượng lớn để giá rẻ, rồi xé nhỏ xuất hóa đơn vận tait. Các doanh nghiệp làm quá, cơ quan thuế không xử thì loạn đến cỡ nào. Trong Sài Gòn tôi đã từng giải quyết hồ sơ của Hải Âu, Tân Hải Âu với hàng loạt doanh nghiệp dính hóa đơn đầu vào. Dù không tham gia nhưng một mạng lưới hóa mua bán hóa đơn ở Sài Gòn tôi có thể hiểu được. Tôi có thể khẳng định bây giờ mua bán hóa đơn là một mạng lưới mà cách doanh nghiệp liên kết với nhau và bán với một số lượng hóa đơn cực lớn. Tôi cực ghét doanh nghiệp mua bán hóa đơn. Tôi khuyên các anh chị đừng mua và đừng tham gia vào mua bán hóa đơn. Cơ quan thuế bây giờ làm rất căng, đẩy mạnh thanh tra kiểm tra nên một doanh nghiệp dính là cả một mạng lưới bị xập vì vậy nến tinh ý thì hiện tại hàng loạt doanh nghiệp vận tải, xăng dầu nộp đơn giải thể. Họ đã ngửi thấy mùi nên khuyên các anh chị đừng mua bán. Nếu cứ lao đầu vào thì doanh nghiệp chết và người mua bán hóa đơn đi tù thì đừng trách ai!

Khi trên diễn đàn rộ lên việc đăng tin mua bán hóa đơn, tôi cũng đã có cảnh báo trên diễn đàn rằng, có những DN là MA ngay cả khi nó còn đang hoạt động, thế nhưng rất ít người để ý đến , để bây giờ xảy ra sự việc đáng tiếc như thế.

Nhưng việc cơ quan thuế không thông báo chính thức danh sách các "DN bỏ trốn" theo tôi vấn đề này còn nhiều vấn đề khúc mắc. Thế tại sao ta không nghĩ rằng chính cơ quan thuế cũng không thể xác quyết được rằng toàn bộ số DN trong danh sách đó đã "bỏ trốn" nên không thể công bố chính thức . Trong số các DN đó, DN nào đã chết nhưng không được khai tử (báo chí đã nói rất nhiều về chuyện này) để rồi nó trở thành DN "bỏ trốn" .
Và tôi liên tưởng đến việc DN của các bạn bị cơ quan thuế yêu cầu điều chỉnh lại số thuế trên những tờ hóa đơn của các DN đó , PHẢI CHĂNG VIỆC KHÔNG KHAI TỬ CÁC DN ĐÃ CHẾT LÀ NHẰM VÀO MỤC ĐÍCH NÀY ?

nản quá. thế bác bác xử lý ntn rùi. em vừ đi làm dính luôn vụ này chưa biét giam trù khai báo rùi làm lại BCTc năm 2012 ntn đây.sắp hết hạn rùi.die mất thui

Nếu đã lỡ dính vào rồi và trót mua rồi và doanh nghiệp bán háo đơn đã bọ đưa vào danh sách bỏ trốn rồi thì theo kinh nghiệp của tôi có thể chữa cháy như sau:
1. Nếu dính số lượng ít hóa đơn đầu vào với tiền thuế GTGT và Chi phí không nhiều thì nên tự loại ra, làm giải trình bổ sung, làm 01 KHPS và lạo chi phí ra khỏi báo cáo tài chính. Giải quyết trước đỡ rủi ro hơn.
2. Nếu dính số lượng tương đối và nằm trong khả năng có thể xử lý và nộp thuế thì cũng nên loại ra nộp giải trình bổ sung và nộp lại BCTC. Trong báo cáo tài chính tự loại ra và chủ động thêm lương, chuyển lỗ để giảm nộp thuế TNDN, chỉ nộp thuế GTGT trong trương hợp đã hết klhấu trừ và phát sinh nộp thuế thôi.
3 Nếu dính số lựong cự lớn và không còn khả năng xử lý thì có thể giải thể đi lập doanh nghiệp mới. Nếu không giải thể được thì 10 tờ hóa đơn dính vào thì loại ra 5 tờ thôi. Còn lại nên để lúc quyết toán xử lý tiếp.
4. Nếu dính số lượn cực lớn và nếu laọi ra là doanh nghiệp tự xác thì nên chay lười, để tình tình dịu đi, doanh nghiệp khác giải quyết hết, lúc đó thuế làm nhẹ nhàng và mình vượt qua được. Còn thuế ép quá thì laọi một số ít tờ thôim còn lại đổ kế toán củ trón làm rồi nghỉ việc giờ sổ sách khôngnắm rõ.
Tóm lại nếu giá trị hóa đơn đầu vào ít và vừa thì chủ động loại ra.
Còn giá trị lớn thì tìm cách trốn đi, chay lười từ từ cho tình hình dịu lại rồi có cách xử lý nhẹ nhàng!

mình là dân tay ngang , theo mình nghĩ
Nếu ngay từ ban đầu tự xác lập cho mính hệ thống " đối tác" an toàn thì chuyện khác
việc mua bán chứng từ có dạng :
1 la hơp thức hóa số hàng hóa , nguyên vật liệu " trôi nổi" để cho vào chi phí , thì lúc này nhờ các đối tác xuất khống tăng thêm ít hàng hóa theo đơn đạt hàng sẽ k còn là vấn đề => này đa số ở các dn sx , xd
việc suất khống hay tăng thêm " ít " tiền tại "các dn nhà" này khá an toàn , vì đó là đối tác lâu dài , có gì vẫn dễ dàng giải trình
2 là thực tế chỉ là nghiệp vụ " ma" theo mình không khuyến khích vì này là nó vi phâm luật ... bạn chia nhỏ nhu cầu ra cho các hóa đơn . việc này dàn trải chi phí ra sẽ dàn trải " rủi ro"bị thuế phát hiện
ai có ý kiến gì không ??

Liệu chờ đến lúc nhẹ nhàng có đc k ạ ? Đùng 1 cái xuống phạt té re chắc chết ạ :-(((((((((((((
Kiểu gì cũng chết.Chết nặng hay nhẹ cũng là chết mờ

Nếu đã lỡ dính vào rồi và trót mua rồi và doanh nghiệp bán háo đơn đã bọ đưa vào danh sách bỏ trốn rồi thì theo kinh nghiệp của tôi có thể chữa cháy như sau:
1. Nếu dính số lượng ít hóa đơn đầu vào với tiền thuế GTGT và Chi phí không nhiều thì nên tự loại ra, làm giải trình bổ sung, làm 01 KHPS và lạo chi phí ra khỏi báo cáo tài chính. Giải quyết trước đỡ rủi ro hơn.
2. Nếu dính số lượng tương đối và nằm trong khả năng có thể xử lý và nộp thuế thì cũng nên loại ra nộp giải trình bổ sung và nộp lại BCTC. Trong báo cáo tài chính tự loại ra và chủ động thêm lương, chuyển lỗ để giảm nộp thuế TNDN, chỉ nộp thuế GTGT trong trương hợp đã hết klhấu trừ và phát sinh nộp thuế thôi.
3 Nếu dính số lựong cự lớn và không còn khả năng xử lý thì có thể giải thể đi lập doanh nghiệp mới. Nếu không giải thể được thì 10 tờ hóa đơn dính vào thì loại ra 5 tờ thôi. Còn lại nên để lúc quyết toán xử lý tiếp.
4. Nếu dính số lượn cực lớn và nếu laọi ra là doanh nghiệp tự xác thì nên chay lười, để tình tình dịu đi, doanh nghiệp khác giải quyết hết, lúc đó thuế làm nhẹ nhàng và mình vượt qua được. Còn thuế ép quá thì laọi một số ít tờ thôim còn lại đổ kế toán củ trón làm rồi nghỉ việc giờ sổ sách khôngnắm rõ.
Tóm lại nếu giá trị hóa đơn đầu vào ít và vừa thì chủ động loại ra.
Còn giá trị lớn thì tìm cách trốn đi, chay lười từ từ cho tình hình dịu lại rồi có cách xử lý nhẹ nhàng!

Trích nguyên văn "moncoi1504" "Mình không thấy đồng tình với ý kiến bạn này. Theo như bạn nói thì bạn đang vạch hướng giải quyết cho những DN dính đến mua hóa đơn khống thì mới cần đi điều tra DN trước khi họ mún mua hđơn thui. Nhưng còn những DN họ làm ăn đàng hoàng mua bán thực tế thì sao? Tại sao họ lại phải chịu chung số phận với những DN kia được., KHi họ mua bán hàng hóa thì thuận mua vừa bán, bên cty bỏ trốn đó có hàng bán thật thuận mua vừa bán thì giao dịch mua bán thui., Bây giờ vì lý do gì đó mình ko bít nó trốn mất vậy là mình nhận tội hết à.
Bạn còn đưa ra đề nghị đi nộp phạt hoác nộp nhìu quá thì tuyên bố phá sản. Bạn nói vậy còn gì nói nữa.... kéo theo bít bao hệ lụy chứ đâu dễ dàng vậy được."
chào bạn "moncoi1504"
Mình chỉ chia sẻ suy nghĩ của mình để tác giả của chủ đề này có thể tham khảo vì tôi cũng đã từng có tâm trạng như bạn ấy. Bức xúc với cơ quan thuế, ngồi yên 1 chỗ không làm gì hết, nhưng cuối cùng khi thuế xuống quyết toán cũng bị xuất toán. Mình đề nghị xuất toán ra là làm theo đúng quy định của pháp luật. Mình không bắt ép ai phải làm theo hướng suy nghĩ của mình. Nhưng trước khi quyết định lựa chọn có nhiều phương án thì mình vẫn nên nghĩ tới tất cả. Phướng án phá sản là phương án xấu nhất mình đề nghị trong các phương án, để từ đó tác giả có thể cân đo đong đếm xem khi quyết định làm gì thì tác giả sẽ được gì và mất gì. Tất nhiên, ai cũng biết phá sản sẽ có nhiều hệ lụy nhưng với bạn thì nó có thể là xấu nhưng trong trường hợp với người khác chưa chắc nó xấu.

Sửa lần cuối:

em cũng đang đau đầu với vụ hóa đơn của doanh nghiệp bỏ trốn qúa, nhờ các bác tư vấn hộ em với ạ. chuyện là công ty có lấy hóa đơn dịch vụ từ tháng 1 đến tháng 6/2013 để làm chi phí, mỗi tháng khoảng tầm gần 10 hóa đơn của 2,3 doanh nghiệp khác nhau (đều là doanh nghiệp bỏ trốn), mỗi hóa đơn đều dưới 20 triệu, tổng cộng giá trị là gần 400 triệu ( không có gì để chứng minh là hóa đơn hợp lệ ngoài hóa đơn). các bác cho em hỏi giải quyết vụ này thế nào ạ? thanks mọi người.

Vấn đề này dạo gần đây có vẻ hot quá, công ty bạn e cũng đang bị dính vào nhưng vì là số lượng ít nên chấp nhận nộp phạt rồi. E vào hóng xem mọi người giải quyết thế nào chứ e chưa có kinh nghiệm gì trong mấy vụ này.

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247