Tiền lương chi trả cho lao động công ty có phải là chi phí hợp lý ko (khi mà chưa qua thủ tục BHXH)?

saturday

Hội viên mới
Em là giám đốc của 1 công ty. Nay em trả lương cho cô Huyền Anh với lương 2.000.000VNĐ/tháng. Trong hợp đồng lao động cũng ghi thế.

1. Vậy em xin hỏi, tiền lương 2.000.000VNĐ/tháng chi trả cho cô Huyền Anh có được tính vào chi phí hợp lý để tính vào kê khai TNDN không, và nếu cơ quan thuế kiểm tra thì em cần xuất trình cái gì (vì dạng trả này thì không lấy đâu ra hóa đơn đỏ được ạ).

2. Lưu ý giùm em thêm nữa, em trả công cho cô Huyền Anh nhưng chưa làm chế độ bảo hiểm cho cô ấy, chưa đóng BHXH, BHYT cho cô ấy thì liệu đây có phải là một chi phí hợp pháp được các cơ quan nhà nước thẩm quyền chấp nhận không? Em xin cảm ơn!

Ðề: Tiền lương chi trả cho lao động công ty có phải là chi phí hợp lý ko (khi mà chưa qua thủ tục BH

Phần này bạn đọc thêm luật lao động nhé, nếu bạn là giám đốc mà chưa trải qua thời nhân viên thì mình cũng buồn về bạn khi trả lương cho nhân viên 2tr/ tháng.
Về thuế, các khoản lương, thưởng là phần chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN theo hướng dẫn tại thông tư 123/2012/TT - BTC. Về các thủ tục bao gồm HDLD, bảng chấm công hàng tháng, phiếu chi hoặc chứng từ ngân hàng thanh toán lương hàng tháng có chữ ký của người lao động.
Về BHXH, thì cách tiếp cận của bên thuế là các chứng từ như trên, nếu bạn có bị tranh tra BHXH thì mới bị phạt thôi vì đây là trường hợp nộp BHXH bắt buộc

Ðề: Tiền lương chi trả cho lao động công ty có phải là chi phí hợp lý ko (khi mà chưa qua thủ tục BH

Phần này bạn đọc thêm luật lao động nhé, nếu bạn là giám đốc mà chưa trải qua thời nhân viên thì mình cũng buồn về bạn khi trả lương cho nhân viên 2tr/ tháng.
Về thuế, các khoản lương, thưởng là phần chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN theo hướng dẫn tại thông tư 123/2012/TT - BTC. Về các thủ tục bao gồm HDLD, bảng chấm công hàng tháng, phiếu chi hoặc chứng từ ngân hàng thanh toán lương hàng tháng có chữ ký của người lao động.
Về BHXH, thì cách tiếp cận của bên thuế là các chứng từ như trên, nếu bạn có bị tranh tra BHXH thì mới bị phạt thôi vì đây là trường hợp nộp BHXH bắt buộc

Đấy là mình đặt giả thuyết mình trả lương cho công nhân viên 2.000.000VNĐ/tháng thôi bạn, còn thực chất thì không những 2.000.000VNĐ mà còn gấp mấy số đấy bởi vì còn nhiều khoản khác nữa mà. Mình khai cao lên là phải chịu thuế TNCN đấy bạn;)

Còn theo bạn tư vấn thì chỉ cần có HĐLĐ, bảng chấm công tháng, phiếu chi là đủ để chứng minh trước thuế quan hả bạn? Nhưng có nhất thiết phải làm cái bảng chấm công không bạn, hay chỉ cần mỗi HĐLĐ, phiếu chi là đủ. Mà phiếu chi thì có theo mẫu nào quy định hay DN tự thiết lập?

Còn về BHXH, theo bạn thì nếu mình mà trả lương cho lao động 2.000.000VNĐ/tháng, thì tức là tương ứng với số đó, mình sẽ trả cho bên BHXH bao nhiêu nhỉ (hình như là 19% hay 21% của 2.000.000VNĐ/tháng đấy có đúng không bạn?). Cảm ơn bạn nhiều!

Còn theo bạn tư vấn thì chỉ cần có HĐLĐ, bảng chấm công tháng, phiếu chi là đủ để chứng minh trước thuế quan hả bạn? Nhưng có nhất thiết phải làm cái bảng chấm công không bạn, hay chỉ cần mỗi HĐLĐ, phiếu chi là đủ. Mà phiếu chi thì có theo mẫu nào quy định hay DN tự thiết lập?
cần bảng chấm công, bảng thanh toán lương (chữ ký nhân viên đầy đủ và trùng khớp), chứng minh nhân dân, hợp đồng lao động, phiếu chi (bên bạn dùng theo QD 15 hay 48 thì dùng mẫu theo QD đó), hồ sơ lao động của nhân viên
Còn về BHXH, theo bạn thì nếu mình mà trả lương cho lao động 2.000.000VNĐ/tháng, thì tức là tương ứng với số đó, mình sẽ trả cho bên BHXH bao nhiêu nhỉ (hình như là 19% hay 21% của 2.000.000VNĐ/tháng đấy có đúng không bạn?). Cảm ơn bạn nhiều!
đối với BHXH, người lao động trích nộp 7%, DN đóng 17%
BHYT; Người lao động trích nộp 1,5%, DN đóng 3%
BHTN: Người lao động 1%, DN đóng 1%
KPCD: DN trích nộp 2%
(tỷ lệ trích nộp bảo hiểm trên số tiền đóng 2.000.000 VND)

Để là chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Hợp đồng lao động
+ Bảng chấm công hàng tháng
+ Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
+ Phiếu chi thanh toán lương
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào

Vấn đề tham gia bảo hiểm như sau:
Bạn xem biểu sau:
images

Từ tháng 01/2013 mức đóng Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế, Bảo hiểm thất nghiệp và Kinh phí công đoàn có dự thay đổi như sau:
Tổng mức đóng bảo hiểm là 32,5%

Trong đó:
BHXH 24% : Doanh nghiệp đóng 17% tính vào chi phí ; Người lao động là 7%
BHYT 4.5% : Doanh nghiệm đóng 3% tính vào chi phí ;Người lao động là 1.5%
BHTN 2% : Doanh nghiệp đóng 1%tính vào chi phí ;Người lao động là 1%
KPCD2% ; Doanh nghiệp đóng hết

saturday làm theo hướng dẫn của Chu Đình Xinh trên kia là đúng nhé. Riêng mức lương cơ bản hiện tại đã tăng lên rùi. Nếu là doanh nghiệp không phải 2tr đâu mà 2.150.000 ngàn hoặc hơn . tùy vào bạn cty nằm ở khu vực nào .bạn xem cái Nghị định 103/2012/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động, thay thế Nghị định 70/2011/NĐ-CP ngày 22-8-2011.

Thông tin quá là hoàn hảo các bạn ạ! Em không còn gì để mà hỏi được thêm nữa. Em một lần nữa cám ơn family1981, vit kinju, chudinhxinh, buibinh009's các bạn rất nhiều ạ!

Ah, thực ra thì em hỏi thêm ý cuối! Em là giám đốc (kiêm chủ sở hữu, chủ tịch công ty), vậy em có thể tự lập HĐLD, chấm công bảng lương và viết phiếu chi cho chính em không, để em có căn cứ được lấy mức lương 6.000.000VNĐ/tháng để làm chi phí doanh nghiệp, đăng ký BHXH?

Hay em cần phải lấy quyền Giám đốc để bổ nhiệm em một chức vụ nào đó trong công ty (chuyên viên, nhân viên kinh doanh, trợ lý giám đốc v.v...) để có HĐLD (do chính em ký) để có thể được danh chính ngôn thuận nhận lương, để từ đó lấy làm chi phí doanh nghiệp, đóng BHXH? Em cảm ơn nhiều!

THÔNG TƯ Số: 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012
Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp
số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP
ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011
của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều
của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

Nên loại ngay từ đầu vì theo 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012
Lương chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ =>ko là chi phí hợp lý
= > ko là chi phí hợp lệ nên không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
= > bạn được đưa nó vào chi phí kết toán cuối năm khi quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4 của tời khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK 3.1.6 => chi phí này làm tăng doanh thu tính thuế x 25%

TH: bạn thuê người ngoài làm giám đốc thì được
+ Hợp đồng lao động

Thông tin quá là hoàn hảo các bạn ạ! Em không còn gì để mà hỏi được thêm nữa. Em một lần nữa cám ơn family1981, vit kinju, chudinhxinh, buibinh009's các bạn rất nhiều ạ!

Ah, thực ra thì em hỏi thêm ý cuối! Em là giám đốc (kiêm chủ sở hữu, chủ tịch công ty), vậy em có thể tự lập HĐLD, chấm công bảng lương và viết phiếu chi cho chính em không, để em có căn cứ được lấy mức lương 6.000.000VNĐ/tháng để làm chi phí doanh nghiệp, đăng ký BHXH?

Hay em cần phải lấy quyền Giám đốc để bổ nhiệm em một chức vụ nào đó trong công ty (chuyên viên, nhân viên kinh doanh, trợ lý giám đốc v.v...) để có HĐLD (do chính em ký) để có thể được danh chính ngôn thuận nhận lương, để từ đó lấy làm chi phí doanh nghiệp, đóng BHXH? Em cảm ơn nhiều!

---------- Post added at 02:51 ---------- Previous post was at 02:42 ----------

+Nếu bạn ko đưa lương bạn vào => ko có chi phí => cuối năm bạn ko phải nộp thuế TNDN
+Giả sử bạn đưa lương bạn vào: mức lương 6.000.000VNĐ/tháng , nếu có BHXH thì cộng thêm vào mà tính
Tổng lương = 6.000.000VNĐ/tháng x 12 tháng = 72,000,000 đ/ năm
= > căn cứ thông thư 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012 thì 72,000,000 đ/ năm này ko là chi phí hợp lý => Khi quyết toán thuế TNDN chi phí này ko được trừ nên bạn phải đóng thuế TNDN khoản này
Thuế TNDN = 72,000,000 đ/ năm x 25%= 18,000,000 đ => Nếu bạn chịu nộp = 18,000,000 đ đi nộp thuế thì Ok bạn muốn đưa lương của bạn vào cũng được chẳng sao cả VÌ BẠN LÀ NGƯỜI GIÀU CÓ VÀ LÀ NGƯỜI CÓ TIỀN TÔI NGƯỠNG MỘ BẠN:demtien::demtien::demtien::demtien::demtien::demtien:

[/COLOR]+Nếu bạn ko đưa lương bạn vào => ko có chi phí => cuối năm bạn ko phải nộp thuế TNDN
+Giả sử bạn đưa lương bạn vào: mức lương 6.000.000VNĐ/tháng , nếu có BHXH thì cộng thêm vào mà tính
= > căn cứ thông thư 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012 thì 72,000,000 đ/ năm này ko là chi phí hợp lý => Khi quyết toán thuế TNDN chi phí này ko được trừ nên bạn phải đóng thuế TNDN khoản này
Thuế TNDN = 72,000,000 đ/ năm x 25%= 18,000,000 đ => Nếu bạn chịu nộp = 18,000,000 đ đi nộp thuế thì Ok bạn muốn đưa lương của bạn vào cũng được chẳng sao cả VÌ BẠN LÀ NGƯỜI GIÀU CÓ VÀ LÀ NGƯỜI CÓ TIỀN TÔI NGƯỠNG MỘ BẠN:demtien::demtien::demtien::demtien::demtien::demtien:

Hình như có sự nhầm lẫn ở đây bạn chudinhxinh ạ

Nếu tiền lương chi trả cho em (chủ doanh nghiệp): 6.000.000VNĐ/tháng, tức là 72.000.000VNĐ/năm, thế thì đây là chi phí doanh nghiệp (hợp lý hay không thì chưa bàn đến), và sẽ được đưa vào HTKK 3.1.6 ở tờ 01A/TNDN, mục [22]: chi phí phát sinh trong kỳ mà bạn:) vì thế nếu càng có nhiều khoản chi phí hợp lý cho[22] thì thuế TNDN càng bớt đi chứ có đúng không bạn?

Bàn về vấn đề đối với TNHH MTV do cá nhân làm chủ sở hữu, chủ tịch công ty (có thể kiêm luôn giám đốc công ty), theo như Thông tư mà bạn vừa nêu thì chủ tịch chủ sở hữu công ty không được quyết toán lương có đúng không bạn, và giám đốc cũng không được trừ khi đó là giám đốc đi thuê có phải không bạn? Thế nếu em lấy quyền giám đốc, hoặc nhờ giám đốc đi thuê bổ nhiệm em thêm 1 chức vụ khác trong công ty (chẳng hạn chuyên viên phân tích) thì cái chức danh chuyên viên phân tích đó có được nhận lương như những lao động bình thường, được hưởng các chế độ BHXH không, hay cơ quan cơ quan thuế họ vẫn nói rằng em về bản chất vẫn là chủ dn?

Sửa lần cuối:

Hình như có sự nhầm lẫn ở đây bạn chudinhxinh ạ

Nếu tiền lương chi trả cho em (chủ doanh nghiệp): 6.000.000VNĐ/tháng, tức là 72.000.000VNĐ/năm, thế thì đây là chi phí doanh nghiệp (hợp lý hay không thì chưa bàn đến), và sẽ được đưa vào HTKK 3.1.6 mục [22]: chi phí phát sinh trong kỳ mà bạn:) vì thế nếu càng có nhiều khoản chi phí hợp lý cho[22] thì thuế TNDN càng bớt đi chứ có đúng không bạn?

=> Bạn nói đúng rồi càng nhiều chi phí thì chỉ tiêu [22] thuế TNDN tạm tính càng lớn => doanh nghiệp lỗ => quý đó bạn ko phải nộp thuế TNDN tạm tính , trong năm khoản lương này vẫn được đưa vào sổ sách nhưng đó là chi phí kế toán thưa bạn, vẫn kết chuyển lời lỗ bình thường, còn với thuế thì 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012
Lương chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ ) =>ko là chi phí hợp lý
= > ko là chi phí hợp lệ nên không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
= > bạn được đưa nó vào chi phí kết toán cuối năm khi quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4 của tời khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK 3.1.6 => chi phí này làm tăng doanh thu tính thuế x 25%

---------- Post added at 02:51 ---------- Previous post was at 02:42 ----------

+Nếu bạn ko đưa lương bạn vào => ko có chi phí => cuối năm bạn ko phải nộp thuế TNDN
[/QUOTE]

Em đưa ra ý kiến thế này mọi người xem nhé:
Nếu đưa tiền lương của chủ sở hữu là 72tr vào thì:
- Chi phí tăng => Lợi nhuận giảm => Chỉ tiêu A1 giảm 72tr
- 72tr là chi phí không được trừ => Chỉ tiêu B4 tăng 72tr => chỉ tiêu B1 tăng 72tr
Như vậy có đưa hay không đưa lương chủ sỏ hữu vào thì thu nhập tính thuế TNDN vẫn không thay đổi

Sửa lần cuối:

Bàn về vấn đề đối với TNHH MTV do cá nhân làm chủ sở hữu, chủ tịch công ty (có thể kiêm luôn giám đốc công ty), theo như Thông tư mà bạn vừa nêu thì chủ tịch chủ sở hữu công ty không được quyết toán lương có đúng không bạn, và giám đốc cũng không được trừ khi đó là giám đốc đi thuê có phải không bạn?
Nếu là giám đốc đi thuê thì được tính vào chi phí hợp lý
+ Hợp đồng lao động

= > bạn là chủ sở hữa nên bạn ko được đưa vào chi phí hợp lý, bị loại khi quyết toán thuế TNDN, nhưng nếu bạn chạy ra đường thuê 1 anh xe ôm về làm giám đốc lương tháng 6.000.000 đ khi nào cần ký tá thì gọi ông ta vào ký , còn bình thường cứ để ông ta chạy xe ôm binh thường thì oK lương của ông chạy xe ôm làm giám đốc này là chi phí hợp lý

---------- Post added at 03:29 ---------- Previous post was at 03:27 ----------

Thế nếu em lấy quyền giám đốc, hoặc nhờ giám đốc đi thuê bổ nhiệm em thêm 1 chức vụ khác trong công ty (chẳng hạn chuyên viên phân tích) thì cái chức danh chuyên viên phân tích đó có được nhận lương như những lao động bình thường, được hưởng các chế độ BHXH không, hay cơ quan cơ quan thuế họ vẫn nói rằng em về bản chất vẫn là chủ dn?

Bạn thân mến lý lẻ của bạn rất hay nhưng hay vơi bạn mà thôi , còn với thuế thì theo luật mà phán , đợi họ vào thì mới biết được bạn à, bạn là chủ tịch công ty quyền lực tối cao vô thượng những kẻ làm tôi tớ: giám đốc đi thuê vê làm, nhân viên khác……….. bạn có quyền bãi nhiệm , tăng chức tăng lương, đưa ra quyết sách…..=> mình chỉ thấy chủ ra lệnh cho tớ chứ chưa thấy đầy tớ đi ra lệnh cho xếp bao giờ

Thế nếu em lấy quyền giám đốc, hoặc nhờ giám đốc đi thuê bổ nhiệm em thêm 1 chức vụ khác trong công ty (chẳng hạn chuyên viên phân tích) thì cái chức danh chuyên viên phân tích đó có được nhận lương như những lao động bình thường, được hưởng các chế độ BHXH không, hay cơ quan cơ quan thuế họ vẫn nói rằng em về bản chất vẫn là chủ dn?

Bạn thân mến lý lẻ của bạn rất hay nhưng hay vơi bạn mà thôi , còn với thuế thì theo luật mà phán , đợi họ vào thì mới biết được bạn à, bạn là chủ tịch công ty quyền lực tối cao vô thượng những kẻ làm tôi tớ: giám đốc đi thuê vê làm, nhân viên khác……….. bạn có quyền bãi nhiệm , tăng chức tăng lương, đưa ra quyết sách…..=> mình chỉ thấy chủ ra lệnh cho tớ chứ chưa thấy đầy tớ đi ra lệnh cho xếp bao giờ

Đây chính là điều em muốn hỏi nhất ạ!

Coi như xong việc chủ sở hữu, chủ tịch, giám đốc công ty (trừ khi đó là giám đốc đi thuê) thì không được quyết toán lương vào chi phí hợp lý để trừ theo [22] trong tờ khai 01A/TNDN. Tuy nhiên, các bạn cũng thấy, đây là chi phí có thật, chủ sở hữu, chủ tịch cũng phải bỏ vốn, bỏ công lao ra để vận hành, duy trì bộ máy công ty đấy chứ; trong khi càng có thêm nhiều chi phí thì càng làm giám thuế TNDN đi, giảm thêm áp lực cho công ty khi mà đã chịu bao nhiêu khoản thuế khác có tên và không tên rồi.

Tuy nhiên, điều mà em vừa nêu ra, tức là nếu ông chủ tịch công ty này mà đồng thời kiêm nhiệm chức vụ bình thường khác nữa trong công ty (ví dụ chuyên viên phân tích, hoặc là nhân viên bảo vệ ngoài cổng v.v...) thì em muốn biết rằng riêng đối với công việc ứng với cái chức vụ kiêm nhiệm thêm đó, sau khi mỗi tháng được lương 3.000.000VNĐ/tháng (song song với lương 6.000.000VNĐ/tháng của chủ tịch công ty - cái này thì rõ ràng không được tính theo chi phí hợp lý rồi) thì cái lương 3.000.000VNĐ/tháng này có được tính vào chi phí hợp lý theo Thông tư không?

Đây chính là điều em muốn hỏi nhất ạ!

Coi như xong việc chủ sở hữu, chủ tịch, giám đốc công ty (trừ khi đó là giám đốc đi thuê) thì không được quyết toán lương vào chi phí hợp lý để trừ theo [22] trong tờ khai 01A/TNDN. Tuy nhiên, các bạn cũng thấy, đây là chi phí có thật, chủ sở hữu, chủ tịch cũng phải bỏ vốn, bỏ công lao ra để vận hành, duy trì bộ máy công ty đấy chứ; trong khi càng có thêm nhiều chi phí thì càng làm giám thuế TNDN đi, giảm thêm áp lực cho công ty khi mà đã chịu bao nhiêu khoản thuế khác có tên và không tên rồi.

Tuy nhiên, điều mà em vừa nêu ra, tức là nếu ông chủ tịch công ty này mà đồng thời kiêm nhiệm chức vụ bình thường khác nữa trong công ty (ví dụ chuyên viên phân tích, hoặc là nhân viên bảo vệ ngoài cổng v.v...) thì em muốn biết rằng riêng đối với công việc ứng với cái chức vụ kiêm nhiệm thêm đó, sau khi mỗi tháng được lương 3.000.000VNĐ/tháng (song song với lương 6.000.000VNĐ/tháng của chủ tịch công ty - cái này thì rõ ràng không được tính theo chi phí hợp lý rồi) thì cái lương 3.000.000VNĐ/tháng này có được tính vào chi phí hợp lý theo Thông tư không?

Ở đây, bạn là công ty gì, nếu bạn là công ty TNHH MTV, hoặc doanh nghiệp tư nhân, thì bạn sẽ bị loại nhé
vì đó là luật rồi, bạn không thể đưa vào được, còn nếu công ty bạn không phải là công ty TNHH MTV, hoặc
doanh nghiệp tư nhân thì chi phí lương của bạn cũng sẽ được tính vào chi phí hợp lý nhé

Ở đây, bạn là công ty gì, nếu bạn là công ty TNHH MTV, hoặc doanh nghiệp tư nhân, thì bạn sẽ bị loại nhé
vì đó là luật rồi, bạn không thể đưa vào được, còn nếu công ty bạn không phải là công ty TNHH MTV, hoặc
doanh nghiệp tư nhân thì chi phí lương của bạn cũng sẽ được tính vào chi phí hợp lý nhé

Là TNHH MTV đó bạn, chỉ có loại hình TNHH MTV thì mới có chức danh Chủ tịch công ty (còn với TNHH 2TV trở lên thì là Chủ tịch hội đồng thành viên, CTCP thì là Đại hội đồng cổ đông đồng sở hữu).

Mà luật bạn nói là luật thành văn hay bất thành văn ạ

Muốn đưa chi phí luơng của bạn hợp lý. Bạn cho bổ nhiệm giám đốc và bạn giữ chức vụ khác trong công ty dc. Thật tình cái này đơn giản nếu bạn ko quá quan trọng chức vụ. Nhưg mình nghĩ nếu là chủ Dn thì bạn nên là đại diện. Đế kiểm soát mọi thứ một cách tốt nhất. Còn 72tr chi phí thì đó là một số nhỏ . Bùa ở đâu cũng có. Hihi
nếu kinh doanb tốt bạn nên để cty tnhh 2tv trở nên để dc hưởng đầy đủ các ưu đãi.
Thân

---------- Post added at 10:33 ---------- Previous post was at 10:28 ----------

Ps: về bộ luơng 1chut. Bạn ko nhất thiêt có bảng chấm công vì rất nhiều DN trả lương cứng cho nhân viên. :) trên bảng thanh toán lương bạn để luơng chính là luơng muốn đóng BHXH thông thường là tăng 7% so vối luơng tối thiểu vùng. Số còn lại sẽ dc đưa vào phụ cấp khác như ăn ca, trang phục ...vv

À ra là vậy bạn vấn chưa hiểu nhà nước nhà mình lắm:
Nhà nước:
hiểu theo nghĩa pháp luật là bộ máy do lực lượng nắm quyền thống trị (kinh tế, chính trị, xã hội) thành lập nên, nhằm mục đích điều khiển, chỉ huy toàn bộ hoạt động của xã hội trong một quốc gia, trong đó chủ yếu để bảo vệ các quyền lợi của lực lượng thống trị. Thực chất, nhà nước là sản phẩm của cuộc đấu tranh giai cấp.
Đặc trưng cơ bản:
Nhà nước có quyền lực chính trị công cộng đặc biệt; có bộ máy cưỡng chế, quản lí những công việc chung của xã hội.
Vai trò:
Ban hành pháp luật và văn bản dưới luật;

= > Không tuân theo sẽ bị cưỡng chế, rồi bắn, bắt, bỏ, cầm = > tiệu diệt kẻ phản loạn:hah:

Là TNHH MTV đó bạn, chỉ có loại hình TNHH MTV thì mới có chức danh Chủ tịch công ty (còn với TNHH 2TV trở lên thì là Chủ tịch hội đồng thành viên, CTCP thì là Đại hội đồng cổ đông đồng sở hữu).

Mà luật bạn nói là luật thành văn hay bất thành văn ạ

À ra là vậy bạn vấn chưa hiểu nhà nước nhà mình lắm:
Nhà nước:
hiểu theo nghĩa pháp luật là bộ máy do lực lượng nắm quyền thống trị (kinh tế, chính trị, xã hội) thành lập nên, nhằm mục đích điều khiển, chỉ huy toàn bộ hoạt động của xã hội trong một quốc gia, trong đó chủ yếu để bảo vệ các quyền lợi của lực lượng thống trị. Thực chất, nhà nước là sản phẩm của cuộc đấu tranh giai cấp.
Đặc trưng cơ bản:
Nhà nước có quyền lực chính trị công cộng đặc biệt; có bộ máy cưỡng chế, quản lí những công việc chung của xã hội.
Vai trò:
Ban hành pháp luật và văn bản dưới luật;

= > Không tuân theo sẽ bị cưỡng chế, rồi bắn, bắt, bỏ, cầm = > tiệu diệt kẻ phản loạn:hah:

Lang thang Hà Nội thất nghiệp huhu. Nhớ Sài Gòn ... Anh có ai Hà Nội quen giới thiệu em coi. Ăn chơi Hà Nội chán

Nhớ sài gòn à ! tặng em bài hát này nè:
[video=youtube;zjAYZQRU5WA]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=zjAYZQRU5WA[/video]

Lang thang Hà Nội thất nghiệp huhu. Nhớ Sài Gòn ... Anh có ai Hà Nội quen giới thiệu em coi. Ăn chơi Hà Nội chán

Sửa lần cuối:

Em cảm ơn Luz và chudinhxinh nhìu nhìu nhen:"

Nhưng mà hình như 2 bạn đều cản em không nên tính mưu nghĩ kế để em được trả lương cho chính em. Nhưng mà nếu như em không có mức lương cố định được trả thì làm sao em có căn cứ để làm BHXH (1) ạ? Hơn nữa em vẫn muốn có mức lương danh chính ngôn thuận để làm nhiều thủ tục như vay vốn, mua nhà mua xe trả góp, hay làm thị thực đi nước ngoài du lịch (2) ạ (đại sứ quán họ yêu cầu thu nhập ổn định có xác nhận của cơ quan thuế ạ)

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247