Những vướng mắc thường gặp trong công việc kế toán?

Thảo luận trong 'Góc học tập của sinh viên' bắt đầu bởi linhhai8936, 2/11/15.

  1. thuynga0106

    thuynga0106 New Member Hội viên mới

    Em mới vào nghề. gặp trường hợp này và ko biết nên kê khai thế nào. Mong Cô giúp em.
    Hóa đơn vé máy bay của hãng Vietjet
    HÓA ĐƠN TIỀN CƯỚC VẬN CHUYỂN VÀ PHÍ DỊCH VỤ ( có đầy đủ thông tin kk thuế)
    1. Tiền vé
    1.1. Giá cước: Vé 1 - 1.060.000
    Vé 2 - 299.000
    1.2. Các loại phí dịch vụ: 300.000
    ...
    1.5. Thuế GTGT 10% : 165.900
    Tổng tiền chưa có lệ phí: 1.824.900

    2. Lệ phí sân bay : 160.000
    Tổng cộng: 1.984.900


    Hóa đơn này được kê khai khấu trừ thuế bình thường đúng ko ạ?
    Và khi lên Bảng kê hóa đơn mua vào e có cần kê phần "Lệ phí sân bay" không chịu thuế vào không ạ:
    Giá trị chưa thuế: 1.819.000 và Thuế GTGT : 165.900
    Hay chỉ kê phần giá trị chịu thuế là 1.659.000 và Thuế là 165.900
    Đúng ko ạ.
     
  2. Linhbeauty

    Linhbeauty New Member Hội viên mới

    Cái này dễ mà bạn, nếu bạn nhập số liệu vào phần mềm (cho 1 dòng nhập), khi in ra sẽ là tổng giá trị chưa thuế 1,819,000 & thuế 165,900. Còn nếu bạn hạch toán tách làm 2 dòng (các loại phí khác 1 dòng, còn 1 dòng có thuế) thì khi in ra sẽ cột kê khai giá trị chịu thuế 1,659,000 & thuế 165,900
    Cả 2 cách bạn hạch toán đều đúng. nên k sao đâu. Bên mình thì hay cộng chung vào 1 dòng nên sẽ in ra sẽ là phương án 1 ở trên :D
     
    thuynga0106 thích bài này.
  3. thuynga0106

    thuynga0106 New Member Hội viên mới

    Uh. Bửa giờ mình vẫn cộng gộp cả phần có thuế và không vào, cứ đúng số thuế mà kê khai là được. Hôm trước đọc trên mạng có trang web thấy bảo là phần chi phí, lệ phí không chịu thuế không cần kê vào tờ khai thuế. Nên mình thắc mắc và muốn hỏi lại.
    Cho mình hỏi khi lên phần mềm misa mình hạch toán ghi sao, ghi gộp tiền vé máy bay = 1.819.000 và thuế 10% = 165.900 ah bạn. mình ms làm báo cáo thuế lần đầu và học sử dụng pm misa nak.
    Thank!!!
     
  4. KetoanHongTrangEDUBELIFE

    KetoanHongTrangEDUBELIFE New Member Hội viên mới

    Chào em,
    Khi người chuyển nhượng vốn nhận thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng vốn của mình sẽ phải kê khai, tính và nộp thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng vốn, với thuế suất là 20%, số thuế TNCN phải nộp = 20% x Giá chuyển nhượng (Điều 11 Thông tư 111/2013/TT-BTC) em nhé.
     
  5. Trần Yến Thanh

    Trần Yến Thanh New Member Hội viên mới

    Cái này chỉ là kỹ năng cứng hạch toán vào phần mềm thôi mà bạn
     
  6. Phương Thảo92

    Phương Thảo92 New Member Hội viên mới

    Em cảm ơn c nhiều nhé. Hic, e gửi câu hỏi mấy hôm rồi, hnay mới nhận đc câu trả lời. :)
     
  7. KetoanHongTrangEDUBELIFE

    KetoanHongTrangEDUBELIFE New Member Hội viên mới

    Chào cô bé có tên rất hay, tình huống của em có một số vấn đề cần làm rõ như sau:

    1.DN của em có phải là DN nước ngoài không?
    Căn cứ Luật đầu tư năm 2014, Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có thể hiểu ngắn gọn là những doanh nghiệp do người nước ngoài lập ra và hoạt động tại Việt Nam hoặc những doanh nghiệp có cổ phần của người nước ngoài.
    Trong đó chia ra làm 2 loại DN (áp dụng thủ tục thành lập doanh nghiệp có vốn nước nước ngoài (trường hợp phía nước ngoài chiểm từ 51% trở lên) và KHÔNG phải tiến hành thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đầu tư (trường hợp phía nước ngoài chiểm 51% VĐL trở xuống). Vì vậy, trường hợp của em là DN nước ngoài (loại 2)

    2.DN của em có buộc phải kiểm toán không?
    ·Theo quy định tại Điều 37 của Luật Kiểm toán độc lập ngày 29/03/2011 và Điều 15 của Nghị định số 17/2012/NĐ-CP ngày 13/02/2012 hướng dẫn Luật Kiểm toán độc lập thì “Báo cáo tài chính hàng năm của Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài” phải được kiểm toán
    ·DN có thể bị “"Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền không đính kèm báo cáo kiểm toán đối với các trường hợp mà pháp luật quy định phải kiểm toán". (Điểm h khoản 2 Điều 10 Nghị định số 105/2013/NĐ-CP ngày 16/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập)

    Vậy, cần phải tiến hành kiểm toán độc lập BCTC cho DN của mình, em nhé!
    Chúc em hoàn thành tốt công việc!
    Ms. Hồng Trang
    Fanpage "Kế toán Hồng Trang"
     
  8. Linhbeauty

    Linhbeauty New Member Hội viên mới

    Ôi bạn này giống y tớ năm ngoái :3 Tớ làm ở htx của ng nhà. 1 mình tớ phải làm từ a-z cơ. Lúc ấy tớ hoang mang vì chưa biết cái gì luôn, mặc dù mang tiếng là "làm tất ăn cả" nhưng lương 3 cọc 3 đồng, cũng phải lọ mọ trên trên này nhờ mn trợ giúp. Rất may cô Hồng Trang nhiệt tình nhưng không phải lúc nào cũng được ngay vì cô bận. . Tớ k biết bạn thì như nào, nhưng tớ thì như gà mắc tóc cái gì cũng phải hỏi. Cuối cùng tớ nhận ra là quan trọng nhất là do tớ chưa hiểu bản chất kiến thức nghiệp vụ. Thế nên ra Tết tháng 2 rồi tớ theo học lớp K27 của cô Trang luôn. Không phải tớ pr cho cô đâu nhé :v:mad:vì học hay không là do bạn, lại còn phụ thuộc vào nh yếu tố khách quan nữa cơ. Lúc đấy mới thấy bản thân hổng kiến thức quá! Mà bây giờ tớ cũng không còn làm ở đó nữa vì lên HN rồi.
     
  9. thuynga0106

    thuynga0106 New Member Hội viên mới

    Chia sẽ cùng bạn... Mình cũng là dân mới vào nghề... Cũng nhiều hoang mang lắm bạn nak, cứ mắc tới đâu gỡ tới đó thôi, cứ học hỏi dần dần để hoàn thiện hơn ... :)
     
  10. Thanh Thuyvn

    Thanh Thuyvn Member Hội viên mới

    Tui cũng nghĩ y b, sai bét cả :-(( ;'(. May có cô Hồng Trang reply, chứ nếu k thì b @Thạch Hồng :-((((
     
  11. Linhbeauty

    Linhbeauty New Member Hội viên mới

    Bao giờ cô khai giảng lớp đào tạo kỹ năng thuế mới ạ? Em chờ lâu quá ùiii
     
    trangdaothi thích bài này.
  12. Trần thị trang HUFA

    Trần thị trang HUFA New Member Hội viên mới

    Em cũng giống chế ạ ^^-^^
    @Linhbeauty : C ơi c vào fanpage kế toán hồng trang sẽ có update mà ạ.
     
  13. trangdaothi

    trangdaothi Member Hội viên mới

    Chắc là sắp đấy. Theo dõi fanpage b ạ. Mình cũng fải check thường xuyên đấy
     
  14. Mỹ Duyên 9x

    Mỹ Duyên 9x Member Hội viên mới

    Bạn nói là cần những lời tư vấn thôi còn sẽ tự đi. Thế nhưng chỉ vài lời nói sao bạn có thể làm đc!? Bản chất của công việc kế toán là gì có vẻ bạn cũng k bjt. Bạn ơi, những số stt 1234 bạn liệt kê, cả bctc để lập- đọc- phân tích đc nếu chỉ cần vài lời tư vấn đơn thuần thì chắc chả ai cần đi học thêm lớp đào tạo nghiệp vụ kỹ năng nghề nghiệp của cô Trang đâu & các trường cần gì phải có khoa chuyên ngành kt làm n
     
    trangdaothi thích bài này.
  15. trangdaothi

    trangdaothi Member Hội viên mới

    Đúng như b nói. Ktoan cũng là một quá trình. Mà lập BCTC thì k thể đơn thuần chỉ hướng dẫn 1,2 câu là có thể làm đc.
     
  16. thanhhoai42

    thanhhoai42 Member Hội viên mới

    CN tuần sau là cô Hồng Trang khai giảng lớp thuế mới đấy em, muốn học thử thì em đăng ký với c Hoa 0982841111 ấy
     
  17. KetoanHongTrangEDUBELIFE

    KetoanHongTrangEDUBELIFE New Member Hội viên mới

    Trường hợp bên em tôi có chia sẻ như sau:
    Căn cứ tiết b khoản 4 Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 100/2016/NĐ-CP, hàng hóa DN em xuất khẩu là hàng hóa đã được Công ty B nhập khẩu, trước khi bán cho DN em. Vậy rất tiếc, thuế GTGT đầu vào trong trường này không được hoàn. Đây là một thực trạng đang nhiều vướng mắc với những DN thương mại như DN em. Hi vọng sắp tới Tổng cục thuế sẽ có văn bản hướng dẫn cụ thể hơn em nhé!
    Chúc em tuần mới vui vẻ, thành công!
    Ms. Hồng Trang
    Fanpage kế toán Hồng Trang
     
  18. Thanh Thuyvn

    Thanh Thuyvn Member Hội viên mới

    @KetoanHongTrangEDUBELIFE : Tuần trc e có hỏi c làm ktth bên e, vậy mà c ấy bảo được vẫn được hoàn bt cơ đấy :38-|
     
  19. trangdaothi

    trangdaothi Member Hội viên mới

    Dạ vâng ạ, e cảm ơn cô nhiều nhé. thế là ko đc hoàn rồi, hic, e sẽ tìm hiểu thêm ở các thông tư, nghị định kia kỹ hơn
     
  20. hoangnamkute

    hoangnamkute Member Hội viên mới

    Nhờ cô Hồng Trang và các bạn giúp :
    Tình hình là từ giữa 2016 em nhận làm thêm công ty ông chú, thấy sổ sách loạn xạ nên cũng đã mướt mồ hôi để xử lý dần. Ai dè em lại may mắn được Chi cục thuế “ưu ái” chấm ngay vào sổ Nam Tào chuẩn bị xuống thanh tra quyết toán cty này trong khi em đang ngập cổ các loại việc. Nhận được tin hơi mừng ấy, em đã tiến hành rà soát chứng từ đồng thời tra cứu trên Website của Tổng cục thuế và phát hiện có 01 hóa đơn đầu vào trị giá 1,1 tỷ đồng từ tháng 6/2015, thì thấy người bán này đã bỏ trốn ( hóa đơn này công ty ông chú em đã MUA ạ :-(((
    Ban căng quá! Giờ em phải làm sao đây?
    Hóa đơn đầu vào này là hóa đơn bất hợp pháp đúng không ạ? Công ty của em sẽ có thể bị những hệ lụy gì nếu đây là hóa đơn bất hợp pháp? Cho em hướng xử lý nữa với!
    Em vô cùng cảm ơn ạ
     
    KetoanHongTrangEDUBELIFE thích bài này.

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.