xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

seacherry

New Member
Hội viên mới
Các bạn cho mình hỏi với. Nếu công ty mình mua hoặc bán hàng cho các công ty khác kể cả số lượng hàng ít hay nhiều, có viết hoá đơn cho họ thì có bắt buộc phải có hợp đồng với tất cả các công ty đó không?hay chỉ với số lượng lớn mới bắt buộc có Hợp đồng. Mình ko biết khi quyết toán cơ quan thuế có khắt khe ko.
 

kimthuyet

New Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

không cần phải có hợp đồng đâu bạn ạh.
 

Trongkttv

Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Các bạn cho mình hỏi với. Nếu công ty mình mua hoặc bán hàng cho các công ty khác kể cả số lượng hàng ít hay nhiều, có viết hoá đơn cho họ thì có bắt buộc phải có hợp đồng với tất cả các công ty đó không?hay chỉ với số lượng lớn mới bắt buộc có Hợp đồng. Mình ko biết khi quyết toán cơ quan thuế có khắt khe ko.

Ý bạn hỏi ở đây là có bắt buộc phải có hợp đồng bằng văn bản không chứ gì?
Xin trả lời bạn:
- Không nhất thiết phải có hợp đồng bằng văn bản.(điều này không phụ thuộc vào số lượng hay giá trị của hàng hoá mua bán).Theo điều 24 luật thương mại quy định:
Điều 24. Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá
1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.

Chúc bạn thành công
 

meocon1224

New Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

những khỏan doanh thu hay chi phí trên 10 triệu bạn nên có hợp đồng.
 

hongtram

Chơi vơi...!
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Các bạn cho mình hỏi với. Nếu công ty mình mua hoặc bán hàng cho các công ty khác kể cả số lượng hàng ít hay nhiều, có viết hoá đơn cho họ thì có bắt buộc phải có hợp đồng với tất cả các công ty đó không?hay chỉ với số lượng lớn mới bắt buộc có Hợp đồng. Mình ko biết khi quyết toán cơ quan thuế có khắt khe ko.
Nếu bạn mua hoặc bán hàng với số lượng ít (không đáng kể) thì hok cần phải có hợp đồng đâu bạn. Hợp đồng là điều kiện ràng buộc giữ hai bên buộc phải thực hiện như thỏa giao kết để khi có tranh chấp thì có cơ sở giải quyết thôi.:k5686658:
 

Voi Còi

Còi Voi - Coi Vòi
Thành viên BQT
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Ý bạn hỏi ở đây là có bắt buộc phải có hợp đồng bằng văn bản không chứ gì?
Xin trả lời bạn:
- Không nhất thiết phải có hợp đồng bằng văn bản.(điều này không phụ thuộc vào số lượng hay giá trị của hàng hoá mua bán).Theo điều 24 luật thương mại quy định:

Chúc bạn thành công

Điều này hoàn toàn đúng, nhưng sẽ xảy ra một số vấn đề khi doanh nghiệp không có hợp đồng hoặc trong hợp đồng không qui định cụ thể một số điều cần thiết.

Ví dụ: Để khấu trừ thuế GTGT đối với trường hợp trả chậm, nếu doanh nghiệp không có hợp đồng, hoặc không quy định cụ thể thời điểm thanh toán thì coi như doanh nghiệp không được khấu trừ thuế GTGT.
 

Trongkttv

Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Điều này hoàn toàn đúng, nhưng sẽ xảy ra một số vấn đề khi doanh nghiệp không có hợp đồng hoặc trong hợp đồng không qui định cụ thể một số điều cần thiết.

Ví dụ: Để khấu trừ thuế GTGT đối với trường hợp trả chậm, nếu doanh nghiệp không có hợp đồng, hoặc không quy định cụ thể thời điểm thanh toán thì coi như doanh nghiệp không được khấu trừ thuế GTGT.

-Hợp đồng bằng miệng chẳng lẽ không được sao?
- Điều kiện để khấu trừ thuế GTGT đối với trường hợp trả chậm đâu có quy định bắt buộc phải có hợp đồng bằng văn bản.
- Tuy nhiên,ta vẫn nên sử dụng hợp đồng bằng văn bản để đề phòng có tranh chấp sau này.
 

kimchi9005

Đời vẫn thế...
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Các bạn cho mình hỏi với. Nếu công ty mình mua hoặc bán hàng cho các công ty khác kể cả số lượng hàng ít hay nhiều, có viết hoá đơn cho họ thì có bắt buộc phải có hợp đồng với tất cả các công ty đó không?hay chỉ với số lượng lớn mới bắt buộc có Hợp đồng. Mình ko biết khi quyết toán cơ quan thuế có khắt khe ko.

Không nhất thiết phải lập hợp đồng bằng văn bản nhưng nếu việc mua bán có thể xảy ra những vấn đề vướng mắc sau này thì bạn nên lập hợp đồng hoặc đơn đặt hàng để hai bên cùng ký xác nhận những thoả thuận trong khi giao dịch.Việc này tốt cho chính công ty mình trước khi quyết toán với cơ quan thuế.
Cơ quan thuế chỉ khắt khe với những trường hợp bắt buộc phải có hợp đồng như : nhập khẩu , xuất khẩu .....
 

Voi Còi

Còi Voi - Coi Vòi
Thành viên BQT
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

-Hợp đồng bằng miệng chẳng lẽ không được sao?
- Điều kiện để khấu trừ thuế GTGT đối với trường hợp trả chậm đâu có quy định bắt buộc phải có hợp đồng bằng văn bản.
- Tuy nhiên,ta vẫn nên sử dụng hợp đồng bằng văn bản để đề phòng có tranh chấp sau này.

Có chổ nào nói là không được nhỉ! Có miệng thì cứ nói chả ai cấm, làm ơn đọc lại điều kiện khấu trừ thuế GTGT

Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua trên hai mươi triệu đồng, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng, cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

Trường hợp trên mà căn cứ vào cái mồm thì cho em xin!
 
Sửa lần cuối:

Trongkttv

Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Có chổ nào nói là không được nhỉ! Có miệng thì cứ nói chả ai cấm, làm ơn đọc lại điều kiện khấu trừ thuế GTGT



Trường hợp trên mà căn cứ vào cái mồm thì cho em xin!

Mời voi đọc lại TT129 đi nhé.
Hợp đồng mua bán hàng hoá được giao ước bằng lời nói chẳng lẽ trái với quy định hả Voi?
Vả lại trong TT129 quy định về điều kiện khấu trừ thuế đối với hàng hoá trả chậm thì cũng không quy định rõ là hợp đồng phải bằng văn bản nhá Voi
 

letuan28

Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Hợp đồng không bắt buộc phải lập, nếu đối tác yêu cầu thì thực hiện
 

tiger2774

Dễ thương nhất DKT
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Mời voi đọc lại TT129 đi nhé.
Hợp đồng mua bán hàng hoá được giao ước bằng lời nói chẳng lẽ trái với quy định hả Voi?
Vả lại trong TT129 quy định về điều kiện khấu trừ thuế đối với hàng hoá trả chậm thì cũng không quy định rõ là hợp đồng phải bằng văn bản nhá Voi

Theo ý của Trongkttv thì đây là khe hở sao? Vậy không lẽ cái hạn thanh toán theo hợp đồng chắc vô hạn rồi đấy. Theo quan điểm cá nhân của mình, tuy Luật Thương mại đã có quy định như thế nhưng trong thực tế, các hoạt động kinh doanh có tính quy mô thì nên có 1 cái hợp đồng rõ ràng bằng văn bản. Khi có biến xảy ra thì mới có cơ sở kiện ra tòa được. Không lẽ tòa đồng ý với hợp đồng miệng? :chongmat:

P/s: ví dụ hợp đồng thuê nhà (trên 6 tháng) thì có cần phải chấp hành theo quy định tại Luật Thương mại không nhỉ Trongkttv?
 

Only_U

New Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Các bác ơi Seacherry chỉ hỏi "trường hợp mua bán giữa cty có cần hợp đồng không hay chỉ số lượng lớn mới cần hợp đồng" thôi mà.
- Nếu mua bán với số lượng nhỏ và thanh toán ngay thì bạn không cần hợp đồng
- Nếu mua bán với số lượng lớn hoặc số tiền từ 20triệu đồng trở lên bạn nên lập hợp đồng và thanh toán tiền bằng chuyển khoản. Như vậy sẽ không ảnh hưởng gì đến việc kiểm tra của cơ quan thuế.
Bạn đọc thêm TT129/TT-BTC
 

xubim

Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Không bắt buộc phải có hợp đồng, nhưng theo logic mà nói thì 2 bên mua bán với nhau trị giá lớn mà không làm hợp đồng, chỉ nói miệng với nhau thì chắc chắn khi mình kiểm tra mình cũng sẽ thắc mắc, ngó nghiêng vào ngay :daotac:
 

Nam Tước

Người Không Mang Họ
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Các bạn cho mình hỏi với. Nếu công ty mình mua hoặc bán hàng cho các công ty khác kể cả số lượng hàng ít hay nhiều, có viết hoá đơn cho họ thì có bắt buộc phải có hợp đồng với tất cả các công ty đó không?hay chỉ với số lượng lớn mới bắt buộc có Hợp đồng. Mình ko biết khi quyết toán cơ quan thuế có khắt khe ko.

Túm lại là nếu bán thu tiền ngay thì hok cần hợp đồng.
Khi nào KH trả chậm hay buột phải thanh toán theo Hợp đồng thì làm Hợp đồng.
 

ngothanhmai

New Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Theo mình nếu giá trị hàng hoá lớn, cứ có hợp đồng cho chắc ăn, vừa có cơ sở thực hiện, vừa có cơ sở khai báo thuế cả hai bên, mà phiên phức thì cũng đâu có nhiều lắm, văn bản của VN mỗi nơi áp dụng theo một kiểu, khó lường trước tất cả các tình huống lắm.
 

Trongkttv

Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Theo ý của Trongkttv thì đây là khe hở sao? Vậy không lẽ cái hạn thanh toán theo hợp đồng chắc vô hạn rồi đấy. Theo quan điểm cá nhân của mình, tuy Luật Thương mại đã có quy định như thế nhưng trong thực tế, các hoạt động kinh doanh có tính quy mô thì nên có 1 cái hợp đồng rõ ràng bằng văn bản. Khi có biến xảy ra thì mới có cơ sở kiện ra tòa được. Không lẽ tòa đồng ý với hợp đồng miệng? :chongmat:

P/s: ví dụ hợp đồng thuê nhà (trên 6 tháng) thì có cần phải chấp hành theo quy định tại Luật Thương mại không nhỉ Trongkttv?
-Theo mình đây cũng chưa hẳn là khe hở của pháp luật mà có thể là sự mập mờ,tính thiếu rõ ràng của pháp luật nước ta hiện nay dẫn đến làm kiểu gì cũng được.
-Như ở bài viết trên mình đã nói nếu pháp luật không quy định thì việc là hợp đồng bằng văn bản là việc nên làm để khi có tranh chấp toà án sẽ có cơ sở để giải quyết.
Không biết BaoĐức hỏi vậy là có ý gì? Việc thuê nhà được điều chỉnh bởi luật dân sự.Theo quy định của luật dân sự thì HĐ thuê nhà bắt buộc phải được lập bằng văn bản.
Điều 492. Hình thức hợp đồng thuê nhà ở
Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
 

vansi200780

**Vẫn mãi yêu em**
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Có chổ nào nói là không được nhỉ! Có miệng thì cứ nói chả ai cấm, làm ơn đọc lại điều kiện khấu trừ thuế GTGT



Trường hợp trên mà căn cứ vào cái mồm thì cho em xin!

Họ nói căn cứ vào hợp đồng để biết thử xem có trả chậm trả sau thôi, việc khấu trừ không nhất thiết phải có hợp đồng -Tất nhiên là có hóa đơn :mocmui:
 

huong1306

Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Theo tối kiến của mình thì hợp đồng hoá đơn từ 20tr trở lên thì nên làm hợp đồng còn ít hơn thì k bắt buộc,nếu bạn cẩn thận thì cứ làm thôi cũng chẳng sao.
 

vantamvo

New Member
Hội viên mới
Ðề: xuất hoá đơn có bắt buộc phải có hợp đồng

Cho em hỏi? Khi Cty minh bán hàng trị giá hàng hóa trên 100tr đồng mà khách hàng không chịu làm hợp đồng thi sao ah.Khách hàng trả tiền rồi mới lấy hàng cho nến bên em bán cũng không thấy kho khăn gì.Về thuế thì sao hả mấy bác?
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top