tính thuế TNCN của cả năm như thế nào ?

  • Thread starter Vũ Thị Vẻ
  • Ngày gửi
V

Vũ Thị Vẻ

Guest
từ tháng 1 đến 30/6/2013 mức giảm trừ gia cảnh là 4trd/ng,
từ 01/7/2013 mức giảm trừ gia cảnh là 9tr đồng
vậy nếu quyết toán thuế TNCN năm 2013 thì tính như thế nào
mức giảm trừ cho bản thân là 4*6+9*6=78tr
hay 9*12=108tr???
tương tự đối với thuế TNDN
tính 6 tháng thuế suất 25% hay cả năm là 22%
tks mọi người nhiều!
 
Ðề: tính thuế TNCN của cả năm như thế nào ?

GIẢ SỬ LƯƠNG ÔNG TA LÀ = 100.000.000 đồng/ năm
= > TNCT= 100.000.000 – (9.000.000*6+6*4.000.000)= 22.000.000
Giả sử ông ta ko đăng ký giảm trừ gia cảnh
7-box.jpg

Tính: thuế môt tháng =22.000.000/12=1.833.333
Thuế một tháng phải đóng=1.833.333*5%=91.667
=> thuế 12 tháng ( cả năm )=91.667*12=1.100.000

Tính nhanh= > thuế TNCN phải nộp là=5%x22.000.000= 1.100.000


---------- Post added at 02:17 ---------- Previous post was at 02:01 ----------

Tổng thu nhập năm = 163.000.000
= > TBCT= 163.000.000 - (4.000.000 x 6 + 6 * 9.000.000)= 163.000.000 - 78.000.000 = 85.000.000

images

Thuế một tháng là=85,000,000/12=7.083.333 => bậc 2
Thuế TNCN=7.083.333*10%-250.000=458.333/ tháng
Quyết toán thuế cả năm =458.333*12=5.500.000

Cách 2:
TNCT= 85,000,000
Bậc 1: 60,000,000 x 5%=3.000.000
Còn = 85,000,000-60,000,000= 25,000,000
Bậc 2 = 25,000,000 x 10%= 2.500.000
=> tổng thuế bạn phải đóng là = 2.500.000 +3.000.000= 5.500.000
7-box.jpg

Tính nhanh dựa vào biểu thuế tính nhanh
60.000.000<85.000.000 < 120.000.0000 bậc 02 = > Thuế TNCN=85.000.000x10% -3.000.000= 5.500.000

---------- Post added at 02:32 ---------- Previous post was at 02:17 ----------

Áp dụng thuế thu nhập doanh nghiệp 20% đối với một số doanh nghiệp
Theo Thông tư số 141/2013/TT-BTC mới được Bộ Tài chính ban hành, doanh nghiệp (bao gồm cả hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp có thu) có tổng doanh thu năm không quá 20 tỷ đồng được áp dụng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 20% kể từ ngày 01/7/2013
Theo Thông tư trên, doanh nghiệp có tổng thời gian hoạt động sản xuất kinh doanh kể từ khi thành lập đến hết kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2012 không đủ 12 tháng hoặc kỳ tính thuế đầu tiên của năm 2012 nhiều hơn 12 tháng theo quy định thì doanh thu làm căn cứ xác định doanh nghiệp được áp dụng thuế suất 20% quy định tại khoản này là doanh thu bình quân tháng của kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2012 không vượt quá 1,67 tỷ đồng.
Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập trong 6 tháng đầu năm 2013 thì doanh thu làm căn cứ xác định doanh nghiệp được áp dụng thuế suất 20% quy định tại khoản này là doanh thu bình quân của các tháng đầu năm 2013 tính đến hết ngày 30/6 năm 2013 không vượt quá 1,67 tỷ đồng.
Đối với doanh nghiệp mới thành lập kể từ ngày 01/07/2013 thực hiện kê khai tạm tính quý theo thuế suất 25% (trừ trường hợp thuộc diện được hưởng ưu đãi về thuế). Kết thúc năm tài chính nếu doanh thu bình quân của các tháng trong năm không vượt quá 1,67 tỷ đồng thì doanh nghiệp quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm tài chính theo thuế suất 20%.
 
Sửa lần cuối:
Ðề: tính thuế TNCN của cả năm như thế nào ?

cái này phải đợi cuối năm BTC và Tổng cục thuế sẽ có hướng dẫn cụ thể.
 
Ðề: tính thuế TNCN của cả năm như thế nào ?

ủa vậy là tính trung bình xong nếu xét mình được hưởng mức thuế 20%, thì tính cuối năm mình lấy thu nhập của nguyên năm x22% (tức là khỏi chia ra trường hợp 6 tháng đầu và 6 tháng sau hả anh..ví dụ zj..)
:alo:
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top