thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

giangdao2310

Member
Hội viên mới
Công ty em mới thành lập địa điểm kinh doanh tại quận Đống Đa, đặt trụ sở tại Cầu Giấy.
Hiện tại đã hoàn thành thủ tục với bên sở kế hoạch và đầu tư nhưng với bên thuế thì chưa biết thế nào. Em đang làm tờ khai thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh nhưng chưa biết nên điền các chỉ tiêu như thế nào cho đúng và chưa biết nộp thuế môn bài ở quận nào?
Anh chị nào đã làm rồi hay biết thì chỉ giúp e với nhé!(Hồ sơ với chi cục thuế thì nên chuẩn bị những gì nữa?)
Cảm ơn mọi người đã quan tâm!
Mong nhận được hồi âm!
 

ketoanly

Member
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Công ty em mới thành lập địa điểm kinh doanh tại quận Đống Đa, đặt trụ sở tại Cầu Giấy.
Hiện tại đã hoàn thành thủ tục với bên sở kế hoạch và đầu tư nhưng với bên thuế thì chưa biết thế nào. Em đang làm tờ khai thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh nhưng chưa biết nên điền các chỉ tiêu như thế nào cho đúng và chưa biết nộp thuế môn bài ở quận nào?
Anh chị nào đã làm rồi hay biết thì chỉ giúp e với nhé!(Hồ sơ với chi cục thuế thì nên chuẩn bị những gì nữa?)
Cảm ơn mọi người đã quan tâm!
Mong nhận được hồi âm!
Nơi nộp thuế thông thường là cùng điạ chỉ ghi trong đang ký KD nếu ko chắc bạn tra cứu thông tin người nộp thuế,
Tổng Cục Thuế - Bộ Tài Chính - Tra c??u th�ng tin ng???i n�?p thu�?
Bạn tải mẫu tờ khai môn bài và xác định số thuế phải nộp
Dưới 2 tỷ = 1.000.000đ
Từ 2 -> dưới 5 tỷ = 1.500.000đ
Từ 5 -> 10 tỷ = 2.000.000đ
Trên 10 tỷ = 3.000.000đ
 

Đính kèm

  • TO KHAI MON BAI.doc
    44 KB · Lượt xem: 461
Sửa lần cuối:

giangdao2310

Member
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Nhưng đây là địa điểm kinh doanh mà bạn? ko căn cứ vào vốn điều lệ :)
 

giangdao2310

Member
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Làm ơn, có ai giúp em với!!
 

ketoanly

Member
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Nếu là địa điểm kinh doanh có giấy phép riêng thì ko căn cứ vào mức vốn mà sẽ nộp 1 triệu đồng/cơ sở/năm



BỘ TÀI CHÍNH CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
TỔNG CỤC THUẾ Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------------- ---------------
Số: 1849/TCT-CS Hà Nội, ngày 30 tháng 05 năm 2012
V/v: Thuế môn bài.

Kính gửi: Công ty TNHH MTV Việt Nam kỹ nghệ Súc Sản Chi nhánh Vissan tại Hà Nội
Địa chỉ: 154 Phố Huế - quận Hai Bà Trưng – TP Hà Nội

Trả lời công văn số 22/2012/CV-VSHN ngày 2/3/2012 của Công ty TNHH MTV Việt Nam kỹ nghệ Súc Sản Chi nhánh Vissan tại Hà Nội về thuế môn bài, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại mục 2 Thông tư số 42/2003/TT-BTC ngày 07/5/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn bổ sung, sửa đổi Thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/NĐ-CP ngày 30/8/2002 của Chính phủ về việc điều chỉnh mức thuế môn bài quy định:
“- Các cơ sở kinh doanh là chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc báo sổ, các tổ chức kinh tế khác… không có giấy chứng nhận ĐKKD hoặc có giấy chứng nhận ĐKKD nhưng không có vốn đăng ký thì thống nhất thu thuế Môn bài theo mức 1.000.000 đồng/năm.”
Tại khoản 1 Điều 15 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý Thuế, hướng dẫn thi hành Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 và Nghị định số 106/2010/NĐ-CP ngày 28/10/2010 của Chính phủ quy định:
“1. Người nộp thuế môn bài nộp Tờ khai thuế môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc (chi nhánh, cửa hàng…) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp thuế thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của các đơn vị trực thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp thuế.
Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của đơn vị trực thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị trực thuộc.”
Căn cứ các quy định trên thì Xưởng sản xuất chế biến thực phẩm của Công ty TNHH MTV Việt Nam kỹ nghệ Súc Sản Chi nhánh Vissan tại Hà Nội đặt tại Khu Công nghiệp Tiên Sơn – tỉnh Bắc Ninh do Cục Thuế tỉnh Bắc Ninh quản lý thuộc diện kê khai nộp thuế môn bài năm 2012 (theo mức 1.000.000 đồng) tại Cục Thuế tỉnh Bắc Ninh.
Tổng cục Thuế trả lời để Công ty TNHH MTV Việt Nam kỹ nghệ Súc Sản Chi nhánh Vissan tại Hà Nội biết./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục Thuế tỉnh Bắc Ninh;
- Vụ CST-BTC; Vụ PC-BTC;
- Vụ PC-TCT (1b);
- Lưu: VT, CS (2b). KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Cao Anh Tuấn
 

Nhím Xù TH

♥ Hạ Trắng ♥
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Bạn tham khảo nhé. Mình vừa tìm được :)
Điều 15 TT28
Điều 15. Khai thuế môn bài
1. Người nộp thuế môn bài nộp Tờ khai thuế môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc (chi nhánh, cửa hàng...) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp thuế thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của các đơn vị trực thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp thuế.

Thông tư 60/2007/TT-BTC hướng dẫn Luật quản lý thuế quy định: “Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị trực thuộc; nếu đơn vị trực thuộc không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính của người nộp thuế.”
Liên quan đến thuế TNDN
Văn phòng đại diện ở thành phố khác, không phải là cơ sở sản xuất, có phát sinh doanh thu thì kê khai và nộp thuế GTGT tại địa phương nơi VPĐD hoạt động nhưng nộp thuế TNDN tại nơi có trụ sở chính. Trường hợp VPĐD không có doanh thu thì chỉ nộp thuế tại nơi có trụ sở chính.
Liên quan đến thuế TNCN
Kê khai và quyết toán bình thường với cơ quan thuế.
 

Khiconnb

Gấu bắc cực
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

nó nằm chỗ nào thì nộp thuế cho nơi đó thôi. như mình nộp là mất 1 tr. Tốt nhất là bạn lên chi cục nơi đóng địa điểm hay chi nhánh xin người ta cái GNT họ làm cho chĩnh xác không lại phải chạy đi chạy lại mệt,
 

Nemcuon

Yêu nghề nhất DKT
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Chào cả nhà.
Bên mình cũng mới hoàn thành xong việc DKKD lại về việc bổ sung Địa điểm kinh doanh.
Nay mình pải làm tờ khai thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh mới. Theo như các bạn trích dẫn ở trên là phải nộp 1trđ. Nhưng giờ là tháng 10 rồi, có pải mình chỉ pải nộp 500k thôi có pải ko? Tks cả nhà.
 

Nhím Xù TH

♥ Hạ Trắng ♥
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Chào cả nhà.
Bên mình cũng mới hoàn thành xong việc DKKD lại về việc bổ sung Địa điểm kinh doanh.
Nay mình pải làm tờ khai thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh mới. Theo như các bạn trích dẫn ở trên là phải nộp 1trđ. Nhưng giờ là tháng 10 rồi, có pải mình chỉ pải nộp 500k thôi có pải ko? Tks cả nhà.

Đúng rồi chị ơi.
 

Hatl

New Member
Hội viên mới
Ðề: thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

@Nemcuon: cho mình xin mẫu tờ khai thuế môn bài cho địa điểm kd của bên bạn đc ko :D
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top