Quy định về quần áo bảo hộ lao động

chikitori

Member
Hội viên mới
Mình nghe nói là có quy định về quần áo bảo hộ lao động cho CBCNV một năm dưới 5 triệu đồng, nhưng mình tìm mà không thấy văn bản nào quy định, mình đang cần mà mọi người ai có share cho mình với, cảm ơn nhiều !
 

toanphansy

New Member
Hội viên mới
Ðề: Quy định về quần áo bảo hộ lao động

Mục 2.6 điều 6 các khoản chi được trừ và không đc trừ TT123/2012 Thuế TNDN bạn nhé.
 

huenho_dn109

Member
Hội viên mới
Ðề: Quy định về quần áo bảo hộ lao động

Mình nghe nói là có quy định về quần áo bảo hộ lao động cho CBCNV một năm dưới 5 triệu đồng, nhưng mình tìm mà không thấy văn bản nào quy định, mình đang cần mà mọi người ai có share cho mình với, cảm ơn nhiều !

Cái này hơi vô lý. Cty Mình có 100 cn thôi, nhưng tiền chi cho việc mua áo BHLĐ hằng năm >15tr rồi. Nếu không được tính vào chi phí thì làm thế nào? Còn các cty >1000cn, chắc chắn sẽ phải chi gấp nhiều lần. chẵn lẽ không được cho vào chi phí cả sao?
 

lahan

Member
Hội viên mới
Ðề: Quy định về quần áo bảo hộ lao động

Cái này hơi vô lý. Cty Mình có 100 cn thôi, nhưng tiền chi cho việc mua áo BHLĐ hằng năm >15tr rồi. Nếu không được tính vào chi phí thì làm thế nào? Còn các cty >1000cn, chắc chắn sẽ phải chi gấp nhiều lần. chẵn lẽ không được cho vào chi phí cả sao?
.
Ngày 10 tháng 02 năm 2011 Bộ Tài Chính ban hành Thông Tư 18/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư số 130/2008/TT-BTC. Theo Điều 1, mục 2e TT18/2011 thì phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn, chứng từ; phần chi trang phục bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 5,000,000 (năm triệu) đồng/người/năm sẽ không được xem là chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN).

Theo Mục VI, tiểu mục 2.6 phần C Thông tư 130/2008/TT-BTC là Phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn; phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 1.500.000 đồng/người/năm; phần chi trang phục bằng tiền cho người lao động vượt quá 1.000.000 đồng/người/năm)

Trường hợp doanh nghiệp có chi trang phục cả bằng tiền và hiện vật cho người lao động thì mức chi tối đa để tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không vượt quá 5,000,000 (năm triệu) đồng/người/năm.

Như vậy, mức chi tối đa cho trang phục này cũng được áp dụng cho thuế thu nhập cá nhân (TNCN) khi xác định thu nhập chịu thuế. Phần chi trang phục dưới 5,000,000 (năm triệu) đồng/năm sẽ được xem là thu nhập không chịu thuế TNCN.

Theo đó, nếu doanh nghiệp chi tiền trang phục cho nhân viên trực tiếp vào lương cần phải ghi rõ (quyết định, thông báo bằng văn bản) phần chi trang phục cụ thể để người lao động được miễn thuế theo qui định trên khi quyết toán thuế TNCN.
 

ATG_GT

Member
Hội viên mới
Ðề: Quy định về quần áo bảo hộ lao động

Cái này hơi vô lý. Cty Mình có 100 cn thôi, nhưng tiền chi cho việc mua áo BHLĐ hằng năm >15tr rồi. Nếu không được tính vào chi phí thì làm thế nào? Còn các cty >1000cn, chắc chắn sẽ phải chi gấp nhiều lần. chẵn lẽ không được cho vào chi phí cả sao?
5tr/1 người/1 năm. Chứ không phải tổng chi phí 5 tr. hix
 

Giới_Tử

Member
Hội viên mới
Ðề: Quy định về quần áo bảo hộ lao động

5trd/1nguoi/1nam và được đưa vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN, nếu vượt quá thì phần dư sẽ bị loại ra nhé
 

minhla

Thích Kawasaki Z1000
Hội viên mới
Ðề: Quy định về quần áo bảo hộ lao động

.
Ngày 10 tháng 02 năm 2011 Bộ Tài Chính ban hành Thông Tư 18/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư số 130/2008/TT-BTC. Theo Điều 1, mục 2e TT18/2011 thì phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn, chứng từ; phần chi trang phục bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 5,000,000 (năm triệu) đồng/người/năm sẽ không được xem là chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN).

Theo Mục VI, tiểu mục 2.6 phần C Thông tư 130/2008/TT-BTC là Phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn; phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 1.500.000 đồng/người/năm; phần chi trang phục bằng tiền cho người lao động vượt quá 1.000.000 đồng/người/năm)

Trường hợp doanh nghiệp có chi trang phục cả bằng tiền và hiện vật cho người lao động thì mức chi tối đa để tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không vượt quá 5,000,000 (năm triệu) đồng/người/năm.

Như vậy, mức chi tối đa cho trang phục này cũng được áp dụng cho thuế thu nhập cá nhân (TNCN) khi xác định thu nhập chịu thuế. Phần chi trang phục dưới 5,000,000 (năm triệu) đồng/năm sẽ được xem là thu nhập không chịu thuế TNCN.

Theo đó, nếu doanh nghiệp chi tiền trang phục cho nhân viên trực tiếp vào lương cần phải ghi rõ (quyết định, thông báo bằng văn bản) phần chi trang phục cụ thể để người lao động được miễn thuế theo qui định trên khi quyết toán thuế TNCN.

Nội dung thì bạn này nói đúng rồi nhưng mà TT130 hết hiệu lực lâu rồi, nó được thay bằng TT123/2012 rồi bạn ạ.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top