Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

Lequyen1090

New Member
Hội viên mới
Mình muốn hỏi cty mình mua phần mềm kế toán thì VAT la bao nhiêu???\
và muốn biết mục hàng hóa đó VAT bao nhiêu? thì tra ở đâu quy định???
cảm ơn mọi người nhiều!
 

luckyhope

Góp gió thành bão...
Hội viên mới
Ðề: Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

Mình muốn hỏi cty mình mua phần mềm kế toán thì VAT la bao nhiêu???\
và muốn biết mục hàng hóa đó VAT bao nhiêu? thì tra ở đâu quy định???
cảm ơn mọi người nhiều!
Phần mềm không chịu thuế VAT bạn ạ.
 
Sửa lần cuối:

phongvan

Member
Hội viên mới
Ðề: Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

Phần mềm kế toán là đối tượng không chịu thuế VAT bạn nhé, chứ ko phải thuế suất 0%. Bạn có thể tham khảo quy định tại TT64/2013/TT-BTC
 

luckyhope

Góp gió thành bão...
Hội viên mới
Ðề: Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

Phần mềm kế toán là đối tượng không chịu thuế VAT bạn nhé, chứ ko phải thuế suất 0%. Bạn có thể tham khảo quy định tại TT64/2013/TT-BTC
Cảm ơn bạn đã đính chính chính xác thông tin cho mình.
 

mymy_mymy

New Member
Hội viên mới
Ðề: Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

Thông tu 64_2013_TT-BTC ngày 15 tháng 05 năm 2013, Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Không có thông tin nào liên quan đến thuế suất lĩnh vực phần mềm kế toán ở thông tư 64.2013.TT.BTC.

Lục lại thì phần mềm sẽ thuộc dạng ưu đãi: Thuế VAT: Không chịu thuế; Thuế TNDN: Miễn 4 năm và Giảm 50% trong 9 năm tiếp theo...




Phần mềm kế toán là đối tượng không chịu thuế VAT bạn nhé, chứ ko phải thuế suất 0%. Bạn có thể tham khảo quy định tại TT64/2013/TT-BTC

Trích nội dung hỏi đáp mof.gov.vn

Hỏi :
Doanh nghiệp sản xuất phần mềm mới thành lập năm 2010 thì được hưởng ưu đãi thuế TNDN theo nghị quyết, nghị định, thông tư nào? Theo tôi đọc trên Thông tư 123/2004/TT-BTC có quy định ưu đãi vậy không biết doanh nghiệp tôi vừa nêu mới thành lập năm 2010 có được hưởng nữa không.
Trả lời :
Các chính sách ưu đãi đối với công nghiệp phần mềm và doanh nghiệp phần mềm trước đây được quy định tại Thông tư 123/2004/TT-BTC nay tiếp tục được bảo lưu trong các chính sách thuế. Các doanh nghiệp cho dù mới thành lập trong năm 2010 thì vẫn được hưởng các chính sách ưu đãi thuế. Đó là:
- Không chịu thuế GTGT đối với phần mềm được sản xuất, tiêu dùng trong nước hoặc phầm mềm nhập khẩu. Dịch vụ phần mềm XK được áp dụng thuế suất GTGT là 0% (thuế đầu ra bằng 0 và được kê khai, khấu trừ/hòan lại thuế GTGT đầu vào): Thông tư số 128/2008 ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12.
- DN thành lập mới trong lĩnh vực sản xuất phần mềm được miễn, giảm thuế TNDN, được áp dụng thuế suất thuế TNDN ưu đãi: Thông tư số 130/2008 ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng đãn thi hành Luật thuế TNDN số 14/2008/QH12.
mof.gov.vn.
 
Sửa lần cuối:

ketoanly

Member
Hội viên mới
Ðề: Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

Mình muốn hỏi cty mình mua phần mềm kế toán thì VAT la bao nhiêu???\
và muốn biết mục hàng hóa đó VAT bao nhiêu? thì tra ở đâu quy định???
cảm ơn mọi người nhiều!

Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT (TT 06/2012)
............

" 21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị. Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật."
..........
Theo Nghị định 71/2007/NĐ - CP
.......

Điều 3. Giải thích từ ngữ
Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
1. Sản phẩm phần mềm là phần mềm và tài liệu kèm theo được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào, có thể được mua bán hoặc chuyển giao cho đối tượng khác khai thác, sử dụng.
2. Phần mềm hệ thống là phần mềm dùng để tổ chức và duy trì hoạt động của một hệ thống hoặc một thiết bị số (sau đây gọi chung là thiết bị số). Phần mềm hệ thống có thể tạo môi trường cho các phần mềm ứng dụng làm việc trên đó và luôn ở trạng thái làm việc khi thiết bị số hoạt động.
3. Phần mềm ứng dụng là phần mềm được phát triển và cài đặt trên một môi trường nhất định, nhằm thực hiện những công việc, những tác nghiệp cụ thể.
4. Phần mềm tiện ích là phần mềm nhằm trợ giúp cho người dùng tổ chức, quản lý và duy trì hoạt động của thiết bị số.
5. Phần mềm công cụ là phần mềm được dùng làm công cụ để cho người phát triển phần mềm sử dụng phát triển các phần mềm khác.
6. Phần mềm đóng gói là sản phẩm phần mềm hoàn chỉnh, được đăng ký thương hiệu và nhân bản hàng loạt để cung cấp ra thị trường.
7. Phần mềm sản xuất theo đơn đặt hàng là sản phẩm phần mềm được sản xuất theo các yêu cầu riêng của khách hàng hoặc người sử dụng.
8. Phần mềm nhúng là sản phẩm phần mềm được nhà sản xuất cài đặt sẵn vào thiết bị số và hoạt động cùng với thiết bị số mà không cần sự kích hoạt của người sử dụng.
9. Gia công phần mềm là hoạt động trong đó bên nhận gia công thực hiện việc sản xuất, cung cấp sản phẩm, dịch vụ phần mềm hoặc thực hiện một số công đoạn để hoàn thành sản phẩm, dịch vụ phần mềm theo yêu cầu của bên thuê gia công.
10. Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.
............

 

phongvan

Member
Hội viên mới
Ðề: Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

Thông tu 64_2013_TT-BTC ngày 15 tháng 05 năm 2013, Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Không có thông tin nào liên quan đến thuế suất lĩnh vực phần mềm kế toán ở thông tư 64.2013.TT.BTC.
mof.gov.vn.

ừm, mình nhớ nhầm là thông tư 06 .
 

pipithuan

New Member
Hội viên mới
Ðề: Phần mềm kế toán chịu Thuế bao nhiêu phần trăm????

mình chư được đọc quy định nào về phần mên kế toán chịu thuế cả
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top