Được khấu trừ hay hoàn thuế VAT

Prana HCMVN

New Member
Hội viên mới
Chào các Anh/chị. Công ty em là Công ty A và các đại lý thương mại tại Việt Nam là Công ty B.
Công ty A của em có ký hợp đồng trực tiếp với đối tác nước ngoài (gọi là C) để cung cấp vật tư cho tàu biển.
Công ty A nhập khẩu hàng hóa của Cty C về việt nam bên cạnh đó mua hàng của Công ty C để cung cấp cho tàu biển tại các cảng nước ngoài như HK, Singapore..

Em đang có 2 vấn đề chính cần các anh chị, bạn bè giải thích giúp em.

Vấn đề 1
. Khi công ty em bên A mua của Bên C tại nước ngoài để bán cho các doanh nghiệp là chủ tàu Việt Nam tại nước ngoài:
  • Trường hợp 1: Bên A bán trực tiếp cho chủ tàu: Bên A sẽ xuất Hóa Đơn VAT 0% cho các khách hàng là chủ tàu
  • Trường hợp 2: Bên A bán cho chủ tàu Việt ở nước ngoài thông qua đại lý thương mại là bên B. Vậy bên A sẽ xuất hóa đơn VAT 10% hay là VAT 0% cho bên B?
    Mộ số bên B yêu cầu em xuất hóađơn VAT 0%để bên B xuất cho các chủ tàu 0%.
Vấn đề 2. Khi khách hàng của bên C là các chủ tàu nước ngoài sang cảng biển Việt Nam và bên C mua lại hàng của bên e là bên A để cấp.
Các lần cung cấp này em đều phải mở tờ khai hải quan để cung cấp với thuế suất VAT 0%.
Vậy thuế VAT này em sẽ làm thủ tục để được hoàn lại, hay chỉ là nghiệp vụ kế toán khấu trừ thuế thông thường ạ?

Hi Vọng được các anh chị giúp đỡ.
 
Căn cứ Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC và Khoản 2 Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC thì thuế suất 0% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu.

Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

Vấn đề 1.Khi công ty em bên A mua của Bên C tại nước ngoài để bán cho các doanh nghiệp là chủ tàu Việt Nam tại nước ngoài:
  • Trường hợp 1: Bên A bán trực tiếp cho chủ tàu: Bên A sẽ xuất Hóa Đơn VAT 0% cho các khách hàng là chủ tàu=> 0%
  • Trường hợp 2: Bên A bán cho chủ tàu Việt ở nước ngoài thông qua đại lý thương mại là bên B. Vậy bên A sẽ xuất hóa đơn VAT 10% hay là VAT 0% cho bên B? => Nếu bên B cũng là bên nhận UTXK thì A xuất cho B là 0%, còn lại thì A xuất cho B là 10%
Vấn đề 2. Khi khách hàng của bên C là các chủ tàu nước ngoài sang cảng biển Việt Nam và bên C mua lại hàng của bên e là bên A để cấp.
Các lần cung cấp này em đều phải mở tờ khai hải quan để cung cấp với thuế suất VAT 0%=> Thỏa điều kiện bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam là 0%.

Điều kiện hoàn thuế:
- Hình thức kê khai khấu trừ
- Số dư GTGT còn được khấu trừ chuyển sang lũy kế từ 300tr trở lên.
- Đã góp đủ vốn, có đầy đủ các giấy phép điều kiện về hàng hóa,
- Hợp đồng thương mại
- Có tờ khai hải quan và các hồ sơ liên quan hàng xuất
- Chứng từ thanh toán qua ngân hàng
- Hóa đơn thương mại
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top