Đóng dấu bán hàng qua điện thoại trên hóa đơn?

tramryna

New Member
Hội viên mới
Chào mọi người.
Bên mình hoạt động giáo dục cho trẻ mầm non.

Mình thắc mắc như sau: (Công ty mình đóng thuế đầy đủ, và xuất hóa đơn kể cả khách hàng cá nhân không lấy hóa đơn)
Rất mong mọi người cho ý kiến.
Theo thông tư 39/2014/TT-BTC Điều 16. Lập hóa đơn Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”
– Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn.


Trường hợp tại công ty mình như sau:

1./ Phụ huynh hoặc Công ty chuyển tiền qua tài khoản công ty, thì trên hóa đơn liên 1,2,3 bên mình sẽ đóng dấu bán hàng qua điện thoại rồi gửi chuyển phát nhanh => phần này các công ty nhận hóa đơn của bên mình đều đồng ý.

2./ Phụ huynh đến trực tiếp trường mình đóng tiền học phí trên 10 triệu, bên văn phòng mình không xuất hóa đơn kịp lúc đó, sẽ xuất sau và để vào cặp các bé hoặc chuyển phát nhanh về nhà trong ngày => thì mục người mua hàng mình đóng mộc bán hàng qua điện thoại được không?
Đa phần khách hàng của mình là người nước ngoài nên không gặp họ thường xuyên để ký trên hóa đơn được

3./ Còn phụ huynh đã đóng tiền học phí > 20 triệu nhưng không lấy hóa đơn, nhưng bên trường cũng xuất nhưng phần mua hàng ghi là " không lấy hóa đơn" và lưu tại cuốn. => có bị thuế phạt vì không đưa cho người mua hàng không?, vì có đưa hóa đơn rồi nhưng học nói không cần xuất nữa.


Cho em xin ý kiến của các anh/chị giàu nghiệp vụ và có kinh nghiệm từng trải với 3 nghiệp vụ trên.
Cảm ơn.
 

KTOANDAO

Member
Hội viên mới
Như nêu trên đây thì bạn đang làm rất tốt công việc của mình rồi đấy.
Dựa theo kinh nghiệm, cũng là để bạn thêm phần yên tâm hơn, tôi đóng góp thêm với bạn một chút như sau
+ Đối với trường hợp 2: Bạn vẫn tiếp tục đóng dấu in sẵn "Bán hàng qua điện thoại" như vậy là được;
+ Đối với trường hợp 3: Nếu các phụ huynh học sinh đóng học phí cho dù trên hay dưới 20tr nhưng không lấy hóa đơn thì bạn vẫn lập hóa đơn ghi nội dung "Người mua không lấy hóa đơn" là hợp lý...; Cơ quan thuế không có lý do gì để phạt vì như vậy là đúng quy định.
______________
Chúc bạn thành công!
 

KẾ TOÁN VƯƠNG PHÁT

New Member
Hội viên mới
Chào mọi người.
Bên mình hoạt động giáo dục cho trẻ mầm non.

Mình thắc mắc như sau: (Công ty mình đóng thuế đầy đủ, và xuất hóa đơn kể cả khách hàng cá nhân không lấy hóa đơn)
Rất mong mọi người cho ý kiến.
Theo thông tư 39/2014/TT-BTC Điều 16. Lập hóa đơn Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”
– Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn.


Trường hợp tại công ty mình như sau:

1./ Phụ huynh hoặc Công ty chuyển tiền qua tài khoản công ty, thì trên hóa đơn liên 1,2,3 bên mình sẽ đóng dấu bán hàng qua điện thoại rồi gửi chuyển phát nhanh => phần này các công ty nhận hóa đơn của bên mình đều đồng ý.

2./ Phụ huynh đến trực tiếp trường mình đóng tiền học phí trên 10 triệu, bên văn phòng mình không xuất hóa đơn kịp lúc đó, sẽ xuất sau và để vào cặp các bé hoặc chuyển phát nhanh về nhà trong ngày => thì mục người mua hàng mình đóng mộc bán hàng qua điện thoại được không?
Đa phần khách hàng của mình là người nước ngoài nên không gặp họ thường xuyên để ký trên hóa đơn được

3./ Còn phụ huynh đã đóng tiền học phí > 20 triệu nhưng không lấy hóa đơn, nhưng bên trường cũng xuất nhưng phần mua hàng ghi là " không lấy hóa đơn" và lưu tại cuốn. => có bị thuế phạt vì không đưa cho người mua hàng không?, vì có đưa hóa đơn rồi nhưng học nói không cần xuất nữa.


Cho em xin ý kiến của các anh/chị giàu nghiệp vụ và có kinh nghiệm từng trải với 3 nghiệp vụ trên.
Cảm ơn.
Hi chị,
Chị làm vậy là quá ok rồi. Không có gì phải lăng tăng nữa.
Chị cần hỏi gì liên quan đến thuế- kế toán có thể email votrungvuong@gmail.com nha. Mình trả lời miễn phí, rất mong được làm quen với chị.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top