Đi tìm nửa còn lại cho trái tim.

Nam Tước

Người Không Mang Họ
Hội viên mới
Người ta vẫn cho rằng ai cũng có một nửa hoàn hảo của mình - một người đặc biệt vừa có thể là người tình, bạn thân, tri kỷ, người đồng hành, nguồn cảm hứng... nói tóm lại là tất cả mọi thứ. Nhưng trên thực tế, điều này có thể xảy ra không?

- Hoang đường hay sự thực ? Chúng ta đều muốn tin rằng một ngày nào đó chàng hoàng tử hoặc nàng công chúa xuất hiện và chúng ta sẽ yêu nhau ngay từ cái nhìn đầu tiên, không cần một thắc mắc, rồi hạnh phúc mãi mãi. Sẽ tuyệt vời biết bao nếu được loại bỏ những khâu tìm hiểu, những chập chờn, sóng gió của một mối quan hệ hiện thực. Trong khi một số người vẫn gắn chặt niềm tin với câu chuyện cổ tích lãng mạn đó, thì rất nhiều người đã nhận ra rằng đó chỉ là điều viển vông.

- Làm thế nào để bạn biết đã tìm được đúng người ? Nếu bạn tự cho rằng chỉ có một nửa hoàn hảo duy nhất của mình ở ngoài kia, bạn sẽ phát hoảng lên khi mỗi lần định gần gũi với một ai đó thì lại lo rằng họ không phải người đó. Bạn sẽ thấy hốt hoảng bởi vẫn chưa tìm được một nửa của mình mà thời gian thì cứ vù vù trôi. Bạn sẽ lo ngại rằng người đó có thể đứng ngay trước mặt mà bạn không kịp nhận ra. Hoặc nếu bạn thực sự đã có cảm tình với người ta, bạn vẫn luôn bất an tự chất vấn mình đã tìm được đúng người chưa.

- Bạn tuyển chọn hay loại trừ ? Nếu "tri kỷ" được định nghĩa là một cá nhân duy nhất trên hành tinh này khớp hoàn hảo với con người bạn, thì việc tìm kiếm người đó sẽ như mò kim đáy bể. Chắc chắn, chiếc kim vẫn nằm đâu đó ở dưới biển sâu, nhưng có khi bạn chui xuống mồ rồi mà vẫn chưa được sờ tay vào nó. Đặt ra những tiêu chuẩn cao là điều khuyến khích khi định trao gửi trái tim cho một ai đó. Nhưng dựng nên một hàng rào quá cao phi thực tế sẽ chỉ thu hẹp cơ hội tìm hiểu của bạn, khiến cho bạn mãi cô độc trong một khoảng thời gian không đáng có.

- Bạn có nên chấp nhận số phận ? Tất nhiên là không. Cuộc sống quá ngắn ngủi và tình yêu quá quý giá để có thể chấp nhận một thứ gì đó kém cỏi hơn một mối quan hệ lành mạnh, chân thành và hạnh phúc với người yêu đích thực của bạn. Điều may mắn là có hàng tá người trên hành tinh này có thể trở thành một nửa tuyệt vời cho bạn. Vì vậy hãy tự học cách nhận ra những điểm khác biệt trước khi dấn sâu vào mối quan hệ tiêu hao năng lượng và thời gian. Hãy tự tin rằng mình xứng đáng có một mối quan hệ chất lượng và hạnh phúc luôn ở quanh ta.

- Tri kỷ tự sinh ra hay được tạo nên ? Trong khi tình yêu sét đánh nghe có vẻ hoang tưởng, thì điều này hoàn toàn là thực tế khi bạn và người yêu sẽ trở thành bạn tâm giao thực sự sau một khoảng thời gian tìm hiểu và gần gũi bên nhau. Nếu 2 người hợp rơ, biết trò chuyện và xuất hiện đúng lúc, đó chính là điều kiện tốt nhất cho 2 nửa hòa hợp trong cả quãng đời trước mắt.

[you] thấy thế nào ????

Ðề: Đi tìm nửa còn lại cho trái tim.

Mình thấy về mặt lý thuyết thì sẽ có rất nhiều yếu tố để xác định ai là người tri kỷ, người bạn đời lý tưởng ... . Tuy nhiên trong thực tế rất khó để xác định nếu không trải qua một quảng thời gian nhất định tìm hiểu . Theo mình nghĩ không nên định ra một mẫu người quá chi tiết ( cả về hình thức lẫn tính tình ) vì như vậy sẽ rất khó tìm , chỉ nên đặt ra một vài tiêu chuẩn tiên quyết phải có , ví dụ như cô ấy không cần đẹp lộng lẫy nhưng phải dễ thương, có duyên ( hình thức ) , phải tốt nghiệp đại học ( học vấn ) , phải hiền ( tính tình - điều này rất quan trọng cho cả nam lẫn nữ ) ... . Còn sau này người ta có trở thành tri kỷ, lý tưởng hay không còn phụ thuộc vào bản thân mình rất nhiều . Chúc nam Tước tự tin tìm được người bạn tâm giao .

Về lý thuyết thì OK

Về thực tế thì... mình nghĩ con tim có lý lẽ riêng của nó, và thục sự không biết nó sẽ làm gì khi nó gặp một nửa đích thực...

Thôi thì cứ chờ rồi sẽ thấy...

Nếu nói đi tìm một nửa hoàn hảo thì chắc khó mà tìm được, vì vốn dĩ con người không ai hoàn hảo cả. có người hỏi tôi, mẫu người của bạn là như thế nào tôi nói không có mẫu người nào cả.( Thực ra là trả lời chưa thực chính xác). khi một người làm tôi rung động là..... không phải họ có tài ăn nói, không phải vì họ suốt ngày lẻo đẻo theo tôi, không phải là người mua cho tôi những bó hoa thật to, không phải là người hứa hẹn sẽ đem lại cho tôi thứ này hay thứ kia. Một người làm tôi rung động có khi là người chẳng bao giờ nói chuyện với tôi, vậy tại sao tôi lại có thể rung động trước họ, đơn giản vì thôi nhận thấy ở họ sự sâu sắc, lòng nhân hậu và... một con người rất bản lĩnh. Mỗi chúng ta đều bị rung động trước những người khác nhau, vì thế mới nói mỗi người đều có một nửa của mình mà.

Người ta vẫn cho rằng ai cũng có một nửa hoàn hảo của mình - một người đặc biệt vừa có thể là người tình, bạn thân, tri kỷ, người đồng hành, nguồn cảm hứng... nói tóm lại là tất cả mọi thứ. Nhưng trên thực tế, điều này có thể xảy ra không?

- Hoang đường hay sự thực ? Chúng ta đều muốn tin rằng một ngày nào đó chàng hoàng tử hoặc nàng công chúa xuất hiện và chúng ta sẽ yêu nhau ngay từ cái nhìn đầu tiên, không cần một thắc mắc, rồi hạnh phúc mãi mãi. Sẽ tuyệt vời biết bao nếu được loại bỏ những khâu tìm hiểu, những chập chờn, sóng gió của một mối quan hệ hiện thực. Trong khi một số người vẫn gắn chặt niềm tin với câu chuyện cổ tích lãng mạn đó, thì rất nhiều người đã nhận ra rằng đó chỉ là điều viển vông.

- Làm thế nào để bạn biết đã tìm được đúng người ? Nếu bạn tự cho rằng chỉ có một nửa hoàn hảo duy nhất của mình ở ngoài kia, bạn sẽ phát hoảng lên khi mỗi lần định gần gũi với một ai đó thì lại lo rằng họ không phải người đó. Bạn sẽ thấy hốt hoảng bởi vẫn chưa tìm được một nửa của mình mà thời gian thì cứ vù vù trôi. Bạn sẽ lo ngại rằng người đó có thể đứng ngay trước mặt mà bạn không kịp nhận ra. Hoặc nếu bạn thực sự đã có cảm tình với người ta, bạn vẫn luôn bất an tự chất vấn mình đã tìm được đúng người chưa.

- Bạn tuyển chọn hay loại trừ ? Nếu "tri kỷ" được định nghĩa là một cá nhân duy nhất trên hành tinh này khớp hoàn hảo với con người bạn, thì việc tìm kiếm người đó sẽ như mò kim đáy bể. Chắc chắn, chiếc kim vẫn nằm đâu đó ở dưới biển sâu, nhưng có khi bạn chui xuống mồ rồi mà vẫn chưa được sờ tay vào nó. Đặt ra những tiêu chuẩn cao là điều khuyến khích khi định trao gửi trái tim cho một ai đó. Nhưng dựng nên một hàng rào quá cao phi thực tế sẽ chỉ thu hẹp cơ hội tìm hiểu của bạn, khiến cho bạn mãi cô độc trong một khoảng thời gian không đáng có.

- Bạn có nên chấp nhận số phận ? Tất nhiên là không. Cuộc sống quá ngắn ngủi và tình yêu quá quý giá để có thể chấp nhận một thứ gì đó kém cỏi hơn một mối quan hệ lành mạnh, chân thành và hạnh phúc với người yêu đích thực của bạn. Điều may mắn là có hàng tá người trên hành tinh này có thể trở thành một nửa tuyệt vời cho bạn. Vì vậy hãy tự học cách nhận ra những điểm khác biệt trước khi dấn sâu vào mối quan hệ tiêu hao năng lượng và thời gian. Hãy tự tin rằng mình xứng đáng có một mối quan hệ chất lượng và hạnh phúc luôn ở quanh ta.

- Tri kỷ tự sinh ra hay được tạo nên ? Trong khi tình yêu sét đánh nghe có vẻ hoang tưởng, thì điều này hoàn toàn là thực tế khi bạn và người yêu sẽ trở thành bạn tâm giao thực sự sau một khoảng thời gian tìm hiểu và gần gũi bên nhau. Nếu 2 người hợp rơ, biết trò chuyện và xuất hiện đúng lúc, đó chính là điều kiện tốt nhất cho 2 nửa hòa hợp trong cả quãng đời trước mắt.

[you] thấy thế nào ????

Em biết nói thế nào nhỉ? khó thật nhưng em vẫn xin mạn phép nói thật suy nghĩ của mình nhé:

Em ko tin vào tình yêu sét đánh. Thực tế đã chững minh rằng:nhiều đôi, sau khi yêu nhau chỉ do 1 lần tình cờ gặp gỡ , hay cũng chỉ 1 cái nhìn đầu tiên, hay vì 1 lý do gì gì nữa ... thì thật sự em cảm thấy tình yêu đó ko thể bền chặt lâu, nó nhanh đến và cũng nhanh đi lắm.

Đó chỉ là cảm nhận riêng của em thôi, mỗi người 1 cách nghĩ, đúng ko anh Nam Tước?

Tái bút: mong anh bỏ thành kiến với con gái kế toán nhé! ( chữ ký của anh làm em hix hix => buồn)

Em biết nói thế nào nhỉ? khó thật nhưng em vẫn xin mạn phép nói thật suy nghĩ của mình nhé:

Em ko tin vào tình yêu sét đánh. Thực tế đã chững minh rằng:nhiều đôi, sau khi yêu nhau chỉ do 1 lần tình cờ gặp gỡ , hay cũng chỉ 1 cái nhìn đầu tiên, hay vì 1 lý do gì gì nữa ... thì thật sự em cảm thấy tình yêu đó ko thể bền chặt lâu, nó nhanh đến và cũng nhanh đi lắm.

Đó chỉ là cảm nhận riêng của em thôi, mỗi người 1 cách nghĩ, đúng ko anh Nam Tước?

Tái bút: mong anh bỏ thành kiến với con gái kế toán nhé! ( chữ ký của anh làm em hix hix => buồn)

Hic hic !!!
Anh đâu có thành kiến với con gái kế toán đâu.
Đó chỉ qua là chữ ký cho vui mắt í mà. Em quan tâm tới nó làm gì chứ ?
Hi hi hi !!!
:cheers1::cheers1::sweatdrop:

Hic hic !!!
Anh đâu có thành kiến với con gái kế toán đâu.
Đó chỉ qua là chữ ký cho vui mắt í mà. Em quan tâm tới nó làm gì chứ ?
Hi hi hi !!!
:cheers1::cheers1::sweatdrop:

Em thấy vui mắt thì em đọc thôi, với lại, có là bạn bè thì em mới hỏi han, quan tâm, nếu người dưng, em hơi đâu ...==> mất cả ý tốt của nhau.

theo mình nghĩ tình yêu đích thực ko bao giờ chết chỉ trừ khi họ ko biết vung vén cho TY của họ hoặc từ lúc đầu họ đã tìm ko đúng người để yêu.
Trong đời người thật là vui sướng biết bao khi tìm được một người tri kỷ và càng hạnh phúc khi người đó là một nửa của mình
nói gì đi nửa thì theo mình nghĩ đều phải có duyên số cho dù hai người đó dù ở cách xa bao nhiêu nếu là một nửa của nha thi ắt có ngày sẽ gặp nhưng nếu gặp nhau rồi mà ko biết vung vén phát triển TY của mình thì coi như xong
Con người ko ai là hoàn hảo cả chính vì thế chúng ta neân chấp nhận một nửa ko hoàn hảo của mình nếu mình thật sự yêu họ
Hảy làm cho một nửa của mình hoàn hảo trong mắt mình ko cần thiết phải hoàn hảo quá trong mắt người khác
Đó là tất cả những suy nghĩ của mình ko biết mọi người thấy sao

Mình thấy chuyện tình yêu một phần do duyên số. Cảm giác được yêu và yêu là do cảm nhận của người trong cuộc.Gặp được rồi co giữ được không la phụ thuộc vào cả hai? Mình chi chia sẻ được một phần suy nghĩ của mình thoi? Vì dang lang thang trên con đường tìm kiếm mà.

hailienho86 cũng chẳng rõ khái niệm "nửa còn lại cho trái tim" vì hình như là em vẫn chưa tìm được. Một lần vô tình tìm thấy nhưng cũng là một lần nhận ra đó không phải là của mình.
Em nghĩ điều quan trọng là cả hai có thực sự hiểu nhau và thông cảm cho nhau hay không. Nói chung là cái gì cũng cần có thời gian, em chẳng tin vào tình yêu sét đánh hay đại loại là cảm giác "cool" ngay từ ánh mắt đầu tiên. Cái gì đến nhanh thì ra đi cũng nhanh mà.

Sao cứ nói đến chuyện tình yêu là mọi người lại sôi nổi thế nhỉ. Em cũng xin góp 1 chút ý kiến để pà con cùng 8 nhé. Không biết có ai đã từng yêu 1 người mà mình chưa biết mặt chưa nhỉ. Em thì có rùi đấy, em và người đó viết thư qua lại và điện thoại cho nhau hơn 2 năm trời nhưng tuyệt nhiên ko hề nghĩ đến chuyện gặp mặt cả nhưng cả 2 đều tin tưởng vào tình yêu của minh (người đó tự nguyện đi nghĩa vụ quân sự nhưng cũng o TPHCM) và hứa khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự còn em thì ra trường tụi em sẽ ra mắt 2 bên. Cho đến 1 ngày người đó đột ngột xuất hiện trước mặt em thì mọi tình cảm em dành cho người đó đột nhiên biến mất (xin chú thích thêm người đó cũng khá đẹp trai) em cũng chả hiếu tại sao như thế và dần tìm cách xa lánh. Người đó vẫn rất quan tâm em đều đăn gửi thư và nhắn tin còn em vẫn dửng dưng nhận sự quan tâm đó. Cứ như thế 6 năm trời và rồi 1 ngày em nhận được lá thư người đó viết vẫn rất thuơng em nhưng ko thể chờ đợi thêm nên sắp cưới vợ. Đến lúc đó em mới biết mình cũng rất thương người đó nhưng ko còn kịp nữa rồi. Anh chi nhớ rút kinh nghiệm nhé, hãy trân trọng những gì mình đang có.

đọc bài viết của Nam Tước ,không hiểu sao mình liên tưởng đến rất nhiều khía cạnh của tình yêu..!có người nói không nên cố dành hay giữ tình yêu , giống` như người xưa có câu "..duyên ai nấy gặp, đừng chờ uổng công .."rồi nào là "trâu " phải tìm "cọc " chứ sao "cọc" lại tìm trâu..v..Nhưng cũng có người nói, tình yêu-đôi lúc cũng phải biết tự tạo cơ hội, tìm hiểu với nhau..v..v.đề đến được với nhau..!chứ k thể ngồi 1 chỗ rồi chỉ biết chờ đợi, hi vọng ..!hi, thực tế có đôi lúc mình vẫn tin vào số phận, nhưng cũng có lúc lại tin vào chính bản thân mình , mọi việc đều do mình ! còn bạn thì sao ?!

Tình yêu là một điều gì đó thật khó nói, thật khó diễn tả, có thể cái đó nó làm cho người ta hạnh phúc, nhưng cũng là cái đó nó lại làm cho người ta đau khổ.
Mỗi một người có một trái tim, một cảm nhận riêng của mình không ai lại giống nhau.
Hai chữ "tình yêu" thì thấy nó đơn giản, nhưng nếm được tình yêu rồi thì lại không giản đơn chút nào!!
???????

Đi tìm 1 nữa còn lại của trái tim...thế trước jờ các bm chỉ sống với 1 nữa cuả trái tim...ai mà thần thánh ghia, seo mà sống được với 1 nữa trái tim nhỉ...hìhì!!!

Yêu là sống và sống là để yêu.Do vậy trên đời này ko ai có thể nghĩ rằng mình sẽ ko yêu cả.K ai lại ko đi tìm một nữa tình yêu cho mình cả".Có điều là tìm như thế nào thôi?Có mang lại điều tốt đẹp cho minh ko mà thôi.

[MARQUEE]Điều này em chưa kịp nghĩ, nhưng có vẻ rất hay. Chắc phải kiểm nghiệm bằng thực tế thôi, anh nhỉ?Hoang Luu Phuong Anh vốn vẫn dốt như thế mà:dapghe:[/MARQUEE]

:

[you] thấy thế nào ????

Theo em nghĩ trên đời này hiếm khi gặp được tình yêu chân thật đa số là giả dối và lợi dụng nhau, em thấy khi có tình yêu thì cuộc đời này rất vui và hạnh phúc nhưng khi mất đi tình yêu thì người ta đau khổ vậy anh có thể dịnh nghĩa cho em biết tình yêu là gì ko? :book:

:

Theo em nghĩ trên đời này hiếm khi gặp được tình yêu chân thật đa số là giả dối và lợi dụng nhau, em thấy khi có tình yêu thì cuộc đời này rất vui và hạnh phúc nhưng khi mất đi tình yêu thì người ta đau khổ vậy anh có thể dịnh nghĩa cho em biết tình yêu là gì ko? :book:

Trên đời này ko ai có thể định nghĩa được tình yêu đâu bạn.
Tình yêu là 1 cái gì đó rất khó nói, rất khó hình dung nên ai có thể định nghĩ được tình yêu là gì đâu ?

Trong cuộc đời của mỗi con người đều có quy trình gần giống nhau
Ai cũng bé thơ rồi trưởng thành đi tìm một nửa.....
Một nửa của tôi ơi mày ở đâu vậy......?????????

[you] thấy thế nào ????

Kỳ quá à?? Hôm qua thì warm_heart đặt cho em tình huống "thầm yêu 1 người "
Hôm nay anh lại hỏi em là sao nhỉ?? Sao ai cũng đề ra ý tưởng của mình và đến khi kết thuc thì lại "0309 THẤY THÊ NÀO" ??
-----------------------------------------------------------------------------------------
Mình thấy chuyện tình yêu một phần do duyên số. Cảm giác được yêu và yêu là do cảm nhận của người trong cuộc.Gặp được rồi co giữ được không la phụ thuộc vào cả hai? Mình chi chia sẻ được một phần suy nghĩ của mình thoi? Vì dang lang thang trên con đường tìm kiếm mà.

Mình cũng đang lang thang trên con đường tìm kiếm như bạn. Nhưng càng đi mới thấy con đường càng dài, đôi khi ta mệt mỏi muốn dừng lại nơi bóng mát bên đường.Nhưng rồi nắng trười thay đổi làm bóng mát cũng chuyển hướng, ta muốn theo bóng mát ấy hoài nhưng màn đêm lại dập tắt, làm ta tìm mãi mà có thấy "bóng " đâu?? Bóng bỏ ta rồi, ta có nên đợi mãi ngàn năm??

Để đi hết con đường dài tưởng chừng vô tận ấy, ta hãy tin chắc rằng nới cuối con đường có người mà ta yêu thương. Đừng bao giờ bỏ cuộc dù chặng đường có gian nan đến đâu, đừng bao giờ lùi bước khi vẫn còn 1 tia hy vọng. Đừng bao giờ nóng vội khi ta chưa gặp được nữa của ta.
Hãy cứ vui, cứ tươi đễ sống.
Rồi hạnh phúc sẽ đến với những ai biết yêu thương.

Sửa lần cuối:

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247