Bảo Hiểm Thai Sản

Đông Khuê

New Member
Hội viên mới
Chào mọi người,
Mọi người ơi cho mình hỏi, khi nghỉ thai sản có phải đóng BHYT hok ?Cty mình có một người nghỉ thai sản nhưng mình thấy có đóng(cty đóng 4.5%, Người lđộng đóng 3%) . Mà theo quy định thì đâu phải đóng khoản nào đâu!!!
Mình mới làm nên hok hiểu lắm, mọi người giúp mình với !!...Help me!!!
 

Muỗm08

A di đà phật!
Hội viên mới
Ðề: Bảo Hiểm Thai Sản

Chào mọi người,
Mọi người ơi cho mình hỏi, khi nghỉ thai sản có phải đóng BHYT hok ?Cty mình có một người nghỉ thai sản nhưng mình thấy có đóng(cty đóng 4.5%, Người lđộng đóng 3%) . Mà theo quy định thì đâu phải đóng khoản nào đâu!!!
Mình mới làm nên hok hiểu lắm, mọi người giúp mình với !!...Help me!!!

Luật BHXH nói:
Điều 35:
...
2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Luật BHYT nói:
Điều 13: ...
Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm y tế nhưng vẫn được tính vào thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục để hưởng chế độ bảo hiểm y tế;

Vậy là công ty bạn làm sai quy định rồi nhé! Mức đóng BHYT theo quy định là 4.5% (3% DN, 1.5% NLĐ). Bạn xem lại nhé!
 

Đông Khuê

New Member
Hội viên mới
Ðề: Bảo Hiểm Thai Sản

Hi..ý mình lộn (cty đóng 3%, Người lđộng 1.5%). Cám ơn bạn !Vậy là không đóng khoản nào hết phải hok ?
 

chi k45vcu

New Member
Hội viên mới
Ðề: Bảo Hiểm Thai Sản

Nghỉ thai sản: không phải đóng bảo hiểm 6 tháng bạn ạ.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top