ph­ương pháp tính giá thành

Thảo luận trong 'Kế Toán Giá Thành' bắt đầu bởi vankhoi, 22/10/07.

1. thaoks

thaoks New Member Hội viên mới

cho em hỏi với, e đang thực tập ở công ty xây dựng thì em nên chọn phương pháp tính giá thành như thế nào.ai biết trả lời giúp em với

2. thinhvd

thinhvd Member Hội viên mới

Trong xây dựng. Phương pháp tính giá thành sử dụng là phương pháp tập hợp trực tiếp NVL chính

3. thaoks

thaoks New Member Hội viên mới

a cho e công thức tính dk k ạ.e cảm ơn nhiều

4. thinhvd

Ôi trời. Đã goi là trưc tiếp thì còn công thức gì nữa

5. nguyên văn bính

nguyên văn bính New Member Hội viên mới

theo mình thì đơn giá 25 bởi vì giá theo thời điểm gần nhất mà

6. trungthot

trungthot New Member Hội viên mới

Mọi công việc sản xuất sản phẩm đều có thể tính được giá thành, quan trọng là anh (chị) phải mô tả được quy trình sản xuất của anh chị để có cái nhìn tổng thể để phân việc tính giá thành. Vì có những loại giá thành đơn giản, những loại giá thành phức tạp phải chia thành những công đoạn rồi vòng tròn.

7. Anh Anh Huynh

Anh Anh Huynh New Member Hội viên mới

Mình đang làm công ty chế biến gỗ mình đang bị rắc rối trong phần định mức tính giá thành bàn ghế, anh chị và các bạn có kinh nghiệm chia se giúp mình với, cho mình bảng định mức tính giá thành mẫu qua mail nhé huynhvananh2305@gmail.com, trân trọng cám ơn

8. thanhtinhls

thanhtinhls New Member Hội viên mới

Ban ơi bên mình sản xuất gỗ ván ép , bạn có định mức nguyên vật liệu cho mình xin với ạ

9. Nguyễn Thị Thùy92

Nguyễn Thị Thùy92 New Member Hội viên mới

cho e hỏi vs ạ cty e mới thành lập chi nhánh sản xuất tôm giống thì tính định mức và giá thành như thế nào ạ?

10. thinhvd

Theo mình nghĩ thì cái này bạn đưa ra hệ số phân bỏ thôi!

11. nguyen quynh dung

nguyen quynh dung New Member Hội viên mới

cả nhà ơi. công ty mình sản xuất gia công nhôm kính cho các công trình, mình đang băn khoăn ko biết tính giá thành theo công trình hay đơn hàng. cty mình dùng misa 2015 thực hiện theo QĐ 48. ai có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp mình với. Nếu tính giá thành theo đơn hàng hay ctrinh thì tiền lương phân bổ thế nào? vì có những công trình làm trong mấy tháng mới xong. Cả nhà giúp mình với. thanks all

12. thinhvd

Cái này có 2 trường hợp:
    Trường hợp 1: Bên bạn sản xuất có cả bán thương mại và cả cho các công trình. Lúc này đối tượng tính giá thành 2 đối tượng: Sản phẩm nhôm kính và giá thành công trình.
    Trường hợp 2: Bên bạn sản xuất chỉ làm cho công trình. Nếu muốn quản lý chặt chẽ thì nên tính giá thành của sản phẩm trước rồi tính giá thành cho công trình sau. Còn nếu không thì chỉ tính giá thành của công trình thôi.
    Tiền lương thì có thể phân bổ theo số ngày thi công của từng công trình trong từng tháng

13. nguyen quynh dung

em cảm ơn anh, Theo như anh hướng dẫn làm theo trường hợp 1 thì sản phẩm SX ra em chỉ cần đưa vào đối tượng tập hợp chi phí chung cho toàn phân xưởng là PXSX. Khi phát sinh công trình A thì xuất kho cho công trình đó và mình theo dõi chi phí chung cho ctrinh bằng mã cách tạo mã tập hợp chi phí cho công trình phải ko ạ.

14. thinhvd

Khi sản xuất:
    Xuất kho NVL cho sản xuất, hạch toán lương cho sx, chi phí chung cho sx thì đối tượng tập hợp sẽ là PXSX. Sau đó phân bổ để tính giá thành của thành phẩm nhập kho sau sản xuất
    Cho công trình:
    Xuất kho thành phẩm, hạch toán lương, chi phí cho cho công trình thì đối tượng tập hợp chi phí sẽ là Mã công trình. Trường hợp công trình chia thành nhiều hạng mục và muốn quản lý theo hạng mục thì sẽ mã đối tượng tập hợp sẽ mà mã của hạng mục

15. nguyen quynh dung

em cảm ơn anh rất nhiều nha