Những vướng mắc thường gặp trong công việc kế toán?

Thảo luận trong 'Góc học tập của sinh viên' bắt đầu bởi linhhai8936, 2/11/15.

  1. Trần thị trang HUFA

    Trần thị trang HUFA New Member Hội viên mới

    Hơi khoai nhỉ. Hàng bt mà bán thế họ phạt và truy thu thuế đấy. Trừ TH đăng ký khuyến mại hoặc là hàng bị lỗi, hay hết hạn cần thanh lý, thì cũng phải có biên bản, hồ sơ đầy đủ. Ca này giải trình cũng mệt ấy
     
  2. thaonhikt

    thaonhikt Member Hội viên mới

    Vào để học hỏi các a chị ạ
     
  3. KetoanHongTrangEDUBELIFE

    KetoanHongTrangEDUBELIFE Member Hội viên mới

    Chào em!
    Qua cách đặt vấn đề của em, tôi biết em đang khá bối rối. Thực ra sự việc khá đơn giản, chỉ có điều, do em chưa tách biệt được rõ quá trình hàng bán cho A bị trả lại với Việc khách hàng B mua hàng nên dẫn đến cách hiểu phức tạp. Tối xin cố vấn thế này nhé:

    THỨ NHẤT, KẾ TOÁN TÁCH BIỆT NGHIỆP VỤ HÀNG BÁN CHO A BỊ TRẢ LẠI

    TÌNH HUỐNG: Trong tháng 3 khách hàng A mua hàng, là hộ kinh doanh cá thể nên ko lấy hđ. Nhưng e vẫn xuất hđ để kê khai và lưu lại. Sang tháng 5, khách hàng A trả lại hàng.

    HƯỚNG XỬ LÝ
    Căn cứ Điều 20 và Phụ lục 04 Thông tư 39/2014/TT-BTC, trường hợp người mua A là cá nhân KHÔNG CÓ hóa đơn xuất trả lại, DN của em có thể tự lập hóa đơn điều chỉnh vào tháng 5 để điều chỉnh hóa đơn tháng 3 đã xuất cho A; mục đích: điều chỉnh giảm hóa đơn đã lập tháng 3/2018 do khách hàng trả lại. Chú ý, hai bên cần lập Biên bản ghi rõ lý do trả lại, giá trị, thuế, tổng giá thanh toán của hàng trả lại. Hạch toán hàng bán bị trả lại theo quy định tại Thông tư 200/2014/TT-BTC.

    Cụ thế: Nợ TK 521 = Doanh thu hàng bán bị trả lại
    Nợ TK 3331 = Thuế GTGT hàng trả lại
    Có TK 131 (A) = Tổng giá thanh toán hàng trả lại

    Đồng thời nhập kho hàng trả lại

    Nợ TK 156/Có TK 632 = Giá vốn hàng bị trả lại

    THỨ HAI: HẠCH TOÁN A TRẢ LẠI HÀNG CŨ VÀ LẤY HÀNG MỚI TƯƠNG ĐƯƠNG GIÁ TRỊ

    TÌNH HUỐNG: Sang tháng 5, khách hàng A trả lại hàng do không bán được hàng đổi sang mặt hàng khác. Hình thức hàng đổi hàng, giá trị đổi sang mặt hàng mới tương ứng giá trị hàng trả về.

     Đây chính là điểm “dễ” làm em nhầm đấy. Em chú ý việc trả lại hàng cũ chúng ta cần lập hóa đơn điều chỉnh giảm và hạch toán như gợi ý ở phần trên. Trong đó hàng cũ đã được nhập kho đầy đủ, đồng thời giảm giá vốn vì hàng không bán được.

     Sau khi A trả lại hàng cũ, DN của em bán hàng mới cho A như bình thường.

    THỨ BA: HẠCH TOÁN NGHIỆP VỤ: KHÁCH HÀNG B MUA HÀNG ĐÃ BỊ A TRẢ LẠI

    TÌNH HUỐNG: Tháng 5. DN có khách hàng B mua hàng mà khách hàng A đã trả lại,khách hàng B muốn lấy hóa đơn. Vậy em làm cách nào để có lượng hàng xuất hóa đơn cho khách hàng B?

    Chắc đến đây, em đã rõ hướng xử lý rồi phải không em?
    Do tại phần “THỨ NHẤT” chúng ta đã ghi nhận nghiệp vụ nhập kho hàng A trả lại, nên tới phần THỨ BA này, em hạch toán bán hàng cho B một cách bình thường, tức là xuất kho hàng hóa bán cho B (hàng A đã trả lại và nhập kho rồi); đồng thời ghi nhận chi phí giá vốn mặt hàng này bình
    thường em nhé!

    Chúc em sẽ trưởng thành mạnh mẽ trong tương lai đối với nghề kế toán!
     
  4. Trần thị trang HUFA

    Trần thị trang HUFA New Member Hội viên mới

    Dạ em cảm ơn c nhiều nhé.
    C phân tích thì e hiểu cách tư duy rồi ạ.
     
  5. Tư Mắt Kíếng

    Tư Mắt Kíếng Member Hội viên mới

    Thì xuất thôi chứ làm sao
    Còn muốn chỉnh chu hơn nữa thì lập dự phòng giảm giá cho nó, nhưng để lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho thì có rất nhiều các điều kiện nha. Bạn tham khảo cho đủ và làm cho đúng.
    Mà có lập thì lập ở cuối năm trước thì bây giờ mới xài được
     
    ntluyenbg1992 and trangdaothi like this.
  6. Tư Mắt Kíếng

    Tư Mắt Kíếng Member Hội viên mới

    Thiệt tình là thấy bạn chưa có kinh nghiệm kế toán mà lại cầu toàn nên k.hàng ko lấy HĐ mà bạn vẫn xuất HĐ để "kê khai và lưu lại"
    Trước tiên bạn phải nắm được là Cty bạn cho trả hàng ở bất cứ thời điểm nào. Vậy bạn có thể xác định đâu là thời điểm ghi nhận doanh thu. Trường hợp của bạn là hàng hóa đã chuyển quyền sở hữu và khách hàng chấp nhận thanh toán nhưng vẫn chưa ghi nhận doanh thu được vì khách hàng vẫn có thể trả lại hàng bất cứ lúc nào.
    Vậy thời điểm bạn có thể xác nhận doanh thu là khi nào ?
    Theo trường hợp của bạn thì đó là thời điểm mà khách hàng của bạn bán được hàng. Nếu khách hàng của bạn bán được hàng, thì mới là thời điểm bạn xuất HĐ để ghi nhận doanh thu.
    Vậy mình gợi ý bạn thế này, khi khách hàng nhận hàng của Cty và thanh toán. Bạn nên hạch toán hàng gửi đi bán đưa vào tk 157. Không ghi nhận doanh thu, không ghi nhận giá vốn vào thời điểm này.
    Khi khách hàng thanh toán thì hạch toán vào ký cược/ ký quỹ vì lý do Cty bạn gửi hàng đi bán Cty bạn yêu cầu số tiền cọc cho số hàng kể trên.
    Nếu như thế khi khách trả hàng, bạn có thể thâu hồi số hàng treo trên 157 về 155/156 rất vô tư , đâu cần đau đầu đến như bây giờ. Tiếp tục xuất hàng mới treo lên 157 .
    Khi nào khách hàng bán được hàng, bạn lập HĐ bán hàng và kê khai thuế. Kết chuyển từ ký cược/ ký quỷ sang thanh toán của khách hàng. Đồng thời lúc này mới kc 157 sang giá vốn hàng bán

    Còn trường hợp hợp bạn đã gây ra 1 đống lùm xùm thì với 1 tay kế toán trưởng có bề dày kinh nghiệm dữ dội như Tư sẽ giải quyết như sau:

    Khi bạn đổi hàng cho A, bạn treo tk 157 hàng gửi đi bán. Không ghi nhận doanh thu, giá vốn con khỉ mốc khô gì hết.

    Khách hàng B mua lại hàng của A trả về và muốn HĐ. Bạn xuất hóa đơn hộ cho A và thu hộ cho A.

    Theo quy định tại Thông tư 119/2014/TT-BTC thì hóa đơn các khoản chi hộ, thu hộ không phải tổng hợp trên bảng kê 01-1/GTGT, và 01-2/GTGT. Do đó khoản thu hộ và chi hộ không tổng hợp trên tờ khai thuế GTGT mẫu số 01-GTGT.

    Thông tư 219/2013/TT-BTC tại Điều 5, Khoản 7, Điểm d quy định đối tượng không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng như sau:

    “d) Các khoản thu hộ không liên quan đến việc bán hàng hoá, dịch vụ của cơ sở kinh doanh.”


    Khi bạn nhận tiền của B bạn hạch toán nhận hộ rồi kết chuyển số tiền của B sang đặt cọc cho lô hàng mà A đổi hàng
    Còn thuế TNDN bạn kê khai và nộp bình thường vì cái này là doanh thu và thu nhập của Cty bạn đó nhé.
     
  7. Tư Mắt Kíếng

    Tư Mắt Kíếng Member Hội viên mới

    Bài mình viết ở trên là chỉ ra tất cả những bí quyết để làm kế toán ở cty mua bán thuốc bảo vệ thực vật, viết tỉ mỉ thế mà không ai tham khảo thật tình là thấy phí của giời quá đi
     
  8. ntluyenbg1992

    ntluyenbg1992 Member Hội viên mới

    mình cám ơn b nhé :)
     
  9. khanhdiep

    khanhdiep Member Hội viên mới

    thanks ạ, c trả lời khá chi tiết, dễ hiểu
     
  10. Hồng Gấm 2912

    Hồng Gấm 2912 New Member Hội viên mới

    thanks cô về câu trả lời rất chi tiết này. E hiểu thêm đc 1 tình huống thực tế
     
  11. quỳnh hn96

    quỳnh hn96 New Member Hội viên mới

    bài trả lời của anh dễ hiểu ^^
     
  12. ntluyenbg1992

    ntluyenbg1992 Member Hội viên mới

    chào mọi người em hỏi chút ạ:Công ty em là Công ty sản xuất mặt hàng là quả Cầu Lông. Nguyên liệu chính là Lông vịt Lông ngan trắng. mặt hàng này bên em thường thu của các đầu mối mua bán sắt vụn nên việc lấy hóa đơn nguyên vật liệu rất khó khăn. liệu có cách nào không mua hóa đơn đầu vào mà vẫn đỡ được thuế cho Cty em không ạ?
    em cám ơn mọi người ạ!
     
  13. quỳnh hn96

    quỳnh hn96 New Member Hội viên mới

    em nghĩ là chẳng có cách nào ngoài việc chịu khó kiếm chỗ lấy hóa đơn đầu vào thôi chị ạ.
     
  14. ntluyenbg1992

    ntluyenbg1992 Member Hội viên mới

    chị cũng đang làm thế nhưng ít chỗ lấy hóa đơn nên bí quá e ạ :-(((((
     
  15. Hiền Hiền (Bảo Bình)

    Hiền Hiền (Bảo Bình) New Member Hội viên mới

    Dù mới chập chững học kế toán các chia sẻ của các a c đi trước e chưa hiểu được hết. nhưng cảm thấy thật quý cho sau này. many thanks
     
  16. quỳnh hn96

    quỳnh hn96 New Member Hội viên mới

    cố gắng chị ạ :)
     
  17. trangdaothi

    trangdaothi Member Hội viên mới

    cố lên em à, thực tế về nghề còn nhiều cái lắm e ạ
     
  18. meoyeu94

    meoyeu94 New Member Hội viên mới

    Chào các a chị trong diễn đàn ạ! Em có mấy câu hỏi muốn dc ac giúp đỡ ạ
    1. Cty e làm về quản lý và bảo vệ rừng nên đầu ra bên e k chịu thuế gtgt, vậy những hoá đơn như điện nước, internet đê phục vụ cho đầu ra đó có phải kê khai vào mẫu 01/GTGT k ạ?
    2. lao động bên e nghỉ hưu T5 ( k làm thêm ở đâu nữa) thì cuối năm cty có dc quyết toán thay cho NLD đó k ạ
    3. Hoá đơn bên e là hoá đơn tự in nhưng do viết sai nên chưa kịp in ra mà lỡ tay xoá luôn trong máy tính thì khi lên BCTHSDHD e điền vào mục "xoá" hay " mất" ạ. Em cảm ơn ac nhiều
     
  19. quỳnh hn96

    quỳnh hn96 New Member Hội viên mới

    1 theo mình thì các hóa đơn điện nước.... vẫn phải kê khai vào mẫu 01/GTGT
    2 do lao động không làm ở đâu nữa thì cuối năm vẫn quyết toán thay cho người lđ đó
    3 hóa đơn sai mà lỡ tay xóa thì mình điền vào mục xóa thôi
    đấy là theo hiểu biết của mình góp ý cho b thôi
     
    meoyeu94 and trangdaothi like this.
  20. trangdaothi

    trangdaothi Member Hội viên mới

    hóng câu trả lời
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.