Những vướng mắc thường gặp trong công việc kế toán?

Thảo luận trong 'Góc học tập của sinh viên' bắt đầu bởi linhhai8936, 2/11/15.

1. chauulele

chauulele New Member Hội viên mới

Theo em thì quy mô nhỏ mình nên nhập hàng vừa phải thôi ạ. Nhưng chuẩn bị Tết, lượng tiêu thụ sản phẩm chắc chắn sẽ lớn nên có thể nhập gấp đôi. Mà em nghĩ địa điểm cũng quan trọng nữa, nếu trung tâm thương mại mà ở trung tâm thì khả năng bán hàng sẽ tốt hơn ở các đô thị ven. Là em nghĩ thế.

2. Ken Kai

Ken Kai New Member Hội viên mới

Cái này phải có bộ phận nghiên cứu thị trường rồi mới đưa ra quyết định chính xác quy mô hàng nhập chứ @thanhhoai42 !

trangdaothi thích bài này.
  3. PHUONGDUNGG

PHUONGDUNGG New Member Hội viên mới

Hay quá ạ

4. Duong Thu Giang

Duong Thu Giang Member Hội viên mới

Cả nhà ơi cho e hỏi công ty e có lô hàng nhập khẩu nhưng do hàng không đúng quy cách bên e muốn xuất trả nhà cung cấp. vậy bên e cần làm thủ tục gì, có phải xuất hoá đơn VAT không ? Giá xuất tính như thế nào và thuế VAT hàng nhập khẩu sẽ được xử lý như thế nào ạ?
    Em cảm ơn cả nhà!

5. Yumi273

Yumi273 New Member Hội viên mới

Mọi người ơi, cho e hỏi e đang làm cho công ty mới thành lập chỉ khoảng 2~3 người thôi, e không rõ những giấy tờ cần thiết nào để nộp cho bên thương binh xã hội liên quan đến lao động ạ. E cảm ơn

6. hoa bay mùa xuân

hoa bay mùa xuân New Member Hội viên mới

m có vấn đề về vấn đề xuất hóa đơn cho hàng nhập khẩu nhờ mọi người tư vấn giúp.bên cty m nhập hàng từ nước ngoài về bán lại nhưng lúc xuất hóa đơn m ghi thêm quy cách của hàng đó,ví dụ như mực in trên tờ khai ghi là mực in nhưng lúc xuất hóa đơn cho khách hàng m ghi thêm là mực in 18L ,rồi mực in 26kg vv...,cho m hỏi hóa đơn m xuát vậy có ảnh hưởng nhiều về sau này k ,m cảm ơn mọi người

7. hoa bay mùa xuân

hoa bay mùa xuân New Member Hội viên mới

8. trangdaothi

trangdaothi Member Hội viên mới

Hóng TH này

9. KetoanHongTrangEDUBELIFE

KetoanHongTrangEDUBELIFE Member Hội viên mới

Chào em, căn cứ Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015, tôi xin có gợi ý như sau nhé:

Các thủ tục xuất khẩu trả lại chủ hàng nước ngoài lô hàng nhập khẩu do hàng không đúng quy cách:

1) Biên bản ghi nhận hàng không đúng quy cách phải xuất khẩu trả lại chủ hàng nước ngoài

2) Hồ sơ hải quan gồm:

2.1) Văn bản giải trình của doanh nghiệp về việc xuất khẩu hàng;

2.2) Tờ khai hàng hoá xuất khẩu: nộp 02 bản chính;

2.3) Tờ khai hàng hoá nhập khẩu trước đây: nộp 01 bản chụp, xuất trình bản chính;

2.4) Văn bản chấp nhận nhận lại hàng của chủ hàng nước ngoài: nộp 01 bản chính hoặc bản chụp;

3) Cơ quan hải quan ra quyết định không thu thuế đối với hàng hóa xuất khẩu trả lại, người khai hải quan nộp đủ bộ hồ sơ không thu thuế theo hướng dẫn tại điều 114 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 và cơ quan hải quan có đủ cơ sở xác định hàng hóa xuất khẩu là hàng đã nhập khẩu trước đây

Hình thức tái xuất hàng hóa nhập khẩu đã hoàn thành thủ tục hải quan: Tái xuất để trả cho khách hàng ở nước ngoài;

Không phải xuất hóa đơn GTGT

10. Thuylinh1992

Thuylinh1992 Member Hội viên mới

11. Thanh Thuyvn

Thanh Thuyvn Member Hội viên mới

Nhờ các cao nhân chỉ bảo giúp em với:
    Bà chị gái em đi làm ở 1 công ty nội thất nhưng họ ko đóng bảo hiểm cho nhân viên, nên đến lúc có bầu thì chị ấy gửi bảo hiểm ở công ty khác, đóng đc 7 tháng thì chị ấy nghỉ sinh, sinh xong chị có làm hồ sơ thai sản để lấy tiền thai sản thì BHXH yêu cầu nộp hồ sơ xác minh vì mới đóng đc 7 tháng.
    chị kế toán công ty làm BCTC để nộp thì vấn đề nó lại nằm ở chỗ là: bảng lương trong báo cáo tài chính là hơn 100 người bao gồm cả công nhân các thứ nhưng danh sách bảo hiềm thì chỉ có 7 người nộp
    bây giờ BHXH họ ko giải quyết thai sản cho chị ấy vì công ty đang gặp vấn đề như thế
    Cả nhà có cao kiến gì giúp chị gái em với, trong trường hợp nếu chị em cắt bảo hiểm hẳn ở cty và tự đi giải quyết 1 mình (tức là xem như chị ấy k liên quan gì đến cty nữa) thì sẽ như thế nào ạ?

KetoanHongTrangEDUBELIFE thích bài này.
  12. KetoanHongTrangEDUBELIFE

KetoanHongTrangEDUBELIFE Member Hội viên mới

Về việc BHXH của công ty: bảng lương trong báo cáo tài chính là hơn 100 người nhưng danh sách BH chỉ có 7 người nộp: công ty làm công văn giải trình với cơ quan bảo hiểm đồng thời nộp số tiền BHXH còn thiếu chưa nộp (nếu có). Trong trường hợp công ty có khó khăn về tài chính cũng giải trình và đề nghị thời gian nộp số tiền BHXH còn thiếu.

Theo quy định thì người lao động phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì được hưởng chế độ thai sản do đó chị của bạn đã đóng bảo hiểm được 7 tháng trước khi sinh con thì chị của bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên cơ quan BHXH sẽ giải quyết tiền trợ cấp thai sản cho chị bạn khi công ty chị bạn gửi đóng bảo hiểm thực hiện đầy đủ nghĩa vụ nộp tiền BHXH.

Hiện nay cơ quan bảo hiểm đã làm chặt chẽ hơn, chị bạn phải có hồ sơ nhân sự tại cơ quan gửi đóng bảo hiểm, có hợp đồng lao động, có tên trong bảng tính lương và có tên trong hồ sơ quyết toán thuế TNCN do đó để đảm bảo chị bạn được hưởng chế độ thai sản phải chú ý bổ sung các hồ sơ này nếu còn thiếu, đồng thời, theo kinh nghiệm thực tế, chị bạn vẫn đề nghị công ty nơi chị bạn gửi đóng bảo hiểm xã hội nộp bộ hồ sơ hưởng trợ cấp thai sản của chị bạn lên cơ quan bảo hiểm để chờ được giải quyết ngay khi cơ quan bảo hiểm kiểm tra xong các thủ tục với công ty.

Mặt khác, cơ quan BHXH đã có Công văn số 856/LĐTBXH-BHXH quy định về việc đóng bảo hiểm xã hội tại các công ty nợ tiền bảo hiểm khi thực sự gặp khó khăn: “Đối với các doanh nghiệp thực sự gặp khó khăn nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội thì cho phép doanh nghiệp đóng bảo hiểm xã hội cho những người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, người lao động thôi việc để giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội và chốt sổ bảo hiểm xã hội nhằm đảm bảo quyền lợi cho người lao động theo quy định.”.

Theo đó, căn cứ theo mục 3 công văn trên có hướng dẫn cho phép các công ty nợ tiền đóng BHXH nếu thực sự gặp khó khăn thì có thể đóng cho những người đủ điều kiện hưởng các chế độ bảo hiểm để đảm bảo quyền lợi cho người lao động. Như vậy, chị bạn có thể yêu cầu công ty (nơi chị ấy gửi đóng BHXH) ưu tiên thực hiện đóng bảo hiểm cho chị ấy theo đúng quy định để bạn được nhận trợ cấp thai sản trong thời gian sớm nhất.

Trong trường hợp bạn cắt BHXH hẳn ở công ty và tự đi giải quyết một mình (tức là xem như bạn không liên quan gì đến công ty nữa): Việc này không khả thi để chị bạn có thể nhận được trợ cấp thai sản sớm vì theo nguyên tắc chị ấy có hợp đồng lao động với công ty “khác” (nơi chị ấy gửi đóng BHXH), theo đó, công ty này đăng ký và đóng BHXH cho chị ấy nên để cắt BHXH thì vẫn phải thực hiện thủ tục là chấm dứt HĐLĐ và chốt sổ BHXH cho chị ấy khi mà công ty này nộp đầy đủ tiền BHXH còn thiếu.

13. Lê phương trang-ptit

Lê phương trang-ptit New Member Hội viên mới

Công ty em có chị bên hành chính đóng bảo hiểm được 8 tháng thì nghỉ sinh, kế toán bên em đang lo sẽ bị bên bảo hiểm hạch sách. Để chứng minh chị ý làm việc thực tế thì không khó, mà em chỉ sợ lòi ra các vấn đề khác ấy :-(

14. hangnt3686

hangnt3686 New Member Hội viên mới

Chào mọi người ah!
    Em đang muốn học kế toán nhưng điều kiện không cho phép đi học. Nên em phải tự học ở nhà.
    Em đọc trên đây thấy mọi người giỏi quá lại nhiệt tình giúp nhau nua nghưỡng mộ quá!
    Mọi người cho em hỏi. H em muốn học từ đầu thì bắt đầu từ đâu ah.
    Có ai có tài liệu không cho xin với ah. Email cua em : hangnt3686@gmail.com
    Em muốn học online nhưng không biết học ở web nào hiệu quả. Mọi người tư vấn em với ah.
    Mail của em: hangnt36

15. Xuan Khanh18

Xuan Khanh18 Member Hội viên mới

Bạn vào web ngheketoan.edu.vn, mình thấy các bài viết có tính chuyên môn sâu có thể giúp ích cho bạn được
    Mà học online cũng ok nhưng theo mình trực tiếp được vẫn tốt hơn đó bạn, quan trọng là được học người thầy tốt, vừa được có kiến thức kỹ năng tốt, vừa được truyền lửa yêu nghề hơn!

Duong Thu Giang thích bài này.
  16. Tuan_Anh_89

Tuan_Anh_89 New Member Hội viên mới

Làm đúng thì không sợ bạn nhé!

17. Duong Thu Giang

Duong Thu Giang Member Hội viên mới

rất hay b ạ, cảm ơn b!

18. khanhdiep

khanhdiep New Member Hội viên mới

Cả nhà cho em hỏi về trường hợp này với ạ:
    Công ty TNNHH một thành viên, thuê xe tải để vận chuyển. Xe này là của giám đốc đứng tên và đồng thời là chủ doanh nghiệp.
    Công ty thuê vp, thuê nhà làm vp này đứng tên 2 vợ chồng giám đốc.
    1_ 2 TH trên có đc tính vào chi phí hợp lý ko? Căn cứ vào đâu, tại sao?( điều luật nào quy định).
    2_ Nếu đc tính vào Cp hợp lý cần những thủ tục giấy tờ gì?

Em cảm ơn nhiều ạ

KetoanHongTrangEDUBELIFE thích bài này.
  19. Chu Chu

Chu Chu New Member Hội viên mới

Cho em hỏi vấn đề này với ạ,
    coogn ty em có đóng bảo hiểm cho giám đốc và kế toán .
    năm 2016 đóng mức GĐ: 4.000.000 Kế toán 3745.000
    năm 2017 e báo tăng và có cộng thêm 7% đối với ng đã qua đào tạo ấy ạ
    Thì bên bảo hiểm họ trả kết quả về là GĐ : giữ nguyên mức 4tr. Tăng kế toán thêm 5000đ là thành 3.750.000 (mức tối thiểu) và không cộng thêm 7%
    em gà quá không hiểu lắm hic. hỏi thì họ bảo tăng sao thì cứ thế mà nộp theo.
    Năm nay thì em báo tắng vậy em chỉ báo tăng của em lên mức tối thiểu 3.950.000 mà không cộng thêm 7% thì có được k ạ. Còn của giám đốc em cứ đễ mức cũ là 4.000.000 có được k ạ
    Em cảm ơn ạ.

20. hoangnamkute

hoangnamkute Member Hội viên mới