Nhận tiền tài trợ từ công ty nước ngoài

Huyentrang226

New Member
Hội viên mới
Các anh chị cho em được hỏi ạ. Công ty em nhập khẩu thuốc nhuộm lưới chống bám rêu từ Na Uy. Công ty vừa dùng để làm dịch vụ nhuộm lưới và buôn bán. Hình thức là nhận hàng trước, dùng hoặc bán được bao nhiêu thì phía Na Uy mới xuất hóa đơn để thanh toán. Bên Na Uy có tài trợ 1 khoản tiền để bên em làm marketing cho sản phẩm. Bên em chỉ làm 1 thư đề nghị thanh toán như mẫu hóa đơn thương mại thôi. Mọi người cho em hỏi bên em có phải xuất hóa đơn GTGT hay không? Và xuất như thế nào khi giá trị được tính bằng ngoại tệ? Và nếu không cần xuất hóa đơn GTGT thì các chi phí bên em tổ chức sự kiện, làm quảng cáo có được khấu trừ thuế GTGT, chi phí này có được trừ hay không? Và chứng từ hợp lệ trong trường hợp nhận tiền này là gì ạ? Mong mn giúp em với ạ
 

Son.Tran

Member
Hội viên mới
Các anh chị cho em được hỏi ạ. Công ty em nhập khẩu thuốc nhuộm lưới chống bám rêu từ Na Uy. Công ty vừa dùng để làm dịch vụ nhuộm lưới và buôn bán. Hình thức là nhận hàng trước, dùng hoặc bán được bao nhiêu thì phía Na Uy mới xuất hóa đơn để thanh toán. Bên Na Uy có tài trợ 1 khoản tiền để bên em làm marketing cho sản phẩm. Bên em chỉ làm 1 thư đề nghị thanh toán như mẫu hóa đơn thương mại thôi. Mọi người cho em hỏi bên em có phải xuất hóa đơn GTGT hay không? Và xuất như thế nào khi giá trị được tính bằng ngoại tệ? Và nếu không cần xuất hóa đơn GTGT thì các chi phí bên em tổ chức sự kiện, làm quảng cáo có được khấu trừ thuế GTGT, chi phí này có được trừ hay không? Và chứng từ hợp lệ trong trường hợp nhận tiền này là gì ạ? Mong mn giúp em với ạ
Trường hợp công ty mẹ tài trợ một số tiền và yêu cầu bạn thực hiện một công việc gì đó - nghĩa là đây là khoản hỗ trợ có điều kiện. Nói cách khác là bạn đang nhận tiền để làm một dịch vụ cho công ty mẹ. Nên khoản hỗ trợ này là hỗ trợ có điều kiện. Bạn phải xuất hóa đơn có thuế GTGT.

Bạn tham khảo Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC và bài viết này nhé: http://danketoan.com/threads/nhan-tien-ho-tro-co-phai-xuat-hoa-don.258538/
 

Huyentrang226

New Member
Hội viên mới
Trường hợp công ty mẹ tài trợ một số tiền và yêu cầu bạn thực hiện một công việc gì đó - nghĩa là đây là khoản hỗ trợ có điều kiện. Nói cách khác là bạn đang nhận tiền để làm một dịch vụ cho công ty mẹ. Nên khoản hỗ trợ này là hỗ trợ có điều kiện. Bạn phải xuất hóa đơn có thuế GTGT.

Bạn tham khảo Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC và bài viết này nhé: http://danketoan.com/threads/nhan-tien-ho-tro-co-phai-xuat-hoa-don.258538/
Dạ. Nếu khoản này năm trước e đã hạch toán là thu nhập khác và nộp thuế TNDN rồi. Vậy năm nay e xuất hóa đơn thì e phải hạch toán như thế nào ạ?
 

Huyentrang226

New Member
Hội viên mới
Trường hợp công ty mẹ tài trợ một số tiền và yêu cầu bạn thực hiện một công việc gì đó - nghĩa là đây là khoản hỗ trợ có điều kiện. Nói cách khác là bạn đang nhận tiền để làm một dịch vụ cho công ty mẹ. Nên khoản hỗ trợ này là hỗ trợ có điều kiện. Bạn phải xuất hóa đơn có thuế GTGT.

Bạn tham khảo Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC và bài viết này nhé: http://danketoan.com/threads/nhan-tien-ho-tro-co-phai-xuat-hoa-don.258538/
E bổ sung thêm là họ k phải công ty mẹ ạ. Bên e và bên họ là đối tác của nhau ạ. Và việc tài trợ này k có thỏa thuận bằng hợp đồng mà chỉ trao đổi qua email thôi ạ. Bên e làm hóa đơn thương mại và bên họ chuyển tiền ạ
 

Quyphong91

New Member
Hội viên mới
Bạn ví dụ thêm về cách xuất hóa đơn đi. Giá bán như thế nào, bên Na Uy xuất hóa đơn giá như thế nào
 

minhnq1

Member
Hội viên mới
Các anh chị cho em được hỏi ạ. Công ty em nhập khẩu thuốc nhuộm lưới chống bám rêu từ Na Uy. Công ty vừa dùng để làm dịch vụ nhuộm lưới và buôn bán. Hình thức là nhận hàng trước, dùng hoặc bán được bao nhiêu thì phía Na Uy mới xuất hóa đơn để thanh toán. Bên Na Uy có tài trợ 1 khoản tiền để bên em làm marketing cho sản phẩm. Bên em chỉ làm 1 thư đề nghị thanh toán như mẫu hóa đơn thương mại thôi. Mọi người cho em hỏi bên em có phải xuất hóa đơn GTGT hay không? Và xuất như thế nào khi giá trị được tính bằng ngoại tệ? Và nếu không cần xuất hóa đơn GTGT thì các chi phí bên em tổ chức sự kiện, làm quảng cáo có được khấu trừ thuế GTGT, chi phí này có được trừ hay không? Và chứng từ hợp lệ trong trường hợp nhận tiền này là gì ạ? Mong mn giúp em với ạ
Trường hợp này hạch toán là thu nhập khác và không xuất hóa đơn GTGT nhé mà dùng hóa đơn thương mai là đủ rồi.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top