Doanh Thu Tạm Tính Tuyệt đối chính xác

Ðề: Doanh Thu Tạm Tính Tuyệt đối chính xác

úi trời ơi bạn luz ơi là bạn luz :))

bạn trân ngố kia ... cười cái gì? ^^ nhưng vấn đề này ko làm bạn luz nổi đóa dc đâu :)) lâu lâu tranh luận cho vui tý coi ai hỉu m hay hok

---------- Post added at 04:47 ---------- Previous post was at 04:46 ----------

đang cười rất tươi ^^ vì giống như tranhluan để xả xì trét hô hô

bạn trân ngố kia ... cười cái gì? ^^ nhưng vấn đề này ko làm bạn luz nổi đóa dc đâu :)) lâu lâu tranh luận cho vui tý coi ai hỉu m hay hok

---------- Post added at 04:47 ---------- Previous post was at 04:46 ----------

đang cười rất tươi ^^ vì giống như tranhluan để xả xì trét hô hô

Ngoài đó có mưa hok? ở đây bão ùi, sao mà nổi tóa lên được, hì hì

Tính hết vào đi , tính luôn cả 711 nữa nếu có phát sinh (bên TM thường có những khoản tiền thưởng doanh số bù trừ công nợ mà không cần phải xuất hóa đơn, chỉ có thể hiện trên các bảng đối chiếu công nợ thôi). Thường thì phần DT nên làm cho chính xác để còn dự trù chi phí cho DN, tính không đúng, đủ, nhất là phần thu nhập khác thì cuối năm không kịp chạy chi phí đâu.

ko muốn tranh luận vs người ko hiểu ý mình. Vi mô quá

Nhưng mà lúc bạn làm ko sao đến lúc bạn nghỉ, khi thanh tra thuế đối chiếu chéo giữa sổ và các tờ khai thuế phát hiện chênh lệch 69.999 nếu kế toán nhanh họ tìm ra ngay thế ng ko làm sổ ko biết số đó ở đ6u -> chưa kể bị truy thu vì ko rõ nguyên nhân mà có tìm ra cũng phạt hành chính đó
Biết rằng như thế chỉ cần chéo tài khoản qua lại sẽ biết dc số ấy ở đâu nhung với những ng mới ra trường ko rành ... bị hỏi sợ xanh mặt lên rồi thì đố mà tìm ra, yếu chuyên ngành tý. bây h nếu ko nhanh trí là tài khoản 515 ăn rồi cứ lục lại xem bị sót hóa đơn nào, với doanh nghiệp xuất hd 400 số/ tháng như m cho 1 ng vô mò + thêm phần mềm lỗi 1 số nào đó bé tý nhích ra khỏi số 69.999 đó thêm 1 ít nữa bạn có chắc bạn sẽ tim ra trong vòng 2- 3 ngày làm việc trong khi còn 1 đống vấn đề khác nữa yêu cầu dc giải thích giải trình ... chưa kể bạn làm sai là bạn đã có hành vi kê khai sai -> phạt hành chính
Nếu mình nói mình khó chịu với cách bạn nói mình nên mình ko tranh luận tiếp với bạn thì bạn nghĩ sao???
Bạn sẽ hiểu cảm giác khi người khác nhận xét về cách nói của bạn khiến người khác ko muốn hiểu mình ^^!
Bạn cũng rất chi là vi mô máy móc, cứng ngắc.

tự m luyện cho mình thói quen xấu => ko tốt rùi
===> Ko phải thói quen xấu nhưng thực tế nó ko được như bạn nói. Ví dụ như cty mình những năm trước ko thuê kế toán chuyên môn, nên sổ phụ ngân hàng ko được lấy hàng quý dẫn đến việc doanh thu 515 ko được chú ý. Hoặc như do 515 quá nhỏ, mà thường những cty tư nhân BC quý toàn làm lỗ ---> Trong quý thuế cũng chỉ dựa vào doanh thu 511 trên BC thuế hàng tháng.
Bạn nói ko ai bảo sai, nhưng mà cách bạn nói thấy có vẻ...quá

P/s: Mình ít kinh nghiệm, mình nghiệp vụ non. Xin lỗi nếu nói gì sai và quá đáng nhé

Nếu mình nói mình khó chịu với cách bạn nói mình nên mình ko tranh luận tiếp với bạn thì bạn nghĩ sao???
Bạn sẽ hiểu cảm giác khi người khác nhận xét về cách nói của bạn khiến người khác ko muốn hiểu mình ^^!
Bạn cũng rất chi là vi mô máy móc, cứng ngắc.

===> Ko phải thói quen xấu nhưng thực tế nó ko được như bạn nói. Ví dụ như cty mình những năm trước ko thuê kế toán chuyên môn, nên sổ phụ ngân hàng ko được lấy hàng quý dẫn đến việc doanh thu 515 ko được chú ý. Hoặc như do 515 quá nhỏ, mà thường những cty tư nhân BC quý toàn làm lỗ ---> Trong quý thuế cũng chỉ dựa vào doanh thu 511 trên BC thuế hàng tháng.
Bạn nói ko ai bảo sai, nhưng mà cách bạn nói thấy có vẻ...quá

P/s: Mình ít kinh nghiệm, mình nghiệp vụ non. Xin lỗi nếu nói gì sai và quá đáng nhé

m nói chung cho tất cả các trường hợp ko riêng cái nào hết. ko nhỏ ko to. m viết bài dưới cuơng vị là ng trả lời và tư vấn nên m sẽ ko hướng mọi ng đọc bài làm sai quy định. những ví dụ m nói đó là m lấy dẫn chứng cho các trường hợp có thể sảy ra. còn có xảy ra vs bạn hay hok m đâu biết dc . mình nghĩ là đã làm việc thì nên làm tốt nhất có thể. giả định tất cả rủi ro để tránh 1 cách tốt nhất có thể. M đơn giản làm theo hướng dẫn thôi

Chỉ tiêu số [21] - Doanh thu phát sinh trong kỳ: Số liệu ghi vào chỉ tiêu này là tổng doanh thu phát sinh trong kỳ tính thuế, bao gồm các khoản doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ, doanh thu hoạt động tài chính và thu nhập khác. Cụ thể là:

+ Doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ: là doanh thu thuần từ cung cấp hàng hoá, dịch vụ của cơ sở kinh doanh trong kỳ tính thuế (bao gồm cả doanh thu xuất khẩu, doanh thu bán cho các doanh nghiệp chế xuất và xuất khẩu tại chỗ).

+ Doanh thu hoạt động tài chính: là các khoản doanh thu thuần từ hoạt động tài chính bao gồm lãi tiền vay, lãi tiền gửi, tiền bản quyền, thu nhập từ cho thuê tài sản, cổ tức, lợi nhuận được chia, lãi từ bán ngoại tệ, lãi do chuyển nhượng vốn, hoàn nhập dự phòng giảm giá chứng khoán và doanh thu từ các hoạt động tài chính khác của cơ sở kinh doanh trong kỳ tính thuế.

+ Thu nhập khác: là các khoản thu nhập ngoài các khoản thu nhập từ hoạt động kinh doanh chính của cơ sở kinh doanh và thu nhập từ hoạt động tài chính phát sinh trong kỳ tính thuế. Các khoản thu nhập khác bao gồm thu từ nhượng, bán, thanh lý tài sản, thu tiền phạt do các đối tác vi phạm hợp đồng, các khoản tiền thưởng từ khách hàng, quà biếu, quà tặng, các khoản thu nhập của năm trước chưa hạch toán vào thu nhập...

hướng dẫn cũng đã hướng dẫn rồi. làm đúng ko có gì là khó. vậy nên sao các bạn ko đọc hướng dẫn mà lại tự ý làm rồi hỏi có dc hayy ko? sau đó lại ngụy biện cho cái đã sai của mình 1 cách rất cảm tính rằng ko sao hết vì số tiền nhỏ. ^^ Nếu trong trường hợp số tiền đấy lớn thì sao ?
Thay vì vậy đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng sau đó đừng làm sai để khỏi bắt bẻ và cũng ko phải phân vân^^

Xin lỗi nhưng lời của mình có vẻ ko dc lọt tai lắm vì tính mình thẳng thật có sao nói vậy ko khéo mồm khéo miệng. Ai ko hiểu thì bảo m khó tính hoặc vẽ chuyện nhưng ai cũng có nguyên tắc của riêg mình mà. Mình kinh nghiệm ko bằng ai nhưng thứ m có là sự cố gắng làm đúng lý thuyết và đúng hướng dẫn 1 cách tốt nhất có thể tránh sau này khi nghỉ làm chỗ đó rùi mang tiếng về sau. uy tín là trên hết

---------- Post added at 09:43 ---------- Previous post was at 09:25 ----------

Doanh nghiệp tư nhân ko thích thuê kế toán như bạn - Ít nhất là cty mình ^^!
Xin lỗi mình thực tế quá
:dangyeu::dangyeu::dangyeu:
Mình nói vi mô đâu có sai. Doanh thu thì luôn đúng trong tháng, dù bạn xuất ít hay nhìu theo đối phó hay tránh thuế thì cũng có 1 cục xác định rành rành. hóa đơn đã in. doanh thu đã thực hiện, 515 ( check onl thấy liền), 711 đã có. ... Hóa đon chi phí cũng đã lấy về. giả xử chưa kịp tính giá thành thì cũng đã có số tạm tính => theo đề bài thì DT luôn chính xác . muốn biến hóa kiểu gì thì biến hóa cũng phải đúng quy định và hợp lý hợp tình + thêm dễ dàng cho mình sau này trong các khâu đối chiếu giữa các báo báo. và dễ dành trong cân đối số liệu. Xin lỗi đã dài dòng nhưg có lẽ m mang tính lý thuyết quá chăng. lấy bảng sao kê ở ngân hàng ko mất quá 15' của bạn đâu nên đừng đổ lỗi là nhiều việc.

---------- Post added at 09:48 ---------- Previous post was at 09:43 ----------

p/s : mình nói bạn đừng buồn nhưng mà có lẽ vì vậy nên bạn mới làm DNTN. Còn m chưa bao h nói đến 2 từ thất nghiệp từ năm thứ 2 ngồi ghế nhà trường đến nay. Chỉ là có muốn làm hay ko mà thôi . Mình khi gặp những cty mà sếp chẳng hiểu gì về luật tư vấn lại còn cãi bướng ko sao đâu ... -> bai bai luôn. làm với những cty đó chẳng bao h khá lên dc. nên dù cty đó có trả nhìu tiền m cũng chẳng bao h làm.

Sửa lần cuối:

A thấy hình như các e hơi "quá chén" hết rùi thì phải, forum này những người lập ra để tất cả mọi người cùng chia sẻ học hỏi giúp đỡ nhau mới là mục đích chính. Vậy nên chúng ta tham gia tốt nhất hãy cố gắng giữ quan điểm là NGƯỜI TRONG NHÀ. người biết tham gia hỗ trợ người chưa biết, người chưa biết học hỏi, phát huy làm cho cả cộng đồng cùng phát triển lành mạnh...
Vấn đề các bạn đang cùng trao đổi trong topic này A thấy không ai sai cả, nhưng để được coi là đúng thì không đơn giản mà còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác nhau (đây là cái khổ nhất của dân kế toán). Kinh qua một số trường hợp đã gặp A xin nêu ra mọi người cùng ngẫm và tìm cho mình câu trả lời:
1.Tại Cty TNHH AD (BH, ĐN) Quý 2 phát sinh doanh thu trên 1 tỷ, kế toán làm tờ khai tạm tính sau khi "chế biến" thành công cho ra số thuế phải nộp theo tờ khai Q 2 là chưa tới 2 triệu đồng. Nộp tờ khai được 1 tuần nhận đc điện thoại trực tiếp của nhân viên CCT báo và cằn nhằn "em làm kiểu gì DT gần 2 tỷ mà nộp đc chưa đầy 2 triệu tiền thuế, có muốn thuế xuống tính toán lại ko?... dạ...dạ...! Thôi làm tờ khai bổ sung tính toán sao đó nộp khoảng 15% đi không thì....)
2. Tại Cty TNHH MTV PPL (BH, ĐN) cả năm DT gần 10 tỷ nhưng quý nào KT cũng báo lỗ DT quý dựa vào hóa đơn bán ra còn chi phí chẳng biết dựa vào đâu theo chỉ thị của chủ DN "làm thế nào miễn ko phải đóng thuế là đc cuối năm quyết toán sao đó để nộp khoảng 15 - 20 triệu có chuyện gì tôi lo..." DN này hàng tháng, quý kế toán nội bộ làm tờ khai rồi hết năm gom chứng từ thuê KT làm báo cáo thậm chí c từ ngân hàng năm trước mà mãi tới tháng 3 năm sau mới lây (chính A đã làm sổ sách báo cáo 2 năm, tình hình rất phức tạp vậy mà vẫn "bình yên")
- Rồi cũng có những DN tính toán chính xác gần như không sai sót so với quyết toán năm nhưng cuối cùng vẫn bị gạt ra các khoản chi phí bị coi là không hợp lệ...
- Thế đó nên việc đúng hay sai trong vấn đề này nếu chỉ kế toán chúng ta với nhau nó sẽ mang tính tương đối thôi! Chỉ cần quan tâm tới hai từ HỢP LÝ chúng ta mới giải quyết được hiệu quả nhiều trường hợp... Không nên tranh luận như sấm sét gây mất hòa khí thì không hay chút nào!

Sửa lần cuối:

Theo tớ nhớ thì quyết toán thuế thường là việc quyết toán của những năm trước , tức là đơn giãn những năm đã nộp BCTC bên thuế
và việc thuế cũng theo đó mà xử phạt cho những năm trước
chưa thấy thuế nào đi bắt vạ thuế cũng những quý trước trong năm đó( k biết e mới vào nghê hay dn e nhỏ nên thuế họ kinh họ không thèm phạt :k6175436: ) nên thuế thu nhập doanh nghiệp "tạm tính" thì thường thì chĩ tính tạm thôi mà , việc do mỗi kế toán tự thích làm chi tiết hay làm tè le ... sao cũg đc , miễn là cái bctc cuốn năm ok là đc . ăn tới đâu dọn tới đó hay làm phát cuối năm dọn 1 lần đều đc ... cãi nhau làm gì ???? tạm tính do có những nghiệp vụ và hợp đồng kinh tế có phải 1 - 2 tháng là xong đâu , có khi kéo dài 2 quý mới xong là chiện bt mà
còn theo luật thì ngta nói
Kỳ tính thuế được xác định theo năm dương lịch. Trường hợp doanh nghiệp áp dụng năm tài chính khác với năm dương lịch thì kỳ tính thuế xác định theo năm tài chính áp dụng. Kỳ tính thuế đầu tiên đối với doanh nghiệp mới thành lập và kỳ tính thuế cuối cùng đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, sáp nhập, chia tách, giải thể, phá sản được xác định phù hợp với kỳ kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán.
THÔNG TƯ 123 - Chương II - điều 3 , mục 2
theo đó có thể hiểu thuế tndn chỉ xác định vào cuối cùng theo các báo cáo tài chính

còn theo các cán bộ thuế thì " DOANH NGHIỆP LÀM SAO LÀM , ĐỪNG ĐỂ TUI PHẠT LÀ ĐƯỢC NHÉ
và các cán bộ thuế thì chỉ đươc bắt từ sổ sách các năm tài chính trước

>< :momong: còn chuyện cho 515 thì do đạc thù mỗi dn thôi , việc theo dõi tiền lẻ đv các cty nhỏ ( có tháng lãi ngân hang cho có 10.000-20.000) thì chả ảnh hưởng gì tới tổng số thuế phải nộp quý đó
còn khối doanh nghiệp lớn thì các khoản này tương đối nhiều ( và chất và lượng ) nên việc theo dõi sát sao là chuyện bt để tránh sai sót thế thôi
cái cần là đảm bảo hệ số thuế % phải nộp hằng năm đừng thấp quá hệ số an toàn về quản lý thuế là được
:k6175436:
còn vụ doanh thu 2tỷ đóng thuế 2tr của bác ketoanly k biết có phải chuyện cổ tích không chứ bên em doanh thu đều đều 10tỷ 1 quý đóng thuế tndn chưa tới 18tr thì e dám chắc là chả có ai hỏi thăm gì hết
xin lỗi vì e mới vào nghề , nên biết gì nói nấy thôi nhé

Sửa lần cuối:

Bác cả nói mà chả ai nghe còn mải cãi nhau :p.
Mọi ng nên cảm ơn bạn Luz vì bạn í đã share kinh nghiệm. Điều bạn í nói là đúng, nhưng các bạn có áp dụng vào DN mình hay ko là quyền của các bạn. 1 số bạn cho rằng DN mình nhỏ nên ko cần phải làm như thế, a,b,c...Tất cả đều có lý, tuy nhiên xét về mặt góc độ pháp lý cũng như đánh giá khả năng của cá nhân về mặt làm việc 1 cách chuyên nghiệp, dê vẫn nghiêng về bạn Luz hơn. Điều này tuy nhỏ, nhưng nó sẽ làm cho các bạn khác hẳn dưới con mắt của các Pro.
P/S Luz: a nghĩ e nên dừng ở đây, nói thế cũng đã đủ hiểu, nói nhiều chi thêm mệt.
Vài nhời chia sẻ với các bạn, đừng ai ném đá dê nhé. Dạo này đang hết xiền nên ko có xèng để chữa trị đâu :D.

---------- Post added at 02:07 ---------- Previous post was at 01:50 ----------

Bác này nói chuẩn, với cái chữ HỢP LÝ kia thì quá chuẩn :D, nhưng mà cũng cần quan tâm đến 2 từ "CHỊU CHI" của sếp hay ko nữa cơ. Làm khá chuẩn mà sếp ko chịu chi thì cũng vất vả, làm láo nháo mà sếp chịu chi thì thì chuyện to thành bé, chuyện bé thành ko có.
chuyện chung chi là chuyện lòng vòng "nội bộ " nhưng trên nguyên tắc cơ bản của ké toán là đúng nghiệp vụ thôi nhé - mình làm đúng thì " ngu phí " ít đi , chuỵen chung chi chì dành cho những cái mà bên dn và thuế ai cũng có lý ,,, ké toán cứ làm đúng trách nhiệm của mình vì doanh nghiệp còn phải tiếp kiểm toán nữa mà ,,,

p/s : mình nói bạn đừng buồn nhưng mà có lẽ vì vậy nên bạn mới làm DNTN. Còn m chưa bao h nói đến 2 từ thất nghiệp từ năm thứ 2 ngồi ghế nhà trường đến nay. Chỉ là có muốn làm hay ko mà thôi . Mình khi gặp những cty mà sếp chẳng hiểu gì về luật tư vấn lại còn cãi bướng ko sao đâu ... -> bai bai luôn. làm với những cty đó chẳng bao h khá lên dc. nên dù cty đó có trả nhìu tiền m cũng chẳng bao h làm.
Sao mình phải buồn vì 1 người ko biết và ko hiểu gì về mình? Trong khi con người ấy dù có tài giỏi bao nhiêu nhưng cách nói thì luôn xem mình là số 1 liệu có đáng để mình học theo???
Bạn chẳng qua may mắn hơn 1 số người thôi, ngoài kia còn rất nhiều kế toán giỏi nhưng chưa tìm đc môi trường phù hợp. Bạn nói thế khác nào bảo họ kém???
Doanh nghiệp tư nhân thì sao??? Ko đáng để bạn làm sao??? Bạn quá tự cao rồi đấy. Bạn nói thế những bậc tiền bối làm doanh nghiệp tư nhân đều ko bằng bạn sao???

Bác cả nói mà chả ai nghe còn mải cãi nhau :p.
Mọi ng nên cảm ơn bạn Luz vì bạn í đã share kinh nghiệm. Điều bạn í nói là đúng, nhưng các bạn có áp dụng vào DN mình hay ko là quyền của các bạn. 1 số bạn cho rằng DN mình nhỏ nên ko cần phải làm như thế, a,b,c...Tất cả đều có lý, tuy nhiên xét về mặt góc độ pháp lý cũng như đánh giá khả năng của cá nhân về mặt làm việc 1 cách chuyên nghiệp, dê vẫn nghiêng về bạn Luz hơn. Điều này tuy nhỏ, nhưng nó sẽ làm cho các bạn khác hẳn dưới con mắt của các Pro.
P/S Luz: a nghĩ e nên dừng ở đây, nói thế cũng đã đủ hiểu, nói nhiều chi thêm mệt.
Vài nhời chia sẻ với các bạn, đừng ai ném đá dê nhé. Dạo này đang hết xiền nên ko có xèng để chữa trị đâu :D.

Dê!!!... Đề nghị bạn lần sau muốn cmt ý kiến vào thì đọc kỹ và rõ những cmt ở đầu. Hiểu cho đúng!!! Từ đầu ko ai nói Luz sai hết, chẳng qua thực tế mọi người làm thế nào mọi người bảo như thế.

Khi làm báo cáo tạm tính theo quý, khoản doanh thu mình cộng tất cả 511 ,515, 711 dù là lớn hay bé. Nó chẳng mất bao nhiêu thời gian nhưng được cái chắc chắn. Mai sau biết đâu gặp đoàn ktra ..... cũng đỡ đi 1 khoản lằng nhằng k đáng có

CHi phí không cần chính xác, nhưng doanh thu thì cần phải chính xác chứ.

doanh thu thì theo hóa đơn kê khai hàng tháng , khỏi cãi
Chi phí có thề make up ( dân trong nghề gọi là shopping window ) , căn bản là quyết toán năm ok là đc , do đo EBIT - EBT hay EAT cũng vì thế mà thay đổi
tùy theo tiểu xảo của dân kế toán

Thế là em toi rồi, từ trước tới giờ e chỉ cộng mỗi 511, vì 515 bên e ko nhìu nên e ko cộng. :runcamcap:

Thế là em toi rồi, từ trước tới giờ e chỉ cộng mỗi 511, vì 515 bên e ko nhìu nên e ko cộng. :runcamcap:
có 515 nhỏ thường do lãi tiền ngân hàng => 112 có biến động
khi e không nghi nhận 515 ---------> chênh lệch 112 -------------> đối chiếu sd là tháy

Lãi 515 cty mình cũng ít lên toàn bỏ thôi.trả cho vào làm gì.mỗi tháng có mấy chục

topic này mình đọc rùi đi qua vì đăng nhiều bài rùi: nay tập hợp lại những ai bị mất ngủ ko ngủ được hãy vào đọc nha đảm bảo sau khi nhìn thấy bài mình post sẽ ngủ một giấc ngon lành:aaack::aaack::aaack: CHÚC CÁC MEM NGỦ NGON LÀNH VÀ NHẬN ĐƯỢC NHIỀU GẠCH ĐỂ VỀ XÂY NHÀ
Thue Thu Nhap Doanh Nghiep?
các anh chị ơi cho em hoi , em su dung phan mem ke toan de lam bao cao tai chinh , hang thang cong ty em deu khong phai dong thue thu nhap doan nghiep vay khi em lam tren phan mem ke toan het thang em phai dinh khoan the nao a, va cuoi năm em phải định khoản thế nào trên phần mềm ạ?
Nếu ko phát sinh thuế TNDN thì cuối hàng tháng chỉ cần làm
Bước 1: Doanh thu: Nợ 511,515,711/ Có 911
Chi phí : Nợ 911/ có 632,641,642,635,811
Lấy Doanh thu – chi phí > 0
Lãi: Nợ 911/ có 4212
Lấy Doanh thu – chi phí < 0
Lỗ: Nợ 4212/ có 911

Bước 2: Theo tinh chất lũy kế của 4212 nếu sau 3 tháng = quý mà 4212 có số dư CÓ tức quý đó có lãi
Thì làm thêm bút toán xác định thuế TNDN tạm tính
Nợ 8211/ có 3334
Kết chuyển: Nợ 911/ có 8211
Nộp thuế TNDN tạm tính: Nợ 3334/ có 111,112
Nếu trong quý = 3 tháng lũy kế Dư Nợ 4212 tức đang lỗ thì chỉ làm đến bước 1 là xong, các quý đều lỗ thì cũng chỉ làm đến bước 1

Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 2 năm.
Mọi người cho mình hỏi: Khi thực hiện khoá sổ kế toán nghĩa là mình phải thực hiện những công việc gì?

Mở sổ, ghi sổ, khóa sổ kế toán
1. Sổ kế toán phải mở vào đầu kỳ kế toán năm, đối với đơn vị kế toán mới thành lập, sổ kế toán phải mở từ ngày thành lập.
Kết chuyển số dư cừa cuối kỳ trước sang đầu kỳ này: tức là lấy số dư cuối kỳ trước nhập vào đầu kỳ này trên : sổ cái, CĐPS

2. Đơn vị kế toán phải căn cứ vào chứng từ kế toán để ghi sổ kế toán.
Hàng ngày, tháng căn cứ chứng từ, hóa đơn làm căn cứ ghí sổ kế toán: lập các phiếu thu – chi – hoạch toán, phân bổ, định khoản …

3. Sau khi khóa sổ kế toán trên máy vi tính phải in sổ kế toán ra giấy và đóng thành quyển riêng cho từng kỳ kế toán năm. Ký tá đóng dấu đầy đủ , Chốt số liệu, ko đưa phát sinh vào năm đã khoá sổ nữa để làm quyết toán. Khi đã khóa sổ thi ko được nhập thêm hay chỉnh sửa số liệu gì thêm nữa
Khoá sổ là kết chuyển số liệu về doanh thu, chi phí, rút vốn, đưa số liệu chi phí đưa số dư các tài khoản này về số 0. xác định lãi lỗ và nghĩa vụ thuế với nhà nước
Khóa sổ theo tháng, năm, quý:

-Khoá sổ tài khoản doanh thu:

Nợ TK “Doanh thu = 511,515,711

Có TK “Xác định kết quả = 911
-Khoá sổ tài khoản chi phí:

Nợ TK “Xác định kết quả - 911

Có TK “Chi phí – 632,635,641,642

Khoá sổ tài khoản xác định kết quả:

Sau khi khoá sổ các tài khoản doanh thu và các tài khoản chi phí, kế toán xác định kết quả kinh doanh lãi lỗ trong kỳ
Nếu lãi:

Nợ TK 911
Có TK 4212
Xác định nghĩa vụ thuế:
Nợ 8211/ có 3334
Nộp: Nợ 3334/ có 111,112

Nếu lỗ kế toán kết chuyển ngược lại.

Nợ TK 4212
Có TK 911

Trong năm bạn làm sổ sách bình thường: tháng quý năm và bạn làm ra báo cáo tài chính lúc đó chính là khóa sổ năm, khi đã nộp báo cáo tài chính cho thuế rồi thì bạn ko còn được chỉnh sửa thêm bớt nghiệp vụ kế toán nữa, nếu có sai sót hay thiếu sót dẫn đến làm lại bạn phải có công văn giải trình với thuế về việc thay đổi đó, còn nếu ko số liệu để lên báo cáo tài chính gọi là khóa sổ ko được thêm bớt tự ý sữa chữa, còn khi bạn chưa làm nộp báo cáo tài chính thì bạn được chỉnh sửa thêm bớt nghiệp vụ do thiếu sót hay bỏ quên tùy ý bất kể lúc nào khi bạn phát hiện ra
Cho em hỏi về cách kết chuyển lỗ, lãi
Em chưa rõ về cách kết chuyển lỗ lãi , xin mọi người giải đáp giúp em

Giả sử năm 2010 lỗ 5tr, sang đầu năm 2011

Đầu năm 2011

- Kết chuyển LNCPP năm nay sang LNCPP năm trước

Nợ TK 4211: 5.000.000.đ
Có TK 4212: 5.000.000đ

em mún hỏi là, giả sử trong tháng của năm 2011

Tháng 1 lỗ : 2tr,
Tháng 2 lỗ : 3tr

thì em có làm bút toán kết chuyển lổ của tháng trước qua tháng sau không, mọi người giải đáp dùm em em cám ơn nhiều.

Vâng em cám ơn anh, tức là tháng nào lổ hay lài thì riêng biệt tháng đó chứ không kết chuyển lổ tháng trước qua tháng này đung không ah, em chưa ràng nên em mới hỏi tỉ mĩ, em cám ơn anh đã giúp đỡ
+Giả sử năm 2010 lỗ 5tr, sang đầu năm 2011
Đầu năm 2011
- Kết chuyển LNCPP năm nay sang LNCPP năm trước
Nợ TK 4211: 5.000.000.đ
Có TK 4212: 5.000.000đ
=> OK bạn làm đúng

+giả sử trong tháng của năm 2011
Tháng 1 lỗ : 2tr,
Nợ 4212/ có 911 = 2 tr
Tháng 2 lỗ : 3tr
Nợ 4212/ có 911 = 3 tr
=> bút toán kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm trước (lãi lỗ chỉ đầu năm tài chính mới làm để kết chuyển số lãi lỗ cửa năm rồi còn trong năm nếu :
lãi : Nợ 911/ có 4212
Lỗ Nợ 4212/ có 911)

---------- Post added at 10:38 ---------- Previous post was at 10:35 ----------

Đầu năm tài chính, kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối năm nay sang lợi nhuận chưa phân phối năm trước, ghi:
+ Trường hợp TK 4212 có số dư Có (Lãi), ghi:
Nợ TK 4212 - Lợi nhuận chưa phân phối năm nay
Có TK 4211 - Lợi nhuận chưa phân phối năm trước.
+ Trường hợp TK 4212 có số dư Nợ (Lỗ), ghi:
Nợ TK 4211 - Lợi nhuận chưa phân phối năm trước
Có TK 4212 - Lợi nhuận chưa phân phối năm nay.
Số lỗ của một năm được xử lý trừ vào lợi nhuận chịu thuế của các năm sau theo quy định của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc xử lý theo quy định của chính sách tài chính hiện hành.

Cuối tháng làm kết chuyển doanh thu chi phí phát sinh trong kỳ để tính lời lỗ 4212
Bước 1: Xác định Doanh thu trong tháng: Nợ 511,515,711/ Có 911
Chi phí trong tháng : Nợ 911/ có 632,641,642,635,811
Lấy Doanh thu – chi phí > 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 – Tổng phát sinh Nợ 911 > 0
Lấy Doanh thu – chi phí < 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 – Tổng phát sinh Nợ 911 < 0

Cuối Quý : sau 3 tháng
-Xác định Doanh thu 03 tháng: Nợ 511,515,711/ Có 911
-Chi phí 03 tháng : Nợ 911/ có 632,641,642,635,811
Lấy Tổng Doanh thu 3 tháng – Tổng chi phí 3 tháng > 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 3 tháng – Tổng phát sinh Nợ 911 3 tháng > 0
Lãi: Thì làm thêm bút toán xác định thuế TNDN tạm tính
Nợ 8211/ có 3334

Lấy Tổng Doanh thu 3 tháng – Tổng chi phí 3 tháng > 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 3 tháng – Tổng phát sinh Nợ 911 3 tháng < 0
Lỗ: ko làm thêm bút toán xác định thuế TNDN nữa mà làm như bước trên xác định lãi lỗ tháng là OK: Lãi: Nợ 911/ có 4212

CÁCH LÀM NHANH
Bước 2: Theo tinh chất lũy kế của 4212 nếu sau 3 tháng = quý mà 4212 có số dư CÓ tức quý đó có lãi
Nợ 8211/ có 3334
Nếu trong quý = 3 tháng lũy kế Dư Nợ 4212 tức đang lỗ thì chỉ làm đến bước 1 là xong, các quý đều lỗ thì cũng chỉ làm đến bước 1

---------- Post added at 10:11 ---------- Previous post was at 10:05 ----------

Dư nợ TK 3334
Cho mình hỏi vấn đề này tý

Mình làm thuế TNDN Tạm tính hàng quý thì lãi. Nhưng cuối năm quyết toán thì lỗ. Mình đã nộp hết tiền thuế TNDN TẠM tính . Cho mình hỏi là tk 3334 có số dư cuối kỳ là bên nợ hả, và số tiền đúng bằng số tiền mình đã nộp đúng không.
Còn trên bảng cân đối kế toán thì nó thể hiện ở chỉ tiêu THUẾ VÀ CÁC KHOẢN PHẢI THU NHÀ NƯỚC đúng bằng số tiền phải nộp hả.
Cuối hàng tháng làm:
Bước 1: Doanh thu: Nợ 511,515,711/ Có 911
Chi phí : Nợ 911/ có 632,641,642,635,811
Lấy Doanh thu – chi phí > 0
Lấy Doanh thu – chi phí < 0

Nợ 8211/ có 3334

Cuối tháng làm kết chuyển doanh thu chi phí phát sinh trong kỳ để tính lời lỗ 4212
Bước 1: Xác định Doanh thu trong tháng: Nợ 511,515,711/ Có 911
Chi phí trong tháng : Nợ 911/ có 632,641,642,635,811
Lấy Doanh thu – chi phí > 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 – Tổng phát sinh Nợ 911 > 0
Lấy Doanh thu – chi phí < 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 – Tổng phát sinh Nợ 911 < 0

Cuối Quý : sau 3 tháng
-Xác định Doanh thu 03 tháng: Nợ 511,515,711/ Có 911
-Chi phí 03 tháng : Nợ 911/ có 632,641,642,635,811
Lấy Tổng Doanh thu 3 tháng – Tổng chi phí 3 tháng > 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 3 tháng – Tổng phát sinh Nợ 911 3 tháng > 0
Lãi: Thì làm thêm bút toán xác định thuế TNDN tạm tính
Nợ 8211/ có 3334

Lấy Tổng Doanh thu 3 tháng – Tổng chi phí 3 tháng > 0 hoặc Tổng Phát sinh Có 911 3 tháng – Tổng phát sinh Nợ 911 3 tháng < 0
Lỗ: ko làm thêm bút toán xác định thuế TNDN nữa mà làm như bước trên xác định lãi lỗ tháng là OK: Lãi: Nợ 911/ có 4212

CÁCH LÀM NHANH
Nợ 8211/ có 3334

Trường hợp của bạn ở quý có lời => cuối năm quyết toán lại lỗ và ở quý đã nộp tiền thuế
=> số dư cuối kỳ NỢ ở số cái TK 3334 và CĐPS là số tiền đã nộp và trên BCĐKT thì nó năm mục mã số 154: 3. Thuế và các khoản khác phải thu nhà nước => thể hiện là khoản nộp thừa còn phải thu hay được hoàn lại cho doanh nghiệp nhưng thông thường thuế sẽ ko hoàn lại mà sẽ để treo ở đó khi doanh nghiệp phát sinh thuế phải nộp thì sẽ cấn trừ
PS số dư TK 911 do k/c lỗ
Xin chào ban quản trị và tất cả các thành viên trong diễn đàn.
Mình mới làm kế toán và gặp TH sau mong mọi người chỉ giáo và giúp đỡ mình với.
Khi lên TK thuế TNDN q2/2013 bên mình ps như sau+
642= 530tr
632= 1,500tr
811 = 30tr (nộp phạt VPHC)
số lỗ k/c từ q1= 130tr
511= 4,400tr.

Mình xd TN tinh thue = 4,400tr-(130tr+530tr+1,500tr) = 2,240tr
Thuế TNDN = 2,240 x 25% = 560tr
LN sau thuế = 1,680tr

Mình HT phần thuế như sau: 1)Nợ 821/C 3334: 560tr
2)K/c cp thuế TNDN (mình tính tạm ktra xem có cân 911 ko).
Nợ 911/C821: 560tr
3) Tính lãi lỗ = 1,680tr -30 tr (811)= 1,650tr
Nợ 911/C4212 = 1,650tr

-----> Cộng bên nợ 911 = 530tr+1,500tr+30tr+560tr+ 1,650tr = 4,270tr
bên có 911 = 4,400tr
Chênh lệch = 130tr (số lỗ đã kết chuyển)----> gây ra dư có 911 = 130tr mà tk 911 ko có số dư.
Mình mong cả nhà chỉ dạy giúp mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.

Kết chuyển chi phí quản lý
Nợ 911/ có 642 = 530,000,000
Kết chuyển giá vốn:
Nợ 911/ có 632= 1,500,000,000
Kết chuyển chi phí khác
Nợ 911/ có 811= 30,000,000
Kết chuyển doanh thu thuần
Nợ 511/ có 911 = 4,400,000,000
Tổng lợi nhuận kế toán trước thuế
Tổng Có 911 – Tổng nợ 911 = Tổng doanh thu – tổng chi phí = 4,400,000,000-(530,000,000+1,500,000,000+30,000,000)= 2,340,000,000
Chí phí thuế TNDN:
Nợ 8211/ có 3334= 585,000,000
Kết chuyển chi phí thuế TNDN
Nợ 911/ có 8211= 585,000,000
Kết chuyển lãi lỗ tháng x/2013
Nợ 911/ có 4212=4,400,000,000-(530,000,000+1,500,000,000+30,000,000)- 585,000,000= 1,755,000,000
= > Bạn xem lại cách tính toán của mình đã đúng chưa chúc bạn thành công

THÔNG TƯ Số: 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012
Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp
số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP
ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011
của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều
của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
2.29. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.
Theo luật kế toán bạn vẫn được đưa vào sổ sách và hoạch toán bình thường nhưng đó chỉ là chi phí kế toán, theo luật thuế thì ko, vì thuế chỉ căn cứ vào chứng từ hóa đơn thì mới được chấp nhận là chi phí hợp lý do đó bạn phải theo dõi riêng và cuối năm khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại ra đưa vào ô quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4 của tời khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK 3.1.6 : các khoản chi không được trừ khi xác định thuế TNDN=> làm tăng doanh thu tính thuế

---------- Post added at 10:12 ---------- Previous post was at 10:11 ----------

Ðề: PS số dư TK 911 do k/c lỗ
Em cảm ơn sự chỉ bảo tận tình của anh, chị em trong diễn đàn đặc biệt là anh CHU ĐÌNH XINH. Em hiểu những điều anh nói là hoàn toàn đúng, em xin giải thích rõ hơn ý của mình:
Q1/2013, bên em lỗ 130tr mà theo hướng dẫn tính thuế TT 123: TNTT = TNCT -(TN được miễn thuế + các khoản lỗ được k/c)
TNCT = (DT-CP)+ TN khác
Ở đây em được k/c lỗ của Q1/2013= 130tr nên mới có bước tính toán thu nhập tính thuế như bài trên (trong đó e đã loại trừ cp 811 khi tính thuế TNDN như anh XINH đã nêu).
Đến khi xác định lợi nhuận sau thuế: LN sau thuế = 2,240tr (TNTT)-560tr(thuế TNDN)-30tr (cp 811)= 1,650tr (lãi thực) nhưng lại bị chênh lệch 130tr sau khi cộng đủ PS nợ, có của TK 911.
Nếu e nói có gì chưa rõ ràng mong các anh chị lượng thứ và chiếu cố xem giùm bài trên e đã post. TH vẫn chưa rõ em xin nhắc lại.
Thực sự em trình độ hạn chế mà ko giải thích được vấn đề nêu trên e cũng thấy giận mình quá.
E cảm ơn các anh chị.

Ở Quý 1 bạn đang lỗ = 130,000,000 => số dư cuối kỳ sổ cái TK NỢ 4212 lũy kế từ tháng 1-2-3 = 130,000,000
Sang quý 2: bạn làm như bước trên:
Nợ 911/ có 4212=4,400,000,000-(530,000,000+1,500,000,000+30,000,000)- 585,000,000= 1,755,000,000 = > Số lãi lũy kế của tài khoản CÓ 4212 = 1,755,000,000
Theo tính chất lũy kế bù trừ Nợ có của tài khoản 4212 = 1,755,000,000 – 160,000,000= 1,595,000,000 => số dư Có TK 4212 từ : 1,755,000,000 giảm xuống còn : 1,595,000,000 sau khi trừ số lỗ : 160,000,000 => số dư cuối ký TK Có 4212 tại ngày 30/06/2013 = 1,595,000,000
Ghi chú số này tự động nó cân đối cần trừ lẫn nhau trên Sổ cái và CĐPS = hàm Max
-Số dư cuối kỳ Nợ =MAX(0,E100+G100-H100-F100) nghĩa là nếu số dư đầu kỳ Nợ + phát sinh nợ - số dư đầu kỳ có – phát sinh có nếu <0, thì nó lấy 0 ,nếu >0 thì nó lấy = số dư đầu kỳ Nợ + phát sinh nợ - số dư đầu kỳ có – phát sinh có
-Số dư cuối kỳ Có =MAX(0,F101+H101-G101-E101) nghĩa là nếu số dư đầu kỳ có + phát sinh có - số dư đầu kỳ nợ – phát sinh nợ nếu <0, thì nó lấy 0 ,nếu >0 thì nó lấy = số dư đầu kỳ có + phát sinh có - số dư đầu kỳ nợ – phát sinh nợ

Khi kê khai thuế TNDN tạm tính quý II/2013

Số tiền 130,000,000 đó bạn nhập vào chỉ tiêu số [28]: số lỗ chuyển kỳ này
Còn trên sổ sách bạn làm theo hướng dẫn trên 130,000,000 tự động trừ trên sổ cái TK 4212 nha bạn:
Kết chuyển giá vốn:
Kết chuyển chi phí khác
Tổng Có 911 – Tổng nợ 911 = Tổng doanh thu – tổng chi phí = 4,400,000,000-(530,000,000+1,500,000,000+30,000,000)= 2,340,000,000
Chí phí thuế TNDN:
Nợ 911/ có 4212=4,400,000,000-(530,000,000+1,500,000,000+30,000,000)- 585,000,000= 1,755,000,000

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
2.29. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.
Theo luật kế toán bạn vẫn được đưa vào sổ sách và hoạch toán bình thường nhưng đó chỉ là chi phí kế toán, theo luật thuế thì ko, vì thuế chỉ căn cứ vào chứng từ hóa đơn thì mới được chấp nhận là chi phí hợp lý do đó bạn phải theo dõi riêng và cuối năm khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại ra đưa vào ô quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4 của tời khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK 3.1.6 : các khoản chi không được trừ khi xác định thuế TNDN=> làm tăng doanh thu tính thuế
Ðề: mọi người giúp em với em đang cần gấp
hix em chỉ thắc mắc cái tiền lãi cố định trên vốn góp cho các thành viên anh chị nào có thể giải thích rõ cho em được k ạ em rất cảm ơn cái 6% vẫn tính trên LNST hay là tính trên cái j ạ......anh chị giúp e với
1. Cuối kỳ kế toán, thực hiện việc kết chuyển số doanh thu bán hàng thuần vào Tài khoản Xác định kết quả kinh doanh, ghi:
Nợ TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
Nợ TK 512 - Doanh thu bán hàng nội bộ
Có TK 911 - Xác định kết quả kinh doanh.
2. Kết chuyển trị giá vốn của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ đã tiêu thụ trong kỳ, chi phí liên quan đến hoạt động kinh doanh bất động sản đầu tư, như chi phí khấu hao, chi phí sửa chữa, nâng cấp, chi phí cho thuê hoạt động, chi phí thanh lý nhượng bán bất động sản đầu tư, ghi:
Nợ TK 911 - Xác định kết quả kinh doanh
Có TK 632 - Giá vốn hàng bán.
3. Cuối kỳ kế toán, kết chuyển doanh thu hoạt động tài chính và các khoản thu nhập khác, ghi:
Nợ TK 515 - Doanh thu hoạt động tài chính
Nợ TK 711 - Thu nhập khác
Có TK 911 - Xác định kết quả kinh doanh.
4. Cuối kỳ kế toán, kết chuyển chi phí hoạt động tài chính và các khoản chi phí khác, ghi:
Có TK 635 - Chi phí tài chính
Có TK 811 - Chi phí khác.
7. Cuối kỳ kế toán, kết chuyển chi phí bán hàng phát sinh trong kỳ, ghi:
Có TK 641 - Chi phí bán hàng.
8. Cuối kỳ kế toán, kết chuyển chi phí quản lý doanh nghiệp phát sinh trong kỳ, ghi:
Có TK 642 - Chi phí quản lý doanh nghiệp.
Lợi nhuận trước thuế: Tính tổng Có 911 – Tổng Nợ 911 = tổng doanh thu - tổng chi phí = 10.000.000 – 9.000.000 = 1.000.000 bạn lãi ( nếu <0 bạn lỗ)
Thuế TNDN:
Nợ 8211/ có 3334 = 1.000.000 *25%= 250,000
Kết chuyển thuế TNDN phải nộp:
Nợ 911/ có 8211=250,000
9. Tính và kết chuyển số lợi nhuận sau thuế TNDN của hoạt động kinh doanh trong kỳ, ghi:
Nợ TK 911 - Xác định kết quả kinh doanh = 1.000.000 – 250.000= 750,000
Có TK 421 - Lợi nhuận chưa phân phối. = 1.000.000 – 250.000= 750,000
NÓ CHÍNH là cái = LNST 177,600,000đ của bạn đó còn ví dụ của tôi = 750,000
+6% vẫn tính trên LNST = 750.000*6%= 45,000
Xác định lợi tức từ việc đầu tư vốn:
N4212/C3388: 45,000
Thuế TNCN của việc chi lợi tức:
N3388/C3335: 45,000 x 5% = 2,250
Nộp thuế TNCN:
N3335/C111= 2,250
Chi lợi tức cho thành viên:
N3388/C111: 45,000 - 2,250= 42,750
Cổ đông A vốn góp = 10 triệu=10%x42,750= 4,275
Cổ đông B = 20 triệu=20%x42,750= 8,550
Cổ đông C = 70 triệu=70%x42,750= 29,925
Lợi nhuận còn lại sau thuế và sau khi chia cổ tức:
Nợ 4212/ có 4211 = 750.000 – 45.000= 705,000

---------- Post added at 10:14 ---------- Previous post was at 10:12 ----------

Ðề: PS số dư TK 911 do k/c lỗ
Em cảm ơn sự chỉ bảo tận tình của anh, chị em trong diễn đàn đặc biệt là anh CHU ĐÌNH XINH. Em hiểu những điều anh nói là hoàn toàn đúng, em xin giải thích rõ hơn ý của mình:
Q1/2013, bên em lỗ 130tr mà theo hướng dẫn tính thuế TT 123: TNTT = TNCT -(TN được miễn thuế + các khoản lỗ được k/c)
TNCT = (DT-CP)+ TN khác
Ở đây em được k/c lỗ của Q1/2013= 130tr nên mới có bước tính toán thu nhập tính thuế như bài trên (trong đó e đã loại trừ cp 811 khi tính thuế TNDN như anh XINH đã nêu).
Đến khi xác định lợi nhuận sau thuế: LN sau thuế = 2,240tr (TNTT)-560tr(thuế TNDN)-30tr (cp 811)= 1,650tr (lãi thực) nhưng lại bị chênh lệch 130tr sau khi cộng đủ PS nợ, có của TK 911.
Nếu e nói có gì chưa rõ ràng mong các anh chị lượng thứ và chiếu cố xem giùm bài trên e đã post. TH vẫn chưa rõ em xin nhắc lại.
Thực sự em trình độ hạn chế mà ko giải thích được vấn đề nêu trên e cũng thấy giận mình quá.
E cảm ơn các anh chị. [/Quote]

Ở Quý 1 bạn đang lỗ = 130,000,000 => số dư cuối kỳ sổ cái TK NỢ 4212 lũy kế từ tháng 1-2-3 = 130,000,000
Sang quý 2: bạn làm như bước trên:
Nợ 911/ có 4212=4,400,000,000-(530,000,000+1,500,000,000+30,000,000)- 585,000,000= 1,755,000,000 = > Số lãi lũy kế của tài khoản CÓ 4212 = 1,755,000,000
Theo tính chất lũy kế bù trừ Nợ có của tài khoản 4212 = 1,755,000,000 – 160,000,000= 1,595,000,000 => số dư Có TK 4212 từ : 1,755,000,000 giảm xuống còn : 1,595,000,000 sau khi trừ số lỗ : 160,000,000 => số dư cuối ký TK Có 4212 tại ngày 30/06/2013 = 1,595,000,000
Ghi chú số này tự động nó cân đối cần trừ lẫn nhau trên Sổ cái và CĐPS = hàm Max
-Số dư cuối kỳ Nợ =MAX(0,E100+G100-H100-F100) nghĩa là nếu số dư đầu kỳ Nợ + phát sinh nợ - số dư đầu kỳ có – phát sinh có nếu <0, thì nó lấy 0 ,nếu >0 thì nó lấy = số dư đầu kỳ Nợ + phát sinh nợ - số dư đầu kỳ có – phát sinh có
-Số dư cuối kỳ Có =MAX(0,F101+H101-G101-E101) nghĩa là nếu số dư đầu kỳ có + phát sinh có - số dư đầu kỳ nợ – phát sinh nợ nếu <0, thì nó lấy 0 ,nếu >0 thì nó lấy = số dư đầu kỳ có + phát sinh có - số dư đầu kỳ nợ – phát sinh nợ

Khi kê khai thuế TNDN tạm tính quý II/2013

Số tiền 130,000,000 đó bạn nhập vào chỉ tiêu số [28]: số lỗ chuyển kỳ này
Còn trên sổ sách bạn làm theo hướng dẫn trên 130,000,000 tự động trừ trên sổ cái TK 4212 nha bạn:
Kết chuyển giá vốn:
Kết chuyển chi phí khác
Chí phí thuế TNDN:

Theo luật kế toán bạn vẫn được đưa vào sổ sách và hoạch toán bình thường nhưng đó chỉ là chi phí kế toán, theo luật thuế thì ko, vì thuế chỉ căn cứ vào chứng từ hóa đơn thì mới được chấp nhận là chi phí hợp lý do đó bạn phải theo dõi riêng và cuối năm khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại ra đưa vào ô quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4 của tời khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK 3.1.6 : các khoản chi không được trừ khi xác định thuế TNDN=>
=> làm tăng doanh thu tính thuế

Dù ko muốn nói, ko muốn dùng những từ như kiểu này, nhưng phải công nhận 1 điều: ko cùng đẳng cấp khó nói chuyện thật.

chắc vậy :k5798618:

Dù ko muốn nói, ko muốn dùng những từ như kiểu này, nhưng phải công nhận 1 điều: ko cùng đẳng cấp khó nói chuyện thật.

Chuẩn luôn. Cám ơn sự nhắc nhở của bạn Dê. Đã từng đọc những cmt của bạn. Thân!!!

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247