công ty lừa các bạn cẩn thận

trieuhieu

Hội viên mới
Bảng Ðiều Chỉnh
Hồ sơ của bạn
Welcome, trieuhieu

Cẩn thận các Công ty ******* Kế toán cho các bạn đi xin việc
Địa chỉ: số 33 Nguyễn Viết Xuân( Gần ngã ba giao giữa Lê Trọng Tấn và Nguyễn Viết Xuân)
2. Công ty TNHH Đầu Tư Thương Mại Dịch Vụ Du Lịch Long Việt
Địa chỉ: số 9 ngõ 335, Nguyễn Trãi, Thanh Xuân , Hà Nội

Thủ đoạn của các công ty này như sau:
+ sau khi thông qua một số trang việc làm online để thông tin tuyển dụng với mức lương hấp dẫn thì người lao động sẽ tìm tới Công ty Phú Mạnh, họ không phỏng vấn gì các bạn mà chỉ trao đổi sơ sơ công việc và yêu cầu các bạn : " Nộp 150.000 đồng tiền làm thẻ ATM và hồ sơ ". Sau đó cá bạn sẽ được yêu cầu nộp thế chấp 400.000 đồng tại Công ty.
( ghi chú là không có phiếu thu chi gì nhé)
+ Tiếp đến Công ty Phú Mạnh sẽ chuyển bạn về Công ty TNHH Đầu Tư Thương Mại Dịch Vụ Du Lịch Long Việt. Tại đây các bạn sẽ được yêu cầu đóng tiếp 100.000 đồng để làm thẻ nhân viên. Và được hẹn vào 1 ngày A B C nào đó tuần này hoặc tuần sau tới nhận việc.... diễn biến tiếp theo là chờ và làm không đạt yêu cầu cho thôi việc. CHú ý là không hề có hợp đồng mà chỉ có duy nhất bản cam kết sơ sài và toàn trách nhiệm của các bạn, khi được yêu cầu hợp đồng lao động thì các Công ty này đều quanh co để lảng tránh.

Đã có rất nhiều người mắc lừa thủ đoạn của các Công ty này! Loại hình ******* này xuất hiện khá phổ biến ở Hà Nội và nhằm vào các bạn đang xin việc muốn có 1 công việc đúng ngành nghề và lương cao cao chút!

Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các bạn!

Công ty TNHH và du lịch Hưng Thịnh (địa chỉ số 41-Doãn Kế Thiện )
Em cũng mới bị 1 công ty này lừa nó bắt em đóng 150k phí tuyển dụng hồ sơ trên phiếu thu ghi là trúng tuyển không hoàn lại. Sau 1ngày rưỡi nó gọi em đến viết giấy giới thiệu đến công ty TNHH và du lịch Hưng Thịnh tại đây nó bắt e ký hợp đồng 1 năm (hoặc bằng tốt nghiệp) và thế chấp 1tr đồng bảo hiểm sau 6 tháng mới đóng, và làm việc ở đâu do Giám đốc phân công. Nếu bỏ việc giữa chừng sẽ không có lương. Họ rất kiêu căng không hỏi mình có kinh nghiệm gì đi làm chưa, không xem hồ sơ. Em đòi lại hồ sơ và tiền nó bảo chiều thứ 7 trả và em biết chắc thứ bẩy đến chắc chắn không có ai. Em về đến nhà có một số điện thoại nhắn tin bảo thấy em đi vào địa chỉ ngõ 1 Phạm Văn Đồng và chửi con đĩ này con đĩ nọ nó dám bảo bố em nợ tiền nó bắt em phải trả và dọa sẽ cho e 1 mũi "trích". Em gọi điện lại nó không trả lời và em nhắn tin thách thức nó nó dọa em tiếp là cẩn thận khi ra đường cuối cùng nó hẹn em chiều thứ bấy tại Cầu Vượt trên đường Phạm Văn Đồng. Đúng là bọn khốn nạn đã cướp tiền của nguời ta còn chửi rủa và làm gì nữa không biết. Em chuẩn bị chuyển chỗ ở rồi khá xa không biết chiều thứ bẩy này có nên đến đó không. Mong mọi nguời cho em 1 lời khuyên. hix. Em đang tức lắm.
Thôi thứ 7 bạn đừng đến đó, không lại tiền mất tật mang đó, mình cũng đang tìm việc cho em gái mình hôm nọ tìm được 1 Công ty An Bình ở Phố Cự lộc em gái mình vào nộp hồ sơ họ bảo đóng 200.000đ nếu không được tuyển thì trả lại, em gái mình về luôn, các bạn nhớ nhé nếu đi xin việc Côngt y nào mà bắt đóng bất kỳ khoản tiền gì thì chắc chắn là công ty ******* rồi.
Trong giac mo em di tim hanh phuc

Ðề: Cẩn thận các Công ty ******* Kế toán cho các bạn đi xin việc
Cứ phải chắc ăn, tìm hiểu thật kỹ trước khi quyết định nộp HS và đi phỏng vấn tại cty nào đó.
Hãy nói những lời yêu thương nhất đến người mà bạn yêu thương ….

Trả lời Trả lời với trích dẫn Cảm ơn Blog this Post

31-08-2010 03:52 PM #14

trung12158
Xem hồ sơ
View Forum Posts
Nhắn Tin Riêng
View Blog Entries
Add as Contact
Hội viên mới
Cảm ơn
8
Được cảm ơn 15 lần trong 7 bài viết
Mình nghĩ cũng không hẳn vậy.quan trọng là mình biết tìm hiểu rõ nguồn gốc cty đó.thường thì chỉ có cty ma mới bắt mình đóng phí này phí nọ thôi.chứ cũng có nhiều cty đàng hoàng ý chứ.như cty mình tuyển dụng kế toán chỉ trung cấp thôi,kinh nghiệm chỉ cần 1 năm trở lên là ok, ma lương cũng dc 3tr/tháng ý chứ.
Cám ơn đời mỗi sơm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương

31-08-2010 04:01 PM #15
phuongazcom
Xem hồ sơ
View Forum Posts
Nhắn Tin Riêng
View Blog Entries
Add as Contact
Hội viên mới
Cảm ơn
0
Được cảm ơn 13 lần trong 12 bài viết
nói chung là công ty nào mà có từ công ty TNHH Du lịch thì tránh xa. Mình đã gặp ko ít trường hợp như thế rùi. Đến lúc đầu là nói lương hấp dẫn lắm. Được một lúc thì bảo nộp lệ phí 150k rùi để hô sơ lai, mai sẽ gọi. Toàn lừa bịp thui. Em là em xin hồ sơ mang về cho đỡ phí bộ hồ sơ.

Bạn ơi bạn đến làm j chấp bọn này mình chỉ thiệt thân thui
tránh voi ko xấu mặt nào mà
coi như đó là một khoản lệ phí của trường đời
hixhix
Hãy quay mặt về phía mặt trời
Bóng đen sẽ đổ phía sau lưng bạn

bạn ơi,tôi cũng từ công ty TNHH và du lịch Thành Đạt về,thủ tục mấy anh chị kia làm với tôi giống y đúc bạn tức là đóng 150k phí tuyển dụng,đóng 1tr tiền gì gì đó,nhưng tôi vì mong có việc gấp vì tôi là dân ngoại tỉnh đến hà nội lâu rồi mà chưa có việc nên tôi đã đóng tất cả lệ phí rồi,sau đó 1 chị chở tôi sang công ty tnhh và du lịch Hưng Thịnh bảo tôi làm việc ở đây,bọn họ bắt tôi đóng tiếp 150k nữa để làm thẻ nhân viên,ngày mai nhận việc luôn.Hiện,tôi rất lo không biết mình có bị lừa không,tiền tôi cũng đã hết,nếu bị lừa thì tôi không biết làm gì để sống đây.Ngày mai tôi có nên đến đó không các bạn?

trieuhieu
nonglambg@gmail

2010
CẨN THẬN VỚI CÁC CÔNG TY LỪA NGƯỜI XIN VIỆC
tôi là một sinh viên mới ra trường và đang đi xin việc tôi có một chút tâm sụ gửi cho các bạn sinh viên .sinh viên mới ra trường cần chú ý khi đi xin việc , hiện nay tại Hà Nội có rất là nhiều công ty lợi dụng việc tuyển nhân viên nhằm thu lợi bất chính, với nhiều hình thức khác nhau
Như là tuyển gấp đi làm luôn, mức lương hậu hĩnh ..
khi con mồi (người xin việc ) tới phỏng vấn tất cả các công ty có hình thức ******* này đều yêu cầu người lao động đóng một khoản tiền là 100.000-200.000vnđ và hẹn hum sau đi làm hum sau đến họ lại bảo nộp 200000 ngàn tiền làm ảnh vào công ty và hen một ngày khác đi làm mỗi ngày xuống công ty là mỗi ngày tôi mất một khoản phí cho phía công ty họ có đưa cho một bản cam kết lao động trong đó có rất nhiều điều khoản bất lợi cho người lao động nhưng vì một phần muốn có một công việc theo ngành nghề của mình tôi miễn cưỡng chấp nhận và lại mất 1 khoản phí là 300.000 ngàn là phí lưu trữ hồ sơ và giấu đỏ của công ty và lại hẹn 2 hum sau tôi ngọi điện đến công ty và phân việc nhưng khi gọi điện đến thì trời tôi chết đứng vì phía công ty họ có nhiều lý do (qua cầu rồi rút luôn ván ) tôi chỉ biết ngậm ngùi và chờ cơ hội khac
công ty mà tôi định nói đến là Công ty TNHH vận tải và du lịch Hoàng Hà 22 phạm thận duật (đường k3 khu tạp thể rau dường cầu diễn ) và công ty tnhh xd và du lịch Hưng Thịnh (Doãn kế thiện )
xin trân trọng cảm ơn sự quan tâm và hợp tác của các cá nhân và doanh nghiệp. Chúng tôi là một công ty du lịch cho thuê xe chuyên nghiệp, uy tín và chất lượng ở Việt Nam. Chúng tôi tự tin cung cấp rất nhiều chủng loại xe từ 4-45 chỗ với đa dạng các hình thức thuê như: thuê theo ngày và thuê dài hạn. Ngoài ra chúng tôi cũng cung cấp dịch vụ cho thuê xe theo tuyến điểm du lịch, theo số km sử dụng. Chúng tôi có khả năng phục vụ một cách tốt nhất nhu cầu của mỗi cá nhân, tổ chức.
nếu các bạn tinh ý thì tất cả các công ty hoạt động trong khu vực này đều tuyển nhân viên với hình thức y hệt nhau và theo hình thức luân phiên
loại hình ******* không phải là mới mẻ này nhưng nó đã qua mắt được các nhà quản lý . đã khi nào các nhà quản lý quan tâm đến vấn đề này chưa ? có lẽ là chưa
mong các bạn dọc hãy viết thêm và đưa lên các diễn đàm để giúp các sinh viên đi xin việc

tôi là một sinh viên mới ra trương va cũng bị công ty hưng thịnh tại doãn kế thiện lừa bạn ah tôi muốn liên kết các bạn lại tẩy chay công ty này với hình thức là đưa lên đầu các diễn đàn cho tất cả bạn sinh viên biết và yêu cầu cơ quan có thẩm quyền chú trọng vào vấn đề nhạy cảm này một chút vì các công ty này đựoc thành lập hợp pháp nhưng hoạt động bất chính .hãy tẩy chay công ty hưng thinh (doãn kế thiên )công ty thành đạt công ty hoàng hà (phạm thận duật ) và một số công ty du lịch có hình thức này ah

Gmail: nonglambg@gmail
Sửa Bài Viết Trả lời Trả lời với trích dẫn Cảm ơn Blog this Post

Ðề: công ty lừa các bạn cẩn thận

khi gặp những công ty tên là TNHH du lich thì đừng vào là được hĩ mình đến mấy công ty đo rồi ở nguyễn trãi có 3 công ty ở đường láng mới có 1 công ty. Cứ bắt đóng phí nhưng thôi đừng có mơ
cong ty tuyển mình vào làm mà bắt đóng phí thì goodbye not see you again nhé hjj

cái bạn j đóng hết phí tuyển dụng kia khổ thân bạn kiểu j nó cũng phân cho bạn cv vớ vẩn rồi để bạn pải tư động bỏ việc thôi. Mình may chỉ mất 150k mình hiện nay đã tìm đc việc rùi. Mình cũng là dân ngoại tỉnh bạn cứ kiên trì chắc chắn sẽ tìm được việc mà. Có j liên lạc với mình qua mail này nhé phambabytrang0609@gmail.com.^^!

Mình cũng xin chia sẻ kinh nghiệm đau thương với mọi người đây hjxx
Cái Công ty cổ phần đầu tư và thương mại Phương Nam ở Số nhà 68 - Đường bờ sông Hoàng Quốc Việt - Cầu Giấy - Hà Nội (cách dốc bưởi 200m) ấy là nó lừa các bạn ạh! Thủ đoạn thì y như các anh chị đi trước đã nói là cũng đến phỏng vấn rồi thu tiền lệ phí hồ sơ, cam đoan rằng nếu ko trúng tuyển thì công ty sẽ hoàn lại tiền. Mình mang ít tiền, có hơn 100k thôi nên nó bảo trúng tuyển thì e nộp nốt cho chị. Điên thế chứ nị. Ra tới ngoài mới có bạn giai ở Nam Định bảo là bạn ý đã mất ở đây 3tr rồi, đi lòng và lòng vòng vài chỗ rồi lại quay lại chỗ này :-(( Ôi đúng là cái bọn mặt người dạ thú, làm giàu trên đau thương của người khác, không biết sau này con cháu chúng nó sống ra thế nào nữa.
Thủ đoạn của bọn nó rất chi là tinh vi đó là lấp dưới hình thức các công ty đầu tư, thương mại, dịch vụ và thực chất là đầu tư bằng tiền xương máu của chúng mình, cụ thể là những người đang đi tìm việc và thương mại trên hành trình tìm việc của người khác. Cũng có tên tuổi, địa chỉ, trụ sở như ai để mình tin tưởng vào tính pháp lý của nó. Rồi cũng nộp hồ sơ, có nơi tinh vi hơn là sau cái vòng hồ sơ ấy đến vòng phỏng vấn nó mới thu tiền gọi là tiền làm thẻ, làm bảo hiểm, còn thì đa phần là thu ngay khi nộp hồ sơ với hình thức là phí quản lý hồ sơ (có phiếu thu hẳn hoi nhá, nhưng cái phiếu thu ấy chả có tác dụng gì vì ko có tên công ty, không có tên người thu tiền mà chỉ có chữ ký thôi). Sau đó nó sẽ cho mình đi làm, đi làm ở đây có nghĩa là mình được chuyển sang dây chuyền sản xuất thứ hai, đến 1 địa chỉ khác xa hơn hẳn cái nơi mình nộp ban đầu ấy, nó sẽ cho mình làm 1 tuần rồi đưa ra đủ các lý do để đuổi việc mình và thu thêm các khoản phí đào tạo. Sau đó nó sẽ chuyển mình đến dây chuyền thứ 3 :-( và tiếp tục thu phí rồi đưa mình lại cái dây chuyền 1 ấy. Giống như 1 con gà, đầu tiên là cắt tiết, vặt lông, nấu và ăn ấy. Mình xin chia sẻ ở đây với các bạn đang có nguyện vọng đi tìm việc mà tránh cho xa không lại mất tiền oan.

uh.cảm ơn bài viết của bạn.Xã hôi thật đáng sợ:S

uh.cảm ơn bài viết của bạn.Xã hôi thật đáng sợ:S

Ui, mới thế mà sợ rồi à. Các bạn đi xin việc bị lừa chưa đau đâu , đi làm cho họ mà còn bị gạt tiền lương nữa mới ức nhiều chứ.

Đi làm dù ko có lương nhưng còn có cái mà viết vào hồ sơ xin việc 2 chữ vàng "kinh nghiệm" và thực sự cũng có đc trải nghiệm thực tế để khi tìm đc đến vs cty tốt hơn sẽ đc đánh giá là biết làm, ko phải dạng cầm tay chỉ việc.
Chứ bị lừa như thế, vừa tốn thời gian, vừa tốn tiền bac, lại chả đc cái gì.
Quan điểm của mình: Ko lo ko lương hay lương thấp, chỉ lo ko có việc để làm. Thất nghiệp là nỗi khổ lớn nhất, bao giờ mới qua đây???

Mình thích bài viết của bạn hnt329, có được công việc để làm trước mắt trang trải cho cuộc sống là tốt rồi, sau đó đúc kết kinh nghiệm, rèn luyện kỹ năng, nâng cao trình độ thì tương lai không lo không kiếm được của ăn của để. Thời buổi khó khăn, kiếm được công việc và duy trì được nó là cả vấn đề.

Ðề: Re: công ty lừa các bạn cẩn thận

Đi làm dù ko có lương nhưng còn có cái mà viết vào hồ sơ xin việc 2 chữ vàng "kinh nghiệm" và thực sự cũng có đc trải nghiệm thực tế để khi tìm đc đến vs cty tốt hơn sẽ đc đánh giá là biết làm, ko phải dạng cầm tay chỉ việc.
Chứ bị lừa như thế, vừa tốn thời gian, vừa tốn tiền bac, lại chả đc cái gì.
Quan điểm của mình: Ko lo ko lương hay lương thấp, chỉ lo ko có việc để làm. Thất nghiệp là nỗi khổ lớn nhất, bao giờ mới qua đây???

Thực tế sẽ không bao giờ như bạn nghĩ đâu, khi chưa có việc làm bạn cảm thấy cần nên việc đi làm có lương hay không không thành vấn đề. Nhưng khi đã vào làm rồi bạn sẽ chấp nhận việc không lương này trong bao lâu ? 1 hay 2 năm ...; Theo tôi, chỉ vài tháng thôi, bạn sẽ có tâm lý khác ngay và điều đó là chắc chắn. Ai cũng cần việc làm, nhưng làm không lương thì lại là chuyện khác .
Còn nói về chữ "kinh nghiệm" trong hồ sơ, cái quan trọng là kinh nghiệm thật sự của bạn, chứ từ (chữ) kinh nghiệm trên hồ sơ chỉ đánh lừa các nhà tuyển dụng lúc ban đầu mà thôi. Khi bạn vào làm ở một nơi mà không thể trả lương được cho bạn (vì trên thực tế kg có cty nào khi đã chấp nhận bạn vào làm mà kg trả lương cho bạn) trong thời gian dài thì có thể thấy là công việc làm ăn của nó bệ rạc đến thế nào rồi, thế thì thử hỏi, bạn sẽ có được kinh nghiệm gì ở những cty như thế .
Theo tôi khi đi xin việc, ta đừng bao giờ nói : em làm việc kg lương cũng được .

Nếu bạn đến nộp hồ sơ ở những nhà tuyển dụng, họ nhìn vào hồ sơ của bạn, thậm chí đọc CV của bạn trước khi gặp bạn, với chữ Kinh nghiệm bạn ghi trên CV, họ sẽ có cách để bạn thể hiện 2 chữ kinh nghiệm ấy ntn? chứ ko phải bạn nói từng làm ở A,B,C...là ổn đâu. :sorrynha:
Vậy nên muốn vào làm ở những công ty thật sự mang tính chất chuyên nghiệp hoặc thậm chí là cty NN, đòi hỏi bạn thực sự có chuyên môn cao, nhanh nhạy, xoay chuyển mọi tình huống tốt. vì các nhà tuyển dụng họ là bước quan trọng 70%, còn 30% kia là tác động của họ vào quyết định cty tuyển dụng bạn. Khi bạn đã gặp cty tuyển dụng thì việc bạn được nhận vào làm hay ko tất cả do bạn chứ ko phải do cty tuyển dụng, vì nhà tuyển dụng đã chắt lọc hồ sơ ở mọi phuơng diện như: kinh nghiệm, trình độ chuyên môn, hình thức, tác phong... khi ấy cty tuyển dụng chỉ phỏng vấn số ứng viên mà nhà tuyển dụng cung cấp, chỉ 2 - 3 người / 20 - 30 hồ sơ ứng viên nộp/vị trí .

Đôi chút để các bạn biết về cty tuyển dụng thực sự thì ntn..
:mocmui::mocmui:

Sửa lần cuối:

Lần sau rút kinh nghiệm...đi xin việc mà phải nộp phí này phí nọ ...thì té sớm cho lành ^^

Avoiding Office Supply Scams [PDF] [En español]

Could your organization be a victim of an office supply scam? If you don’t have adequate purchasing controls, probably so. Businesses, churches, and fraternal and charitable organizations are being bilked out of millions of dollars by bogus office supply firms. You can protect yourself by learning to recognize the scams and understanding your rights.

The typical office supply scam involves goods or services that you routinely order: copier paper, toner and maintenance supplies, equipment maintenance contracts, or classified advertising. When fraudulent telemarketers call, they often lie to get you to pay for items you didn’t order, or to get you to pay more than you agreed to. How? The caller may falsely claim to be your "regular supplier" or to tell you that the offer is "special" or "good for a limited time only." Con artists take advantage of holes in your organization’s purchasing procedures or of unsuspecting employees who may not be aware of office practices. What’s worse, the office supplies peddled by these bogus firms often are overpriced and of poor quality; the services usually are worthless.

The Scams

Office supply scam artists generally use three ways to take your money — the phony-invoice, the pretender, and the gift-horse.

Phony-invoice Scams
The goal of the phony-invoice scam is to get the name and address of an employee so your organization can be shipped and billed for unordered goods or services. The invoice includes the employee’s name as the "authorized" buyer. Scam operators use various ploys to get an employee’s name: They may call asking for help completing an order, claiming that "the accounting department lost the name of the person we should send these supplies to," or they may ask for the name of the person in charge of your Yellow Pages advertising.

Once the con artist has an employee’s name and address, he’ll ship the unordered merchandise. The phony invoice arrives a week or so after — for two reasons: First, the inflated price — as much as 10 times what you’d pay for the same goods from a legitimate supplier — is less obvious if the invoice arrives after the merchandise has been received and stocked. Second, the chances are good that you’ve used the merchandise before the invoice arrives. Many organizations mistakenly believe that they must return unordered merchandise or pay for unordered merchandise if they’ve used it.

A twist on this approach may have the fraudulent seller timing a phony invoice to match your purchase of legitimate services from another vendor. For example, the seller sends you a bill for unordered classified advertising soon after your ad runs in a legitimate publication. The scam operator hopes you’ll be confused and pay his bill instead of, or in addition to, the one from the legitimate company.

The Pretender Scam

In the pretender scam, the caller may pretend to be your regular or previous supplier, a replacement, or an "authorized" supplier. By convincing you that the goods or services and prices offered are the same as before, the caller hopes you won’t bring up prices, quantities, and brands. Even if you do, the seller may try to brush you off by saying, "We’ve supplied you in the past, but it’s been a while," or "The price is the same as last time." If you insist on a price quote, the seller may give a price that sounds reasonable for one carton but is actually for a single unit, such as "$19.95 in a carton of 10." Translation: the carton price is 10 times $19.95 — or $199.50.

In one variation on this scam, the caller misrepresents the quality, quantity, type, price, or brand name. For example, the ribbons for your IBM typewriters may not be IBM brand ribbons, or the toner for your Xerox copier may not be Xerox brand toner. Some scam artists try to duplicate brand name packaging; others sell half a carton of merchandise at the full-carton price. Similarly, sellers of Yellow Pages advertising may actually represent fly-by-night outfits that distribute few, if any, telephone directories.

In another twist, the caller uses high pressure tactics to rush your purchase decision and dodge questions about price, quantity and brand names. The seller may falsely claim that prices are going up soon, someone was forced out of business, a warehouse is overstocked, or a limited inventory of government surplus is available. Or that a computer glitch delayed notification of a price increase, but, as a courtesy, an order has been reserved for you at the "regular" or "old" price.

Or, the seller may misrepresent the purpose of the call, saying that he’s calling to send you a promotional item such as a cordless screwdriver, free samples, or a catalog so you’ll "think of him next time you order." Or the seller may claim that he’s conducting a survey of office equipment or updating company records, leading you to believe that he’s the regular or previous supplier. Before hanging up, the caller may mention — in passing — actual merchandise. "I’ll send that screwdriver to you right away ... and while I’m at it, I’ll throw in a few deodorant blocks." Soon, a shipment arrives, followed by the bill.

The Gift-Horse Scam

The gift-horse scam tries to create mistrust within an organization. The scheme starts when the caller tricks an employee into accepting a gift — a free promotional item — with a passing reference to merchandise or services. You receive overpriced unordered merchandise, followed by an invoice with the employee’s name. When the organization questions the employee, the fraudulent seller is betting that the employee will be nervous about the gift when he denies placing the order. The hope is that the organization will doubt the employee. When this scheme works, the organization believes that the employee blundered into ordering something that must be paid for.

After the Invoice Arrives

Scam artists spend significant time and energy on collection efforts. They send as many invoices as it takes to get your money. Invoices often are stamped "Past Due." In extreme cases, they’ll resort to real or bogus collection agencies and threats of legal action.

An organization that pays for unordered goods or services also may be targeted for additional scams. This practice is called "reloading." For example, the seller may send a second shipment of "back ordered" merchandise and another bill, or bills for service upgrades. Additional invoices follow as long as you continue to pay. The con artist also may sell your organization’s name to other scam operators, or move to another bogus operation and target you with a new scheme.

The Brush-Off

When organizations complain that they didn’t order the merchandise or services or that the price is too high, the scam seller reacts in some predictable ways:

Bullying. The seller argues if you express any uncertainty about whether the supplies or services were ever ordered: "They were ordered. We have a recording of Mr. Jones. If you don’t pay, we can take you to court."
Negotiating. Here, the seller agrees to accept a lower price. After all, the goods and services are so grossly overpriced that almost anything the seller gets is profit. If you complain about price, the seller may say, "You were charged what? They must not have given you the discount for ...." The seller then tries to negotiate "a better deal." Sometimes, the seller appeals for sympathy: "We really need the business. I’ll let you have it for...."
Charging for returned merchandise. The seller claims you can return merchandise if you pay a "restocking fee." In fact, the fee is often more than the goods are worth. Similarly, the seller may try to get you to pay shipping charges to return the items.
Protect Your Organization

You can protect your organization from paying for unordered goods and services. Here’s how:

1. Know your rights. If you receive supplies or bills for services you didn’t order, don’t pay, and don’t return the unordered merchandise. You may treat unordered merchandise as a gift. By law, it’s illegal for a seller to send you bills or dunning notices for unordered merchandise, or ask you to return it — even if the seller offers to pay for shipping. Further, if the seller sends you items that differ from your order in brand name, type, quantity, size, or quality — without your prior express agreement — you may treat the substitutions as unordered merchandise. Unordered services are treated the same way. However, first consider the possibility that the seller made an honest mistake.

The FTC’s Telemarketing Sales Rule offers additional protections in business-to-business sales of non-durable office or cleaning supplies and most sales of goods or services to individuals, groups, or associations. The Rule requires telemarketers to tell you it’s a sales call — and who’s doing the selling — before they make their pitch. They must tell you the total cost of the products or services they’re offering, any restrictions on getting or using them, and that a sale is final or non-refundable before you pay. It’s illegal for telemarketers to misrepresent any information, including facts about the goods or services being offered.

2. Assign designated buyers and document your purchases. For each order, the designated employee should issue a purchase order — electronic or written — to the supplier with an authorized signature and a purchase order number. The order form should instruct the supplier to note the purchase order number on the invoice and bill of lading. The buyer should send a copy of every purchase order to your accounts payable department. Keep blank order forms secure.

3. Check your documentation before paying bills. When merchandise arrives, the receiving employee should verify that it matches the shipper’s bill of lading — paying special attention to brands and quantity — and your purchase order. Refuse merchandise that doesn’t. If everything’s in order, the employee should send a copy of the bill of lading to your accounts payable department. Bills for services should be reconciled the same way. A supplier should not be paid unless the invoice has the correct purchase order number and the information on the invoice, the purchase order and the bill of lading match.

4. Train your staff. Train everyone in how to respond to telemarketers. Advise employees who are not authorized to order supplies and services to say, "I’m not authorized to place orders. If you want to sell us something, you must speak to ______________ and get a purchase order."

Buy from people you know and trust. Authorized employees should be skeptical of "cold" or unsolicited calls and feel comfortable saying "no" to high pressure sales tactics. Legitimate companies don’t pressure you to make a snap decision. Finally, consider asking new suppliers to send a catalog first.

Where to Complain

Report office supply scams to the Federal Trade Commission, your state Attorney General, local consumer protection office, or Better Business Bureau. In addition, you may want to share your experiences with other businesses to help them avoid a rip-off.

The FTC works for the consumer to prevent fraudulent, deceptive, and unfair business practices in the marketplace and to provide information to help consumers spot, stop, and avoid them. To file a complaint or to get free information on consumer issues, visit ftc.gov or call toll-free, 1-877-FTC-HELP (1-877-382-4357); TTY: 1-866-653-4261. The FTC enters consumer complaints into the Consumer Sentinel Network, a secure online database and investigative tool used by hundreds of civil and criminal law enforcement agencies in the U.S. and abroad.

Your Opportunity to Comment

The National Small Business Ombudsman and 10 Regional Fairness Boards collect comments from small businesses about federal compliance and enforcement activities. Each year, the Ombudsman evaluates the conduct of these activities and rates each agency's responsiveness to small businesses. Small businesses can comment to the Ombudsman without fear of reprisal. To comment, call toll-free 1-888-REGFAIR (1-888-734-3247) or go to Office of Ombudsman | SBA.gov.

---------- Post added at 10:40 ---------- Previous post was at 10:38 ----------

1. Công Ty Cổ Phần EAS
2. công ty cổ phần và tư vấn Hoàng Lan. 102 Phạm Văn Đồng - Mai Dịch - Cầu Giấy
3. Công ty Cổ phần đầu tư thương mại Thiên An. 56 – đường K3 – Cầu Diễn – Hà Nội
4. Công ty Công Đoàn
5. Công ty Bình An
6. Công ty CP hợp tác quốc tế ASEAN ở 155 Nguyễn Ngọc Vũ, Cầu Giấy
7. Công ty CPTM&ĐT Thái Bình Dương xanh địa chỉ 186 Phạm Văn Đồng ,Cầu giấy ,Hà Nội
8. Công ty TNHH Tân Việt, công ty Việt Hưng, TNHH LAVENDE, 885, Hồng Hà, Hoàn Kiếm, Hà Nội
9. Công ty TNHH Tân Mỹ Huy Hoàng, địa chỉ : 85 Khương Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.
10. Công ty TNHH Bình Minh, địa chỉ số 144 Tổ 9 đường K3 TT.Cầu Diễn Từ Liêm Hà Nội

Năm ngoái mình mất oan 200k cho cty Thái Bình Dương Xanh. Điên thế. Lúc đó mới ra trường đang tìm việc, search trên mạng rồi đến. Nghĩ sao lại chấp nhận nộp 200k chứ. Khờ thật.
Cái cty ấy nằm ở ngã ba, giao giữa Hoàng Quốc Việt với Phạm Văn Đồng í. Khốn nạn. Lợi dụng sự khốn khổ của người khác để kiếm tiền. Vô lương tâm thế không biết. Không chỉ ăn chặn tiền của sinh viên mới ra trường đâu, cả những người lao động nghèo khổ, làm việc chân tay nữa đấy.
Các bạn tìm việc hãy cảnh giác nhé. chả cty nào tuyển dụng lại bắt nộp phí cả đâu.

---------- Post added at 10:40 ---------- Previous post was at 10:38 ----------

[/COLOR]1. Công Ty Cổ Phần EAS
2. công ty cổ phần và tư vấn Hoàng Lan. 102 Phạm Văn Đồng - Mai Dịch - Cầu Giấy
3. Công ty Cổ phần đầu tư thương mại Thiên An. 56 – đường K3 – Cầu Diễn – Hà Nội
4. Công ty Công Đoàn
5. Công ty Bình An
6. Công ty CP hợp tác quốc tế ASEAN ở 155 Nguyễn Ngọc Vũ, Cầu Giấy
7. Công ty CPTM&ĐT Thái Bình Dương xanh địa chỉ 186 Phạm Văn Đồng ,Cầu giấy ,Hà Nội
8. Công ty TNHH Tân Việt, công ty Việt Hưng, TNHH LAVENDE, 885, Hồng Hà, Hoàn Kiếm, Hà Nội
9. Công ty TNHH Tân Mỹ Huy Hoàng, địa chỉ : 85 Khương Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.
10. Công ty TNHH Bình Minh, địa chỉ số 144 Tổ 9 đường K3 TT.Cầu Diễn Từ Liêm Hà Nội[/QUOTE]

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247