Công ty có trên 10 người có bắt buộc tham gia công đoàn không???

Ðề: Công ty có trên 10 người có bắt buộc tham gia công đoàn không???

Cái vụ thành lập Công Đòan thì phải căn cứ theo Luật Công Đòan chứ. Mà Luật Lao động có bắt DN khi đăng ký thang bảng lương phải thành lập Công Đòan không?
Luật nào bắt DN phải thành lập Công Đòan? Đang dự thảo chờ Quốc hội kỳ tới thông qua?

He he, cái này tui lấy ví dụ mà chứ đâu phải thực tế. Tui đặt tình huống cho bạn trả lời mà.
Còn cái vụ >5 mà không thành lập Công đòan thì ở các tỉnh khác ngta không bắt DN làm như vậy, còn ở TpHCM thì ngược lai

Không phải cái gì Cơ quan Nhà nước yêu cầu DN làm cũng đúng
4/ Công đoàn công ty có nhiệm vụ:
-Giúp người lao động ký kết hợp đồng lao động cá nhân với giám đốc công ty
-Tập hợp ý kiến, chuẩn bị nội dung thoả ước lao động tập thể, thay mặt cho tập thể lao động ký kết thoả ước lao động tập thể với giám đốc; theo dõi giám sát việc thực hiện các điều khoả đã được ký kết, cùng giám đốc giải quyết những việc không thực hiện đúng các điều khoản trong bản thoả ước, ký kết các điều khoản bổ sung cho phù hợp với tình hình thực tế của công ty.
-Thoả thuận với Hội đồng quản trị về quy chế sử dụng phúc lợi tập thể, khen thưởng, kỷ luật đối với đoàn viên và công nhân lao động; tham gia giám sát việc khen thưởng định kỳ, lễ, tết.
-Cùng giám đốc công ty chăm lo đời sống tinh thần của người lao động: tham quan, du lịch, văn hoá, văn nghệ, thể dục thể thao, giúp đỡ, thăm hỏi đoàn viên lao động động khi ốm đau, hoạn nạn, hiếu hỷ.
-Phổ biển cho đoàn viên, lao động hiểu rõ quyền lợi và trách nhiệm của mình đối với công ty, tuyên truyền giáo dục pháp luật có liên quan đến người lao động.

4/ Công đoàn công ty có nhiệm vụ:
-Giúp người lao động ký kết hợp đồng lao động cá nhân với giám đốc công ty
-Tập hợp ý kiến, chuẩn bị nội dung thoả ước lao động tập thể, thay mặt cho tập thể lao động ký kết thoả ước lao động tập thể với giám đốc; theo dõi giám sát việc thực hiện các điều khoả đã được ký kết, cùng giám đốc giải quyết những việc không thực hiện đúng các điều khoản trong bản thoả ước, ký kết các điều khoản bổ sung cho phù hợp với tình hình thực tế của công ty.
-Thoả thuận với Hội đồng quản trị về quy chế sử dụng phúc lợi tập thể, khen thưởng, kỷ luật đối với đoàn viên và công nhân lao động; tham gia giám sát việc khen thưởng định kỳ, lễ, tết.
-Cùng giám đốc công ty chăm lo đời sống tinh thần của người lao động: tham quan, du lịch, văn hoá, văn nghệ, thể dục thể thao, giúp đỡ, thăm hỏi đoàn viên lao động động khi ốm đau, hoạn nạn, hiếu hỷ.
-Phổ biển cho đoàn viên, lao động hiểu rõ quyền lợi và trách nhiệm của mình đối với công ty, tuyên truyền giáo dục pháp luật có liên quan đến người lao động.

Cái này là Nhiệm vụ của công đòan, đâu có liên quan đến chủ đề nêu ra bạn?
Cho mình hỏi các bạn ở tỉnh thành khác cóphải thành lập công đòan khi đăng ký thang bảng lương không?:khocdudoi:
-----------------------------------------------------------------------------------------
Nhưng tôi cũng nhắc lại nếu DN có trên 10 người mà không thành lập công đoàn thì khi đi làm sổ BH khó khăng đáy và vi phạm chế độ của người lao động.

Cái này bạn nói đúng, đa số DN vì lo cho NLĐ mới đi đăng ký thành lập CĐ để đăng ký BHXH cho nhanh chứ không phải mong muốn của NLĐ là thành lập công đòan. Vậy sao cơ quan quản lý lao động, BHXH & LĐLĐ không thấy cái này mà làm nhanh cho NLĐ, miễn sao Dn chấp hành đúng những quy định về lương tối thiểu
Thân

Sửa lần cuối:

Cái này là Nhiệm vụ của công đòan, đâu có liên quan đến chủ đề nêu ra bạn?
Cho mình hỏi các bạn ở tỉnh thành khác cóphải thành lập công đòan khi đăng ký thang bảng lương không?:khocdudoi:
-----------------------------------------------------------------------------------------

Cái này bạn nói đúng, đa số DN vì lo cho NLĐ mới đi đăng ký thành lập CĐ để đăng ký BHXH cho nhanh chứ không phải mong muốn của NLĐ là thành lập công đòan.
Thân
Nhiệm vụ của công đoàn có tác dụng là chăm lo và bảo vệ những quyền lợi của người lđ vậy khi bên BH đòi hỏi phải có danh sách công đoàn là để đẩm bảo quyền và nghĩa vụ của DN đối với người lđ

Cái vụ thành lập Công Đòan thì phải căn cứ theo Luật Công Đòan chứ. Mà Luật Lao động có bắt DN khi đăng ký thang bảng lương phải thành lập Công Đòan không?
Luật nào bắt DN phải thành lập Công Đòan? Đang dự thảo chờ Quốc hội kỳ tới thông qua?

He he, cái này tui lấy ví dụ mà chứ đâu phải thực tế. Tui đặt tình huống cho bạn trả lời mà.
Còn cái vụ >5 mà không thành lập Công đòan thì ở các tỉnh khác ngta không bắt DN làm như vậy, còn ở TpHCM thì ngược lai

Không phải cái gì Cơ quan Nhà nước yêu cầu DN làm cũng đúng

Troài ơi cái bạn nì, mình cũng ko muốn tranh luận dài dòng :ngaytho:ai ko biết bạn đặt tình huống cho d trả lời, nhưng d đã hỏi ngược lại bạn rùi đó bạn trả lời đi, bạn muốn lấy ví dụ thì cũng phải dựa trên thực tế chứ? d giả sử nếu cty bạn có 100 người mà ko thành lập CĐ phòng LĐ họ vẫn nhận hồ sơ thang bảng lương thì d chỉ cần hỏi bạn, bạn nộp HS ở quận mấy thôi , còn cái gì mình ko hiểu mà người khác hiểu rõ vậy khi giải thik cho mình, mình muốn hỏi văn bản cụ thể, còn nói suông mà ko có văn bản hướng dẫn d vẫn ko đồng ý , khi muốn bảo vệ ý kiến của mình bạn phải có bằng chứng cụ thể trong tay đưa luật rõ ràng mọi người mới phục.hehe ,ko biết cty bạn có phải ở TP.HCM ko nữa

Troài ơi cái bạn nì, mình cũng ko muốn tranh luận dài dòng :ngaytho:ai ko biết bạn đặt tình huống cho d trả lời, nhưng d đã hỏi ngược lại bạn rùi đó bạn trả lời đi, bạn muốn lấy ví dụ thì cũng phải dựa trên thực tế chứ? d giả sử nếu cty bạn có 100 người mà ko thành lập CĐ phòng LĐ họ vẫn nhận hồ sơ thang bảng lương thì d chỉ cần hỏi bạn, bạn nộp HS ở quận mấy thôi , còn cái gì mình ko hiểu mà người khác hiểu rõ vậy khi giải thik cho mình, mình muốn hỏi văn bản cụ thể, còn nói suông mà ko có văn bản hướng dẫn d vẫn ko đồng ý , khi muốn bảo vệ ý kiến của mình bạn phải có bằng chứng cụ thể trong tay đưa luật rõ ràng mọi người mới phục.hehe ,ko biết cty bạn có phải ở TP.HCM ko nữa

Mình đang nói chính sách chung hay nói thực tế tại Tp.HCM
Nếu nói thực tế các quy định tại Tp.HCM thì ok, thực tế là có như vậy. Nhưng nó có đúng Luật không? Sao các tỉnh thành khác không bắt buộc như vậy? Các tỉnh thành khác áp dụng Luật khác à?:troidat:
Vậy bạn có văn bản pháp quy nào yêu cầu DN thành lập CĐ không? Hay là họ chỉ nói là có ý kiến của CĐ cơ sở? Xin nói lại CĐ cơ sở không nhất thiết là CĐ tại đơn vị mà có thể là LĐLĐ quận huyện hoặc KCN...

Sửa lần cuối:

Mình đang nói chính sách chung hay nói thực tế tại Tp.HCM
Nếu nói thực tế các quy định tại Tp.HCM thì ok, thực tế là có như vậy. Nhưng nó có đúng Luật không? Sao các tỉnh thành khác không bắt buộc như vậy? Các tỉnh thành khác áp dụng Luật khác à?:troidat:
Ơ , thế bạn ko thấy mình hỏi bạn 2 lần là cty bạn ở đâu sao? nếu ở TP.HCM thì mình sẽ thảo luận chi tiết với bạn nhé . còn bạn nói luật chung thì nó cũng phải có điều luật cụ thể , bạn chỉ càn đưa ra cái luật chung về công đoàn nó ở điều mấy thôi bạn ạh chỉ đơn giản thế thôi. khi đưa ra điều luật cụ thể đố ai dám bắt bẻ bạn,còn cái dòng chữ màu đỏ nữa bạn, bạn nói vậy là sao ko lẽ phòng lao động họ bắt mình nộp mẫu về công đoàn ko có căn cứ gì sao chẳng lẽ họ bắt mình làm mà ko dựa trên 1 cở sở luật nào chính xác sao, đâu phải muốn tùy ý bắt ai nộp gì thì nộp mà ko có luật đâu bạn . Thân

Sửa lần cuối:

Ơ , thế bạn ko thấy mình hỏi bạn 2 lần là cty bạn ở đâu sao? nếu ở TP.HCM thì mình sẽ thảo luận chi tiết với bạn nhé .
Nếu nói để làm cho xong việc thì tui đồng ý với bạn hết. Còn nếu nói theo các VB pháp quy hiện hành thì xin thưa là không :bicycle:
Tui ví dụ hén: Công ty tui 6 người (đủ điều kiện thành lập), nhưng có 5 người họ không muốn tham gia, họ kiên quyết không làm Đơn xin tham gia thì Công ty tui có thành lập Công đòan đc không?:matrix_2::matrix_2:

còn bạn nói luật chung thì nó cũng phải có điều luật cụ thể , bạn chỉ càn đưa ra cái luật chung về công đoàn nó ở điều mấy thôi bạn ạh chỉ đơn giản thế thôi. khi đưa ra điều luật cụ thể đố ai dám bắt bẻ bạn,
Điều 1
1– Công đoàn là tổ chức chính trị – xã hội rộng lớn của giai cấp công nhân và của người lao động Việt Nam (gọi chung là người lao động) tự nguyện lập ra dưới sự lãnh đạo của Đảng Cộng sản Việt Nam; là thành viên trong hệ thống chính trị của xã hội Việt Nam; là trường học chủ nghĩa xã hội của người lao động.
.....
Cấm mọi hành vi cản trở, vi phạm nguyên tắc tự nguyện tham gia tổ chức và hoạt động công đoàn; phân biệt đối xử với lý do người lao động gia nhập, hoạt động công đoàn.

Có ai bắt bạn tham gia các Tổ chức chính trị - xã hội mà bạn không muốn tham gia không?:gun_rifle:

còn cái dòng chữ màu đỏ nữa bạn, bạn nói vậy là sao ko lẽ phòng lao động họ bắt mình nộp mẫu về công đoàn ko có căn cứ gì sao chẳng lẽ họ bắt mình làm mà ko dựa trên 1 cở sở luật nào chính xác sao, đâu phải muốn tùy ý bắt ai nộp gì thì nộp mà ko có luật đâu bạn . Thân
Bạn có nghe văn bản con không? Ở Tp.HCM thì nhiều lắm, đôi khi họ múôn tiện cho việc quản lý mà họ quên đi cái văn bản pháp quy cao nhất là Luật

Công ty bạn có trên 10 lao động thì chắc chắn phải thành lập công đoàn rồi.
Mục đích của việc thành lập công đoàn là để bảo vệ quyền và lợi ích của người lao động mà bạn.

Công ty bạn có trên 10 lao động thì chắc chắn phải thành lập công đoàn rồi.
Mục đích của việc thành lập công đoàn là để bảo vệ quyền và lợi ích của người lao động mà bạn.
Công đoàn là tổ chức bảo vệ quyền lợi của người lao động giống như anh Ngựa hoang nói, theo mình biết thì ở thành phố Hồ Chì Minh khi đăng ký thang Bảng lương bắt buộc phải thanh lập công đoàn, còn những nới khác thì không như vậy. Luật công đoàn có quy định nếu Dn có số người lao động thường xuyên >5 người thì phải thành lập công đoàn nhưng phải là tham gia tự nguyện chứ không phải ép buộc. Nếu cty bạn có >10 bạn nên tham mưu và nói cty thành lập công đoàn (lợi ích chung) chứ giả sử cty có >10 mà 50% số NLĐ ko đồng ý tham gia công đoàn thì bạn thấy sao?, ko thể ép buộc họ :k5686658:

Các bạn cho mình hỏi,

Mình đang làm thủ tục mua BHXH cho NV tại Q11, nhưng họ nói là phải có Danh sách tham gia công đoàn thì mới được mua BHXH.
Mục đích của Công đoàn là gì vậy? Sao lại bắt buộc?

Nếu lập công đoàn thì: Công nhân đóng 1% --> nộp 30% của 1% cho cơ quan, giữ lại 70% của 1% tại công ty.
Công ty đóng 2% => nộp 50% của 2% cho cơ quan, giữ lại 70% của 2% tại công ty.

PHần giữ lại công ty để họat động thì tạm hợp lý, nhưng phần nộp đi cho cơ quan thì họ dùng để làm gì? Có đảm bảo quyền lợi cho công ty mình không?

Mong các bạn đóng góp ý kiến gấp dùm mình nha! THanks a lot!

Cty bạn phải thành lập CD rồi bạn ah. CD là để bảo vệ quyền lợi của người lao động bạn ah.phí CD là do công ty đóng chứ không phải người LD đóng bạn xem lại nhé.

Ôi nhức đầu quá,

Mình đang ở quận nào thì làm theo quận đó thôi, ở TP.HCM thì đành làm theo TP.HCM thôi! Không lẽ chuyển công ty về tỉnh làm à, để khỏi phải lập công đoàn à?!!!
Không biết ai làm mình khổ ta???
Mình đã thuyết phục được mọi người trong cty tham gia rồi, giờ có thắc mắc thì cũng vậy à! Làm lẹ để có sổ & thẻ BHYT cho mọi người dùng nữa chứ!
Chúc mọi người vui vẻ.

Ôi nhức đầu quá,

Mình đang ở quận nào thì làm theo quận đó thôi, ở TP.HCM thì đành làm theo TP.HCM thôi! Không lẽ chuyển công ty về tỉnh làm à, để khỏi phải lập công đoàn à?!!!
Mình đã thuyết phục được mọi người trong cty tham gia rồi, giờ có thắc mắc thì cũng vậy à! Làm lẹ để có sổ & thẻ BHYT cho mọi người dùng nữa chứ!
Chúc mọi người vui vẻ.
Vậy thì thành lập công đòan trước đi rồi qua Lao động đăng ký thang bảng lưong tiếp. Cũng hơi mất thời gian đó

Nguyên văn bởi Luật Công Đòan 1990
1– Công đoàn là tổ chức chính trị – xã hội rộng lớn của giai cấp công nhân và của người lao động Việt Nam (gọi chung là người lao động) tự nguyện lập ra dưới sự lãnh đạo của Đảng Cộng sản Việt Nam; là thành viên trong hệ thống chính trị của xã hội Việt Nam; là trường học chủ nghĩa xã hội của người lao động.
2– Những người lao động Việt Nam làm việc trong các đơn vị sản xuất kinh doanh thuộc các thành phần kinh tế, xí nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, đơn vị sự nghiệp, cơ quan Nhà nước, tổ chức xã hội (gọi chung là cơ quan, đơn vị, tổ chức) đều có quyền thành lập và gia nhập công đoàn trong khuôn khổ Điều lệ công đoàn Việt Nam.
Các hội của những người lao động thành lập theo quy định của pháp luật có quyền gia nhập các Liên đoàn lao động.
Khi thành lập, mỗi tổ chức công đoàn thông báo cho cơ quan chính quyền, tổ chức hữu quan để xây dựng quan hệ công tác.
Cấm mọi hành vi cản trở, vi phạm nguyên tắc tự nguyện tham gia tổ chức và hoạt động công đoàn; phân biệt đối xử với lý do người lao động gia nhập, hoạt động công đoàn."
Hiện nay tất cả các quận huyện của TpHCM khi DN đăng ký thang bảng lương đều bắt DN phải có ý kiến của Công Đòan.
Những DN sử dụng trên lao động thì Phòng LĐ yêu cầu sang Liên đòan LĐ quận để hướng dẫn thành lập công đòan. Nhưng việc thành lập công đòan này không hòan tòan mang tính tự nguyện như trong Luật Công đòan quy định mà mang nặng tính áp đặt. Mặc dù người lao động trong DN có đơn xin không tham gia công đòan nhưng LĐLĐ vẫn không đồng ý. Cái này tui không giải thích đc. Chỉ những DN sử dụng dưới 10 lao động mới có đc cái giấy chứng nhận không đủ đkiện thành lập để qua Phòng Lao động làm thủ tục đăng ký thang bảng lương tiếp.
Việc bắt buộc thành lập Công đòan tại DN là hòan tòan vi hiến, vì Công đòan là 1 tổ chức chính trị xã hội, việc tham gia hay không đều trên tinh thần tự nguyện. Kỳ đó tui có lên LĐLĐ Quận X nói là bên em không có ai muốn tham gia CĐ, có danh sách kèm theo, thì cán bộ CĐ phán 1 câu xanh rờn "Sao Giám đốc Công ty mà không bắt người ta tham gia đc à, vậy sao điều hành đc" (cái này có thiệt, đừng nói tui tuyên truyền phá họai nha). Có bạn nào DN >5người khi đăng ký thang bảng lương mà thóat qua cái ải thành lập Cđ không?
Hình như có công văn hướng dẫn của Sở LĐ, tui quên số rồi. Nhưng dù có công văn hướng dẫn hay không cũng phải tuân thủ các Luật hiện hành và quyền của NLĐ
Nhưng việc có ý kiến của Công Đòan là không cần thiết và mang tính hình thức. Việc DN đăng ký thang bảng lương có ý kiến của tập thể lao động (ký từng ngừơi) là được rồi

xin khẳng định lại "Không có ai có quyền bắt thành lập CĐ tại DN nếu người lao động không tự nguyện thành lập & tham gia"

Bạn xem lại mấy chữ bôi đỏ! Bạn đang vi ý nghĩa nội dung của quy định ấy.

Quy định ấy đang cấm sự cản trở ngưòi lao động tham gia công đoàn. Bạn trích dẫn lại bôi đỏ sau đó phân tích sang thành cấm bắt thành lập công đoàn.
Trường hợp doanh nghiệp có đủ chữ ký của người lao động về việc không tham gia (từ bỏ lợi ích của mình) cần xem lại thực chất của vấn đề.

Ôi nhức đầu quá,

Chúc mọi người vui vẻ.

Túm lại là bắt buộc fải thành lập công đoàn dù muốn hay không. Cho dù có đơn xin không tham gia công đoàn đi nữa thì LĐLĐ không chịu xác nhận cho mình thì làm sao? Mà không có xác nhận thì không làm được thang bảng lương. Chỉ tổ mất thời gian của mình. Năn nỉ như XAGAN là hay nhất đó.
Nhìu người nói thành lập công đoàn để bảo vệ quyền lợi người lao động. Cái đó chỉ đúng với những cty lớn. Chứ cty chỉ có 5,7 người thì lập công đoàn cũng chỉ cho đúng thủ tục thôi chứ có hoạt động gì đâu.

Bạn xem lại mấy chữ bôi đỏ! Bạn đang vi ý nghĩa nội dung của quy định ấy.
Quy định ấy đang cấm sự cản trở ngưòi lao động tham gia công đoàn. Bạn trích dẫn lại bôi đỏ sau đó phân tích sang thành cấm bắt thành lập công đoàn. .
Đã là nguyên tắc tự nguyện thì "tự nguyện tham gia" hay "tự nguyện không tham gia" đều giống nhau.

Trường hợp doanh nghiệp có đủ chữ ký của người lao động về việc không tham gia (từ bỏ lợi ích của mình) cần xem lại thực chất của vấn đề.
Hiện nay tại các cty vừa và nhỏ có mấy ai hứng thú với việc tham gia công đoàn với lại thực chất công đoàn có bảo vệ đuợc quyền lợi của công nhân không? Cái này mỗi người trong chúng ta thấm nhất

Có thể chốt lại một điểm: Muốn cho xong việc thì thành lập cho xong, khỏi lý sự tới lui làm chi mất thời gian mà cũng chẳng được gì. Còn muốn nói về luật thì chả ai bắt được "người lao động" trong DN phải thành lập Công đoàn:mocsung:

Mahmoud :gun_rifle:

Sửa lần cuối:

Công đoàn vào hay không là do mình thôi. Nếu không có công đoàn thì quyền lợi của anh em mình không được đảm bảo khi có tranh chấp say ra. Tốt nhất là nên tham gia.
bạn ơi! không phải vào hay không vào đâu, cái này là bắt buộc phải tham gia đó!

Nếu bạn đăng ký thang bảng lương mà chưa có tổ chức công đoàn thì chỉ cần làm văn bản nói rõ lý do vì sao chưa thành lập tổ chức công đoàn là ok rồi

Bên liên đoàn lao động muốn xác nhận số lao động lúc lập công ty , nếu bạn nói lý do chưa thành lập công đoàn thì bên phòng lao động thương binh sẽ nói bạn là : khi nào thành lập Công Đoàn xong thì mới nhận hồ sơ , bạn nghĩ sao ? Trong luật Việt Nam có những điều rất phi lý :kinhhoang: Nhưng đã là công dân thì phải tuân theo , cãi lại mất công lắm :lanlon:

Bên liên đoàn lao động muốn xác nhận số lao động lúc lập công ty ,

Liên đòan lao động có chức năng xác nhận số lượng lao động của doanh nghiệp không? Chức năng - quyền hạn của LĐLĐ không thấy nêu điều đó :61:

nếu bạn nói lý do chưa thành lập công đoàn thì bên phòng lao động thương binh sẽ nói bạn là : khi nào thành lập Công Đoàn xong thì mới nhận hồ sơ , bạn nghĩ sao ?

Các Phòng LĐTBXH địa phương (cụ thể là tại Tp.HCM) căn cứ vào CV 1046 để thực hiện việc đăng ký lao động và thang bảng lương. Còn văn bản này lại căn cứ vào ....
28/2007/TT-BLĐTBXH
d) Khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, doanh nghiệp phải tham khảo ý kiến của Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn lâm thời và công bố công khai trong doanh nghiệp.
Các cơ quan quản lý lao động ở địa phương thì căn cứ vào văn bản trên để yêu cầu (bắt) DN nào đủ điều kiện thành lập (trên 5 lao động) thì PHẢI thành lập Công đòan.
Về phía DN thì việc đăng ký sử dụng lao động và thực hiện chế độ bảo hiểm cho nhân viên là cấp thiết và bắt buộc nên họ nhắm mắt làm theo.
Đặt trường hợp DN có 50 lao động nhưng không ai muốn tham gia (thực tế có như vậy) thì DN giải quyết ntn? :worthy: Ai không tham gia thì đuổi việc à? Hay là "vận động" tham gia để đăng ký lao động cho xong? Vậy có còn tự nguyện không?

Tổ chức Công đòan được nêu rõ trong Luật Công đòan 1990 là "Công đoàn là tổ chức chính trị – xã hội" nên việc tham gia Công đòan là quyền của mỗi người lao động, hòan tòan tự nguyện. Nên không thể lôi 1 tổ chức Chính trị - xã hội vào việc quản lý chính quyền được. :khoamieng:
Vậy để thành lập Công đòan thì phải dùng biện pháp hành chính để thành lập? Không nên :261:

Nói chung, chúng ta là người lao động cũng muốn có tổ chức bảo vệ quyền lợi cho mình lắm chứ nhưng Công đòan có bảo vệ được người lao động không? Khó lắm! Chủ tịch CĐ ăn lương của DN thì làm sao đấu tranh đc? Cái bất cập này ai cũng thấy nhưng khó mà thay đổi được!

Trong luật Việt Nam có những điều rất phi lý Nhưng đã là công dân thì phải tuân theo , cãi lại mất công lắm

Luật Việt nam không phi lý. Nhưng các văn bản dưới Luật thì lại do Chính phủ các Bộ quản lý sọan thảo nên họ sẽ sọan thảo theo hướng tiện cho việc quản lý của bộ mình, ngành mình mà quên đi các văn bản có giá trị cao nhất là Hiến Pháp và Luật. :hah: Còn các văn bản do Địa phương ban hành thì :211:

Trên đây là suy nghĩ cá nhân của tôi, không phải mang tính "chống đối" gì cả!Nhưng đã làm phải làm cho nó thực chất :okie:
(nếu bài này quá nhạy cảm. BQT xóa dùm)

:281: Allah muôn năm
:2gun:Mahmoud Ahmadinejad :2gun:

Nói tóm lại là cty của bạn có trên 10 người lao động thì phải thành lập công đòan cho dù cty của bạn có muốn hay không?

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247