Có phải quyết toán thuế trước khi chuyển trụ sở công ty?

NT Thanh Thúy

Member
Hội viên mới
Công ty có nhu cầu chuyển địa điểm (trụ sở) từ quận hiện tại sang địa chỉ mới khác quận với trụ sở kinh doanh hiện tại, vậy công ty có cần phải thực hiện quyết toán các nghĩa vụ thuế với cơ quan quản lý thuế tại quận cũ (hiện tại) trước khi chuyển quận mới không?
local-city-with-pins-ss-1920-800x466-1567660803116414806668.gif

(Hình sưu tầm)

Căn cứ pháp lý

Căn cứ Điều 62 nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định chi tiết về đăng ký doanh nghiệp:

“Điều 62. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh

1. Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ đặt chi nhánh, văn phòng đại diện dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục về thuế với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

2. Khi thay đổi các nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đến Phòng đăng ký kinh doanh nơi đặt chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh. Trường hợp thay đổi người đứng đầu chi nhánh, văn phòng đại diện, kèm theo thông báo phải có bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người đứng đầu chi nhánh, văn phòng đại diện.

Khi nhận được Thông báo của doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, thay đổi thông tin đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh.”

Căn cứ Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14 ngày 13/6/2019 của Quốc hội:

Tại Điều 36 quy định thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế:

"1. Người nộp thuế đăng ký thuế cùng với đăng ký doanh nghiệp, đăng ký hợp tác xã, đăng ký kinh doanh khi có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì thực hiện thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế cùng với việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, đăng ký hợp tác xã, đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người nộp thuế thay đổi địa chỉ trụ sở dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý, người nộp thuế phải thực hiện các thủ tục về thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp theo quy định của Luật này trước khi đăng ký thay đổi thông tin với cơ quan đăng ký doanh nghiệp, đăng ký hợp tác xã, đăng ký kinh doanh.

2. Người nộp thuế đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế khi có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi…".

Tại Điều 110 quy định kiểm tra thuế tại trụ sở của người nộp thuế:

"1. Kiểm tra thuế tại trụ sở của người nộp thuế được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

… g) Trường hợp chia, tách, sáp nhập, hợp nhất, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, giải thể, chấm dứt hoạt động, cổ phần hóa, chấm dứt hiệu lực mã số thuế, chuyển địa điểm kinh doanh và các trường hợp kiểm tra đột xuất, kiểm tra theo chỉ đạo của cấp có thẩm quyền, trừ trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động mà cơ quan thuế không phải thực hiện quyết toán thuế theo quy định của pháp luật.

2. Đối với các trường hợp quy định tại các Điểm đ, e và g Khoản 1 Điều này, cơ quan quản lý thuế thực hiện kiểm tra tại trụ sở của người nộp thuế không quá 01 lần trong 01 năm".

Theo Thông tư số 105/2020/TT-BTC ngày 3/12/2020 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đăng ký thuế, tại Khoản 2 Điều 10 quy định địa điểm nộp và hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế:

"Địa điểm nộp và hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế thực hiện theo quy định tại Điều 36 Luật Quản lý thuế và các quy định sau:

… 2. Thay đổi thông tin đăng ký thuế làm thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp

a) Người nộp thuế đăng ký thuế cùng với đăng ký doanh nghiệp, đăng ký hợp tác xã, đăng ký kinh doanh khi có thay đổi địa chỉ trụ sở sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác hoặc thay đổi địa chỉ trụ sở sang địa bàn cấp huyện khác nhưng cùng địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương làm thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Người nộp thuế nộp hồ sơ thay đổi cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp (cơ quan thuế nơi chuyển đi) để thực hiện các thủ tục về thuế trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở đến cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan đăng ký hợp tác xã.

Hồ sơ nộp tại cơ quan thuế nơi chuyển đi, gồm: Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này…".

Tại Khoản 2 Điều 11 quy định xử lý hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế và trả kết quả.

Ví dụ: (chinhphu.vn) Công ty ông Đặng Minh Thái (Hà Nội) thực hiện quyết toán thuế đến hết kỳ tính thuế 2020 và có kết luận của kiểm toán nhà nước của kỳ tính thuế 2021. Công ty đã hoàn thành nghĩa vụ thuế theo kết luận của cơ quan kiểm toán và quyết định của Chi cục Thuế.

Ông Thái hỏi, trường hợp công ty ông nộp Mẫu 08-MST ngày 1/2/2023 thì có bắt buộc phải quyết toán thuế giá trị gia tăng giai đoạn 2021- 2022 trước khi chuyển đi không? Công ty có bắt buộc phải quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế thu nhập cá nhân 2021-2022 trước khi chuyển đi không?

Cục Thuế TP. Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Trường hợp có sự thay đổi trụ sở của người nộp thuế dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp thì người nộp thuế thực hiện các thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế theo hướng dẫn tại Điều 36 Luật Quản lý thuế và Điều 10 Thông tư số 105/2020/TT-BTC. Cơ quan thuế thực hiện kiểm tra tại trụ sở người nộp thuế theo quy định tại Điều 110 Luật Quản lý thuế và Điều 11 Thông tư số 105/2020/TT-BTC

Kết luận

Như vậy về nguyên tắc khi DN thay đổi trụ sở khác Quận, Huyện đồng thời với việc thay đổi cơ quan quản lý thuế. Doanh nghiệp cần làm thủ tục thông báo thay đổi cơ quan thuế quản lý (hay còn gọi là chốt thuế chuyển Quận) trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi việc điều chỉnh thông tin đăng ký thuế mẫu 08-MST được ban hành kèm theo Thông tư 105/2020/TT-BTC , Công ty phải nộp tiền thuế TNDN phát sinh trong kỳ, do đó cần phải kiểm tra xem thời điểm chuyển trụ sở thuế TNDN tạm tính của công ty là bao nhiêu. Sau khi hoàn thành các thủ tục này, Chi cục thuế sẽ ra văn bản xác nhận về việc thực hiện nghĩa vụ tài chính, nghĩa vụ thuế đối với nhà nước của doanh nghiệp để chuyển đến quận, huyện mới.

Công ty khi thay đổi địa chỉ trụ sở làm thay đổi cơ quan quản lý thuế không phải làm thủ tục quyết toán thuế. Công ty làm thủ tục chốt thuế: Thông báo về việc người nộp thuế chuyển địa điểm tới cơ quan thuế nơi chuyển đi để chốt tình hình kê khai và nộp thuế đến thời điểm chuyển đi.

Trong thực tế một số nơi có thể áp dụng việc quyết toán thuế trước khi chuyển đi.


Các bạn có thể tham khảo dịch vụ của VinaTas – Đại lý Thuế theo đường link sau:

https://vinatas.com.vn/tu-van-thue/

Hoặc các khóa học của CleverCFO theo đường link sau:

https://clevercfo.com/
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top