cách điều chỉnh sau quyết toán

Thảo luận trong 'Kế Toán Chi Phí' bắt đầu bởi cyt3882, 4/1/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. hocphaihoi

hocphaihoi New Member Hội viên mới

Ðề: cách điều chỉnh sau quyết toán

Theo em thì xử lý tình huống này như sau:
    Thuế TNDN phải nộp = DT - CP + TN khác
    Trong kế toán sẽ gặp chênh lệch giữa thuế phải nộp do kế toán tính và thuế phải nộp do bên Thuế tính.
    ]Sự chênh lệch này là do chi phí và doanh thu mà Thuế chưa thấy hợp lý nên loại ra hoặc tính tăng lên.
    Chênh lệch tạm thời:
    Đây là Những khoản doanh thu hoặc chi phí vẫn hợp lý, nhưng chưa đủ chứng từ hợp lệ.
    Kế toán sẽ phản ánh vào TK 8212 Thuế TNDN hoãn lại.
    Cụ thể như sau:
    TH1: Thuế TNDN phải nôp (Kế toán tình) 40tr > Thuế tính (30tr)
    NỢ 8211: 30tr
    Có 3333 : 30tr
    ĐT: Nợ 8212: 10tr
    Có 347: 10tr (Sang năm sau có đầy đủ chứng từ mình phải nộp thêm)
    TH 2: Nếu Thuế TNDN phải nôp (Kế toán tính) 40tr < Thuế tính 50tr
    Nợ 8211: 50tr
    Có 3333: 50tr
    ĐT: Nợ 243 : 10tr (Sang năm đầy đủ chứng từ sẽ thu hồi khoản nộp thừa)
    Có có 8212 : 10tr
    Cuối kỳ, Loại TK 821 ko có SDư nên phải kết chuyển qua TK 911 hết

Chênh lệch vĩnh viễn:
    Khoản chênh lệch thuế phải nộp do Thuế đã xác định đó là những khoản chi hoặc Dthu ko hợp lý. Kế toán lko đưa các khoản đó vào để tính thuế TN hoãn lại.

2. thuha051

thuha051 New Member Hội viên mới

Cty em vừa quyết toán thuế năm 2008, cquan thuế cũng gạt ra 900tr tiền sửa chữa TSCĐ, trước đây chị ktoan cũ đã hạch toán vào giá vốn nên lỗ cả năm là hơn 1 tỷ. em cũng ko biết phải hạch toán thế nào nữa.
    Mong các anh chị chỉ giúp!

3. vulamdong04

vulamdong04 New Member Hội viên mới

Mình đồng ý với ý kiền của bạn, mình cũng mới làm lại quyết toán của 2008 nhưng ko phải do cơ quan thuế mà do kế toán cũ bên mình ko hạch toán tk 1121, mà mình cũng để nguyên, chỉ thêm TK 1121 vào thui và điều chỉnh lại TK 421 là xong.

4. voibinh1961

voibinh1961 New Member Hội viên mới

Không phải chỉnh các bút toán khác , chỉ chỉnh 421 số lỗ theo QT thuế để chuyễn lỗ qua sang năm cho khớp.

5. MQT075

MQT075 New Member Hội viên mới

theo như bác Kid nói thì minh chỉ cần làm điều chỉnh cho năm mà đã sai, còn đối với sổ sách kết toán thì cũng điều chỉnh luôn vì trong phần bao cáo thì có phần thuế. Không biết như vậy có đúng không xin các bác góp ý dùm

6. hientonght

hientonght New Member Hội viên mới

Tôi nghĩ phải điều chỉnh để phù hợp với sổ sách của thuế với mục đích sau này chuyển lỗ các năm trước sang không bi lệch.
    trường hợp bạn cyt3882 đưa ra cách điều chỉnh như vậy tôi nghĩ ko đúng.
    Cách điều chỉnh thế nào thì tôi cũng chưa biết mong các pác chỉ bảo
    cảm ơn các pác nhiều !
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Theo tôi nghĩ những hoá đơn có thuế VAT bị loại ra thì mình sẽ kê khai bổ sung điều chỉnh thuế VAT và kèm theo các văn bản quyết toán của thuế.

Chỉnh sửa cuối: 4/11/09
  7. tiepvfa

tiepvfa New Member Hội viên mới

xin đóng góp ý kiến của mình như sau:
    Công ty bạn đang bị lỗ trong quá trình đầu tư xây dựng là 86 triệu, có một số chi phí bị thuế loại ra xuống còn 46 triệu, tức là bị điều chỉnh 40 triệu
    Thứ 1: Bạn xem xét các chi phí bị loại ra là chi phí chênh lệch tạm thời hay là chênh lệch vĩnh viễn giữa thuế và kế toán
    Thứ 2: Nếu là chênh lệch vĩnh viễn thì bạn phải điều chỉnh trực tiếp thẳng vào tk 421 luôn
    Thứ 3: ( Nếu công ty làm ăn có lãi) Nếu là chênh lệch tạm thời giữa thuế và kế toán mà đáng nhẽ ra bạn sẽ đóng thuế theo thuế là 46 triệu nhưng bạn muốn để lợi nhuận là 86 triệu thì bạn nên treo tk 347 để treo lại. Nợ tk 8212/ có tk 347
    Việc hạch toán như thế này sẽ ảnh hưởng đến báo cáo kết quả HĐKD của bạn
    trong năm hiện tại
    Vậy trong năm nay chi phí thuế TNDN hoãn lại của bạn sẽ là (40triêu x 25%) sang năm mới nộp.
    Thứ 4: (nếu công ty đang bị lỗ như trong trường hợp của đề bài này) thì đó được coi là chênh lệch vĩnh viễn và bị thuế loại ra 40 triệu
    điều chỉnh trực tiếp vào lợi nhuận trước thuế luôn.
    Và sang năm công ty bạn làm ăn có lãi sẽ được chuyển lỗ trên báo cáo quyết toán thuế là 46 triệu
    Sự khác nhau giữa báo báo kết quả hoạt động 2 năm liên tiếp và báo cáo quyết toán thuế sẽ sinh ra 1 khoản chênh lệch tạm thời là 40triệu bị thuế loại ra.

Chỉnh sửa cuối: 4/11/09
  8. vanhoalu

vanhoalu Member Hội viên mới

Theo mình thì điều chỉnh giảm số lỗ cho đúng với QT để chuyển lỗ cho năm sau.
    Đối với DN 1 thành viên thì ghi giảm nguồn vốn.
    Đối với DN nhiều thành viên thì chờ xử lý .

9. quyenacc

quyenacc New Member Hội viên mới

Theo mình thì sau khi quyết toán rồi không thể điều chỉnh chi phí được, chỉ điều chỉnh TK 421 lại được thôi.->Hạch toán N1388/C421

10. Besoi

Besoi Member Hội viên mới

Không điều chính gì cả. Vì chi phí không hợp lý DN đã nộp bổ sung phần thuế TNDN trên phần không hợp lý đó rùi mà.

11. hoinhien

hoinhien Only love Hội viên mới

đề tài của mình bị trùng với của bạn này nhưng trường hợp của mình lại khác. Của mình thì bị gạt hết lỗ và họ tính ra lãi cơ. Có 1 bạn đã hướng dẫn mình điều chỉnh lỗ và nôph thuế TNDN là: N421-C3334 sau đó nộp thì: N3334-C111. Còn GTGT bị truy thu được đối trừ thì ĐK: N3331-C1331. Mình nghĩ cũng đúng còn theo các bạn thì sao nhỉ? Mình chỉ mong có câu trả lời chính xác nhất để mình có thể điều chỉnh được.OK?

12. betrangxxx

betrangxxx {*_*Ms2LúA*_*} Hội viên mới

Mình không hiểu ý bạn "Gạt hết lỗ" là sao? Tại sao lại gạt hết lỗ?
    Nếu do thời gian phân bổ chi phí, khấu hao TSCĐ của bạn ngắn hơn thời gian của thuế.... thì bạn sẽ được tính chi phí, khấu hao... tiếp trong các kỳ sau, nếu bỏ những chi phí đó đi mà ghi hết sang Nợ TK 421 thì công ty bạn thiệt thòi quá :lasao:

13. nguyenhang83

nguyenhang83 New Member Hội viên mới

Lưu ý của bác có cơ sở xác thực nào không? bác có thể gửi cho bà con tham khao dược không? Thanks bác nhìu nhìu

14. dothithiet

dothithiet New Member Hội viên mới

theo mình thì bác kid nói đúng đấy. thực tế không phai điều chỉnh gì đâu.những chi phí phát sinh của doanh nghiệp mình vẫn hoạch toán bình thường, để ý xem máy bác thuế loại những chi phí nào? vì sao mà loại? để tránh và điều chỉnh dần.vì trong luật thuế và kế toán có một vài cái khác nhau.luật doanh nghiệp thì chấp nhận được nhưng thuế thi không được....

15. buinhu

buinhu New Member Hội viên mới

có ý kiến bảo đưa vào tk 642 là không đúng đâu nha.
    bạn nên tìm hiểu lại tk 642 và chi tiết của nó đi
    cái này phải đưa vào tk 811 để làm giảm thuế đầu vào đi chứ.khi bạn điều chỉnh giảm thuế thì thuế chuyển kỳ sau sẽ giảm....và ngược lại. nếu phức tạp hơn nữa thì phải làm lại báo cáo thuế đi nha..

16. hoinhien

hoinhien Only love Hội viên mới

Mình thấy trường hợp của mình khác với của bạn Cyt3882 ở chỗ là: DN mình bị giảm hết lỗ và trên biên bản thì cuối cùng là ra số lãi từ đó ra số thuế TNDN phải nộp.
    Vậy mình sẽ điều chỉnh thế nào số lỗ đó? Số lỗ này còn để dư trên 421 sang năm sau được nữa không? ôi đau đầu quá. Mong cả nhà chỉ giáo.

17. nhitmt

nhitmt New Member Hội viên mới

theo tui thì: khi có quyết toán thuế thì những chi phí bị loại thì cứ để y vậy không điều chỉnh gì cả vì thực sự công ty mình có phát sinh chi phí mà nhưng Thuế không chấp nhân nên lỗ của công ty bạn giảm xuống từ 84tr còn 64tr nên bạn chỉ định khoản làm giảm lỗ của Doanh nghiệp (20tr) là lên bảng cân đối kế toán sẽ cân bằng

Chúc bạn may mắn !

18. Lehuonghtj

Lehuonghtj New Member Hội viên mới

Trường hợp của bạn thực tế dù Cơ quan thuế có chấp nhận hay gạt bỏ một số chứng từ về chi phí không hợp lý hợn lệ thì Công Ty bạn cũng bị lỗ từng đó(86tr) trong trường hợp của bạn số lãi sau khi bị cơ quan thuế đánh giá lại ban đưa vào giảm nguồn vốn đó la theo ý kiến mình

19. ganhat2005

ganhat2005 New Member Hội viên mới

Theo tui thì khi quyết toán phần thuế bị truy thu sẽ hạch toán như sau : N821/C 3334 :15:

20. nắng hồng

nắng hồng New Member Hội viên mới

e cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm.Nhưng theo e thì không phải làm điều chỉnh.Vì năm đó đã được thuế qtoán rồi.và đã bị loại ra các khoản chi phí ko hợp lý đó.Như vậy sẽ có biên bản của bên thuế kê ra các khoản chi phí bị loại cùng số thuế không được khấu trừ.Bạn căn cứ vào đó để kết chuyển sang kỳ tính thuế năm sau.Mong a chị xem rồi góp ý thêm để em tham khảo ạ.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.