Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

conmuaha1

Member
Hội viên mới
Vì giám đốc vừa làm lại số CMTND nên e muốn hỏi hồ sơ để thay đổi thông tin người đại diện pháp luật.Nhưng e tìm hiểu thấy thì làm giống như thay đổi người đại diện luôn gồm : Thôgn báo thay đổi,quyết định bằng văn bản,Bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty làm thay đổi nội dung điều lệ công ty, của Hội đồng quản trị trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty không làm thay đổi nội dung điều lệ công ty;Bản sao Giấy chứng minh nhân dân.
--Vì chỉ thay đổi số CMND thì có phải làm nhiều hồ sơ như vậy ko?Các anh chị nào từng làm giúp e với!
 

phuongkt89

Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

Không cần làm gì hết bạn, vẫn để như củ, bên bảo hiểm xã hội cũng vậy.
 

conmuaha1

Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

Nhưng số CMND khác rồi,không còn là số cũ nữa.....Sau này đưa CMND ra không khớp thì biết làm sao.huhu
 

vanhieulkd

New Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

Vì giám đốc vừa làm lại số CMTND nên e muốn hỏi hồ sơ để thay đổi thông tin người đại diện pháp luật.Nhưng e tìm hiểu thấy thì làm giống như thay đổi người đại diện luôn gồm : Thôgn báo thay đổi,quyết định bằng văn bản,Bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty làm thay đổi nội dung điều lệ công ty, của Hội đồng quản trị trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty không làm thay đổi nội dung điều lệ công ty;Bản sao Giấy chứng minh nhân dân.
--Vì chỉ thay đổi số CMND thì có phải làm nhiều hồ sơ như vậy ko?Các anh chị nào từng làm giúp e với!
Chào bạn,
Theo quy định tại điều 47 Thông tư 01/2013 thì:
Điều 47. Cập nhật, bổ sung thông tin trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ đăng ký doanh nghiệp
1. Doanh nghiệp có trách nhiệm bổ sung đầy đủ các thông tin còn thiếu trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp khi thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, bao gồm các thông tin: số điện thoại, số fax, địa chỉ thư điện tử (email), trang thông tin điện tử (website) của doanh nghiệp. Việc bổ sung thông tin số điện thoại của doanh nghiệp trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là bắt buộc. Trường hợp doanh nghiệp không bổ sung thông tin về số điện thoại của doanh nghiệp thì hồ sơ đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp được coi là không hợp lệ theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật Doanh nghiệp.
2. Trên cơ sở dữ liệu về doanh nghiệp trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp, doanh nghiệp có nghĩa vụ thực hiện việc cập nhật, bổ sung thông tin trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Khoản 6 Điều 9 Luật Doanh nghiệp, như sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp chỉ cập nhật, bổ sung những thông tin về số điện thoại, số fax, email, website, địa chỉ của doanh nghiệp do thay đổi về địa giới hành chính, thông tin về chứng minh nhân dân, địa chỉ của cá nhân trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì doanh nghiệp gửi Thông báo theo mẫu quy định tại Phụ lục II-5 ban hành kèm theo Thông tư này đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Phòng Đăng ký kinh doanh nhận thông báo và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Nên bạn sử dụng mẫu tại PL II-5 để cập nhật thông tin. Bạn nộp kèm CMND sao y của giám đốc, cùng với văn bản xác nhận đổi CMND của GD, bạn nói GĐ công ty bạn liên hệ công an quận huyện nơi GĐ thay đổi CMND để xin cái xác nhận này nhé.
Trân trọng.
 
Sửa lần cuối:

phuongkt89

Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

Lúc trước công ty mình có thay đổi cổ đông sáng lập, đồng thời giấy CMND của sếp cũng thay đổi luôn( từ Quảng Trị đổi thành TP HCM), bổ sung ngành nghề kinh doanh. Mình lên Sở kế hoach đầu tư TP HCM làm thủ tục thay đổi thì Sở hướng dẫn như sau:

Chỉ làm bổ sung ngành ngề kinh doanh, còn thay đổi cổ đông sáng lập và giấy chứng minh nhân dân vẫn giữ nguyên.
Mình thắc mắc vì trên giấy phép đăng ký kinh doanh có 2 tên người đã nghỉ việc, nhưng được trên đó giải thích và ra công văn hưỡng dẫn luôn, nội dung là: sau thời hạn 3 năm, kể từ ngày DN được cấp GCNĐKKD, cổ đông sáng lập được tự do chuyển nhượng cổ phần. Với trường hợp này, luật không hề quy định DN phải cập nhật danh sách cổ đông sáng lập vào GCNĐKKD. Nên chỉ bổ sung ngành ngề kinh doanh.
Bạn conmuaha1 thử xem có đổi được không?
 

phuongkt89

Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

Doanh nghiệp bạn thành lập lâu chưa?
 

thienthan200

Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

hà hà, mình cũng làm cty CP nè, bên mình cũng mới thay đổi giấy phép ĐKKD vì sếp thay đổi chứng minh (ngày cấp) thủ tục gồm :
- Phụ lục III-9
- Giấy phép KD bản gốc
- Giấy uỷ quyền (giấy giới thiệu), tốt nhất là làm giấy uỷ quyền
- Chứng minh nhân dân bản sao có chứng thực của người đại diện pháp luật
- Chứng minh bản gốc của người đi nộp để đối chiếu
- thêm phần mục lục hồ sơ nữa nhé
 
Sửa lần cuối:

vanhieulkd

New Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

Lúc trước công ty mình có thay đổi cổ đông sáng lập, đồng thời giấy CMND của sếp cũng thay đổi luôn( từ Quảng Trị đổi thành TP HCM), bổ sung ngành nghề kinh doanh. Mình lên Sở kế hoach đầu tư TP HCM làm thủ tục thay đổi thì Sở hướng dẫn như sau:

Chỉ làm bổ sung ngành ngề kinh doanh, còn thay đổi cổ đông sáng lập và giấy chứng minh nhân dân vẫn giữ nguyên.
Mình thắc mắc vì trên giấy phép đăng ký kinh doanh có 2 tên người đã nghỉ việc, nhưng được trên đó giải thích và ra công văn hưỡng dẫn luôn, nội dung là: sau thời hạn 3 năm, kể từ ngày DN được cấp GCNĐKKD, cổ đông sáng lập được tự do chuyển nhượng cổ phần. Với trường hợp này, luật không hề quy định DN phải cập nhật danh sách cổ đông sáng lập vào GCNĐKKD. Nên chỉ bổ sung ngành ngề kinh doanh.
Bạn conmuaha1 thử xem có đổi được không?
Đối với việc thay đổi cổ đông sáng lập thì mới như vậy. Sau 3 năm từ thời điểm thành lập, việc chuyển nhượng cổ phần không bị hạn chế và không làm thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập mà chỉ làm hợp đồng chuyển nhượng và ghi tên vào sổ đăng ký cổ đông.
Trường hợp này là thay đổi thông tin của đại diện pháp luật, thủ tục theo mình đã hướng dẫn ở trên.
 

vanhieulkd

New Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

hà hà, mình cũng làm cty CP nè, bên mình cũng mới thay đổi giấy phép ĐKKD vì sếp thay đổi chứng minh (ngày cấp) thủ tục gồm :
- Phụ lục III-9
- Giấy phép KD bản gốc
- Giấy uỷ quyền (giấy giới thiệu), tốt nhất là làm giấy uỷ quyền
- Chứng minh nhân dân bản sao có chứng thực của người đại diện pháp luật
- Chứng minh bản gốc của người đi nộp để đối chiếu
- thêm phần mục lục hồ sơ nữa nhé
Theo thông tư 01/2013 thì không có mẫu III-9 nhé, chắc bạn làm từ lâu rồi ấy.
 

thuyluan

Member
Hội viên mới
Bạn thienthan200 ơi trong phụ luc III-9 mình phải ghi thế nào. Bạn có thể gửi mail cho mình được không lecongvinhson68@gmail.com mình cũng là công ty cổ phần, giám đốc mới thay đổi số CMT từ 9 số sang 12 số
 

mimibe

Member
Hội viên mới
Ðề: Thay đổi số chứng minh của Người đại diện pháp luật?

hà hà, mình cũng làm cty CP nè, bên mình cũng mới thay đổi giấy phép ĐKKD vì sếp thay đổi chứng minh (ngày cấp) thủ tục gồm :
- Phụ lục III-9
- Giấy phép KD bản gốc
- Giấy uỷ quyền (giấy giới thiệu), tốt nhất là làm giấy uỷ quyền
- Chứng minh nhân dân bản sao có chứng thực của người đại diện pháp luật
- Chứng minh bản gốc của người đi nộp để đối chiếu
- thêm phần mục lục hồ sơ nữa nhé

@thienthan200 ơi làm xong thì nộp lên thuế hay lên phòng đăng ký kinh doanh hả bạn?
 

thuyluan

Member
Hội viên mới
Hôm nay mình làm mẫu và đem nộp và họ hướng dẫn làm thêm mã hóa ngành nghề phụ lục II-13 do danh nghiệp mình thành lập năm 2007 trên đăng ký kinh doanh không có mã ngành nghề và số giấy đăng ký kinh doanh không trùng với mã số thuế. Như vậy còn phải làm lại cả đăng ký mẫu dấu vì số ĐKKD sau khi thay đổi là mã số thuế của doanh nghiệp luôn. Thủ tục lằng nhằng quá, chỉ vì thay đổi số CMT mà kéo theo thay đổi bao nhiêu thứ. nếu mình không làm vẫn để nguyên số cmt cũ và đăng ký kinh doanh vẫn vậy không biết có sao không nhỉ ?
 

net2005

New Member
Hội viên mới
Đúng rồi đấy bạn ah.
Về vấn đề của bạn sẽ giải quyết theo thế này nhé.
Thứ nhất: Về đăng ký kinh doanh:
Thủ tục thay đổi chứng minh nhân dân của người đại diện theo pháp luật thì bạn chỉ cần làm thông báo bổ sung cập nhật thông tin thôi chứ không phải làm thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật đâu.
Còn về áp mã ngành thì bạn dựa theo quyết định 337/2010 về hệ thống mã ngành kinh tế Việt Nam để áp lại, theo giấy đề nghị cấp đổi ĐKKD có mẫu trong thông tư 01/2013/TT - BKHĐT rồi. Bạn chỉ cần nộp hồ sơ lên một cửa tại Sở Kế Hoạch và đầu tư, họ sẽ cho bạn một giấy hẹn, nếu hồ sơ của bạn ok rồi thì sẽ có kết quả sau 5 ngày làm việc.
Còn về con dấu:
Vì hiện tại trên con dấu của bạn đang là mã số đăng ký kinh doanh, bạn đổi dấu thì số trên con dấu mới của bạn sẽ là mã số thuế.Sau khi bạn làm xong ĐKKD thì bạn chỉ cần đưa bản sao và đăng ký mẫu dấu cũ tới các cơ sở khắc dấu họ sẽ làm lại cho bạn.
Nếu có vấn đề gì bạn có thể liên hệ với minh qua sđt: 01669129333
 

hoathachthao0910

New Member
Hội viên mới
Giám đốc công ty mình cũng thay đổi CMTND nhưng trên giấy ĐKKD sếp mình để số hộ chiếu . Vậy mình có cần làm phụ lục II-5 gửi sở kế hoạch nữa ko hay mình chỉ làm mẫu 08-MST gửi chi cục thuế thôi
 

Lan1102

Member
Hội viên mới
Giám đốc công ty mình cũng thay đổi CMTND nhưng trên giấy ĐKKD sếp mình để số hộ chiếu . Vậy mình có cần làm phụ lục II-5 gửi sở kế hoạch nữa ko hay mình chỉ làm mẫu 08-MST gửi chi cục thuế thôi
Làm cả với sở và thuế nhé b
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top