Hỏi về đăng ký mst cá nhân và cam kết 02

TrangGemini

Member
Hội viên mới
A/c cho em hỏi với ạ, khi tuyển dụng cty em có yêu cầu cá nhân cung cấp mstcn (nếu có) nhưng những người lao động này đều báo là chưa có mst nhờ cty đăng ký. E làm bộ hồ sơ đầy đủ và nộp cho cc thuế rồi, hôm nay ngồi tra kết quả thì phát hiện những người này đều đã có mst từ rất lâu rồi (e nghĩ là đơn vị họ làm trước kia đã đăng ký nhưng nlđ không nắm được) Vậy thì e có thể cho những người này làm cam kết 02 không ạ? Việc có mst rồi mà làm hồ sơ đăng ký mới như vậy có ảnh hưởng gì k ạ?
 

Caputa

New Member
Hội viên mới
Chào bạn, việc bạn không nắm được MST của NLĐ mà vẫn làm hồ sơ đăng ký MST TNCN không sao cả nhé
 

Châu Nguyễn24

Member
Hội viên mới
A/c cho em hỏi với ạ, khi tuyển dụng cty em có yêu cầu cá nhân cung cấp mstcn (nếu có) nhưng những người lao động này đều báo là chưa có mst nhờ cty đăng ký. E làm bộ hồ sơ đầy đủ và nộp cho cc thuế rồi, hôm nay ngồi tra kết quả thì phát hiện những người này đều đã có mst từ rất lâu rồi (e nghĩ là đơn vị họ làm trước kia đã đăng ký nhưng nlđ không nắm được) Vậy thì e có thể cho những người này làm cam kết 02 không ạ? Việc có mst rồi mà làm hồ sơ đăng ký mới như vậy có ảnh hưởng gì k ạ?
Bạn cứ sử dụng Mst đó nếu đúng tên đúng thông tin với cá nhân cty bạn nha, mình không biết lại đk thêm lần nữa thì không ảnh hưởng gì cả,, bạn có thể sử dụng MSt này để làm bảng cam kết 02 nhé
 

SUSUBO

New Member
Hội viên mới
Theo mình biết 1 người chỉ được đăng ký 1 mã số thuế TNCN. Bạn vào tra cứu mã số thuế TNCN là biết họ có mã số thuế TNCN hay chưa. Trường hợp họ đổi thông tin từ CMTND sang Thẻ căn cước bạn phải làm thay đổi thông tin với cơ quan thuế. Bạn chỉ đăng ký cho những trường hợp chưa có mã số thuế TNCN thôi
 

TrangGemini

Member
Hội viên mới
Theo mình biết 1 người chỉ được đăng ký 1 mã số thuế TNCN. Bạn vào tra cứu mã số thuế TNCN là biết họ có mã số thuế TNCN hay chưa. Trường hợp họ đổi thông tin từ CMTND sang Thẻ căn cước bạn phải làm thay đổi thông tin với cơ quan thuế. Bạn chỉ đăng ký cho những trường hợp chưa có mã số thuế TNCN thôi
e đăng ký cho họ rồi đến lúc tra kết quả mới thấy họ đã có mst từ trước rồi cơ ạ. E cũng chủ quan không tra cứu trước nên mới làm hồ sơ đăng ký mới cho họ. E tra thì tất cả cmt khớp với nlđ và mỗi ng có 1 mst thôi
 

Xích Cẩm Tiên

Member
Hội viên mới
A/c cho em hỏi với ạ, khi tuyển dụng cty em có yêu cầu cá nhân cung cấp mstcn (nếu có) nhưng những người lao động này đều báo là chưa có mst nhờ cty đăng ký. E làm bộ hồ sơ đầy đủ và nộp cho cc thuế rồi, hôm nay ngồi tra kết quả thì phát hiện những người này đều đã có mst từ rất lâu rồi (e nghĩ là đơn vị họ làm trước kia đã đăng ký nhưng nlđ không nắm được) Vậy thì e có thể cho những người này làm cam kết 02 không ạ? Việc có mst rồi mà làm hồ sơ đăng ký mới như vậy có ảnh hưởng gì k ạ?
Căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì điều kiện để làm cam kết 02 là người lao động phải đăng ký thuế và có MST tại thời điểm cam kết. Trường hợp NLĐ của công ty chị đã có MST trước đó thì chị dùng MST đó để làm cam kết 02. Trường hợp NLĐ chưa có MST thì đăng ký mới cho họ rồi làm cam kết 02 ạ.
 

TrangGemini

Member
Hội viên mới
Căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì điều kiện để làm cam kết 02 là người lao động phải đăng ký thuế và có MST tại thời điểm cam kết. Trường hợp NLĐ của công ty chị đã có MST trước đó thì chị dùng MST đó để làm cam kết 02. Trường hợp NLĐ chưa có MST thì đăng ký mới cho họ rồi làm cam kết 02 ạ.
E cảm ơn c nhé!
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top