có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

lethibichlan

New Member
Hội viên mới
Cả nhà cho em hỏi: Đối với người lao động dưới 3 tháng có ký hợp đồng lao động. ta có phải khấu trừ 10% thuế TNCN cho người lao động không ạ.
Và thông tư nào quy định điều này ạ?
Em đọc TT84 và 62, em không thấy phần nào ghi rõ về vấn đề trên.
Em đang rất bối rối vì sếp nói là không phải khấu trừ, mà theo em tìm hiểu thì phải khấu trừ. :D
Cảm ơn cả nhà.
 

cay ngo dong

New Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

lao động dưới 3 tháng có ký hợp đồng lao động, nếu lương >= 500,000đ em vẫn khấu trừ thuế thu nhập cá nhân bình thường, 10% trên thu nhập nhé
 

lethibichlan

New Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

Cảm ơn Cay Ngo Dong nha. cho em hỏi thêm là Thông tư nào quy định vậy ạ?
Cảm ơn!
 

huongnt-87

New Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

Nếu lương của người ta dưới 4.000.000 thì ko phải khấu trừ

---------- Post added at 08:39 PM ---------- Previous post was at 08:38 PM ----------

bạn có thể làm bản cam kết cho từng người lao động cam kết 1 năm không quá 48 triệu là ok, ko phải khấu trừ lại. Cty nào cũng khấu trừ như vậy có mà chết à
 

0309

Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

Nếu lương của người ta dưới 4.000.000 thì ko phải khấu trừ

---------- Post added at 08:39 PM ---------- Previous post was at 08:38 PM ----------

bạn có thể làm bản cam kết cho từng người lao động cam kết 1 năm không quá 48 triệu là ok, ko phải khấu trừ lại. Cty nào cũng khấu trừ như vậy có mà chết à

Đúng rùi đó bạn. Cty mình mới bị thuế xuống quyết toán nè, những những lao động ký HĐ dưới 3 tháng mà có bản cam kế thu nhập 1 năm ko quá 48tr thì ko phải khấu trừ thuế TNCN đều đc thuế chấp nhận đấy.
 

bonggon

Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

Đúng rùi đó bạn. Cty mình mới bị thuế xuống quyết toán nè, những những lao động ký HĐ dưới 3 tháng mà có bản cam kế thu nhập 1 năm ko quá 48tr thì ko phải khấu trừ thuế TNCN đều đc thuế chấp nhận đấy.

Bạn có mẫu tờ cam kết không, cho mình xin vơí, thanks bạn nhìu!
 

sweetbuns

New Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

mình nữa, mình cũng mun xin mẫu cam kết, bạn có cho mình nhé!
 

vu.bich

New Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

Cảm ơn Cay Ngo Dong nha. cho em hỏi thêm là Thông tư nào quy định vậy ạ?
Cảm ơn!

Bạn xem tại tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC và Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC có quy định rõ về phần này nhé.

---------- Post added at 09:13 PM ---------- Previous post was at 09:09 PM ----------

mình nữa, mình cũng mun xin mẫu cam kết, bạn có cho mình nhé!

Bạn tìm Mẫu 23/BCK-TNCN nhé
 

becoi_86

New Member
Hội viên mới
Ðề: có phải K.trừ thuế TNCN cho người lao động dưới 3 tháng.

Bạn xem tại tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC và Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC có quy định rõ về phần này nhé.

---------- Post added at 09:13 PM ---------- Previous post was at 09:09 PM ----------



Bạn tìm Mẫu 23/BCK-TNCN nhé

Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC

Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh không đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top