Xuất hóa đơn vào ngày nghỉ có hợp lệ?

Thảo luận trong 'Hóa Đơn Chứng Từ' bắt đầu bởi TT Thanh Qúy, 9/9/19.

  1. TT Thanh Qúy

    TT Thanh Qúy Member Hội viên mới

    Nhiều người mặc định chủ nhật hoặc ngày lễ là ngày nghỉ. Vậy, những ngày nghỉ có được xuất hóa đơn không, xuất hóa đơn vào ngày nghỉ có hợp lệ không? hãy cùng tìm hiểu quy định sau.

    hóa đơn.jpg
    Không phân biệt thời điểm lập hóa đơn

    Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật. Hóa đơn gồm 02 loại: Hóa đơn giá trị gia tăng và hóa bán hàng.

    Tiêu thức “Ngày tháng năm” là một trong những tiêu thức bắt buộc trên hóa đơn. Theo điểm a khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC cách thức lập tiêu thức “Ngày tháng năm” của hóa đơn như sau:

    - Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    - Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

    - Ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá 07 ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.

    - Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    + Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.

    + Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

    - Trường hợp bán xăng dầu tại các cửa hàng bán lẻ cho người mua thường xuyên là tổ chức, cá nhân kinh doanh; cung cấp dịch vụ ngân hàng, chứng khoán, ngày lập hóa đơn thực hiện định kỳ theo hợp đồng giữa hai bên kèm bảng kê hoặc chứng từ khác có xác nhận của hai bên, nhưng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng phát sinh hoạt động mua bán hàng hóa hoặc cung cấp dịch vụ.

    Như vậy, pháp luật không cấm doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh khác xuất hóa đơn vào ngày nghỉ, ngày lễ. Đây cũng là trường hợp dễ hiểu, bởi lẽ nhiều hoạt động sản xuất, kinh doanh không phân biệt ngày nghỉ, ngày lễ; thậm chí những ngày đó phải xuất nhiều hóa đơn hơn như: Nhà hàng, khách sạn, hoạt động kinh doanh xăng dầu…

    Tài liệu tham khảo:

    - Bộ Tài chính;

    - Luật Việt Nam;

    - Báo Tài chính Việt Nam.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.