Xác định cá nhân cư trú

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi wintergirl28, 13/6/19.

  1. wintergirl28

    wintergirl28 New Member Hội viên mới

    Công ty em có bác Nhật sang làm việc từ năm 2015. Ngày 30/06/2019 này bác về nước . Vậy mọi người cho em hỏi bác có được xác định là cá nhân cư trú không ạ?
     

  2. Xích Cẩm Tiên

    Xích Cẩm Tiên Member Hội viên mới

    Chào bạn,
    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau:
    - Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam.

    - Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam theo 1 trong hai trường hợp sau:
    + Có nơi ở thường xuyên theo quy định của pháp luật về cư trú
    + Có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở, với thời hạn của các hợp đồng thuê từ 183 ngày trở lên trong năm tính thuế.

    Như vậy nếu bác NV người Nhật của công ty bạn nếu ở VN liên tục từ năm 2015 đến 30/6/2019 thì là cá nhân cư trú ạ!
     
  3. No Name 1234

    No Name 1234 Member Hội viên mới


    ý bạn này chắc là hỏi cho năm 2019.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.