TSCĐ hữu hình và công cụ - dụng cụ?

Thảo luận trong 'Góc học tập của sinh viên' bắt đầu bởi luan05367, 13/9/19.

  1. luan05367

    luan05367 New Member Hội viên mới

    Cho em hỏi là nhà văn phòng, bàn ghế văn phòng, nhà xưởng ( dưới 30 triệu ) là công cụ - dụng cụ hết ạ?
     

  2. TT Thanh Qúy

    TT Thanh Qúy Member Hội viên mới

    Chào bạn, BTC quy định về CCDC như sau :

    - Công cụ dụng cụ là những tài sản có hình thái vật chất và Công ty mua về để phục vụ cho hoạt động SXKD của Công ty (Tức là giúp cho việc hoạt động kinh doanh của Công ty được thuận lợi và không bị biến dạng khi sử dụng). Tức là chỉ khác tài sản cố định về mặt giá trị. Tức là có giá trị nhỏ hơn 30 triệu (không tính thuế GTGT). Áp dụng cho bất kỳ loại hình công ty nào (Công ty SX, Công ty thương mại hoặc Công ty dịch vụ…)

    - Về thời gian sử dụng CCDC (hay gọi là thời gian phân bổ của CCDC). Theo Điểm D Khoản 2.2 Điều 6 TT78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014. Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 3 năm.
    Chúc bạn học tập tốt nhé.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.