Tính giá thành công ty sản xuất cửa nhôm kính, cửa nhựa

Thảo luận trong 'Thảo luận khác' bắt đầu bởi kieunguyen10, 6/7/16.

1. kieunguyen10

kieunguyen10 New Member Hội viên mới

Chào cả nhà!
    Mình làm kế toán ở 1 công ty sản xuất cửa nhựa lõi thép, cửa nhôm kính. Mọi người cho mình hỏi có ai cùng lĩnh vực này ko ạ!
    Mình đang tìm hiểu cách tính giá thành, quy đổi tùm lum mình ko rành ạ!

Mong cả nhà giúp mình hoặc có file nào tham khảo cho mình với ạ!

Tks cả nhà nhiều nhiều <3 <3

2. Mít Gemini

Mít Gemini New Member Hội viên mới

Hi, t cung mới vào làm cho cty sx của nhôm-nhựa

kieunguyen10 thích bài này.
  3. kieunguyen10

bạn ơi, bạn có file quy đổi định mức không cho mình xin với, mail mình: kieuguyen1011@gmail.com, mình cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé!

4. ngthuha1007

ngthuha1007 Member Hội viên mới

Mọi ơi chia sẻ thêm đi ạ, giá thành quan trọng nhất là quy đổi từ nguyên vật liệu sang thành phẩm phải không ạ?

5. ngthuha1007

Nếu quy đổi mình thấy đơn giản và dễ hiểu nhất, dựa vào thực tế ví dụ ngày trước mình làm thì mua về tính theo tấm nhưng khi tính giá thành tính m2. Mình dựa thực tế phát sinh đó là đúng thôi ạ :)

6. Mít Gemini

Khi tính giá thành cho cửa nhựa thì một bộ cửa nhựa tính theo m2 sẽ bao gồm: thanh nhựa, lõi thép, kính và Phụ kiện đi kèm(tay nắm, keo, gioăng, chốt,bản lề ...)

7. ngthuha1007

Mình nghĩ thế này: Khi nhập về thanh nhựa, lõi thép, kính và phụ kiện đi kèm .... tính theo đơn vị nào? Khi đưa vào sản xuất => để sản xuất ra một thành phẩm: cần bao nhiêu thanh nhựa, lõi thép, kính ... tính theo đơn vị gì. Mình quy đổi sang để tính ra giá trị sản phẩm

8. Mít Gemini

Mình mới làm kế to
    Thanh nhựa , lõi thép tính theo kg; kính tính theo m2, còn phụ kiện thì theo bộ hoặc chiếc

9. childhood

childhood New Member Hội viên mới

chào bạn !
    Theo minh nghĩ bạn nên tính gia thành theo pp định mức , còn quy đổi đv thế nào thì bạn nên dùng theo đvt của 152 chính mà bạn dùng đê sx đó
    Ví Dụ : Nhôm, thép thì se tính theo kg

10. kieunguyen10

Bạn Mít Gemini ơi, bạn có file quy đổi định mức hay j liên quan đến lĩnh vực này cho mình xin ít với ạ! Mình cảm ơn bạn nhiều!

11. thaoduongbn

thaoduongbn Member Hội viên mới

Quy đổi đơn vị tính ngay từ khâu nhập nguyên vật liệu đi bạn

12. happy2012

happy2012 Member Hội viên mới

Để tính giá thành mình nghĩ bạn nên làm định mức cho một bộ sản phẩm. Nghĩa là xem để ra một bộ sản phẩm cần bao nhiêu kg nguyên vật liệu mỗi loại. Rồi từ đó làm.