Tiền thù lao khấu trừ thuế TNCN như thế nào?

Thảo luận trong 'Ứng dụng pháp luật thuế' bắt đầu bởi michanhchanh, 29/8/16.

  1. michanhchanh

    michanhchanh Member Hội viên mới

    http://linkq.com.vn/newsdetail/Khau-tru-thue-TNCN-tien-thu-lao-nhu-the-nao.aspx?id=1161

    Mình xin chia sẻ với bạn về một số điều khoản bổ sung của Luật thuế thu nhập cá nhân có hướng dẫn về khấu trừ thuế TNCN tiền thù lao của nhân viên.

    Căn cứ:

    – Điểm c, Khoản 2, Điều 2, Thông tư 111/2013/TT-BTC
    – Điểm i, Khoản 1, Điều 25, Thông tư 111/2013/TT-BTC

    Theo đó:

    Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như:

    • Tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới;
    • Tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật;
    • Tiền tham gia các dự án, đề án;
    • Tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút;
    • Tiền tham gia các hoạt động giảng dạy;
    • Tiền tham gia biểu diễn văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao;
    • Tiền dịch vụ quảng cáo;
    • Tiền dịch vụ khác, thù lao khác.

    Và cũng theo những điều khoản bổ sung đó thì thu nhập mà cá nhân nhận được từ hợp đồng làm dịch vụ tư vấn thực hiện các công việc của Ban quản lý dự án đều là thu nhập từ tiền lương, tiền công và phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo mức 10% đối với thu nhập từ 2.000.000đồng/lần trở lên trước khi trả thu nhập cho cá nhân.


    Công ty Phần mềm LinkQ chúc Anh/Chị làm việc tốt!
     
                   

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.