Thuế nhà thầu

Các anh chị cho em hỏi, bên công ty em thuê công ty nước ngoài tuyển dụng các chuyên gia nước ngoài sang làm việc tại VN. Họ đã tìm đc các chuyên gia và bên em đã ký hợp đồng lao động với các chuyên gia đó rồi.
Vậy khi trả thu nhập cho bên nước ngoài bên em có phát sinh nộp thuế nhà thầu trong trường hợp này ko? Dịch vụ thì thực hiện tại nc ngoài rồi, tuy nhiên chuyên gia lv tại VN thì có bị coi là tiêu dùng tại VN và chịu thuế như căn cứ dưới đây ko ah?
"Dịch vụ hoặc dịch vụ gắn với hàng hóa thuộc đối tượng chịu thuế GTGT do Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài cung cấp trên cơ sở hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng tại Việt Nam (trừ trường hợp quy định tại Điều 2 Chương I), bao gồm:"

Anh chị nào gặp trường hợp này rồi tư vấn giúp em với. Em cảm ơn
 

Quyphong91

New Member
Hội viên mới
Mình chưa thấy ca nào như vậy nhưng khả năng lớn là thuế áp thuế nhà thầu dựa trên điều luật mà bạn trích dẫn đó.
 

cuongdvc

Member
Hội viên mới
Các anh chị cho em hỏi, bên công ty em thuê công ty nước ngoài tuyển dụng các chuyên gia nước ngoài sang làm việc tại VN. Họ đã tìm đc các chuyên gia và bên em đã ký hợp đồng lao động với các chuyên gia đó rồi.
Vậy khi trả thu nhập cho bên nước ngoài bên em có phát sinh nộp thuế nhà thầu trong trường hợp này ko? Dịch vụ thì thực hiện tại nc ngoài rồi, tuy nhiên chuyên gia lv tại VN thì có bị coi là tiêu dùng tại VN và chịu thuế như căn cứ dưới đây ko ah?
"Dịch vụ hoặc dịch vụ gắn với hàng hóa thuộc đối tượng chịu thuế GTGT do Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài cung cấp trên cơ sở hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng tại Việt Nam (trừ trường hợp quy định tại Điều 2 Chương I), bao gồm:"

Anh chị nào gặp trường hợp này rồi tư vấn giúp em với. Em cảm ơn
Quan điểm của mình như sau:
- cần xem lại hợp đồng để xác định dịch vụ tuyển dụng bắt đầu từ giai đoạn nào và kết thúc quá trình tuyển dụng ở giai đoạn nào (Vì hợp đồng vs headhunt thường có các điều khoản về thời gian 2 tháng làm việc nếu tiếp tục ký tiếp thì không mất phí headhunt (thường là 2 tháng lương). Trong trường hợp này thì time từ lúc chuyên gia onboard tới lúc 2 tháng là dịch vụ thực hiện tại Việt Nam >> Chịu thuế nhà thầu (tỷ lệ 5%,5%)
- Nếu quá trình tuyển dụng kết thúc khi chuyên gia nước ngoài đồng ý làm việc qua mail, trong quá trình tuyển dụng chuyên gia đó, công ty tuyển dụng hoàn toàn thực hiện dịch vụ online và bên bạn chứng minh được điều đó thì sẽ không chịu thuế nhà thầu.
>> Để chắc chắn thì bạn hỏi thêm tư vấn các hãng (nếu số tiền lớn)
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top