Thuế GTGT

Thảo luận trong 'Hóa Đơn Chứng Từ' bắt đầu bởi bingo12095, 11/1/19.

1. bingo12095

bingo12095 New Member Hội viên mới

Em đang là sinh viên năm 3, em đang tìm hiểu về thuế GTGT trực tiếp và khấu trừ
    Câu hỏi 1: DN khi kinh doanh thường chọn khấu trừ (tại sao không chọn trực tiếp vì trực tiếp đơn giản hơn)
    Câu hỏi 2: % thuế trực tiếp và khấu trừ mình xem ở đâu??? Em xem luật trên google nhưng nó ra tùm lum web
    Em còn non và chưa đi làm, A/c thông não hộ em với nha

2. Mailan7197

Mailan7197 New Member Hội viên mới

vao trang web cua ke toan thien ung tham kham thu nha

3. thuyuong

thuyuong Member Hội viên mới

Em ak, ko cty nào mà nó chọn trực tiếp cả, vì khi làm khấu trừ em có thể lách để bỏ túi riêng cho cty một ít. Bản chất là thuế VAT là khách hàng mua trên 200k thì phải xuất hd, và cty là người trả thay cho người tiêu dùng phần thuế đó, nhưng ko có cty nào mún trả cái phần đó, vì khi e xuất hóa đơn 10tr là VAT đã 1tr e bỏ zo túi. Nói chung là phần này e va chạm từ từ nghề sẽ dạy nghề, ko thì sếp sẽ gây áp lực về phần thuế là e tự biết luôn ak

4. thuyuong

thuyuong Member Hội viên mới

Đặc biệt là siêu thị hay các cty hay bán lẻ cho khách hàng, mình đi mua đồ siêu thị đời nào mình lấy hóa đơn, vậy mà nó cứ tính, ko tin e mở ra xem hóa don sieu thị nó tính ko, và thế là tiền VAT đó sẽ đi đâu, kế toán trưởng sẽ là người điều chỉnh số đó cho hợp lý