Thu hồi lại hóa đơn do bên KH không chuyển tiền và dừng dự án

Ðề: Thu hồi lại hóa đơn do bên KH không chuyển tiền và dừng dự án

Bạn không cần phải tham khảo ý kiến của bất kỳ ai ở đây hay trên diễn đàn khác nữa đâu! Trường hợp này không phải điều gì quá khó mà cái khó là ở CHÍNH BẠN. Bạn đang không quan tâm đến hệ quả của nó mà chỉ cố tìm sự đồng thuận của mọi người để giúp bạn có thêm quyết tâm điều chỉnh giảm số thuế và gạt bỏ tờ hóa đơn đó.
Giá như bạn có thể hình dung được hệ lụy của một kế toán mới, chưa nhiều kinh nghiệm phải đối mặt từ việc điều chỉnh một hóa đơn đã khai, đã nộp thuế rồi lại cố kéo nó lại như hóa đơn đó chưa hề xảy ra!
Thứ lỗi nếu có điều gì đó khiến bạn không vui nhé!
Mình nghĩ lỗi chưa hẳn do bạn đó, chỉ là nguyên tắc làm việc và khi xuất hóa đơn do chủ DN hoặc KTT đưa ra ko hợp lý thui, lỗi xảy ra rồi thì tìm cách khắc phục, sửa chữa là bình thường. Quy định về hóa đơn TT39 rồi. chỉ là chưa có kinh nghiệm nên ko chắc chắn khi giải quyết thui.

nguyên tắc của bên mình là ntn, tạm ứng lần 1: sau khi 2 bên kí kết HĐ, bên mình xuất HĐ tài chính tương ứng và gửi kèm yêu cầu thanh toán, tạm ứng lần 2 và lần 3 cũng xuất HĐ tài chính tương ứng như vậy theo từng tiến độ công việc, bt với các cty khác sau khi kí HĐ mình xuất HĐ là họ tạm ứng luôn, nhưng cty này củ chuối quá, 2 bên kí HĐ rồi, mà 3 tháng nay họ chưa tạm ứng, thành ra HĐ mình xuất ra bị dở quá, nay mình muốn thu hồi lại vì k biết bên đó có còn muốn hợp tác với bên mình nữa k ý, thành ra bên mình chỉ mới kí HĐ chưa hề có làm gì cho bên họ cả, khó vậy đó bạn, bạn biết giúp mình với

Điều kiện xuất hóa đơn xong mới thanh toán - đối tác quá chắc chắn. Rắc rối quá.

Bên mình làm về lĩnh vực thiết kế, 2 bên đã kí HĐ, mình đã xuất HĐ cho 1 công ty vào ngày 25/3/2014, đã kê khai thuế gtgt và đồng thời nộp số thuế phát sinh rồi, nhưng đến 30/5 vẫn không thấy bên KH chuyển tiền vào tài khoản, mình có gọi cho kế toán thì họ bảo đang chờ xin cấp phép hồ sơ xây dựng gì gì đó, nên đang tạm dừng dự án. Nay mình muốn thu hồi lại hóa đơn về để hủy, thì mình phải nộp lại báo cáo thuế quí 1 không và nộp lại báo cáo sử dụng HĐ quí 1 không vậy? Ai có mẫu biên bản thu hồi hóa đơn send giúp mình vào nick hoanghang_2889@yahoo.com.vn nhé. Mình cảm ơn mọi người rất nhiều

Mai mốt chưa hoàn thành dịch vụ thì đừng có xuất hóa đơn nha hôn. KH chuyển tiền ứng trước cũng không xuất hóa đơn luôn. Nhớ đó. Khi nào xong toàn bộ thì xuất hóa đơn ra. Chưa gì đã xuất rồi,

Hóa đơn trị giá bao nhiêu?

Không hủy thì bạn phải đóng thuế oan sao, trong biên bản hủy bạn nêu rõ lý do ra hợp lý là được.

Không hủy thì bạn phải đóng thuế oan sao, trong biên bản hủy bạn nêu rõ lý do ra hợp lý là được.

Lỗi do bên bán không đọc rõ quy định về điều kiện sử dụng hóa đơn,

Lỗi do bên bán không đọc rõ quy định về điều kiện sử dụng hóa đơn,

ketoanly và love you giải thích là rõ và ok nhất em nên nghe theo đi hjhjhjhj ngồi đó lăn tăn mãi cuối cùng đã sai lại còn sai hơn thì bó chiếu à

Cách 1: Để nguyên và chuyển qua nợ khó đòi chờ xử lý, (cách này khá ổn)
Cách 2: Xuất hóa đơn điều chỉnh (cách này chỉ nắm chắc 50%)
Cách 3: Hỏi cơ quan thuế (cách này tốt nhất nhưng dự đoán là bị thuế la và không có kết quả gì)

Mai mốt chưa hoàn thành dịch vụ thì đừng có xuất hóa đơn nha hôn. KH chuyển tiền ứng trước cũng không xuất hóa đơn luôn. Nhớ đó. Khi nào xong toàn bộ thì xuất hóa đơn ra. Chưa gì đã xuất rồi,

Hóa đơn trị giá bao nhiêu?

sau vụ này chắc em phải rút kn rùi, HĐ trị giá 76.985.000 VNĐ (đã có VAT) ;'(

Bạn không cần phải tham khảo ý kiến của bất kỳ ai ở đây hay trên diễn đàn khác nữa đâu! Trường hợp này không phải điều gì quá khó mà cái khó là ở CHÍNH BẠN. Bạn đang không quan tâm đến hệ quả của nó mà chỉ cố tìm sự đồng thuận của mọi người để giúp bạn có thêm quyết tâm điều chỉnh giảm số thuế và gạt bỏ tờ hóa đơn đó.
Giá như bạn có thể hình dung được hệ lụy của một kế toán mới, chưa nhiều kinh nghiệm phải đối mặt từ việc điều chỉnh một hóa đơn đã khai, đã nộp thuế rồi lại cố kéo nó lại như hóa đơn đó chưa hề xảy ra!
Thứ lỗi nếu có điều gì đó khiến bạn không vui nhé!

thực ra mình k biết làm thế nào nên mới lên đây nhờ sự tư vấn của mọi ng, nguyên tắc của cty mình là sau khi kí HĐ sẽ xuất HĐ tạm ứng lần 1. nhưng cty này củ chuối qá, kí HĐ xuất HĐ rùi hẹn lên hẹn xuống k tạm ứng, rồi thì lấy lý do là chưa xin đc cấp phép gì gì đó, cũng chỉ thông báo với bên mình chứ k hề có sự họp bàn xem dừng dự án đến đâu, thế nên cv vẫn chưa đc triển khai, nay HĐ đã xuất đã nộp thuế rồi, trước tình hình k rõ bên đối tác còn muốn làm việc với bên mình k nên mình nghĩ đến TH thu hồi HĐ về, chứ k thể cho vào công nợ để theo dõi được, TH đưa vào công nợ theo dõi mình sợ sẽ kéo dài thời gian và đôi khi k có kết quả thu hồi về, nên mong các bạn các anh chị có kinh nghiệm, giúp mình đưa ra giải pháp nào hợp lý với

thực ra mình k biết làm thế nào nên mới lên đây nhờ sự tư vấn của mọi ng, nguyên tắc của cty mình là sau khi kí HĐ sẽ xuất HĐ tạm ứng lần 1. nhưng cty này củ chuối qá, kí HĐ xuất HĐ rùi hẹn lên hẹn xuống k tạm ứng, rồi thì lấy lý do là chưa xin đc cấp phép gì gì đó, cũng chỉ thông báo với bên mình chứ k hề có sự họp bàn xem dừng dự án đến đâu, thế nên cv vẫn chưa đc triển khai, nay HĐ đã xuất đã nộp thuế rồi, trước tình hình k rõ bên đối tác còn muốn làm việc với bên mình k nên mình nghĩ đến TH thu hồi HĐ về, chứ k thể cho vào công nợ để theo dõi được, TH đưa vào công nợ theo dõi mình sợ sẽ kéo dài thời gian và đôi khi k có kết quả thu hồi về, nên mong các bạn các anh chị có kinh nghiệm, giúp mình đưa ra giải pháp nào hợp lý với

Là kế toán, hãy cố gắng xử lý công việc trước tiên là có lợi cho chính bản thân mình rồi mới đến DN bất kể DN đó là gì đối với mình. Công việc của kế toán hiện đã và đăng dần rất nhiều áp lực, nhiều hệ lụy và phải trả giá bằng.. tiền túi thậm chí là tù tội. Thường xuyên làm đúng thì đối với chủ DN đó là chuyện thường, việc của tụi bay mà... Nhưng chỉ một tí ti sai sót thôi thì tui bay gây ra ăn cho hết đi nhá... Anh không biết...

Bạn hãy tập trung vào hướng xử lý sao cho ĐÚNG và an toàn trước rồi mới nghĩ đến làm sao có lợi cho DN! Nếu chủ DN yêu cầu thì phải tham khảo các quy định về luật thuế giải thíc cho họ hiểu và nếu họ vẫn không thích hiểu vì cái gì họ cũng không biết nhưng cái gì họ cũng không sợ - Hãy làm theo ý họ nhưng lưu ý để họ biết và chịu ttracsh nhiệm về việc đó!

Việc lập hóa đơn thu tiền theo thỏa thuận trong hợp đồng của DN là hoàn toàn hợp lý và chẳng ai có lỗi với quyết định này, song việc không thu được tiền sau khi giao hóa đơn mà lại thực hiện thu hồi để hủy bỏ hóa đơn thì sẽ là điều vô lý. Mà theo luật thuế thì việc này chắc chắn sẽ bị xử phạt ít nhất là lỗi kê khai sai nếu cố tình thu hồi và kê khai điều chỉnh giảm một cách vô căn cứ số thuế phải nộp theo hóa đơn đó! Muốn đòi được tiền DN bạn có thể trưng các điều khoản trong hợp đồng và làm đơn khởi kiện ra tòa án. Cơ quan thuế chỉ quan tâm là DN bạn đã lập hóa đơn thì phải có trách nhiệm thu được và nộp cho NSNN số tiền thuế liên quan.

Không phải là không có cách để điều chỉnh giảm số thuế nhằm tránh phải nộp hoặc đã nộp thì số đó là nộp dư vào NSNN, điều đó phụ thuộc vào sự hợp tác của bên đã nhận hóa đơn hoặc những người tham gia xử lý phải thực hiện khéo léo, chặt chẽ mới tránh được rắc rối về sau. Vậy nên cách tốt nhất là tạm thời cứ kê khai thế nào để nguyên như thế bởi điều chỉnh thì số thuế đã nộp cũng đâu có thể qua kho bạc bảo người ta trả lại cho mình được đâu?

TỐT NHÂT là chỉ tiến hành điều chỉnh khi có đủ căn cứ rằng Hợp đồng đã ký kết chắc chắn không được thực hiện và yêu cầu bên nhận hóa đơn sẽ xuất hóa đơn trả lại cho mình phần giá trị tương ứng với hóa đơn mình đã giao, từ đây mới thực hiện kê khai/điều chỉnh để làm giảm số thuế đầu ra đã nộp lúc trước. Còn việc bên khách hàng mình đã giao hóa đơn mà họ không kê khai, không thanh toán đó là lỗi của họ. Nếu vì việc này mà họ gây khó khăn, bạn có thể hù rằng sẽ gởi công văn yêu cầu cơ quan thuế căn thiệp…

Là kế toán, hãy cố gắng xử lý công việc trước tiên là có lợi cho chính bản thân mình rồi mới đến DN bất kể DN đó là gì đối với mình. Công việc của kế toán hiện đã và đăng dần rất nhiều áp lực, nhiều hệ lụy và phải trả giá bằng.. tiền túi thậm chí là tù tội. Thường xuyên làm đúng thì đối với chủ DN đó là chuyện thường, việc của tụi bay mà... Nhưng chỉ một tí ti sai sót thôi thì tui bay gây ra ăn cho hết đi nhá... Anh không biết...

Bạn hãy tập trung vào hướng xử lý sao cho ĐÚNG và an toàn trước rồi mới nghĩ đến làm sao có lợi cho DN! Nếu chủ DN yêu cầu thì phải tham khảo các quy định về luật thuế giải thíc cho họ hiểu và nếu họ vẫn không thích hiểu vì cái gì họ cũng không biết nhưng cái gì họ cũng không sợ - Hãy làm theo ý họ nhưng lưu ý để họ biết và chịu ttracsh nhiệm về việc đó!

Việc lập hóa đơn thu tiền theo thỏa thuận trong hợp đồng của DN là hoàn toàn hợp lý và chẳng ai có lỗi với quyết định này, song việc không thu được tiền sau khi giao hóa đơn mà lại thực hiện thu hồi để hủy bỏ hóa đơn thì sẽ là điều vô lý. Mà theo luật thuế thì việc này chắc chắn sẽ bị xử phạt ít nhất là lỗi kê khai sai nếu cố tình thu hồi và kê khai điều chỉnh giảm một cách vô căn cứ số thuế phải nộp theo hóa đơn đó! Muốn đòi được tiền DN bạn có thể trưng các điều khoản trong hợp đồng và làm đơn khởi kiện ra tòa án. Cơ quan thuế chỉ quan tâm là DN bạn đã lập hóa đơn thì phải có trách nhiệm thu được và nộp cho NSNN số tiền thuế liên quan.

Không phải là không có cách để điều chỉnh giảm số thuế nhằm tránh phải nộp hoặc đã nộp thì số đó là nộp dư vào NSNN, điều đó phụ thuộc vào sự hợp tác của bên đã nhận hóa đơn hoặc những người tham gia xử lý phải thực hiện khéo léo, chặt chẽ mới tránh được rắc rối về sau. Vậy nên cách tốt nhất là tạm thời cứ kê khai thế nào để nguyên như thế bởi điều chỉnh thì số thuế đã nộp cũng đâu có thể qua kho bạc bảo người ta trả lại cho mình được đâu?

TỐT NHÂT là chỉ tiến hành điều chỉnh khi có đủ căn cứ rằng Hợp đồng đã ký kết chắc chắn không được thực hiện và yêu cầu bên nhận hóa đơn sẽ xuất hóa đơn trả lại cho mình phần giá trị tương ứng với hóa đơn mình đã giao, từ đây mới thực hiện kê khai/điều chỉnh để làm giảm số thuế đầu ra đã nộp lúc trước. Còn việc bên khách hàng mình đã giao hóa đơn mà họ không kê khai, không thanh toán đó là lỗi của họ. Nếu vì việc này mà họ gây khó khăn, bạn có thể hù rằng sẽ gởi công văn yêu cầu cơ quan thuế căn thiệp…

bạn ơi nhưng giờ mình muốn hủy HĐ này để xác định rõ là HĐ này k đc thực hiện nữa thì phải làm những thủ tục gì hả bạn?TH bên mình đã xuất HĐ rồi, bên kia xuất trả lại HĐ cho mình, vậy còn số tiền thì ntn???Nói chung giờ bên mình với bên đấy chưa chắc đã làm việc với nhau nữa, nên giờ phải làm gì để kết thúc HĐ và thu hồi HĐ 1 cách hợp lý thì bạn mách cho mình với

ủn topic tìm câu trả lời

Như các anh chị đã nói thì hơn hết là để nguyên. Ứ hự sự đã rồi. Giữ nguyên hiện trạng đi bạn!

Như các anh chị đã nói thì hơn hết là để nguyên. Ứ hự sự đã rồi. Giữ nguyên hiện trạng đi bạn!

giữ nguyên hiện trạng giờ k được bạn ah, chả may bên KH k làm với bên mình nữa thì bên mình nguy to, mình muốn mọi ng giúp mình thu hồi HĐ trường hợp kể cả là phải chấm dứt HĐ thì cũng hướng dẫn mình cách làm ý, chứ k phải mình muốn làm kiểu lách luật là, HĐ vẫn kí nhưng vì KH chưa thanh toán mà muốn thu hồi về đâu, thực ra bên mình đủ đk để kiện bên KH, vì họ làm ăn rất vớ vẩn, bên mình kí HĐ xong xuất HĐ tài chính xong họ còn hứa hết ngày này qa ngày khác là tạm ứng cho bên mình, nhưng mình mình gửi mail họ k trả lời, mình gđ thì lúc được lúc k, xong rồi theo nguyên tắc HĐ là khi có vướng mắc gì 2 bên phải họp lại nói rõ lý do dừng HĐ và bàn xem dừng tới đâu, nhưng họ k hề gọi bên mình sang họp mà chỉ gửi mail nói họ k xin đc cấp phép gì gì đó nên hoãn lại, thực sự là ảnh hưởng tới tiến độ cv của bên mình rất nhiều

Ðề: Tạm ứng 1 phần giá trị hợp đồng có được xuất hóa đơn GTGT ko?

Bạn thử tham khảo cái này nhé. Bên mình có công ty kiểm toán độc lập nên họ gởi cho cái này
Câu hỏi
Công ty là đơn vị xây lắp điện, viễn thông khi ký kết hợp đồng được bên A ứng trước 30% số tiền nhưng một số bên A yêu cầu viết hoá đơn 30% số tiền đó. Vậy việc viết hoá đơn như vậy hạch toán như thế nào, có hợp lý không?
Trả lời:
Căn cứ Khoản 5 Điều 8 Thông tư 06/2012/TT-BTC quy định
“… Thời điểm xác định thuế GTGT như sau:
- Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.”
Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính quy định:
“… Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.”
Như vậy trường hợp này đơn vị không xuất hóa đơn, mà chỉ ghi nhận là khoản ứng trước.
Nếu đã xuất hoá đơn GTGT đối với khoản tiền tạm ứng này thì + Hoặc Công ty bạn cùng khách hàng (chủ đầu tư) lập biên bản thu hồi hoá đơn vì đây là trường hợp hoá đơn xuất không đúng quy định, biên bản phải có đủ chữ ký xác nhận và dấu của cả hai bên. Sau khi thu hồi hoá đơn thì gạch chéo để huỷ bỏ và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn thu hồi. Cả Công ty và khách hàng (chủ đầu tư) phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hoá đơn huỷ bỏ này.
+ Trường hợp Công ty không thu hồi lại được hoá đơn thì khi ghi nhận vào sổ sách phải tạm treo vào tài khoản 3387 và hàng tháng nên xác định mức doanh thu và chi phí tương ứng (để đảm bảo chi phí và doanh thu phải tương ứng) mà ghi nhận từ tài khoản treo tạm vào 511. Khi công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành bàn giao, nếu quyết toán có chênh lệch thì Công ty phải xuất hoá đơn bổ sung và kê khai nộp bổ sung thuế GTGT, thuế TNDN của công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành.
Hỏi
Tôi làm ở 1 Công ty xây lắp, Khi tạm ứng 30% giá trị công trình ngay sau khi ký hợp đồng. (Chưa có giá trị hoàn thành), Bên giao thầu yêu cầu xuất hóa đơn, nếu không xuất hóa đơn sẽ không thanh toán tiền. Giá trị trước thuế của hóa đơn này tôi hạch toán vào TK3387 thì có đúng không? Khi nào nghiệm thu thì sẽ chuyển sang 511 và xuất thêm giá trị còn thiếu, vậy có được không?
Trả lời (Cục thuế Đà Nẵng):
Theo quy định của chế độ kế toán thì không được hạch toán vào tài khoản 3387 “Doanh thu chưa thực hiện” số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ. Do vậy, đối với số tiền tạm ứng 30% giá trị công trình mà khách hàng ứng trước cho Công ty bạn ngay sau khi ký hợp đồng thì không được hạch toán vào TK 338.7 mà phải hạch toán vào bên có TK 131 và không được lập hoá đơn giao cho khách hàng khi chưa thực hiện hạng mục nào của công trình.
Chỉ khi nào Công ty bạn đã nghiệm thu hạng mục, phần việc hoàn thành thì mới lập hoá đơn giao cho người mua và hạch toán vào TK 511 đối với doanh thu của hạng mục công trình đã hoàn thành.
3. Ý kiến đề xuất
Công ty nên thực hiện theo đúng pháp luật để đảm bảo việc được khấu trừ thuế GTGT.
Tuy nhiên, khi tạm ứng mà không yêu cầu xuất hóa đơn thì có thể công ty sẽ gặp một số rủi ro. Phòng tài chính xin được đề xuất một số giải pháp như sau:
- Khi tạm ứng Hợp đồng, yêu cầu nhà thầu làm Bảo lãnh tạm ứng cho số tiền mà Công ty tạm ứng
- Thay vì Tạm ứng 30% giá trị hợp đồng và nhà thầu xuất hóa đơn thì có thế đàm phán là tạm ứng 10-15% giá trị hợp đồng và yêu cầu xuất Bảo lãnh tạm ứng (tùy vào từng loại Hợp đồng và tiến độ thi công của hợp đồng đó)
- Trong trường hợp đặc biệt, để đảm bảo tiến độ thi công của công trình hoặc giá trị hợp đồng mà có yêu cầu nhà thầu làm Bảo lãnh tạm ứng hay không.

HOẶC BẠN THAM KHẢO CÔNG VĂN THUẾ NÀY
Kính gửi:

Công ty cổ phần Trường Thọ
(491/253 Huỳnh Văn Bánh, P.13. Q, Phú Nhuận)

Trả lời công văn số 195/CV-TT-03 ngày 14 tháng 7 năm 2003 của Công ty hỏi về việc hạch toán khoản tiền ứng trước đã xuất hoá đơn GTGT, Tổng cục thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ vào các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế Giá trị gia tăng; Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp; Pháp lệnh kế toán thống kê; và các văn bản pháp luật quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn;

- Về nguyên tắc: Công ty không phải xuất hoá đơn GTGT, không phải kê khai nộp thuế GTGT, thuế TNDN đối với khoản tiền tạm ứng của khách hàng cho Công ty ngay sau khi ký hợp đồng thi công xây lắp vì chưa có công trình. hạng mục công trình hoàn thành bàn giao. Mặt khác khoản tiền tạm ứng này:

+ Không được ghi nhận là doanh thu bán hàng hoá vì chưa thoả mãn 5 (năm) điều kiện để xác định doanh thu bán hàng hoá.

+ Và cũng không được hạch toán vào TK 3387 - Doanh thu nhận trước - vì theo phần giải thích nội dung TK 3387 thì: “... Không hạch toán vào tài khoản này số tiền nhận trước của người mua mà đơn vị chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ.”

- Tuy nhiên do thực tế Công ty đã xuất hoá đơn GTGT đối với khoản tiền tạm ứng của khách hàng sau khi ký hợp đồng thì có thể xử lý như sau:

+ Hoặc Công ty cùng khách hàng (chủ đầu tư) lập biên bản thu hồi hoá đơn vì đây là trường hợp hoá đơn xuất không đúng quy định, biên bản phải có đủ chữ ký xác nhận và dấu của cả hai bên. Sau khi thu hồi hoá đơn thì gạch chéo để huỷ bỏ và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn thu hồi. Cả Công ty và khách hàng (chủ đầu tư) phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hoá đơn huỷ bỏ này.

+ Trường hợp Công ty không thu hồi lại được hoá đơn thì Công ty có thể hạch toán vào TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ và đề nghị Công ty kê khai nộp thuế GTGT, nộp thuế TNDN trên khoản tiền tạm ứng đã nhận này. Khi công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành bàn giao, nếu quyết toán có chênh lệch thì Công ty phải xuất hoá đơn bổ sung và kê khai nộp bổ sung thuế GTGT, thuế TNDN của công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty được biết và thực hiện.

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Phạm Duy Khương

HOẶC BẠN THAM KHẢO CÔNG VĂN THUẾ NÀY
Kính gửi:

Công ty cổ phần Trường Thọ
(491/253 Huỳnh Văn Bánh, P.13. Q, Phú Nhuận)

Trả lời công văn số 195/CV-TT-03 ngày 14 tháng 7 năm 2003 của Công ty hỏi về việc hạch toán khoản tiền ứng trước đã xuất hoá đơn GTGT, Tổng cục thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ vào các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế Giá trị gia tăng; Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp; Pháp lệnh kế toán thống kê; và các văn bản pháp luật quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn;

- Về nguyên tắc: Công ty không phải xuất hoá đơn GTGT, không phải kê khai nộp thuế GTGT, thuế TNDN đối với khoản tiền tạm ứng của khách hàng cho Công ty ngay sau khi ký hợp đồng thi công xây lắp vì chưa có công trình. hạng mục công trình hoàn thành bàn giao. Mặt khác khoản tiền tạm ứng này:

+ Không được ghi nhận là doanh thu bán hàng hoá vì chưa thoả mãn 5 (năm) điều kiện để xác định doanh thu bán hàng hoá.

+ Và cũng không được hạch toán vào TK 3387 - Doanh thu nhận trước - vì theo phần giải thích nội dung TK 3387 thì: “... Không hạch toán vào tài khoản này số tiền nhận trước của người mua mà đơn vị chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ.”

- Tuy nhiên do thực tế Công ty đã xuất hoá đơn GTGT đối với khoản tiền tạm ứng của khách hàng sau khi ký hợp đồng thì có thể xử lý như sau:

+ Hoặc Công ty cùng khách hàng (chủ đầu tư) lập biên bản thu hồi hoá đơn vì đây là trường hợp hoá đơn xuất không đúng quy định, biên bản phải có đủ chữ ký xác nhận và dấu của cả hai bên. Sau khi thu hồi hoá đơn thì gạch chéo để huỷ bỏ và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn thu hồi. Cả Công ty và khách hàng (chủ đầu tư) phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hoá đơn huỷ bỏ này.

+ Trường hợp Công ty không thu hồi lại được hoá đơn thì Công ty có thể hạch toán vào TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ và đề nghị Công ty kê khai nộp thuế GTGT, nộp thuế TNDN trên khoản tiền tạm ứng đã nhận này. Khi công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành bàn giao, nếu quyết toán có chênh lệch thì Công ty phải xuất hoá đơn bổ sung và kê khai nộp bổ sung thuế GTGT, thuế TNDN của công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty được biết và thực hiện.

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Phạm Duy Khương

cảm ơn bạn vì những thông tin bổ ích, mình cũng biết bên mình xuất HĐ như vậy là vô lý, nhưng giờ đã trót xuất HĐ tạm ứng và k đc bên KH thanh toán, bên mình đã kê khai thuế gtgt và nộp thuế gtgt rồi. giờ muốn có 1 giải pháp nào đó để thu hồi hay làm ntn với HĐ tài chính đó nếu như bên KH dừng dự án với bên mình

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247