Tài khoản kế toán 142, 242 thời gian phân bổ hợp lý. Hepl me !!!

Thảo luận trong 'TS ngắn hạn khác' bắt đầu bởi maithanhve, 19/6/13.

1. chudinhxinh

chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

+ Quan điểm của tôi: là nếu thời gian sử dụng <= 12 tháng thì dùng 142, còn nếu lớn > 12 tháng thì cho vào 242 vì xin thưa là thanh tra kiểm tra thuế hay kiểm toán ko ai bắt bẻ cái này cả nha

+ Nếu chiếu theo chế độ kế toán có đoạn trích: Chi phí trả trước ngắn hạn là những khoản chi phí thực tế đã phát sinh, nhưng có liên quan tới hoạt động sản xuất, kinh doanh của nhiều kỳ hạch toán trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh, nên chưa thể tính hết vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ phát sinh mà được tính vào hai hay nhiều kỳ kế toán tiếp theo.

= > Nếu dùng trong 1 năm thì cho vô 142, còn liên quan đến 2 năm tài chính thì cho vô 242 vì cái chữ: trong một năm tài chính

+ Chiếu theo quan điểm của những người nhàn rỗi sinh nông nổi thích vẽ rắn thêm chân, và những người tự cho mình là thầy thiên hạ bụng đầy chữ nghĩa, kinh nghiệm đầy mình, thích soi mói và thích hạch sách và thích chứng tỏ mình hoặc là những kẻ hay tưng tửng……thì căn cứ vào đoạn: = > Nếu dùng trong 1 năm thì cho vô 142, còn liên quan đến 2 năm tài chính thì cho vô 242 vì cái chữ: trong một năm tài chính và áp khuôn như một cái máy, nói chung làm máy móc dập khuôn

+Việc cho vào 142 hay 242 khi khác năm tài chính do quan điểm làm việc của tưng người thấy phù hợp thực tế khi đi làm, do đó không nói ai đúng cũng chả nói ai sai, tùy cơ ứng biến lựa cơm gắp mắm là được, khi đi làm các ý kiến của cá nhân khác chỉ mang tích chất tham khảo còn ra quyết định phải do chính các bạn

2. Dương Cẩm Nhung

Dương Cẩm Nhung Member Hội viên mới

Á, TT200 bỏ tài khoản 142 rồi, mọi vấn đề sao đây ?

3. chudinhxinh

chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

- Mở chi tiết các tài khoản cho TK 242 để làm căn cứ lên số dư và để lên báo cáo tài chính
    TK 24201 : chi phí trả trước ngắn hạn
    TK 24202: chi phí trả trước dài hạn

4. Dương Cẩm Nhung

Dương Cẩm Nhung Member Hội viên mới

Vậy chi phí trả trước tiền liên quan net của cty cũng được hạch toán 242 (chi phí 1 năm)
    và thời gian phân bổ như thế nào là hợp lý ah? đvới công cụ dụng cụ khoảng 6-10trd

5. thiendung12334

thiendung12334 New Member Hội viên mới

mọi người cho em hỏi mới ạ
    cty em thuê văn phòng trả trước tiền thuê trong 6 tháng là 21tr em đk là
    N142/c111:21tr
    từ t1 đến t5 phân bổ đều hàng tháng là
    N642/c142: 3.5tr
    nhưng đến t6 cty ko thuê nữa chuyển địa điểm bên cho thuê trả lại tiền thuê đã trả trc bằng tm
    em đinh khoản tháng cuối như này có đúng ko ạ
    N111/c142: 3.5tr

6. Leona2502`

Leona2502` Member Hội viên mới

--> Chính xác.

7. thiendung12334

mọi người ơi cho em hỏi cty em nhỏ có một số chi phí như mua đồ dùng nhỏ như cốc phích... nhưng khi mua thì ko có thuế 133 vậy em hoạch toán N642/c111 luôn ko có thuế có đc ko ạ

8. Leona2502`

Leona2502` Member Hội viên mới

-> Được chứ có gì đâu. Nếu có thuế VAT là để khấu trừ lại, còn nếu hóa đơn ko thuế thì đưa nó vào CP thôi.

thiendung12334 thích bài này.
  9. thiendung12334

dạ vâng e cảm ơn :)

10. thamxu

thamxu New Member Hội viên mới

Tiện đây các bác cho e hỏi chi phí thuê nhà ý ạ
    Công ty e có thuê nhà làm văn phòng- thuê nhà người quen của sếp, trong hợp đồng ghi thuế liên quan do bên cho thuê tự nộp. Đầu năm 2015, e có nhắc chủ nhà đóng thuế môn bài, người ta cứ gật gật gù gù, bảo đóng rồi, e xin foto bản nộp thuế đó thì ko cho mượn, bảo cất két rồi. E làm báo cáo năm, cho chi phí thuê nhà làm chi phí hợp lý để tính Thuế TNDN liệu có bị loại ko ah?? e hơi nghi vụ chủ nhà ko chịu đóng, mà sơ suất ko làm lại hợp đồng ghi chi phí do mình đóng.....

11. Kua Lỳ

Kua Lỳ New Member Hội viên mới

a cho hỏi là công ty e mua 1 tivi tổng giá thanh toán là 49.600.000 mà công ty e lm bên xây dựng e thấy nó k có k tham gia gì vào quá trình HĐSXKD vậy thì phải hạch toán vào đâu và như thế nào ạ ?

12. Kua Lỳ

cảm ơn bạn nhé :)
    vậy nếu trên hoá đơn tháng 1 giá tivi là 49.600.000 nhưng đến tháng 2 thanh toán qua ngân hàng 50tr thì phần chêh lệch phải hoạch toán hư thế nào ạ ?

13. Kua Lỳ

:rachoa:e cảm ơn ạ ^_^

14. thanh hien den

thanh hien den New Member Hội viên mới

15. thanh hien den

thanh hien den New Member Hội viên mới

hi. anh xinh đẹp trai trả lời còn dí dỏm nữa :).