Phương pháp hàng tồn kho

Thảo luận trong 'Hàng tồn kho' bắt đầu bởi tintin456, 9/1/17.

1. tintin456

tintin456 New Member Hội viên mới

Anh/chị giúp em vấn đề này với ạ: Công ty mới thành lập, chuyên kinh doanh sắt thép thì nên áp dụng phương pháp tính giá hàng tồn kho nào ạ?

2. Hường - Thuế Địa Nam

Hường - Thuế Địa Nam Member Hội viên mới

Tuỳ vào tình hình thực tế của bên bạn để áp dụng cho phù hợp 1 trong 4 phương pháp tính giá hàng tồn kho: Có thể là nhập trước, xuất trước hoặc bình quân gia quyền.

tintin456 thích bài này.
  3. tintin456

Em cảm ơn ạ! Nếu dùng phương pháp bình quân gia quyền thì nên dùng bq biến đổi hay bq cuối kỳ ạ?

4. Hường - Thuế Địa Nam

Hường - Thuế Địa Nam Member Hội viên mới

Cái nào e thấy phù hợp cho công việc của e và dễ quản lý theo dõi thì làm. Có thể bq cuối kỳ cũng đc.

5. KTOANDAO

KTOANDAO Member Hội viên mới

Về Nguyên tắc kế toán Hàng tồn kho (Hướng dẫn tại Điều 22 TT 133/2016 và Điều 23 TT 200/2014) thì hiện tại chúng ta chỉ còn 3 Phương pháp xác định giá trị hàng tồn kho (Đích danh; Bình quân gia quyền và Nhập trước xuất trước).
    Trong nội dung hướng dẫn có nêu:
    "Mỗi phương pháp tính giá trị hàng tồn kho đều có những ưu, nhược điểm nhất định. Mức độ chính xác và độ tin cậy của mỗi phương pháp tuỳ thuộc vào yêu cầu quản lý, trình độ, năng lực nghiệp vụ và trình độ trang bị công cụ tính toán, phương tiện xử lý thông tin của doanh nghiệp. Đồng thời cũng tuỳ thuộc vào yêu cầu bảo quản, tính phức tạp về chủng loại, quy cách và sự biến động của vật tư, hàng hóa ở doanh nghiệp."
    => Áp dụng phương pháp nào là do DN dựa vào thực tế quản lý để lựa chọn.
    Thông thường nếu tổ chức tốt ở bộ phận kế toán thì nên áp dụng theo PP Đích danh hoặc FIFO; Nếu không chặt chẽ hoặc muốn đơn giản thì sẽ áp dụng BQGQ.
    Chúc bạn thành công!

tintin456 thích bài này.
  6. tintin456

Em cảm ơn ạ!