Những vướng mắc thường gặp trong công việc kế toán?

Thảo luận trong 'Góc học tập của sinh viên' bắt đầu bởi linhhai8936, 2/11/15.

1. Beolinhbeo

Beolinhbeo New Member Hội viên mới

Chào các ac ah ac nào có link môn hệ thống thông tin kế toán 1 ko ạ cho e xin vs ạ e cám ơn

2. Linhbeauty

Linhbeauty Member Hội viên mới

cái này khó đấy e. phải chịu khó đọc tài liệu thôi

3. Thanh Hường Nguyễnn

Thanh Hường Nguyễnn New Member Hội viên mới

mạnh dạn đề xuất đi em, sai đâu sửa đấy, Chắc chị KT muốn thử e chút đó

4. Quy_Quy

Quy_Quy New Member Hội viên mới

Mọi người cho mình hỏi, công ty mình có hợp tác với 1 công ty cơ khí để thi công 1 số công trình. Đầu năm bên mình có ký 1 Hợp Đồng Nguyên Tắc với nội dung bên cơ khí sẽ chế tạo và lắp đặt cho bên mình 1 số thiết bị công trình thuộc những dự án mà bên mình trúng thầu trong năm 2019.
    Sau khi trúng thầu 1 vài dự án, bên mình sẽ ký với bên cơ khí 1 Phụ lục hợp đồng với nội dung và giá trị gộp chung tất cả dự án mới trúng. Sau khi kết thúc phụ lục này thì bên mình nhận Hoá đơn GTGT được xuất theo Phụ lục hợp đồng.
    Như vậy, phần hợp đồng, hoá đơn bên mình làm như vậy có vấn đề gì về thuế không ạ?

5. duong tran

duong tran New Member Hội viên mới

Chào bạn.
    Ký hợp đồng nguyên tắc và phụ lục cho các dự án thì có vấn đề gì đâu bạn.

Về thuế:
    - GTGT - kê khai kỳ nào ghi nhận kỳ đó (hóa đơn hợp lệ);
    - Thuế TNDN: Phân bổ chi phí cho phù hợp với doanh thu của từng dự án nếu xuất hóa đơn tổng

Tốt nhất là ký phụ lục cho từng dự án, khi nghiệm thu, thanh lý thì xuất hóa đơn luôn cho từng dự án.

Quan điểm của mình nhé.

6. ntluyenbg1992

ntluyenbg1992 Member Hội viên mới

Ko sao đâu b. Nhiều đơn vị vẫn làm 1 hợp đồng nguyên tắc từ đầu năm, sau đó có phát sinh thì làm phụ lục rồi thanh toán bình thường ấy. K có vấn đề gì đâu, cứ yên tâm làm tiếp

7. Ken Kai

Ken Kai New Member Hội viên mới

HĐ nguyên tắc, sau thay đổi làm phụ lục ok mà, ko vấn đề gì đâu cậu ạ