Người mua hàng kê khai gian thuế GTGT đầu vào

hongdiep78

Member
Hội viên mới
Minh vua o tren co quan thue ve va cong ty minh xay ra mot truong hop nhu sau:
Minh xuat HD cho 01 cty 03 HD noi dung la:

HĐ1. Cước v/c hàng HP - HN
Tiền hàng: 11.400.000 đ
VAT: 570.000 đ
Tổng TT: 11.970.000 đ
HĐ2. Cước v/c hàng HP - QN
Tiền hàng: 6.400.000 đ
VAT: 320.000 đ
Tổng TT: 6.700.000 đ
HĐ3. Cước v/c hàng HP - Hải Dương
Tiền hàng: 4.040.000 đ
VAT: 202.000 đ
Tổng TT: 4.242.000 đ

Minh viết 03 liên giống nhau, không sửa HĐ.
Trong khi đó khách hàng kê khai tiền thuế GTGT được khấu như sau:
HĐ1: 48.711.447đ
HĐ2: 50.071.890đ
HĐ3: 115.693.290đ
CB thuế y/cầu phô tô liên 1 & 3 của 03 to HĐ trên mình đã làm. Và Cb thuế bảo là bây giờ Cty đứng trên HĐ đang trốn, bây giờ họ khong tiem được nó thì chỉ có túm CTy mình thôi và công ty mình phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về việc trên.
Mình thực sự là run vì số tiền thuế quá lớn, hơn nữa mình thắc mắc là mình làm đúng, kê khai đúng thì làm sao mình phải chịu trách nhiệm. Mình v/c, xuất HĐ và thu tiền của khách hàng còn chuyện khách hàng sửa HĐ hoăc kê khai sai bên họ tự phải chịu chứ mình có sửa HĐ đâu.Hơn nữa vì họ mới chỉ kê khai thôi chứ đã được hoàn thuế đâu mà truy thu CTy mình. Theo như mình biết thì trước khi được hoàn thuế thì cơ quan thuế phải xuống thanh tra kiểm tra và sau 60 ngày mới được hoàn thuế.
Vậy mà CB thuế thì cứ bảo như vậy và còn bảo mình là đưa HĐ cho họ trước nhưng thực sụ là mình dại gì mà làm chuyện đó, mình viết 03 liên xong xếp moiứ ký mà xếp mình cực kỳ cẩn thận luôn bao gờ cũng ký sau chứ không bao giờ ký khống trước.
Mong các bạn cho ý kiến và hướng dẫn làm việc với cq thuế vì mọi người bảo có khả năng thuế dọa nhưng mình thì nghĩ kiểu gì mình cũng bị liên quan vì bên mua hàng trốn vì tớ cũng chỉ mới làm việc với thuế thôi không có kinh nghiệm mấy mong các bạn chỉ giúp

Ðề: Nguoi mua hang ke khai gian so thue duoc khau tru

Bạn cứ chờ xem pác thuế giải quyết thế nào, bên bạn không làm sai có lẻ không có vấn đề gì cùng lắm là bị tra tấn hơi bị nhiều, nhưng sau này có lẻ pác thuế sẽ chăm sóc kỹ hơn!

Đúng rồi .Bạn cứ chờ đi .Nếu bạn chắc chắn là bạn không sai thi ok đi.Mà kì lạ thật bên mua bên bạn là cty ma hả mà sao giám làm cái việc tày trời này?????????? không khéo bạn trúng bẫy của cty kia ấy.Làm việc với thuế thì đừng run nhiều.MỀM MỎNG NHƯNG CỨNG RẮN

Trường hợp của mình như vậy thì có bị xử phạt hành chính không, mức phạt là bao nhiêu. Mình nghe nói thuế phạt số tiền thuế cao nhất của tờ HĐ nào trong quyển HĐ mình đang dùng mà tờ cao nhất của mình là 9.500.000đx3tờ vậy thì có lẽ mình chết chắc mất.
Mong các bậc tiền bối cho mình câu trả lời đúng nhất chứ cứ nghe mọi người nói mỗi người một ý kiến mình không biết thế nào cả trong khi đó thực sự mình làm đúng và có thể hiểu trong trường hợp này mình bị mắc bẫy của bên kia mà mình không biết. Không biết những CTy nào mua của bên họ HĐ thì chắc thuế truy thu đúng đủ luôn còn mình bây giờ CM mình là đúng rất khó vì bác thuế cứ bảo mình là xé trước liên đỏ để cho khách hàng tự viết thôi, trong khi đó liên đỏ giao cho khách hàng có bao giờ phô tô lại đâu mà Cty kia chắc chắn là nó sẽ không bao giờ dám trình cái tờ HĐ gốc của mình ra, nó sẽ bảo là mất chứ nó mà trình ra thì nó sẽ bị phạt gấp mấy lần vì mắc mấy tội liền

Không có gì phải lo cã. Mình không làm sai, không vi phạm gì thì khỏi phải lo. Bình tâm nhé

Ðề: Người mua hàng kê khai gian thuế GTGT đầu vào

CB thuế y/cầu phô tô liên 1 & 3 của 03 to HĐ trên mình đã làm. Và Cb thuế bảo là bây giờ Cty đứng trên HĐ đang trốn, bây giờ họ khong tiem được nó thì chỉ có túm CTy mình thôi và công ty mình phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về việc trên.
Mình thực sự là run vì số tiền thuế quá lớn, hơn nữa mình thắc mắc là mình làm đúng, kê khai đúng thì làm sao mình phải chịu trách nhiệm. Mình v/c, xuất HĐ và thu tiền của khách hàng còn chuyện khách hàng sửa HĐ hoăc kê khai sai bên họ tự phải chịu chứ mình có sửa HĐ đâu.Hơn nữa vì họ mới chỉ kê khai thôi chứ đã được hoàn thuế đâu mà truy thu CTy mình. Theo như mình biết thì trước khi được hoàn thuế thì cơ quan thuế phải xuống thanh tra kiểm tra và sau 60 ngày mới được hoàn thuế.
Vậy mà CB thuế thì cứ bảo như vậy và còn bảo mình là đưa HĐ cho họ trước nhưng thực sụ là mình dại gì mà làm chuyện đó, mình viết 03 liên xong xếp moiứ ký mà xếp mình cực kỳ cẩn thận luôn bao gờ cũng ký sau chứ không bao giờ ký khống trước.
Mong các bạn cho ý kiến và hướng dẫn làm việc với cq thuế vì mọi người bảo có khả năng thuế dọa nhưng mình thì nghĩ kiểu gì mình cũng bị liên quan vì bên mua hàng trốn vì tớ cũng chỉ mới làm việc với thuế thôi không có kinh nghiệm mấy mong các bạn chỉ giúp

- Chuyện này chắc chắn do xác minh hoá đơn ra mà thôi. Nếu bạn nhận xét rằng Cty mình không gian lận, không tiếp tay với người khác thì cứ thoải mái đi, đừng lo lắng gì cả.

- Việc đầu tiên bạn làm là gửi 1 công văn giải trình về tính xác thực của 03 số hoá đơn trên, cam kết tuân thủ pháp luật và sẳn sàng chịu trách nhiệm toàn bộ trước pháp luật nếu Cty sai phạm trong vấn đề này.

- Sự việc này nhiều phần sẽ chuyển qua công an, vì thế bạn cũng nên chuẩn bị sẳn tinh thần làm việc cùng công an nhé. Bên cơ quan an ninh điều tra sẽ có biện pháp thẩm định, xác minh lại tờ hoá đơn đó có bị tẩy xoá nhằm thay đổi nội dung bên trong hay không (việc này đã nhiều vụ làm rồi), khi có kết luận từ cơ quan chức năng, Cty bạn sẽ vô tội.

Chào bạn.
Cty mình vừa rồi cũng gặp trường hợp giống như bạn vậy.
Mình có thể nói 1 số ý kiến để bạn yên lòng đừng quá lo lắng
Mọi hoạt động đều đựa trên sự đúng sai cuả Pháp luật,nếu cty bạn làm đúng thì bạn ko cần phải lo lắng như vậy,Thuế có phạt thì họ cũng phải dựa vào chứng cứ,cơ sở pháp luật và giấy tờ đầy đủ bạn àh
Vưà rồi cty mình cũng được CQ Thuế nhờ y/c cung cấp thông tin cho họ về 1 khách hàng mua bán với cty mình,và cty mình cung cấp cho họ mẫu"PHIẾU CUNG CẤP THÔNG TIN HOÁ ĐƠN CHỨNG TỪ' MẪU 02-1 TTHĐ-EX cung cấp cho họ bảng kê các hoá đơn cty mình đã xuất cho KH,liên 1 và liên 3(bản photo)CQ thuế rất lịch sự ko đe doạ trách nhiệm mà họ chỉ có thư y/c cung cấp thông tin thôi,ko y/c đưa liên gốc đâu.
Còn về trách nhiệm pháp lý mà cty bạn hay cty kia phải chịu thì:
-Nếu cty bạn có giao dịch bán hàng với cty kia,nghĩa là có hợp đồng hoặc đơn đặt hàng,có hàng hoá dịch vụ giao nhận đúng như thực tế với số lượng và đơn giá theo HĐ,Đơn ĐH(đúng với kê khai bán ra của bạn với CQ thuế) và xuất hoá đơn đúng trình tự thủ tục có nghĩa là trên 03 gồm liên gốc (01) liên 02 và liên 03 có cùng 01 nội dung ko chỉnh sửa(tốt nhật là viết trên liên 01,liên 02,03 in bằng giấy than) ,và bạn ghi đầy đủ các mục trên hoá đơn theo đúng NĐ 89/2002/NĐ-CP cuả CP thì bạn yên tâm ko ai có thể đụng đến cty bạn đâu,trách nhiệm lúc đó thuộc về cty kia.
-Cty bạn chỉ bị phạt khi xuất hóa đơn mà ko phát sinh giao dịch thật sự(hóa đơn khống)nghiã là ko có đủ các chứng từ như biên bản giao nhận,hoặc Phiếu nhập xuất kho,biên bản hoàn thành bàn giao(nếu là dịch vụ)..sai với NĐ 89,hoặc cty bạn xé trước hoá đơn giao cho KH,mà bạn đã nói là ko làm đúng ko
Vậy bạn yên tâm đi nhé,
Một nhắc nhở cho bạn nửa là ,nếu bạn làm kế toán thuế thì bạn nên biết thông tin về ngươì quản lý thuế của cty,nên tạo mối qhệ với người đó để tiện liên lạc nếu xảy ra việc liên quan với cơ quan thuế.

Nguyên văn của Hongdiep78:

"Minh xuat HD cho 01 cty 03 HD noi dung la:

Minh viết 03 liên giống nhau, không sửa HĐ."

Về thủ tục hành chính bạn đã làm đúng, tuy nhiên việc vận chuyển hàng hóa của bạn thì sao? Nếu cũng đúng thì bạn cứ ngủ vô tư đi, cây ngay thì chết đứng là quá bình thường có gì mà run.

Mình vận chuyển cho khách hàng nhưng khi khách hàng đến thanh toán tiền thì họ bảo là không cần hóa đơn và trừ tiền thuế cho họ đi mình không đồng ý vì mình nếu khách hàng không lấy HĐ thì mình vẫn phải xuất HĐ đương nhiên doanh thu v/c cũng sẽ bị giảm theo do vậy mình không đồng ý và yêu cầu khách hàng trong mọi trường hợp thì vẫn phải xuất HĐ và thanh toán đủ tiền thuế, khách hàng đồng ý và bảo sẽ báo tên Công ty cho mình và họ đã báo tên Cty kia.
Mình thì chỉ nghĩ rằng là mình thực tế vận chuyển (vì Cty mình có xe thật) và đã thu tiền được của khách hàng còn chuyện khách hàng xuất HĐ cho ai là quyền của họ chứ mình không nghĩ rằng họ có thể làm cái việc tày trời như vậy? mà làm kiểu gì thì mình cũng chưa hiểu vì đối với tờ HĐ 1 thì tiền thuế của mình chỉ có 570.000đ chẵn mình nghĩ nếu có sửa thì một là thêm số 5 ở đầu hai là thêm số 0 ở sau chứ như theo tờ khai của Cty kia thì họ sửa 100% tờ HĐ của CTy mình thì làm sao có thể chấp nhận được. Nếu như vậy Cty kia họ có thể ghi nghìn tỉ cũng đựơc à và như thế thì người xuất HĐ cũng bị tội theo.

Nếu tất cả các điều bạn nói trên là đúng sự thực thì bạn cứ yên tâm, bên bán khấu trừ thuế sai, là DN bỏ trốn , nếu thời điểm thực hiện hành vi mua bán mà DN kia chưa xác định là bỏ trốn thì mọi giao dịch của bạn đều hợp pháp, HD GTGT của bạn đúng, hàng hóa đúng, phiếu xuất kho bán hàng, và nhập kho mua hàng đều có, mọi chứng từ liên quan tới hàng hóa kia đều đầy đủ thì bạn yên tâm giải trình mà không phải lo lắng chút nào hết, bạn chỉ lo trong trường hợp bên bạn gian dối, còn khách hàng gian dối thì là chuyện của họ, họ chịu trách nhiệm trước pháp luật chứ không phải bạn, cán bộ thuế chỉ có thể nói bên bạn chịu trách nhiệm trong trường hợp DN kia đã xác định bỏ trốn mà DN bạn vẫn thực hiện hành vi mua bán với họ.:happy3:

Mình thì chỉ nghĩ rằng là mình thực tế vận chuyển (vì Cty mình có xe thật) và đã thu tiền được của khách hàng còn chuyện khách hàng xuất HĐ cho ai là quyền của họ chứ mình không nghĩ rằng họ có thể làm cái việc tày trời như vậy? mà làm kiểu gì thì mình cũng chưa hiểu vì đối với tờ HĐ 1 thì tiền thuế của mình chỉ có 570.000đ chẵn mình nghĩ nếu có sửa thì một là thêm số 5 ở đầu hai là thêm số 0 ở sau chứ như theo tờ khai của Cty kia thì họ sửa 100% tờ HĐ của CTy mình thì làm sao có thể chấp nhận được. Nếu như vậy Cty kia họ có thể ghi nghìn tỉ cũng đựơc à và như thế thì người xuất HĐ cũng bị tội theo.

Bạn phải đảm bảo xuất hoá đơn 03 liên cùng 1 nội dung. Chứ nếu chỉ ghi có liên 1 và 3, sau đó đưa liên 2 cho người ta muốn ghi gì thì ghi là nguy to đấy nhé => dễ xộ khám lắm đó.

chuyện khách hàng xuất HĐ cho ai là quyền của họ => câu này có ý nghĩa liên quan gì đến vấn đề bạn hỏi nhỉ, cho mình biết thì mới có thể thảo luận được.

người xuất HĐ cũng bị tội theo => đúng, với điều kiện bạn đưa liên 2 (trắng) cho người ta, đây là hành vi xuất khống hoá đơn.

Nếu tất cả các điều bạn nói trên là đúng sự thực thì bạn cứ yên tâm, bên bán khấu trừ thuế sai, là DN bỏ trốn , nếu thời điểm thực hiện hành vi mua bán mà DN kia chưa xác định là bỏ trốn thì mọi giao dịch của bạn đều hợp pháp , HD GTGT của bạn đúng, hàng hóa đúng, phiếu xuất kho bán hàng, và nhập kho mua hàng đều có, mọi chứng từ liên quan tới hàng hóa kia đều đầy đủ thì bạn yên tâm giải trình mà không phải lo lắng chút nào hết, bạn chỉ lo trong trường hợp bên bạn gian dối, còn khách hàng gian dối thì là chuyện của họ, họ chịu trách nhiệm trước pháp luật chứ không phải bạn, cán bộ thuế chỉ có thể nói bên bạn chịu trách nhiệm trong trường hợp DN kia đã xác định bỏ trốn mà DN bạn vẫn thực hiện hành vi mua bán với họ.:happy3:

Câu đen đậm sai, vì thế nội dung trong này sai tất. Em nhầm qua trường hợp khác rồi đó.

Không trong trường hợp này mình hoàn toàn không đưa liên nào cho khách hàng hết (vì mình hiểu đựơc rằng là nếu mình đưa liên 2 cho KH tự viết thì họ viết tiền thuế bao nhiêu mình phải nộp bấy nhiêu chắc chắn là không bao giờ vì như thế mình tự giết mình đó) và mình viết trên liên 1 và liên 2 & 3 đặt giấy than. Ở trường hợp này các bạn có thể hiếu là mình vận chuyển cho KH A nhưng KH A không viết về CTy A mà họ viết về công ty B,C gì đó mình không cần biết vì có thể Cty A chỉ là môi giới CTy C mới là chủ hàng thật thì sao.
'người xuất HĐ cũng bị tội theo' có nghĩa là mình xuất HĐ cho khách hàng sau đó khách hàng tự sửa mình cũng bị tội theo a? Trường hợp của mình là xuất cho KH 1 Kh sửa là 10 thì mình cũng phải nộp đủ 10 ( theo lời CB thuế nói)
-----------------------------------------------------------------------------------------
Cái dở của mình là trong trường hợp này không có Phiếu xuất nhập gì hết vì mình vận tải mà chỉ thỏa thuận bằng mồm với KH là gia cước như thế này có đồng ý là vận chuyển thôi xong khách hàng trả tiền

Sửa lần cuối:

Không trong trường hợp này mình hoàn toàn không đưa liên nào cho khách hàng hết (vì mình hiểu đựơc rằng là nếu mình đưa liên 2 cho KH tự viết thì họ viết tiền thuế bao nhiêu mình phải nộp bấy nhiêu chắc chắn là không bao giờ vì như thế mình tự giết mình đó) và mình viết trên liên 1 và liên 2 & 3 đặt giấy than. Ở trường hợp này các bạn có thể hiếu là mình vận chuyển cho KH A nhưng KH A không viết về CTy A mà họ viết về công ty B,C gì đó mình không cần biết vì có thể Cty A chỉ là môi giới CTy C mới là chủ hàng thật thì sao.

Chuyện khách hàng đưa MST, tên Cty khác để viết hoá đơn cũng không thành vấn đề. Miễn như bạn xuất đúng với bản chất dịch vụ mà bạn đã cung cấp.

'người xuất HĐ cũng bị tội theo' có nghĩa là mình xuất HĐ cho khách hàng sau đó khách hàng tự sửa mình cũng bị tội theo a? Trường hợp của mình là xuất cho KH 1 Kh sửa là 10 thì mình cũng phải nộp đủ 10 ( theo lời CB thuế nói)

Cán bộ thuế nói sai. Chẳng có lý do bắt cty phải nộp theo cái con số vớ vẫn ấy hết. Ai sửa hoá đơn thì người đó có tội, công an sẽ có nhiệm vụ làm chuyện này. Bạn cứ nói thẳng với cán bộ thuế: anh (chị) chuyển hồ sơ qua công an đi, để họ có chuyên môn làm hơn là anh (chị) làm.

Sửa lần cuối:

Cty bạn thực sự có giao dịch thì bạn ko nên lo lắng, bạn xuất HĐ đúng và kê khai đầy đủ thì bạn ko có gì là phải sợ gì ở đây cả, Thuế chỉ kiểm tra 3 liên có trùng khớp với nhau hay không thôi! người ta hù bạn đó! yên tâm nhé!
ở cty mình củng có trường hợp mua dịch vụ, sau đó người ta xuất HĐ cho cty mình, 1 thời gian sau cty đó bỏ trốn, công an đến dọa nói là "cty mình mua hóa đơn khống vì bên cty bỏ trốn khai như vậy" tụi mình vẫn vững vàng đem hết tất cả chứng từ có liên quan và chứng minh rằng dịch vụ này là tụi mình có mua thật! thế là người ta có nói gì nữa đâu, củng ko thề nói là cty mình mua hóa đơn khống được!
vì vậy bạn ko sai thì bạn ko phải lo sợ gì cả! Cây ngay không sợ chết đứng nha bạn!

-----------------------------------------------------------------------------------------
Cái dở của mình là trong trường hợp này không có Phiếu xuất nhập gì hết vì mình vận tải mà chỉ thỏa thuận bằng mồm với KH là gia cước như thế này có đồng ý là vận chuyển thôi xong khách hàng trả tiền

Ít ra bản phải có biên bản giao nhận chứ bạn vận chuyển cái j,từ đâu tới đâu chứ,biên bản đó là chứng cứ để bạn xác định với CQ thuế là có ps giao dịch mua bán,còn bạn vận chuyển cho ai,A.B,C ko quan trọng

Ở đây bạn vẫn chưa hiểu ý mấy a đã nói là nếu bạn xuất Hđ đầy đủ 03 liên ghi 01 nội dung,ko điều chỉnh,thì bạn ko phải chịu trách nhiệm gì hết trách nhiệm thuộc về người đã sưả và sẽ do CQ Công An điều tra
Lời cán bộ thuế noí vậy là sai,bạn ko phải sợ vì họ nói j cũng phải dựa trên chứng cứ,còn phát ngôn như vậy ai nói lại ko được

Nguyên văn của bạn:
"Mình thì chỉ nghĩ rằng là mình thực tế vận chuyển (vì Cty mình có xe thật) và đã thu tiền được của khách hàng còn chuyện khách hàng xuất HĐ cho ai là quyền của họ chứ mình không nghĩ rằng họ có thể làm cái việc tày trời như vậy?"

Công ty bạn là người xuất hóa đơn chứ sao lại khách hàng xuất hóa đơn của bạn. Có lẽ công ty bạn xuất hóa đơn theo yêu cầu của khách hàng và tên công ty mà khách hàng cung cấp lại là công ty không thuê bên bạn vận chuyển có đúng vậy không.
Nếu đúng vậy thì bạn phải chỉ ra được là do người thuê vận chuyển cung cấp thông tin sai. Việc vận chuyển có hợp đồng không, chẳng lẽ công ty bạn không biết mình vận chuyển cho khách hàng nào hay sao.
Công ty bạn xuất hóa đơn nếu không đúng người thuê vận chuyển thật thì việc của bạn là chứng minh mình bị lừa còn không thì bạn cũng có phần trách nhiệm. Chúc bạn mọi sự tốt đẹp.

Việc vận chuyển có hợp đồng không, chẳng lẽ công ty bạn không biết mình vận chuyển cho khách hàng nào hay sao.
Công ty bạn xuất hóa đơn nếu không đúng người thuê vận chuyển thật thì việc của bạn là chứng minh mình bị lừa còn không thì bạn cũng có phần trách nhiệm. Chúc bạn mọi sự tốt đẹp.

Nếu giá trị lớn thì còn có lý. Hơn nữa, nếu giá trị lớn thì thường là thanh toán qua NH cho tiện.
Khi đó chứng từ NH là bằng chứng mình có gian hay không.

Trong khi đó, ở đây giá trị mỗi hoá đơn chỉ vài triệu. Tính trên cả nước và tính trong vòng 10 năm gần đây với những hợp đồng nhỏ như vậy thì 99% trường hợp là hợp đồng miệng.

Hợp đồng miệng cũng là 1 hợp đồng.

Trả lời:
Trước tiên, tôi hiện này công tác tại Cơ quan thuế nên vấn đề này trả lời cho bạn như sau:
Hình như bạn chưa nêu ra hết vấn đề:
- Cty bạn khi vận chuyển có ký HĐ vận chuyển không?
- Hóa đơn khi viết trước mặt khách hàng phải yêu cầu người mua ký đầy đủ 03liên hóa đơn;
-Bạn phải truy cập trang WEB Tổng cục thuế (www.gdt.gov.vn) để xem đơn vị đó có tồn tại hay không?
Nếu có gì vướng mắc, bạn liên hệ với tôi; LêThắng Lợi, CCT quận Hải Châu_Cục thuế T/p Đà Nẵng, sđt: 05113.828661, 0914049098.
Chào!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

- Cty bạn khi vận chuyển có ký HĐ vận chuyển không?

Theo Luật thương mại, hợp đồng băng lời nói cũng là hợp đồng => có cũng như không. :banghead:

- Hóa đơn khi viết trước mặt khách hàng phải yêu cầu người mua ký đầy đủ 03liên hóa đơn;

Nếu hóa đơn chuyển đường chuyển phát nhanh hay bưu điện thì sao nhỉ?

-Bạn phải truy cập trang WEB Tổng cục thuế (www.gdt.gov.vn) để xem đơn vị đó có tồn tại hay không?
Nếu có gì vướng mắc, bạn liên hệ với tôi; LêThắng Lợi, CCT quận Hải Châu_Cục thuế T/p Đà Nẵng, sđt: 05113.828661, 0914049098.
Chào!

Trang web TCT chưa bao giờ cung cấp đầy đủ kịp thời các DN bỏ trốn cả. Liên hệ với bạn thì làm sao giải quyết được vấn đề ở Cà Mau chứ :banghead:

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247