Mức xử phạt vi phạm hợp đồng

Thảo luận trong 'Văn bản pháp luật' bắt đầu bởi chudinhxinh, 3/12/17.

  1. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Mức xử phạt vi phạm hợp đồng

    –Các quý định về mức phạt vi phạm hợp đồng được thể hiện ở văn bản pháp luật nào?

    Tỉ lệ các mức xử phạt ra sao?

    Hiện nay, chế định về mức phạt vi phạm hợp đồng trong các loại hợp đồng khác nhau là không giống nhau. Cụ thể như sau:

    1. Hợp đồng Dân sự

    – Đối với hợp đồng dân sự thì mức phạt vi phạm hợp đồng do các bên tự do thỏa thuận (không bị khống chế mức tối đa).

    Căn cứ tại: Điều 418. Thỏa thuận phạt vi phạm – Bộ luật Dân sự số : 91/2015/QH13 ngày 24/11/2015 hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2017 thay thế: Bộ luật Dân sự số : 33/2005/QH11 ngày 14/06/2005

    1. Phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.

    2. Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

    3. Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về việc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm.

    2. Hợp đồng Thương mại

    – Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm.

    Căn cứ tại: Điều 301. Mức phạt vi phạm – Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14 tháng 6 năm 2005

    Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này.

    3. Hợp đồng Xây dựng

    – Mức phạt trong hợp đồng xây dựng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm.

    Căn cứ tại: Điều 146. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng, bồi thường thiệt hại do vi phạm và giải quyết tranh chấp hợp đồng xây dựng – Luật Xây dựng 50/2014/QH13 ngày18/06/2014 hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2015

    1. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng phải được các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng.

    2. Đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước, mức phạt hợp đồng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm. Ngoài mức phạt theo thỏa thuận, bên vi phạm hợp đồng còn phải bồi thường thiệt hại cho bên kia, bên thứ ba (nếu có) theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan khác.
     
                   

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.