Mức phạt khi không góp đủ vốn điều lệ

Thảo luận trong 'Quản lý thuế' bắt đầu bởi chudinhxinh, 8/11/17.

  1. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Mức phạt khi không góp đủ vốn điều lệ
    Khi thành viên cổ đông của doanh nghiệp không góp đủ vốn điều lệ có bị phạt không?mức phạt là bao nhiêu?
    Quy định ở văn bản chế tài nào?

    ***Căn cứ:

    Điều 17 khoản 5 Luật doạnh nghiệp số 68/2014/QH13 Ngày 26/11/2014.

    “ Kê khai khống vốn điều lệ, không góp đủ số vốn điều lệ như đã đăng ký; cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị.”

    Điều 48 & 74. Thực hiện góp vốn thành lập công ty

    1. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tại thời điểm đăng ký doanh nghiệp là tổng giá trị tài sản do chủ sở hữu cam kết góp và ghi trong Điều lệ công ty.

    2. Chủ sở hữu phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    3. Trường hợp không góp đủ vốn điều lệ trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này, chủ sở hữu công ty phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng giá trị số vốn thực góp trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày cuối cùng phải góp đủ vốn điều lệ. Trường hợp này, chủ sở hữu phải chịu trách nhiệm tương ứng với phần vốn góp đã cam kết đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty phát sinh trong thời gian trước khi công ty đăng ký thay đổi vốn điều lệ.

    4. Chủ sở hữu chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty, thiệt hại xảy ra do không góp, không góp đủ, không góp đúng hạn vốn điều lệ.

    +Mức phạt khi góp thiếu Vốn Điều Lệ

    ** Trước: ngày 15 tháng 7 năm 2016

    Theo Nghi định 155/2013/NĐ-CP Ngày 11/11/2013 điều 23 về các vấn đề vi phạm như sau:

    Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Tiếp tục hoạt động khi đã kết thúc thời hạn hoạt động ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn;

    b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.

    ** Từ: ngày 15 tháng 7 năm 2016

    Nghị định số 50/2016/NĐ-CP ngày 01/6/2016 của Chính phủ Quy định về sử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư

    + Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.

    + Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc đăng ký gia hạn hoạt động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này;

    b) Buộc đăng ký giảm vốn điều lệ theo quy định đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên hoặc buộc góp đủ số vốn như đã đăng ký đối với các loại hình doanh nghiệp khác có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này;

    c) Buộc định giá lại tài sản góp vốn đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều này;

    d) Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều này

    +++ Như vậy:

    Không bị xử phạt:Doanh nghiệp sẽ không bị xử phạt nếu thực hiện điều chỉnh vốn điều lệ theo quy định tại luật doanh nghiệp.

    Chế tài xử phạt:Sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký, mà không đăng ký thay đổi vốn với cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Các đơn vị cơ quan phạt doanh nnghiệp:

    1. Thanh tra Kế hoạch và Đầu tư,

    2. Ủy ban nhân dân các cấp,

    3. Các cơ quan Công an,

    4. Hải quan, ,Cơ quan Thuế,Cơ quan Quản lý thị trường

    5. Thanh tra chuyên ngành và các cơ quan khác trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn được giao
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.