Luân chuyển TM giữa CTY mẹ và CN hạch toán phụ thuộc

GiaKy

New Member
Hội viên mới
Các ac cho mình hỏi chút.
1. Giữa CTY mẹ - con hạch toán phụ thuộc có được luân chuyển tiền mặt ko ah. Có cách nào có thể áp dụng để CTY mẹ chuyển TM cho CN mà ko dùng tới ngân hàng ko ah?
2. CTY mẹ có được trả lương cho nhân viên của CN (hạch toán phụ thuộc) bằng tiền mặt
Cám ơn mn.
 

Xích Cẩm Tiên

Member
Hội viên mới
Các ac cho mình hỏi chút.
1. Giữa CTY mẹ - con hạch toán phụ thuộc có được luân chuyển tiền mặt ko ah. Có cách nào có thể áp dụng để CTY mẹ chuyển TM cho CN mà ko dùng tới ngân hàng ko ah?
2. CTY mẹ có được trả lương cho nhân viên của CN (hạch toán phụ thuộc) bằng tiền mặt
Cám ơn mn.
Chào chị,
Chị tham khảo ý kiến của em dưới đây nhé:
1. Theo hướng dẫn hạch toán tại thông tư 200 thì
Khi đơn vị hạch toán phụ thuộc như chi nhánh, cửa hàng, ban quản lý dự án… nhận vốn được cấp bởi doanh nghiệp, đơn vị cấp trên, ghi:
Nợ các TK 111, 112, 152, 155, 156, 211, 213, 217.....
Có TK 336 - Phải trả nội bộ (3361).
Như vậy khi công ty mẹ đưa tiền cho chi nhánh phụ thuộc thực hiện các hoạt động kinh doanh thì đâu có bắt buộc phải là tiền mặt hay qua ngân hàng đâu ạ? Chỉ có trường hợp công ty mẹ thanh toán hóa đơn cụ thể nào đó cho chi nhánh thì mới xem xét đến quy định về chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt để đưa chi phí hợp lý thôi ạ.
2. Công ty mẹ được trả lương cho nhân viên của chi nhánh. Việc trả lương thì tiền mặt hay chuyển khoản đều được chứ không bắt buộc phải chuyển khoản ạ. Chỗ này chị xem thêm công văn 18200/CT-TTHT năm 2017 để rõ nha. Em đính kèm công văn dưới đây luôn ạ!
 

Đính kèm

Hotro_tuvanthue

New Member
Hội viên mới
Hi bạn,

Về nội dung công ty mẹ trả lương cho nhân viên của chi nhánh, mình có một lưu ý nho nhỏ như sau:

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC, nghĩa vụ khấu trừ, khai nộp thuế TNCN thuộc trách nhiệm của đơn vị trực tiếp chi trả tiền lương.

==>

Theo đó, đối với nhân viên làm việc tại Chi nhánh hạch toán phụ thuộc, nếu do Chi nhánh trực tiếp chi trả tiền lương thì Chi nhánh có trách nhiệm khấu trừ, khai nộp thuế TNCN.

Ngược lại, nếu tiền lương tại Chi nhánh do Công ty mẹ trực tiếp chi trả thì Công ty mẹ có nghĩa vụ khấu trừ, khai nộp thuế TNCN.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top