Lập kế hoạch gia công hàng hóa

giangnamkt

Hội viên mới
Mình đang chuẩn bị thành lập doanh nghiệp! doanh nghiệp mình thuộc loạI hình TM & DV. Phần TM thì mình đã chắc được rùi, còn phần DV mình bị trục trặc, bạn nào giúp mình với. Doanh nghiệp mình nhập thép tấm về gia công mặt mâm ôtô rồI xuất bán! vậy mình phảI lập kế hoạch gia công như thế nào?nhân công ra sao? Tài khoản nhập kho, tài khoản xuất bán! Bạn nào giúp vớI! bạn nào có mẫu lập kế hoạch cho mình xin nha!

Ðề: Lập kế hoạch gia công hàng hóa

Mình đang chuẩn bị thành lập doanh nghiệp! doanh nghiệp mình thuộc loạI hình TM & DV. Phần TM thì mình đã chắc được rùi, còn phần DV mình bị trục trặc, bạn nào giúp mình với. Doanh nghiệp mình nhập thép tấm về gia công mặt mâm ôtô rồI xuất bán! vậy mình phảI lập kế hoạch gia công như thế nào?nhân công ra sao? Tài khoản nhập kho, tài khoản xuất bán! Bạn nào giúp vớI! bạn nào có mẫu lập kế hoạch cho mình xin nha!

Bạn nói rõ xem nào.
Bên bạn gia công hay đưa thép đi gia công ???
Mẫu kế hoạch thì không có nhưng bạn có thể dựa vào tình hình và đặc điểm cơ cấu của công ty bạn mà tự xây dựng một qui trình cụ thể từ khâu kí hợp đồng cho đến khâu thành phẩm bán ra trên thị trường.
Bạn thử đưa ra trường hợp cụ thể xem

* Cái này theo mình hiểu thì là nhập thép tấm về để sản xuất mặt mâm Ôtô, vấn đề kế toán nhập xuất, bán hàng thì giống như bình thường: giá nhập kho dựa trên TKHQ => đưa vào TK152 coi như vật liệu, khi xuất gia công, SX thành TP thì đưa vào 621 (theo QD15) hay 154 (theo 48) để tính giá thành SP => nhập kho TP đưa vào TK155, về bán hàng thì cũng giống như bán hàng thông thường dùng TK632 ghi nhận giá vốn và 511 ghi nhận doanh thu, bạn coi lại các bài viết trong diễn đàn nhé!!!

* Muốn lập được kế hoạch gia công hay sản xuất trong trường hợp của bạn như mình hiểu thì trước tiên bạn phải ước đoán được số lượng SP sẽ được tiêu thụ => Nguyên vật liệu, thời gian hoàn thành, số lượng nhân công, các chi phí khác như điện, nước .... ngoài ra còn liên quan đến rất nhiều yếu tố do phụ thuộc vào đặc điểm ngành nghề của bạn như: tay nghề nhân công, máy móc - thiết bị sử dụng ... cái này khó mà nói chung chung được, mình chỉ hình dung là nó giống như bạn dự toán trước giá thành của một SP mới vậy !!! :cheers1:

* Vài đề xuất nhỏ !!! mong các pác góp ý ah - pác [you] cho ý kiến nhé :happy3:

+ Em là thành viên mới xin mạo muội đưa ra ý kiến của riêng mình rất mong các anh chị giúp đỡ em!
+ Kế hoạch gia công hàng hóa:
- Dựa vào định mức và bản kế hoạch sản xuất mà có định hướng và nhập nguyên vật liệu về kho cho phù hợp:
Khi mua NVL nhập kho hạch toán:
Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
KHi xuất NVL ra để gia công:
Nợ TK 154
Có TK 152
( Cái này theo kế hoạch và định mức thỏa thuận trong hợp đồng thuê gia công hàng hóa với đối tác)
Phát sinh các chi phí liên quan tới quá trình gia công hàng hóa tại DN phục vụ trực tiếp cho việc đưa SP gia công hạch toán
Nợ TK 154
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111.112.331
Phát sinh chi phí quản lý và KD
Nợ TK 641,642
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
Phát sinh chi phí phải trả cho đối tác nhận gia công hàng hóa
Nợ TK 154
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111,112
(theo quyết định 48)
Nếu DN thực hiện theo QD 15
Nợ TK 621,622,627
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111,112,331
( Trường hợp nếu đối tác ứng trước tiền thì mua giúp NVL thì hạch toán)
Nợ TK 621,622,627
Có TK 331
+ Khi Gia công hàng hóa xong không nhập về kho xuất bán thẳng
Nợ TK 157
Có TK 154

Nợ TK 632
Có TK 157

Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 33311
( trường hợp nhập về kho rồi mới xuất bán thì thay TK 157 = TK 155)

+ Nếu đối tác mua lại số NVL đã xuất SP kia dư thừa và trả tiền lại cho DN
Nợ TK 111,112,131
Có TK 711
Có TK 33311( nếu DN xuất hóa đơn GTGT để bán)
+ Nếu DN nhập lại hạch Toán
Nợ TK 152
Có TK 154

Một vài ý kiến của em mong anh chị cho ý kiến!

+ Em là thành viên mới xin mạo muội đưa ra ý kiến của riêng mình rất mong các anh chị giúp đỡ em!
+ Kế hoạch gia công hàng hóa:
- Dựa vào định mức và bản kế hoạch sản xuất mà có định hướng và nhập nguyên vật liệu về kho cho phù hợp:
Khi mua NVL nhập kho hạch toán:
Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
KHi xuất NVL ra để gia công:
Nợ TK 154
Có TK 152
( Cái này theo kế hoạch và định mức thỏa thuận trong hợp đồng thuê gia công hàng hóa với đối tác)
Phát sinh các chi phí liên quan tới quá trình gia công hàng hóa tại DN phục vụ trực tiếp cho việc đưa SP gia công hạch toán
Nợ TK 154
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111.112.331
Phát sinh chi phí quản lý và KD
Nợ TK 641,642
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
Phát sinh chi phí phải trả cho đối tác nhận gia công hàng hóa
Nợ TK 154
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111,112
(theo quyết định 48)
Nếu DN thực hiện theo QD 15
Nợ TK 621,622,627
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111,112,331
( Trường hợp nếu đối tác ứng trước tiền thì mua giúp NVL thì hạch toán)
Nợ TK 621,622,627
Có TK 331
+ Khi Gia công hàng hóa xong không nhập về kho xuất bán thẳng
Nợ TK 157
Có TK 154

Nợ TK 632
Có TK 157

Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 33311
( trường hợp nhập về kho rồi mới xuất bán thì thay TK 157 = TK 155)

+ Nếu đối tác mua lại số NVL đã xuất SP kia dư thừa và trả tiền lại cho DN
Nợ TK 111,112,131
Có TK 711
Có TK 33311( nếu DN xuất hóa đơn GTGT để bán)
+ Nếu DN nhập lại hạch Toán
Nợ TK 152
Có TK 154

Một vài ý kiến của em mong anh chị cho ý kiến!

Đây là trường hợp doanh nghiệp đưa hàng đi gia công.
Còn trường hợp doanh nghiệp nhận hàng gia công thì sao ???
Bạn nào cho ý kiến nào ??
Cám ơn

@ Lão phù thủy: Trường hợp đối tác không mua NVL thừa kia mà xuất trả thì hạch toán thế nào vậy ?? Cám ơn trước nhe

Sửa lần cuối:

Đây là trường hợp doanh nghiệp đưa hàng đi gia công.
Còn trường hợp doanh nghiệp nhận hàng gia công thì sao ???
Bạn nào cho ý kiến nào ??
Cám ơn

@ Lão phù thủy: Trường hợp đối tác không mua NVL thừa kia mà xuất trả thì hạch toán thế nào vậy ?? Cám ơn trước nhe

Để em tiếp chiêu Phù Thủy trả lời Bao Huynh nhé!
Trường hợp nếu E là DN nhận gia công hàng hóa( cái này khác với câu hỏi đưa ra của người hỏi vì người hỏi thuộc DN đem hàng đi gia công và bán SP nhận gia công về) mở rộng chút xíu:
+ Khi nhận NVL ghi nợ TK 002
+ Xuất NVL gia công không hạch toán gì luôn.
+ Phát sinh các chi phí trả khác
Nợ TK 154
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111,112,331
( tập hợp chi phí gia công thuê SP cho đối tác)
+ Xuất trả hàng gia công: Xuất HĐ GTGT
Nợ TK 632
Có TK 154

Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 33311
Đồng thời ghi đơn Có TK 002

Pác [you] cho em ý kiến thêm!

Trường hợp Huynh thắc mắc em cũng trả lời luôn:
+ Trường hợp nếu bên nhận gia công không mua lại phế phẩm mà xuất trả lại bác hạch toán
Nợ TK 152
Có TK 154

Cái này hạch toán như nhập phế liệu phế phẩm thu hồi từ quá trình Sx thôi nhé Bao huynh!

Thế nhé anh!

Thân!

Khoan nói đến sử dụng tài khoản, DN bạn sản xuất mặt mâm ôtô là bán thành phẩm. Về thị trường, chất lượng sản phẩm hẳn đã nằm trong kế hoạch của bạn rồi nên mình sẽ ko nói gì thêm. Không biết bạn định tính giá thành theo giá thành kế hoạch(dựa trên chi phí sản xuất kế hoạch, sản lượng sản xuất kế hoạch), giá thành định mức (dựa trên định mức về nhân công, vật tư, tiền vốn cho 1 sản phẩm) hay giá thành thực tế (sau quá trình sản xuất, dựa trên chi phí, sản lượng thực tế).
Tính giá thành trực tiếp dựa trên số lượng sản phẳ hỏng, số lượng sản phẩm hoàn thành tính tổng giá thành và giá thành cho 1 đơn vị sản phẩm.
-----------------------------------------------------------------------------------------
Bạn sẽ phải tập hợp chi phí sx (CP NVL, nhân công, chi phí sx chung) để tính giá thành cho sản phẩm của bạn, cần sử dụng các TK chủ yếu sau: TK621,622,627, NVL(TK152), Thành phẩm(155)
-----------------------------------------------------------------------------------------

Thân!
Đề nghị bác rồng và bao huynh tập trung vào yêu cầu của chủ topic chứ cứ mở rộng thế này phân tán tư tưởng quá!
Em xin lấy ví dụ (con số chỉ mang tính chất tương chưng, giá cả ko phù hợp thực tế mong các bác đừng chê cười) trong trường hợp này như sau:
Giả sử trong tháng 1 DN của anh Giangnam sử dụng VL chính là thép hết 60 triệu đồng, vật liệu phụ (sơn) hết 2 triệu,khấu hao máy móc 1,2 triệu, khấu hao nhà xưởng 0,8 triệu, trả nhân viên phân xưởng 5 triệu đồng. Trong tháng xưởng hoàn thành 20 mặt mâm ô tô và 1 SP bị hỏng với phế liệu thu hồi 1,5 triệu đồng. Nhập kho 5 sản phẩm, bán trực tiếp 15 sản phẩm.
Yêu cầu:
1.Tập hợp chi phí sx để tính giá thành cho 1 đơn vị sản phẩm.
2. Định khoản các nghiệp vụ xuất xưởng và xử lý sản phẩm hỏng.
Xin mời các bác cho ý kiến! Bác bao công, kidmandang, dragon, phù thủy...
Mỏi quá! Chắc lát nữa em mới làm được.

Sửa lần cuối:

Hic !!! Topic hỏi về lập kế hoạch gia công hàng hóa mà các pác nhà ta chuyển sang tính giá thành - hạch toán kế toán hết rùi ah !!! cái này đâu chỉ đơn thuần là kế toán đâu mấy pác ... :confuse1:

Hic !!! Topic hỏi về lập kế hoạch gia công hàng hóa mà các pác nhà ta chuyển sang tính giá thành - hạch toán kế toán hết rùi ah !!! cái này đâu chỉ đơn thuần là kế toán đâu mấy pác ... :confuse1:
Cái ngoài kế toán của bác thì thôi, nhưng chẳng phải chủ topic cần
Tài khoản nhập kho, tài khoản xuất bán! Bạn nào giúp vớI!
là gì.
Bác Giangnam có hứng thú với VD em đưa ra thì lên tiếng, ko thì thôi!:mad:

Em xin lấy ví dụ (con số chỉ mang tính chất tương chưng, giá cả ko phù hợp thực tế mong các bác đừng chê cười) trong trường hợp này như sau:
Giả sử trong tháng 1 DN của anh Giangnam sử dụng VL chính là thép hết 60 triệu đồng, vật liệu phụ (sơn) hết 2 triệu,khấu hao máy móc 1,2 triệu, khấu hao nhà xưởng 0,8 triệu, trả nhân viên phân xưởng 5 triệu đồng. Trong tháng xưởng hoàn thành 20 mặt mâm ô tô và 1 SP bị hỏng với phế liệu thu hồi 1,5 triệu đồng. Nhập kho 5 sản phẩm, bán trực tiếp 15 sản phẩm.
Yêu cầu:

+ Nợ TK 621: 62 tr
Nợ TK 627: 7 tr
Có TK 152: 62 tr
Có TK 214: 2 tr
Có TK 334: 5 tr

+ Nợ TK 154 : 69 tr
Có TK 621: 62 tr
Có TK 627 : 5 tr
+ Phế liệu thu hồi
Nợ TK 152: 1.5 tr
Có TK 154: 1.5 tr
+ Giá thành 1 SP hoàn thành
Zsp = (69-1.5)/20= 3.38 tr
+ Nhập kho:
Nợ TK 155: 5 x 3.38 = 16.9tr
Có TK 154:
+ xuất bán
Nợ TK 632 : 67.5 - 16.9 tr = 50.6 tr
Có TK 154

hết rùi

+ Phế liệu thu hồi
+ Nhập kho:
Có TK 154:
+ xuất bán
Có TK 154

hết rùi

Gớm đúng là rồng có khác, nhanh như bay. Em bổ sung chỗ màu đỏ như vậy thì thì chính xác hơn:
Nợ TK622: 5 tr
Nợ TK 627: 2 tr

+ Phế liệu thu hồi
+ Nhập kho:
Có TK 154:
+ xuất bán
Có TK 154

hết rùi
Gớm đúng là rồng có khác. Nhanh như bay.
Nhưng để bổ sung mấy cái bút toán đỏ đỏ nhé

Nợ TK 154 : 69 tr
Có TK 627 : 2
Có TK 622 : 5

Có TK 155

Gớm đúng là rồng có khác, nhanh như bay. Em bổ sung chỗ màu đỏ như vậy thì thì chính xác hơn:
Nợ TK 621: 62 tr
Nợ TK622: 5 tr
Nợ TK 627: 2 tr
Tại cái đề của pác thôi. Pác ghi là: "trả nhân viên phân xưởng 5 triệu đồng" chứ không phải là lương công nhân trực tiếp.
Và như vậy tính vào 627 như pác Rồng mới đúng.
Gớm đúng là rồng có khác. Nhanh như bay.
Nhưng để bổ sung mấy cái bút toán đỏ đỏ nhé
Có TK 155
Rồng định khoản vẫn đúng vì đề cho là bán trực tiếp, không nhập kho thành phẩm.
15 cái bán + 5 cái nhập kho.

Sửa lần cuối:

Trường hợp nếu E là DN nhận gia công hàng hóa( cái này khác với câu hỏi đưa ra của người hỏi vì người hỏi thuộc DN đem hàng đi gia công và bán SP nhận gia công về) mở rộng chút xíu:
+ Khi nhận NVL ghi nợ TK 002
+ Xuất NVL gia công không hạch toán gì luôn.
+ Phát sinh các chi phí trả khác
Nợ TK 154
Nợ TK 133(nếu có)
Có TK 111,112,331
( tập hợp chi phí gia công thuê SP cho đối tác)
+ Xuất trả hàng gia công: Xuất HĐ GTGT
Nợ TK 632
Có TK 154

Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 33311
Đồng thời ghi đơn Có TK 002

Trường hợp Huynh thắc mắc em cũng trả lời luôn:
+ Trường hợp nếu bên nhận gia công không mua lại phế phẩm mà xuất trả lại bác hạch toán
Nợ TK 152
Có TK 154

Cái này hạch toán như nhập phế liệu phế phẩm thu hồi từ quá trình Sx thôi nhé Bao huynh!

Thế nhé anh!

Thân!

cảm ơn bạn nhiều, Công ty mình cũng nhận hàng gia công (Thủy sản) nhập NL của cty thuê gia công, bên mình chi bỏ ra chi phí nhân công, chi phí điện nước. Nhưng NL nhập về không có giá, chỉ có số lượng, hơn nữa cty mình làm phần mềm khi hạch toán vào Nợ TK 002 phần mềm không chấp nhận, nên mình cũng chưa biết xử lý sao nữa.

Phải đưa ra ước tính giá thành của bao nhiêu sản phẩm mà bạn muốn sx.Dựa trên giá ước tính của một số chi phí: Chi phí sản xuất chung, chi phí Nhân công trực tiếp, chi phí nguyên liệu trực tiếp. Đó chính là "kế hoạch" đấy hehe

cảm ơn bạn nhiều, Công ty mình cũng nhận hàng gia công (Thủy sản) nhập NL của cty thuê gia công, bên mình chi bỏ ra chi phí nhân công, chi phí điện nước. Nhưng NL nhập về không có giá, chỉ có số lượng, hơn nữa cty mình làm phần mềm khi hạch toán vào Nợ TK 002 phần mềm không chấp nhận, nên mình cũng chưa biết xử lý sao nữa.

Bạn dùng phần mềm nào vậy, TK 002 là TK ghi đơn nên không cần có đối ứng với nó, bạn xem lại trong phần mềm xem sao nhé, có thể thiết lập thêm cho nó TK 002( chi tiết KH), việc bạn nhận NL gia công không có giá bạn cũng không cần phải bận tâm lắm, khi nhập chỉ cần nhập số lượng đơn giá = 0 thành tiền = 0 trong máy thì công nợ sẽ không có về phần giá trị NL, khi bạn gia công chỉ cần tập hợp chi phí gia công mà thôi, khi xuất hóa đơn GTGT thi chỉ xuất đơn giá gia công SP mà thôi!

Thân chào!

* Cái này theo mình hiểu thì là nhập thép tấm về để sản xuất mặt mâm Ôtô, vấn đề kế toán nhập xuất, bán hàng thì giống như bình thường: giá nhập kho dựa trên TKHQ => đưa vào TK152 coi như vật liệu, khi xuất gia công, SX thành TP thì đưa vào 621 (theo QD15) hay 154 (theo 48) để tính giá thành SP => nhập kho TP đưa vào TK155, về bán hàng thì cũng giống như bán hàng thông thường dùng TK632 ghi nhận giá vốn và 511 ghi nhận doanh thu, bạn coi lại các bài viết trong diễn đàn nhé!!!

* Muốn lập được kế hoạch gia công hay sản xuất trong trường hợp của bạn như mình hiểu thì trước tiên bạn phải ước đoán được số lượng SP sẽ được tiêu thụ => Nguyên vật liệu, thời gian hoàn thành, số lượng nhân công, các chi phí khác như điện, nước .... ngoài ra còn liên quan đến rất nhiều yếu tố do phụ thuộc vào đặc điểm ngành nghề của bạn như: tay nghề nhân công, máy móc - thiết bị sử dụng ... cái này khó mà nói chung chung được, mình chỉ hình dung là nó giống như bạn dự toán trước giá thành của một SP mới vậy !!! :cheers1:

* Vài đề xuất nhỏ !!! mong các pác góp ý ah - pác [you] cho ý kiến nhé :happy3:
Trời bác đây cũng dang khổ vi nó nè ko biết tính sao . Thôi thì lỡ rồi cho tớ hỏi luôn nhen . Cty tớ làm hàng gia công may mặc tớ cũng đọc trên diễn đàn rồi về cách hướng dẫn của của các bác nhưng càng xem tớ càng rối.
Các cậu chỉ cho tớ g/s DMNVL tớ có của KH đưa mình có thể dựa vào nó tính Z gia công đc? và tính ntn ( NVL từ đầu năm tới giờ tớ ko nhập PM vậy tớ có áp dụng tính Z theo dang này?
Còn như tính Z theo CPNCTT thì ntn: vd như tớ biết 1 h công sx ra 68sp nhưng làm ra tới đây tự nhiên tớ bí. và tớ ko biết mình tính Z là cần 2 cách này luôn hay chỉ là một hay la minh mở 154 (PO6269), 154 (PO52631) SX bao nhieu a .... Tớ ngốc thật nên mong các bác chỉ cho tớ vài chiêu để hoàn thành sổ sách cuối năm tớ đang rất gấp những ĐK thì tớ biết nhưng vào thực tế tớ lại bí
còn đây mail của tớ: thaophong@rocketmail.

Đây là diễn đàn dân kê stoán chứ, sao bạn lại hỏi về lập kế hoạch
Tôi đã làm qua gia công nếu như thế là kê stoán đâu đầu đó

+ Phế liệu thu hồi
+ Nhập kho:
Có TK 154:
+ xuất bán
Có TK 154

hết rùi
Sao ko ai chỉ cho tớ vài chiêu vậy buôn ghê. Thôi thì cho tớ hỏi lại lần nữa mong các bác quan tâm cho tớ hoàn thành sổ sách cuối năm nhen.
- Tính Z dinh muc thì làm ntn hãy chỉ cho tớ cụ thể vì tớ cũng biết một cái áo thì cần bao nhieu vai, nut, keo .... và ở dưới kho người ta làm theo ĐM của KH cho rồi b/c phòng KT nên tớ mới biết và tớ ko biết họ làm vậy có chính xác? (vì đó là ĐM khách hàng đưa mình)
- Tính Z theo CPNCTT thì mình làm theo như vậy : tớ lấy toàn bộ giờ công của mã hàng đó mình công lại và chia cho tổng SPHT: VD: 2000sp làm trong 136000h thì tớ lấy 136000/2000sp có đúng ko chẳng lẽ tớ tập hợp theo kiểu : 154 ( 62069) , 154 ( R55)... giờ làm bao nhieu a.
Mong cac bac quan tam chút xíu nhen. Tớ đang rất gấp
mail: thaophong@rocketmail.com
ĐT: 0938.204.235

Sửa lần cuối:

Theo ý kiến HB như này:
- Đầu tiên để lập được kế hoạch gia công thì việc đầu tiên cần.... :
1. Ông (hoặc Bà) kỹ thuật -> không liên quan về kế toán nhé. Họ sẽ lập cho Bạn về yêu cầu, kỹ thuật để làm ra Sản phẩm.
2. Sau đó, từ các yêu cầu về kỹ thuật như chi tiết các NVL, sử dụng các loại máy móc, phương tiện, điều kiện chỗ làm...
3. Từ những điều kiện thực tế của Công ty: Như đã có máy móc sẵn hay đi mua mới, công suất đạt bao nhiêu, chỗ làm đã có...
4. Điều tra về mặt chi phí liên quan như: Tay nghề nhân công tốt không? Giá cả điện, nước... và giá cả NVL như nào?
.........
=> Nếu Bạn làm được những điều trên thì theo HB sẽ thấy được hiệu quả SXKD.
- Còn việc định khoản như nào thì phải phụ thuộc vào cơ chế hoạt động của Doanh nghiệp. Ví dụ: trong quá trình Sản xuất có nhiều công đoạn, có nhiều kho... thì các TK được tách ra để theo dõi luôn việc quản trị đó.
Chúc Bạn thành công !!!

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247